ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By PAN FM 105.0 ประจำวันที่ 8 เมษายน 2017 //  (อ่าน 5772 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By PAN
FM 105.0 ประจำวันที่ 8 เมษายน 2017

คลื่นสถานีใหม่ เวลาใหม่ DR!VE by J!MMY
ทุกวันเสาร์ FM 105.0 เวลา 14.00 - 16.00น. (บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น)

วันนี้ คุณ Pan Paitoonpong จัดรายการคู่กับ Mayt พูดคุยเกี่ยวกับ
รถยนต์กันเหมือนเช่นเคย ไม่ว่าจะเป็น Honda Civic Si และ
ข่าวคราวอัพเดตล่าสุดที่เราได้รับมาว่า Toyota มีแผนที่จะนำ
แบรนด์ Daihatsu มาทำตลาดในประเทศไทย ราคาขายช่วง
ประมาณ 3-4 แสนบาท และ ข่าวอื่นๆที่น่าสนใจในรอบสัปดาห์นี้

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 3 ช่องทางดังนี้

1. SMS 4811122
2. Webboard : http://community.headlightmag.com/index.php?topic=58128.0
3. Facebook Fanpage : https://www.facebook.com/headlightmag/posts/1183448688431013

FM 105.0 MHz.
(ฟังออนไลน์ ที่ WirelessBangkok.com)
บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ
" รับคำถาม ถึง 15.00 น. เท่านั้น "

" คนละ 1 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ "
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 08, 2017, 14:11:13 โดย MoO Cnoe »

ออฟไลน์ 1437KRT

• Newbie
  • *
  • I LOVE SEDAN
สวัสดีครับพี่แพนและพี่เมธ๊ ช่วยแนะนำโช๊คใส่มิราจหน่อยครับรู้สึกของเดิมนุ่มเกินไปแต่ขอไม่แข็งเกินนะครับรถผู้ใหญ่ขับครับ(คุณแม่ที่ขับอยู่ประจำก็บ่นครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 08, 2017, 14:22:34 โดย 1437KRT »

ออฟไลน์ Hydro Pneumatic

• Newbie
  • *
CR-V Gen 5 ใช้ Platform เดียวกันกับ civic ตัวปัจจุบันใช่ไหมครับ
ปล.หนังสือพี่แพนเขียนได้โดนใจมากครับ มีหยอดมุกทุกบทเลย

l3erryZ

• บุคคลทั่วไป
สอบถามพี่แพนครับ พอดี ผบ.ทบ. (ผู้บัญชาการที่บ้าน) อนุมัติงบมาให้ ซื้อ D-seg แต่โจกย์คือ Camry ปี 2016 MC ผมเลยเล็งไว้ ระหว่าง 2.0G กับ 2.5G ใช้ยาว 6-7 ปี ขับรถเร็วบ้าง 120-140 กม/ชม. ใช้รถต่างจังหวัด เลยอยากทราบว่า ระหว่างเครื่อง 2.0 ที่เป็น VVTI-W กับ 2.5 ที่เป็น Dual VVTI มันแตกต่างกันอย่างไร แล้วอนาคตคิดว่าอยากจะนำไปติดเทอร์โบ แบบไหนแจ่มกว่ากันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 08, 2017, 14:19:33 โดย l3erryZ »

ออฟไลน์ nipon_in

• Jr. Member
  • **
Toyota hilux tiger D4D 2.5 มีอะไหล่ตัวใหนใช้ร่วมกับ Toyota hilux VIGO D4D 2.5 ได้บางครับ เช่น เครื่องยนต์ ระบบเบรค ระบบคลัช ช่วงล่าง เพราะสนใจจะซื้อรุ่นนี้มาใช้ครับ

ออฟไลน์ csall

• Newbie
  • *
คิดว่า CRV เครื่องดีเซลในไทย จะได้รับความนิยมไหมครับ และจะแรงสู้ค่ายอื่นในคลาสเดียวกัน และเครื่องเดียวกันได้หรือไม่ครับ

ออฟไลน์ zoe_win

• Newbie
  • *
จะมีโอกาสไหมที่กระบะแค็บจะมีเข็มขัดนิรภัยแบบ สเปคอังกฤษ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
สงกรานต์นี้ เดินทางปลอดภัยนะครับ

ปีก่อนเคยเจอคนเมา นอนกลางถนนเลย เพื่อนฉี่น้ำให้นอน 555  :P

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
มีโอกาสที่ Fulltime-4WD จะกลับมาใน Fortuner ไหมครับ

ออฟไลน์ Posit

• **
จะซื้อ vios Mc ปี 2010 อยากถามข้อดีข้อเสียหน่อยครับเมื่อเทียบกับcity ปีเดียวกันอัตราเร่งและช่วงล่างต่างกันไหมมครับอยากให้พี่แพนเปรียบเทียบแบบละเอียดเพราะจะตัดสินใจแล้ว

ออฟไลน์ TheStig

• Newbie
  • *
สอบถามเรื่องศูนย์บริการครับ ว่าแต่ละยี่ห้อทำไมถึงศูนย์ดี และทำไมถึงไม่ดี ในด้านต่างๆ เช่น การวิเคราะห์ปัญหา คุณภาพการซ่อม คุณภาพช่าง อะไหล่ ราคา บริการหลังการขาย ประมาณนี้ครับ และเราควรซื้อรถที่ออก mc มาแล้วประมาณปีสองปี เพื่อลดความเสี่ยงที่จะเจอกับ defact ของรถ แบบนี้ถูกไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 08, 2017, 14:35:14 โดย TheStig »

ออฟไลน์ mylife

• **
สวัสดีครับ  พี่แพน พี่เมธี

ขอสอบถาม civic hatchback  พี่แพนคิดว่ารถในด้านของการขับขี่ ช่วงล่าง พวงมาลัย เกียร์ cvt เป็นยังไงบ้างครับ ไว้วางใจในช่วงความเร็วสูงได้มั้ยครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 08, 2017, 14:48:59 โดย mylife »

ออฟไลน์ หมีขับสี่

• Sr. Member
อ่านThis is a รถ จบแล้วครับ หนังสือดีมากครับ อยากให้มีผลงานใหม่ๆออกมาอีกนะครับ จะคอยติดตาม

คำถามวันนี้คือ พี่แพนมีรถคันไหนที่ฝังใจในวัยเด็กไหมครับ แบบว่าถ้ามีโอกาสจะต้องไปหาซื้อมาขับ หรือเก็บสะสมให้ได้

สุดท้ายนี้ขอเพลง ฮุนได หน่อยครับ เคยได้ยินแต่พี่ๆร้องแซวกัน ไม่เคยได้ยินตัวจริงเลย
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ nick_worachit

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่แพน พี่เมธี
ไม่ทราบว่าแผ่นกันความร้อนกระโปรงหน้าของ Ford Laser ยังหาที่ไหนได้บ้างครับ
พอดีดูที่หาดใหญ่แล้วไม่มีของเลยครับ ศูนย์บริการแจ้งว่าก็ไม่มีแล้วครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ nopasak

• Newbie
  • *
จากถามไปครั้งที่แล้วเรื่อง การออกรถกะบะ 4 ประตู ตอนนั้นได้ให้ไปเลือก D-Max แล้วนำไปเปลี่ยนช่วงล่างใหม่ โดยตอนนี้ได้รถเป็น ALL NEW ISUZU D-Max V-Cross  3.0 Ddi (Z-Prestige) จึงขอถามการเปลี่ยนช่วงล่างเป็นแบบใด ยี่ห้อ
หลัก ๆ เป็นคนขับรถเร็ว ชอบเล่นโค้ง ครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
มาสด้า 2 MT มีอาการรอบสวิงที่เกียร์ 1 ครับ

ปล่อยคลัชไหลไม่เร่ง มันจะเหมือนเร่งปล่อย เร่งปล่อยครับ

เหยียบคันเร่งนิดเดียวก็เป็นครับ

เป็นตั้งแต่สมัยรถเดิม ๆ จนเปลี่ยนกรองเปลือย  หัวเทียน ปลายท่อ เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง ล้างเซ็นเซอร์ รีแมพแล้วก็ไม่หายครับ

เปลี่ยนน้ำมันก็ไม่หาย เครื่องร้อนก็เป็น เย็นก็เป็นครับ

คุณจอร์จจูนเนอร์ก็ไม่ทราบ เค้าคิดว่าคงเป็นที่ขาคันเร่ง ผมก็ไม่เข้าใจ เก็บไว้ถามช่างศูนย์ ช่างก็ไม่เข้าใจครับ

มันเป็นที่อะไรครับ

ออฟไลน์ EnglishName

• Newbie
  • *
สนใจซิลฟี่เทอร์โบ
รบกวนแนะนำศูนย์ไหนมีโปรดี ๆ หรือรถเทสไดรว์ขายอยุ่บ้างครับ
ขอบคุณมา ณ ที่นี้

ออฟไลน์ tsubasa

ระบบ pilot assist ในรถ volvo ที่ขายในไทย มันทำงานยังไงเหรอครับ เราต้องกำหนดจุดหมายปลายทางแล้วจึงเปิดเนวิกเกเตอร์ให้มันนำทางก่อนหรือป่าวครับ

ออฟไลน์ doublelife

• Newbie
  • *
แนะนำสตรัทปรับเกลียวหน่อยครับใส่ใน new yaris 1.2 ดูไว้ 3 ยี่ห้อ ครับ
Silver neo max r
H-drive
Tuner concept

ออฟไลน์ sirayu080

• **
  • MERCEDES BENZ GLE 500e AMG 2017
GLE500e AMG ทำไม ออฟชั่นความปลอดภัยน้อยกว่ารถเก๋ง Eclass ครับ

รถใหญ่ได้น้อยกว่าตลอดรึเปล่าครับ