ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามผู้ที่เคยใช้ หรือกำลังใช้ MC Primacy 3ST ครับ  (อ่าน 6428 ครั้ง)

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• Hero Member
  • BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
    สืบเนื่องมาจากกระทู้นี้ http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,34156.0.html

รถผม Ford Focus 2011
ตอนแรกก็ตัดสินใจเปลี่ยนจาก Goodyear NCT5 เป็น NT830 แน่ๆ แต่พอจะไปเปลี่ยนจริงๆ กลับไม่ได้ราคาตามที่ดีลไว้แต่แรก
เลยขับรถไปหาร้านอื่น แล้วก็ตัดสินใจเลือก Michalin Primacy 3ST 205/55/r16
เส้นละ 4,900.- บาท สี่เส้น ร้านก็เคลมว่าเน้นนุ่มเงียบ และเกาะถนนกว่า LC และ GR90 ซะอีก

หลังจากเปลี่ยนมา ลองวิ่่งเส้น Highway ในเชียงใหม่ ผมรู้สึกได้ดังนี้นะครับ
1. นิ่มมาก นิ่มสุดๆ เก็บแรงสะเทือนได้ดีกว่า NCT5 มากมาย
2. แก้มยางนิ่มดี คงเพราะยางใหม่ด้วย
3. ระยะเบรคสั้นขึ้นพอสมควร
4. การเก็บเสียง เสียงยางไม่ค่อยได้ยิน ทั้งๆที่วิ่งบนถนนคอนกรีต
5. ความหนึบ เกาะถนน ส่วนตัวผม ไม่คอ่ยประทับใจเท่าไรนะครับ เทียบจาก NCT5 ตอนที่ได้มาใหม่ๆ ยังเกาะโค้งมากกว่านี้ แต่ 3ST มันดูยวบๆ ไม่ค่อยหนึบกับโค้งเท่าไร โดยเฉพาะโค้งรูปตัว S หน้า ม.พายัพ อาจจะเพราะผมไม่ชินด้วยมั้ง

เลยอยากถามคนที่ใช้หรือเคยใช้ยางตัวนี้อยู่ครับ ว่ารู้สึกอย่างไรกับมันบ้าง เพราะหลังจากที่เปลี่ยนมา ผมก็ประทับใจเรื่องความนุ่มเงียบ แต่ไม่ประทับใจเรื่องความหนึบ  กอปรกับคนรอบข้างเริ่มฟีดแบกกลับมาว่ามิชลิน ดอกยางแข็งเร็ว อายุการใช้งานสั้นกว่าสะพานหินพอสมควร เลยเริ่มจิตตกเบาๆ

ออฟไลน์ dusitmon123

• Sr. Member
Re: สอบถามผู้ที่เคยใช้ หรือกำลังใช้ MC Primacy 3ST ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2013, 13:03:46 »
เป็นอย่างนั้นล่ะครับ ตั้งแต่ LC แล้ว แต่ตัวใหม่ปรับปรุงเรื่องระยะเบรคให้สั้นลง

แต่ผมก็ชอบนะครับ ผมว่ามันสุนทรีต่อคนนั่งมากๆ แต่ผมก็ไม่ได้ใส่เพราะหาไซส์ที่ต้องการไม่ได้ (225/45/18)

ตอนนี้ใช้ Dunlop LM704 อยู่ ก็สมราคา ยางไม่แพง ไม่เงียบ ไม่ดัง ไม่นุ่ม ไม่แข็ง กลางๆไปหมด

ผมแนะนำจขกท.ว่า เส้นหน้าลอง PS3 ครับ ขับสนุกกว่ามากกกก

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
Re: สอบถามผู้ที่เคยใช้ หรือกำลังใช้ MC Primacy 3ST ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2013, 13:06:32 »
รอบหน้าคงเปลี่ยนไปใช้สะพานหินไม่ก็ Toyo กับ Nitto แทนอะครับ ยังชอบยางนุ่มเงียบอยู่
แต่ TDCi ที่บ้านอีกคัน จะไปใช้ gr90 อยากเอามาเทียบกันชัดๆ จะได้เห็นๆไปเลยว่าสมคำร่ำลือแค่ไหน

ออฟไลน์ golf8023

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2013, 13:30:10 »
ผมเพิ่งเปลี่ยนมาครับ เดิมใช้Primacy LC รถAltisหน้าหมู 195/60/15
Primacy LCวิ่งมาประมาณ3หมื่นเกือบ4หมื่นโล เริ่มมีเสียงดังเวลาเลี้ยว และเวลาเบรค ถนนเปียกบางครั้งรถมีอาการส่าย
ตอนแรกจะเอาBridstoneรุ่นGR80หรือไงนี่ แต่มาอ่านในบอร์ดนี้เห็นว่า3STมันเงียบนุ่ม เลยตัดสินใจเอา3ST
เอาที่ผมชอบเลยนะครับ
- นุ่มและเงียบ อันนี้คอนเฟิร์มครับ ลมยางผม30ทั้ง4ล้อ
- ระยะเบรคสั้นลงจริง แต่ยางชุดเดิมดอกมันเริ่มไปมากแล้ว อันนี้ก็ยกความดีความชอบให้ยางใหม่ไป
- เก็บเสียงดี แต่อันนี้ผมค่อนข้างทำใจ เพราะLCชุดเก่าวิ่งมาไม่ถึงหมื่นโลดีเสียงก็ดังแล้ว คิดว่า3STก็คงจะไม่ต่างกัน(ราคามันก็พอๆกัน)
- เรื่องการเกาะถนน เกาะกว่าLCนิดนึง คงเพราะยางใหม่อยู่ อีกอย่างผมขับรถไม่เร็ว เต็มที่130 ชิวๆก็80-100 ตรงจุดนี้ผมเลยไม่ค่อยรู้สึกเท่าไหร่
สรุปโดยส่วนตัวค่อนข้างพอใจ แต่ก็ทำใจเรื่องการเก็บเสียงหลังใช้ไปเกินหมื่นโล

ปล. เพื่อนผมใช้Civic Dimention ไปเปลี่ยนยางของNittoมา ล้อแม็คก็ขอบเดิมๆมากับรถ 4เส้น2.5หมื่น ไม่รู้รุ่นอะไร แต่โคตรจะเงียบและนุ่มมากๆด้วย ผมนั่งมายังชอบเลย  ;D

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2013, 13:54:45 »
จริงๆก็ตั้งใจว่าจะเปลี่ยนเป็น Nitto NT830 นี่แหละครับ
ดีลราคาไว้ที่เส้นละ 4000 แต่พอจะไปเปลี่ยนจริงๆ ดันบอกว่า 4800
สี่พันหมดโปรไปแล้ว เลยเหวี่ยงเบาๆ แล้วก็หันไปซบมิชลินแทน

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2013, 14:35:51 »
เรืีองนุ่มเงียบไม่ติดใจเพราะเคยใช้LC แต่เกาะน้อยกว่าNCT5 ไม่น่าจะเป็นไปได้ครับสงสัยมาก
ผมใช้NCT5ที่ติดมากับMZ3ตัวเก่าผมว่าการเกาะถนนนี่สอบตกเลยอ่ะ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2013, 14:49:12 »
เรืีองนุ่มเงียบไม่ติดใจเพราะเคยใช้LC แต่เกาะน้อยกว่าNCT5 ไม่น่าจะเป็นไปได้ครับสงสัยมาก
ผมใช้NCT5ที่ติดมากับMZ3ตัวเก่าผมว่าการเกาะถนนนี่สอบตกเลยอ่ะ

มันเป็นอารมณ์ความรู้สึกหนะครับ เทียบกับตอนที่เป็นยางใหม่ๆเหมือนกัน อาจจะเป็นเพราะ NCT5 มันไม่นิ่มเท่า เลยรู้สึกว่าไม่ยวบเวลาเข้าโค้งมั้งครับ
แต่โดยรวมก็ไม่ประทับใจเรื่องการเกาะถนนทั้งคู่

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2013, 15:15:06 »
เคยใช้แต่ LC ครับ
นุ่มเงียบน่ะเทพเลย
แต่ตอนสาดโค้งนี่หอนดังน่ากลัว
รถผมปัจจุบันก็ใกล้จะได้เปลี่ยนแล้ว
ยางสะพานหินติดรถเริ่มแข็ง มีเสียงดังน่ารำคาญ
เล็งๆ 3ST เอาไว้อยู่เหมือนกัน
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ AutoPlace

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2013, 16:49:30 »
ลองเติมลมให้แข็งขึ้นหน่อยครับ แก้มยางนิ่มเลยให้ตัวได้มาก

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2013, 17:10:06 »
คหสต:
ลองใช้อีกสักพัก อาการอาจจะดีขึ้นก็ได้นะครับ
ยางยังใหม่อยู่ครับ อาจมีหลายอย่างยังไม่เข้าที่ครับ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2013, 18:39:50 »
เช็คลมยางดูยังครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2013, 19:33:02 »
3ST เหมาะสำหรับ ขับเรื่อยๆ สบายๆจริงๆครับ ถ้าเท้าหนักยัดโค้งมองผ่านได้เลย ของผมติดรถ G9 ใช้มา 4 พันกว่าโล มันก็ดีนะ แต่ไม่พอเวลาอยากจะบู๊ครับ ยางไม่ร้องแต่ ร่อนดีจริงๆๆ ที่สำคัญยังไม่ค่อยสู้น้ำเท่า GR 90 ครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2013, 23:57:00 »
เช็คลมยางแล้วครับ
ไนโตรเจน หน้า32 หลัง 34

ออฟไลน์ laempiab

• Sr. Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2013, 10:06:17 »
เคยใช้ Michelin Pilot Sport 3 เก็บเสียงดีมากๆ ขับปีกว่า สองหมื่นโล สลับยางครั้งนึง ดอกยางหมดเร็วไปหน่อย ตอนนี้ลองเปลี่ยนมาใช้ Pirelli P7 ซื้อสามแถมหนึ่ง 55 ถูกกว่า Michelin Primacy เซฟตังค์ไปสองพัน แต่เสียงดังกว่า Michelin ครับ

ออฟไลน์ Tung

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2013, 04:00:32 »
3ST feedback พวงมาลัย อยู่กลางๆ ค่อนข้างไปทางนุ่มนิ่มครับ
ขณะที่ GR90 feedback พวงมาลัยจะออกไปทางสปอร์ตกว่าชัด
แต่ 3ST เก็บรอยต่อถนน ทางขรุขระ ดีกว่า GR90

ระยะเบรก การเกาะถนน ผมว่าดีกว่า NCT5 อยู่หลายขุมนะ
อาจจะมีร้องง่าย เพราะทรงของดอกยาง แต่กดเติมเ้ข้าไป เบรกอยู่ดี

โดยรวม ผมว่าคุ้มค่าดีสำหรับ การใช้งานแบบสันติ
พึ่งพาได้พอสมควร ถ้าต้องเบรกฉุกเฉิน

แต่ผมไม่ค่อยชอบ เพราะบู๊ไม่มันส์ เลี้ยวไม่ติดมือเท่าไหร่
และถ้ารถมีบุคลิคที่พวงมาลัยตอบสนองช้าอยู่แล้ว เจอยางตัวนี้ จะทำให้รถตอบสนองช้าเข้าไปอีก