ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความคิดเห็นกับรถคันแรกหน่อยครับ  (อ่าน 3746 ครั้ง)

ออฟไลน์ KKT338

• Newbie
  • *
มีความจำเป็นต้องใช้รถในอีกสามสี่เดือนข้างหน้าครับ

ตัดสินใจจะซื้อรถคันแรกของตัวเอง แต่เป็นคันที่สองของบ้านครับ
กำลังจะหาเวลาไปลองขับ สมาชิกช่วยออกความเห็นให้หน่อยครับ มีตัวเลือกคือ

1 mazda 2 high con อัตราสิ้นเปลืองดีสุด ของที่ให้มาครบๆดี แต่บอดี้เก่าหน่อย ห่วงอยู่สองเรื่องคือการให้บริการในระยะยาวกับความทนทาน
2 swift glx navi ชอบบอดี้ใหม่ ห่วงอย่างเดียวคือเรื่องเกียร์ cvt ที่แก้ปัญหาไม่จบซะที กับศูนย์บริการในภาคใต้ที่คุณจิมมี่เคยบ่นไว้ว่าไม่โอเค
3 yaris ativ  ตัวนี้หน้าตาค่อนข้างเฉยๆ (สำหรับผมนะ) มีดีที่ศูนย์บริการ ถุงลม และราคาขายต่อ เหมือนจะมีแค่นั้น

ลักษณะการใช้ และความต้องการ
       -  ขับระหว่างจังหวัด 99% ทางหลวงสายหลัก ถนน 4 เลน แต่หลุม/บ่อ/รอยซ่อมถนนมีเยอะ
       -  ผู้ขับมีประสบการณ์ขับรถทางไกลครับแต่ไม่เคยขับ eco car มาก่อน
       -  ปกติขับเฟียสต้า 1.5 2012 ถ้าเอาเฟียสต้ามาใช้ขับไกลๆก็ไม่รู้จะถูกยานแม่เรียกเมื่อไหร่ เพราะอนาคตอาจต้องขับ 150 กิโลต่อวัน อาทิตย์ละหลายวัน เลยหาใหม่อีกคันดีกว่า
       -  ตัวไหนที่ช่วงล่างพวงมาลัยให้ความรู้สึกใกล้เคียงกันกับเจ้าเฟียสต้า หรืออย่างน้อยขับทางไกลพอได้บ้างโดยไม่เหนื่อยแต่งพวงมาลัยมาก ขับไม่เกิน 110-120 แล้วไม่ร่อนไม่บินจนเกินไป แซงสิบล้อแล้วไม่โดนดูด
       -  ใช้นาน 5 ปี อย่างต่ำ ไม่ชอบรถจุกจิกครับ
       -  นั่งคนเดียวเป็นส่วนใหญ่

ปล. ลักษณะการใช้คล้ายๆ กระทู้นี้ http://community.headlightmag.com/index.php?topic=64203.0 แต่ผมไม่ใช่เซลล์และแทบไม่ได้ขึ้นเขาเลยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: ขอความคิดเห็นกับรถคันแรกหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 19, 2018, 14:34:17 »
ตามโจทย์ที่บอกว่า   ไปลองขับแล้วจะได้คำตอบทันที

แต่ถ้าเน้นใช้งาน ซ่อมง่าย ก็ต้อง yaris
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 19, 2018, 14:45:17 โดย kez »

ออฟไลน์ HME

• Sr. Member
Re: ขอความคิดเห็นกับรถคันแรกหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 19, 2018, 14:57:40 »
Yaris Ative ดีนะครับ รวมๆดีทุกอย่าง แต่ไม่ใช่ดีที่สุดของทุกอย่าง

Swift ก็ตามนั้นครับเกียร์กากจริงตัวเก่า แต่ที่ใช้มาแสนกว่าโลก็ยังโอเคอยู่ไม่เย่อ(มากนัก)ไม่กระตุก

2 ไม่รู้

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 19, 2018, 15:09:00 »
3ตัวนี้body เทียบเท่า fiesta ครับ

ปัญหาน้อยสุด yaris แต่หน้าตาเฉยๆ มีดีแค่เรื่องอะไหล่ถูก 0บริการ ขายต่อ
swift dual jet พร้อมเกียร์ อันนี้ไม่รู้มีปัญหามากน้อยเพียงใด แต่การนั่ง พื้นที่ โดยรวม ถือว่ารับได้พอประมาณครับ
mazda2 ขับคนเดียว เรื่องความแคบไม่มีปัญหา ประหยัด ช่วงล่าง การขับขี่ ดีอยู่แล้ว จบ มาสด้า2 ก็ได้ครับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 19, 2018, 15:26:40 »
ขับไม่เกิน 110-120  ยาริสเหลือๆครับ

ออฟไลน์ SitdownstrikE

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 19, 2018, 15:38:32 »
M2 เห็นในคลับ ปัญหาเยอะมากๆ ครับ ไม่ใช่แค่ตัวรถ แต่การบริการก็แย่ไปด้วย

ผมเข้ากรุ๊ปไปก็เพราะแฟนถูกใจ M2 เลยตั้งใจจะซื้อ แต่พอเห็นแล้วถอยเลยครับ

อันนี้ลิงค์
https://www.facebook.com/groups/1850077688582639/

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 19, 2018, 15:43:12 »
ตอบโจยท์คงเป็น3ครับ
ข้อดีอีกอย่างอีกอย่างคืออฟชั่นนความปลอดภัยแน่นสุดครับ ถุงลม7ใบ
ห่วงเรื่องศูนย์ และอะไหล่ ไปพี่โตครับ

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 19, 2018, 16:59:53 »
ตัวเลือกที่ 3 ที่ว่า เหมือนจะมีดีแค่นั้น
แต่ความจริงสิ่งที่เราไม่พูดถึงก็คือความดีของมันอย่างนึงนะฮะ

คล้ายๆ กับลูกคนกลางที่ไม่สวย ไม่หล่อ ไม่ได้เรียนเก่งระดับ
ตัวท้อป แต่ก็ไม่ตก ไม่บ๊วย ไม่โหล่ แม้จะไม่มีอะไรให้
เอาไปอวดเพื่อนบ้าน แต่มันเป็นเด็กที่ไม่มีปากไม่มีเสียง
ไม่สร้างปัญหาปวดหัวให้พ่อแม่ แค่นั้นเอง

ก่อนที่เราจะไปพูดว่า ซ่อมง่าย อะไหล่ถูก มันต้องผ่าน
คำว่าไม่ค่อยต้องให้ซ่อมมาก่อนจะดีกว่า
เพราะถ้ารถอะไรที่ซ่อมง่าย อะไหล่ถูก แต่มักมีเรื่องให้ต้อง
ซ่อมบ่อยๆ ก็ไม่ไหวเหมือนกันฮะ

ออฟไลน์ SRY

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 19, 2018, 17:32:01 »

แต่ 0 เยอะ
อะไหล่ ก็บางอย่างก็ไม่ถูกกว่าเขา
0 เยอะแต่ก็ไม่ได้ว่าดี ตอบห่วยๆ ก็เจอมาเยอะ

ก็พี่แกเล่นแทบไม่คอ่ยเปลี่ยนอะไร ใช้แต่ของเดิมๆ ระบบอะไรก็ไม่ค่อยมี รถหลายแสนกระจกข้างปรับมือยังงี้ มันจะไปจุกจิกได้ไง

แต่สามตัวเลือกนี้ ถ้าผมเอาไม่จุกจิก ผมคงไป ซิตี้เกียร์ธรรมดา
แต่ถ้าต้องเลือกผมเลือก mazda 2 ครับ

ผมเห็นด้วยกับ ข้อ 3
แฟนเคยไปดู เต้นมันติดกันระหว่าง นิสสันโน้ตสีแดง กับ ยาริส ativ สีขาว กับ ยาริส hatchback สีเขียวมะนาว
แฟนผมยังชอบ โน้ตเลย หลังจากไปดูชัด และลองไปจับพลาสติกรอบๆ โดยเฉพาะด้านหน้าสีดำๆ บางมาก บางจนคิดว่าหมาไล่กัดกันมาชนแรงๆก็แตก เปิดดูด้านในโอ้วเรียบง่ายจริงๆ ดูเฉยๆ
ผมก็บอกไปแล้วว่า โน้ตอืดนะ แต่ยาริสตัวนี้ก็ไม่ใช่ว่าจะไม่อืดดีกว่าหน่อยไม่ค่อยประหยัดเท่าที่ควร แต่โน้ตค่ายนี้อะไหล่บางตัวไปเร็ว แต่ถ้าเปลี่ยนของดีใส่จบทุกตัวยาว พวกเครื่องไม่เห็นมีปัญหาอะไร เกียร์ก็ใช้งานไม่เป็นก็ไปเร็ว แต่เห็นเค้างวิ่ง 190000 2แสนกว่าก็เยอะแล้ว อันนี้ต้องโทษเกียร์ cvt มันชอบให้ขับชิวๆ
ยาริสคงไม่จุกจิกเพราะทุกอย่างเหมือนเดิมหมด ไม่มีอะไรใหม่ ถุงลม 7 ใบ อะไรพวกนี้ โน้ตก็เครื่องเดิมก็ไม่น่าห่วงเพราะใช้มาหลายรุ่นแล้ว ราคาขายต่อยาริสก็ดีกว่า
แฟนยังไม่เอาเลยครับ แฟนว่าผมจะซื้อมาขับหรือจะซื้อมาขาย ซื้อมาหวังแต่ขาย แต่ไม่สวยไม่ชอบจะซื้อมาทำซากอะไร ไม่ได้ซื้อมาผ่อนหมดขาย ผ่อนใหม่เรื่อยไป โดนด่าเลย
แฟนผมไปโน้ต อืดๆ แต่จบ สีแดง สวยจริง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 19, 2018, 17:51:55 โดย SRY »

ออฟไลน์ BigCat

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 19, 2018, 18:51:19 »
ทดลองขับน่าจะพอได้คำตอบครับ

ส่วนตัว เอาตัวเลือก  3>2ครับ
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 19, 2018, 23:01:36 »
โตโยต้าเลยครับ แบรนด์น่าไว้ใจ ถุงลมมีมาครบ
แต่ช่วงล่างจะออกย้วยหน่อย ขับแล้วไม่ค่อยมั่นใจ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 20, 2018, 11:03:39 »
yaris ถ้าใจร้อนหน่อยนี่ เกียร์ D ไม่ทันใจคงลง S อย่างเดียว
ถ้ากลัวความยุ่งยากก็ ไป yaris ครับ ประหยัดกว่าที่คิดเยอะเลย
17.5-18Km/L. @ 110-120 E20 
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 20, 2018, 21:45:49 »
2 เบนซิน Top น่าสนนะครับ