โพลล์

มันมันแก๊สโซฮอล์95 e10 เกรดพรีเมี่ยม
13 (31.7%)
เบนซิน 95 เพียวๆ
28 (68.3%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 40

ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมันเกรดพรีเมี่ยม vs เบนซิน95ล้วน เลือกตัวไหนกันครับ  (อ่าน 10799 ครั้ง)

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
ระหว่าง 2 ตัวนี้ถ้าให้เลือกเติมจะเติมตัวไหนกันครับ เพราะราคาน้ำมันพรีเมี่ยมก็สูงกว่าแก๊ส95 ประมาณนึงและถูกกว่าเบนซินเพียวๆอยู่ไม่เท่าไหร่
ระหว่างความแรงและความประหยัด 2 ตัวนี้ต่างกันมากมั้ยครับเท่าที่รู้สึกกัน

ขอตัดเรื่องความยากง่ายในการหาชนิดของน้ำมันนะครับ เทียบตัวน้ำมันล้วนๆ

ออฟไลน์ IS2000

จากประสบการณ์ที่ใช้มาเองนะครับ รถเครื่อง V8 na ทำรีแม็พมาพอใช้โซฮอล 95 พรีเมี่ยมยี่ห้อนึงแล้วยังมีอาการเขกแต่พอเปลี่ยนเป็นเบนซิน 95 เพียวๆจากอีกแบรนด์แล้วหายครับ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ CJ.

ใช้ 95 เพียวมาตลอดเลยครับ แต่ถ้าเป็นเกรด premium ก็ใช้แค่ diesel ครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ joa123

• Sr. Member
ใช้เบนซินตั้งแต่ 1.8turbo ถึง 3.5 Turboเลยครับ ไม่เคยมีปัญหาไฟโชว์เลยครับ

เคยเติมน้ำมันslk ทิ้งไว้ในในถังรถจอดเฉยๆปีกว่า  ก็สตาร์ทติดในทีเดียวครับ

เรื่องความแรงผมไม่ทราบแต่ถ้ารถใช้งานน้อยถึงร้อยมากๆ เบนซินล้วนๆดีที่สุดครับ

ออฟไลน์ TNP

เรื่องน้ำมันเกรดพรีเมี่ยม จะให้พลังงานมากกว่า โซฮอล E10-95 แค่ไหน ไม่รู้นะ

แต่... E10-95 มันจะให้พลังงานน้อยกว่า เบนซิน 95 ราวๆ 4-5% (เทียบค่าความร้อนจากการเผาไหม้ เบนซิน และ เอทานอล)

ผม...ไม่เชื่อว่า การเติมสารเติมแต่งลงใน โซฮอล 95 ไปแล้ว จะช่วยเพิ่มพลังงานในการเผาไหม้ ให้ได้เกือบเท่า เบนซิน 95 ได้ ...

เพราะไม่งั้น คงมีการนำผลงานทางวิทยาศาสตร์ชิ้นนั้น ยื่นขอรางวัลโนเบล ไปแล้ว

...

มันก็แค่กลยุทธ์ทางการตลาด + มันอาจให้ผล สร้างความเปลี่ยนแปลงได้จริงๆ อยู่บ้าง ... แต่ไม่ได้คุ้มค่าเงินที่จ่ายไปแน่นอน

ใครจะไม่เชื่อ ก็เชิญตามสบาย

ออฟไลน์ CarameLon

Caltex 95 Gold ONLY ...  8)
ถ้าออก ตจว. แล้วหาไม่ได้ แวะเติมSH95-E10ก็ไม่เลวร้าย
ปล. หลังๆไม่เคยเติมน้ำมันจากปั้มปตท.  แวะซื้อของกินอย่างเดียว
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ Spada_Valess

ไม่มี e20 ให้เลือกหรอคับ หลังจากที่จูนแล้ว เลือก e20 เพราะลื่นกว่าแรงกว่าชัดเจน

ออฟไลน์ AkE

E20 ของ Caltex & Shell ครับเนียนสุดแต่ถ้าจะให้เลือกคู่นี้เอา 95 pure kub

ออฟไลน์ sukhontha

ผมไม่ได้เติมแบบนั้นมาเกินกว่าห้าปีแล้วครับ  ต่ำสุดนาน ๆครั้งโซฮอล์  ส่วนใหญ่อี 85   กับlpg ครับ

ออฟไลน์ focus2012

ผมชอบเบนซิน 95 ครับ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
95 เพียวๆครับ

พวก 95โซฮอล เกรดพรีเมี่ยม V-Power, Plus ต่างๆผมไม่เติมเลยครับ ถ้าไม่มี 95ธรรมดา ผมเติม E20 แทนครับ

ออฟไลน์ mongolias

เบนซินสิครับ ได้น้ำมันเพียวๆ ไม่มีผสมแอลกอฮอล์
ผมไม่เคยเติมพรีเมี่ยมเลย ส่วนตัวมองว่าไม่คุ้มครับ ปกติเติม E20 สลับกับ 95 E10 ก็พอแล้วครับ

ออฟไลน์ flybigbear

ถ้าเงินเยอะก็เบนซิน
แต่ถ้ารายได้พออยู่พอกินก็แก๊สโซฮอล95 ครับ

ออฟไลน์ mini_freak

• Full Member
  • ไอ้บ้ารถ mini / AWD หัวรุนแรง / Save the MT
ถ้าเทียบกับพรีเมียมและเบนซินเพียว ผมเลือกเบนซืนเพียวดีกว่านะ
วัดจากรถสองคัน (จริงๆ ตัวแปรนี้ไม่คงที่นะ แต่พอเทียบได้)
* ข้อมูลจากความทรงจำนะครับ ไม่ได้จดละเอียด แล้วการใช้งานเป็น combined คือทั้งขับในเมืองและขับทางไกล ความเร็วไม่เคยเกิน 120 *
- Skyline R34 GTT (เกียร์ AT) ของเพื่อน เติมเบนซิน 95 จากปั๊มเลย (เงินเพื่อนเจ้าของรถเลยเติมให้) ปรากฏว่าวิ่งดีกว่าตอนเติมโซฮอลล์ 95 พรีเมียม แถมอัตราการกินน้ำมันของถังเบนซินเพียวดีกว่าน้ำมันพรีเมียม
ซ้ำร้ายเลย... พรีเมียมเปลืองกว่าโซฮอลล์ 95 ปกติทั้งๆ ที่อัตราการกินน้ำมันไม่ได้ต่างกัน
- Civic EG 4dr รถเก่าๆ เครื่อง D16Y เกียร์ MT เติมเบนซิน 95 ก็วิ่งดีกว่าพรีเมียม (อันนี้ชัดเจนครับโดยเฉพาะอัตราเร่งแซง แต่ไม่มากนะ) อัตราการกินน้ำมันเทียบแล้วดีกว่าโซฮอลล์ 95 พรีเมียม

ทุกวันนี้ผมบ่นเสียดายตายชักที่เผลอเติม 95 พรีเมียมว่าเติมไปทำไมเนี่ย.... เปลือง สู้เติมโซฮอลล์ 95 ปกติแต่ไม่ใช่ปั๊มน้ำมันสีน้ำเงินยังจะดีกว่าอีก แถมประหยัดกว่าอีก นี่แค่เติมไปถังเดียวนะ.....
เสพติด AWD แถมโดน BC5 ของใครบางคนแถวนี้ยั่วกิเลส.... ยั่วซะต้องสอยมาสักคัน
Twitter @z2bbgr

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เบนซิน95แบบไม่คิดมากเลยครับ รู้สึกไหลลื่น รอบเดินเบาเครื่องเดินเรียบมาก

ออฟไลน์ 6162002

เรื่องน้ำมันเกรดพรีเมี่ยม จะให้พลังงานมากกว่า โซฮอล E10-95 แค่ไหน ไม่รู้นะ

แต่... E10-95 มันจะให้พลังงานน้อยกว่า เบนซิน 95 ราวๆ 4-5% (เทียบค่าความร้อนจากการเผาไหม้ เบนซิน และ เอทานอล)

ผม...ไม่เชื่อว่า การเติมสารเติมแต่งลงใน โซฮอล 95 ไปแล้ว จะช่วยเพิ่มพลังงานในการเผาไหม้ ให้ได้เกือบเท่า เบนซิน 95 ได้ ...

เพราะไม่งั้น คงมีการนำผลงานทางวิทยาศาสตร์ชิ้นนั้น ยื่นขอรางวัลโนเบล ไปแล้ว

...

มันก็แค่กลยุทธ์ทางการตลาด + มันอาจให้ผล สร้างความเปลี่ยนแปลงได้จริงๆ อยู่บ้าง ... แต่ไม่ได้คุ้มค่าเงินที่จ่ายไปแน่นอน

ใครจะไม่เชื่อ ก็เชิญตามสบาย
มีเจ้าไหน โฆษณาว่า โซฮอล์เกรดพรีเมี่ยม ประหยัดกว่าเบนซินดว้ยเหรอครับ??

(ผมเห็นแต่ โฆษณาเรื่องความแรง กับ ทำความสะอาดเครื่องยนต์เฉยๆ)