กระทู้เมื่อเร็วๆ นี้

หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 10
1
Discussion Forum / Re: ทำไมในประเทศไทยถึงไม่นิยมรถทรง wagon ครับ
« กระทู้ล่าสุด โดย madboy เมื่อ วันนี้ เวลา 12:16:39 »
subaru XV เราเรียกมันว่า wagon ได้ไหมหว่า  ;D
2
กลับมาอ่านแล้วก็ขำ พวกแถเอาคลิปอุบัติเหตุที่ไม่เกี่ยวกับเรื่องนี้มา เพื่อ? สงสัยชินกับการแถไปเรื่อยๆ คลิปนั้นมันไม่ได้ตัดสินอะไรหรอก ลองประเทสไทยรวมคลิปคงมีเป็นพันๆหมื่นคลิป

สิ่งสำคัญคือไม่ทำตามกฏ ลองทำตามกฏปัญหามันก็ไม่เกิด
3
Discussion Forum / Re: มาชม BMW Skytop Concept 2024
« กระทู้ล่าสุด โดย axister เมื่อ วันนี้ เวลา 11:43:41 »
สวยมาก ไฟไม่เลอะ จมูกไม่บานแล้ว ทรงมาเหมือน RR boat tail เลยครับ
4
Discussion Forum / Re: ขอแสดงความชื่นชมความทนทานของโตโยต้าขั้นสุด
« กระทู้ล่าสุด โดย apinui เมื่อ วันนี้ เวลา 11:30:22 »
เอ้า มากันใหญ่เลย ... อ่านต้นทางกันอีกทีนะ

1.เค้าบอกว่า "ไม่ต้องยกเครื่องแม้ครั้งเดียว"
2.เค้าบอกอีกว่า "หนักสุด คือ ซีลเกียร์รั่ว"

ผมถึงถามว่า ไม่เคยเปิดฝาตั้งวาล์วเลยหรอ วิ่งมา 8 แสน ผมเลยไม่เชื่อตรงจุดนี้

รถยนต์ถ้าดูแลถึง เปลี่ยนถ่ายของเหลว มีการซ่อมบำรุงถูกต้อง 3 ล้านโลก็วิ่งถึงผมเชื่อ แต่บอกไม่ทำอะไรเลย หัวเทียนก็ไม่เคยเปลี่ยนด้วย จะเชื่อกันหรอ 

8แสน สายพานราวลิ้น/ทามมิ่ง ไม่ต้องเปลี่ยนหรอ บอกไม่เคยยกเครื่อง พี่ๆเชื่อกันหรอครับ ผมแปลกใจ

5
Discussion Forum / Re: ทำไมในประเทศไทยถึงไม่นิยมรถทรง wagon ครับ
« กระทู้ล่าสุด โดย nmd เมื่อ วันนี้ เวลา 11:28:22 »
ดูจาก mg ep มีคนชอบเยอะอยู่นะครับ ทั้งๆที่งบนี้ก็ซื้อพวก crossover/suv ได้
6
Discussion Forum / Re: มาชม BMW Skytop Concept 2024
« กระทู้ล่าสุด โดย MisterDante เมื่อ วันนี้ เวลา 11:20:37 »
สวยลงตัวมาก
7
Discussion Forum / Re: มาคุยข่าว อุบัติเหตุทางรถยนต์กันครับ (กระทู้ชวนคุย)
« กระทู้ล่าสุด โดย apinui เมื่อ วันนี้ เวลา 11:01:50 »
อ่านทุกความเห็นแล้วเป็นเอกฉันนะ 5555 ..

แต่ความเห็นผมต่างไปน่ะสิครับ (เสนอความเห็นนะอย่าด่าผมนะ)

อย่างแรก ภาพกล้องหน้าคันกล้องน่าจะเห็นว่าคันกระบะแซงขึ้นและกินเลนเข้ามาได้สักพักแล้ว โดยทั่วไป ถ้าเราๆขับพอเค้าหักออกมา เราจะหักหลบไปไหล่ทางรอเลย คำถาม สถานการนี้ เคยมีใครเบรคไหม ?? เด็มที่ก็อาจจะแค่ยกคันเร่ง  ทั้งๆที่หน้าเราก็โล่ง และมีพื้นที่ด้านซ้ายเพียงพอต่อการหลบด้วย

ตัดมาที่กล้องหลัง คันวีออส ที่ขับตามมา คิดว่าคงไม่คิดว่า คันกล้องอยู่ๆจะเบรค จากภาพคันวีออสพุ่งเข้ามาเร็วมาก จากตอนแรกที่ทิ้งระยะห่างพอควร สุดท้าย หักหลบไปขวาเพราะคิดว่าเบรคไม่ทันแล้ว ก่อนชนกระบะมีชนท้ายคันกล้องก่อนด้วย 

จุดสังเกตุ .. ภาพกล้องหน้า พึ่งจะมาหลักหลบคันแซง ตอนที่คันกระบะจะแซงพ้นแล้วนะ ... และอยู่ใกล้ตัวเองมาก เป็นเราคงหลบให้ตั้งแต่เค้าเริ่มแซงแล้ว ซึ่งดูจากระยะห่างแล้ว กระบะคันแซง น่าจะเป็นคันหลังสุด ที่เปิดเลนแซงขึ้นมา ซึ่งคันกล้องน่าจะเห็นก่อนนานแล้ว การที่จะชลอ หรือหักหลบ ควรทำก่อนที่คันแซงใกล้จะถึงตัวเอง แต่เจตนาคล้ายจะท้าทายคันแซง แบบ กรูไม่เบรค พอกระชั้นชิดถึงตัดสินใจเบรคและหักหลบ ทั้งๆที่ สามารถหลีกเลี่ยงได้ตั้งแต่คันกระบะเริ่มแซงออกมา

ดังนั้นจะเห็นว่า คันกล้อง อยู่ๆก็ตัดสินใจเบรคกระทันหันโดยไม่มีเหตุอันควร ทำให้คันวีออส เบรคไม่ทัน จนต้องตัดสินใจหักหลบ กระบะคันแซงอยู่ในกล้องตั้งนานแต่มาตัดสินใจหักหลบและเบรคตอนใกล้ถึงตัวแล้ว

ความเห็นผมประมาณนี้ละครับ ภาพ ที่ 2 รถจะถึงตัวแล้ว ยังไม่หักหลบเลย

8

ส่อง saab มานานแล้ว
บางคันใน market place น่าสอยมาก
ติดแค่ดู crash test แต่ละรุ่นก่อนไปอยู่กับ GM  แล้ว ก็เลิกคิดทุกที

9
Discussion Forum / Re: มาคุยข่าว อุบัติเหตุทางรถยนต์กันครับ (กระทู้ชวนคุย)
« กระทู้ล่าสุด โดย PaPaMan เมื่อ วันนี้ เวลา 10:58:05 »
ที่เห็นคือกระบะแซงอันตรายเกินไป กะระยะไม่ขาด รถก็อาจไม่แน่นมากขนาดต้องยอมเสี่ยงกระชั้นชิดแบบนี้ แถมฝนตกอีก /// ขับต่างจังหวัด ผมเจอคนแซงสวน ระยะแบบนี้บ่อยมาก ส่วนใหญ่ผมจะสาดไฟสูงใส่ก่อนเลย

คิดว่าคันกล้องน่าจะตั้งใจชะลอ แทนหลบซ้ายช่วงกระบะแซง เลยทำให้ความลดลงมาก // ซึ่งก็ไม่ได้ผิดอะไรนะ อาจไม่ชินทาง กลัวลื่น หรือถนนไม่ดี
พอจังหวะกระบะมาใกล้ๆ เลยหักหลบให้นึงนิง ซึ่งตอนนั้น vios มาใกล้มากจนหักขวาไปบวกกับกระบะพอดี

ถ้าดูจากการขับแล้ว คันกล้องน่าจะขับช้า(ซึ่งก็ไมไ่ด้ผิดอะไรนะ) แล้ว vios กำลังจะหาจังหวะแซงอยู่
คันที่ซวยสุดคือ vios คันหลัง ที่พอคันกล้องเบรคก็เลยหักขวาหลบ แล้วโดนกระบะอัดเข้าเต็มๆ เจ็บ แถมเป็นฝ่ายผิดอีก

เคสนีถ้าคันกล้องยกคันเร่งแล้วยอมเบี่ยงออกซ้ายหน่อยตั้งแต่แรก vios ที่ตามมาก็จะได้เห็น ว่าข้างหน้ามีรถกำลังแซงมา อะไรๆจะดีขึ้นครับ
คิดว่าคันกล้องไม่ได้ผิดอะไร แต่การตันสินใจแบบนี้อันตรายกับเพื่อนร่วมทางมากๆ

เห็นด้วย  โดยเฉพาะย่อหน้าท้ายสุด มันเริ่มจากตรงนี้  คนขับอาจเป็นมือใหม่ ประเมินสภาวะรอบๆตัวยังไม่เป็น   ฝนฟ้าแหละครับ เป็นต้นเหตุของอุบัติเหตุครัั้งนี้

อ้าว... ไหงมาตำหนิคันติดกล้องล่ะครับ
ตัวต้นเหตุจริงๆคือกระบะที่แซงสวนมาเฮียๆทั้งๆที่มีรถวิ่งสวนเลนมาต่างหาก ทีนี้พอมาเจอกับวีออสขับจี้เบรคไม่ทันก็เลยจ๊ะเอ๋กันพอดี

คันกระบะแซง คือ ต้นเหตุ

เก๋ง ก็ขับจี้ ถนนเปียก ไม่เว้นระยะ เผื่อเกิดเหตุสุดวิสัย ว่าตัวเองจะควบคุมรถ หรือ เบรคไม่อยู่ (ซึ่งก็เบรคไม่อยู่จริงๆ)

คันกล้อง ผมว่า เขาไม่ได้ผิดอะไร เขาอาจจะตกใจ หรือ กล้าหักแรง เพราะกลัวเสียหลัก เพราะฝนตก ก็ได้

เม้นท์นี้ถูกต้องที่สุดครับ
10
« กระทู้ล่าสุด โดย off_033 เมื่อ วันนี้ เวลา 10:38:58 »
คันกล้องก็ไม่ได้ผิดอะไรเค้าหลบรถ เบรค  ก็ถูกแล้ว  อาจจะตกใจอะไรก็แล้วแต่

คันหลังจี้เกินไปดูจากพอคันกล้องเบรคแล้วพุ่งมาอย่างเร็วคงเบรคไม่อยู่เลยหักหลบขวา(เพราะไฟเลี้ยวก็ไม่ได้เปิด)  ไปเจอกระบะที่แซงสวนมาอีก

ยิ่งฝนตกยิ่งต้องเว้นระยะปลอดภัยให้เยอะกว่าปกติอยู่แล้ว
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 10