ผู้เขียน หัวข้อ: ถามพี่แพนหน่อยครับเรื่องแรงดึง evolution กับ impreza  (อ่าน 16618 ครั้ง)

ออฟไลน์ knkdrifter

• Newbie
  • *
พี่ครับ พอดีผมสนใจ evolution กับ impreza มานานแล้ว ที่เค้าบอกกันว่าแรงดึงมีมากและขับยากพอควร
มันแรงประมาณไหนครับ ประมาณ sportcar ได้มั้ยครับ แล้ว2รุ่นนี้ขับยากจริงหรือเปล่า ผมไม่มีความรู้เรื่องรถสมรรถนะสูง
เลยอยากถามพี่ครับ

ออฟไลน์ H.

• Hero Member
Re: ถามพี่แพนหน่อยครับเรื่องแรงดึง evolution กับ impreza
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2011, 20:27:30 »
ผมรู้แค่ว่า Evo คลัช มัน แข็ง มาก
แต่ขับยากมั้ย ไม่รู้สิรอท่านอื่น

แล้วแรงระดับไหน ก็ 200 ม้าอะครับ ดึงสยองไข่อยู่
H.

ออฟไลน์ koruru

• Sr. Member
Re: ถามพี่แพนหน่อยครับเรื่องแรงดึง evolution กับ impreza
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2011, 21:09:07 »
ตอบเรื่องแรงดึงนะครับ อีโว ดึงโหดกว่า อิม ครับ
อิม จะได้ช่วงทางตรงมากกว่า

ส่วนขับยากไหม ขอตอบเลยว่า ไม่ยากเลย เหมือนรถทั่วๆไป
แต่ ครัช แข็งมากจิงๆครับ เพื่อรองรับกับแรงบิด ขนาดนั้น เป็นธรรมดาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 08, 2011, 21:12:32 โดย koruru »

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2011, 22:57:36 »

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2011, 03:30:16 »
อืมม พอนึกถึงแล้ว ชักอยากได้ Evo VII GT-A จังเลย รถอะไรตั้ง 270 ม้า พร้อม A/T แถมยังหน้าตาบ้านๆ อีก ทุกอย่างลงตัว

แต่....

ผมไม่มีตังค์!!!!

ผมไม่รู้ว่าเมืองไทยมีไหม แต่ Evo หรือ Im บางรุ่น มันมีเกียร์ A/T ด้วยครับ ผมไม่เคยลองขับ แต่ถ้าดูจากคุณ koruru ว่า

อ้างถึง
ส่วนขับยากไหม ขอตอบเลยว่า ไม่ยากเลย เหมือนรถทั่วๆไป
แต่ ครัช แข็งมากจิงๆครับ เพื่อรองรับกับแรงบิด ขนาดนั้น เป็นธรรมดาครับ

งั้นถ้าเล่นเกียร์ A/T ก็น่าจะเป็นทางออกไหมครับ?
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2011, 03:53:34 »
ผมว่าอุตส่าห์เล่นรถระดับนั้นแล้ว แต่ดันมาใช้เกียร์ at รู้สึกเสียชาติเกิดยังไงไม่รู้สิ

ถ้าอยากได้ขับสบายๆซิ่งได้สบายดีหน้าตาสวยงามโฉบเฉี่ยวด้วย ผมว่า lancer EX เหมาะ !!
H.

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2011, 06:38:48 »
เคยขับ EVO6 ของเพื่อน

เอาเป็นว่า
ผมเหยียบคลัชวีโก้ใช้แรงเท่าไหร่
คลัชอีโว ต้องเหยียบแรงขึ้น3เท่า

เรื่องแรงดึง อันนี้แล้วแต่จะคิดครับ
แต่ผมชอบฟิลลิ่งแบบฮอนด้ารอบจัดหรือพวกเครื่องGEของพี่โตมากกว่า
รถเทอร์โบแบบอิมหรืออีโว มันต้องทุนหนา+มีเวลาดูแล

แต่ความแรงที่ได้ กินขาดครับ

ออฟไลน์ Jae_156JR

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2011, 09:03:25 »
ผมว่าอุตส่าห์เล่นรถระดับนั้นแล้ว แต่ดันมาใช้เกียร์ at รู้สึกเสียชาติเกิดยังไงไม่รู้สิ

ถ้าอยากได้ขับสบายๆซิ่งได้สบายดีหน้าตาสวยงามโฉบเฉี่ยวด้วย ผมว่า lancer EX เหมาะ !!

ผมเคยขับ อิมหน้าหมู วางเครื่องเหยี่ยวคอขาว GDA เกียร์ AT 250 ม้า แรงบิดถ้าจำไม่ผิดประมาณ 320 - 340 นิวตัน

ดึงครับดึง ความโหดยังอยู่นะครับ แต่ไม่เท่า MT เท่านั้นเอง...ฟันธงขาด !! ถ้าคนที่ไม่เคยขับรถเทอโบอย่าง EVO หรือ IM มาก่อน

จับรถบ้านๆมา แล้วให้มาลองขับ AT เทอโบของ ซู ดึงหน้าหงายแน่นอนครับ ไม่น่าเชื่อว่าเกียร์ AT จะดึงได้ขนาดนี้

ส่วนผมไม่เสียชาติเกิด ที่ได้ลองขับมันมา ได้รู้ว่ามันส์แบบเท้าซ้ายไม่เมื่อย มันเป็นอย่างนี้นี่เอง

ออฟไลน์ knkdrifter

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2011, 09:34:58 »
ขอบคุณครับ สงใส2รุ่นนี้ค่าบำรุงรักษาถ้าทางคงเอาเรื่องเหมือนกันใช้หรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2011, 10:46:19 »
อีโวดึงกว่า แต่รอบูสต์มากกว่านะครับ (เราพูดถึงโฉมเดียวกันหรือเปล่า เพราะผมอ้างรุ่นใหม่ๆราคาแพงๆ)

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2011, 10:53:33 »
อีโวดึงกว่า แต่รอบูสต์มากกว่านะครับ (เราพูดถึงโฉมเดียวกันหรือเปล่า เพราะผมอ้างรุ่นใหม่ๆราคาแพงๆ)

ออฟไลน์ koruru

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2011, 13:04:30 »
ที่ผมบอกว่า ครัชแข็ง นี่คือ เรื่องปกติของรถระดับนี้นะครับ

ทางออกก็คือ ถ้าจะซื้อรถแบบนี้ ก็ต้อง MT เท่านั้นคับ แต่ ครัชแข็งไม่ใช่ปัญหานะครับ
คือ เราคงไม่ซื้อรถแบบนี้ ไปวิ่งแถว สยาม พระราม4 รัชดา สุขุมวิท หลอก รถติด ซิ่งไม่ได้
ครัชแข็ง ปวดขา ดังนั้นถ้าจะซื้อรถพวกนี้ บ้านควรจะอยู่แถวๆ ชานเมือง ไฟแดงน้อยๆ นั้นแหละครับคือทางออก

แต่ถ้าคิดจะขับไปแถวๆ ในเมือง แนะนำ เลย เปลี่ยนรถซะ ซื้อ พวก slk z4 tts จะดีกว่าครับ พวกนั้น AT หมด และน่าสนใจกว่าครับ

เพิ่มเติมนิดนะครับ ราคา อีโว6 ที่ผมขายไป 4.5 แสนบาท (ทำแท้นะครับขับ4) ที่ขายเพราะ ไม่อยากซิ่งแล้วครับ + กับน้ำมันเบนซิน 95 ตราหอยเลิกขาย
เหลือแต่ตราดาว และตอนนั้น ลิตรละ 51 บาท ขาดตัวครับ เลยตัดสินใจขายไปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 09, 2011, 13:09:07 โดย koruru »

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2011, 13:56:22 »
ชาิตินี้จะได้มีบุญทดลองขับซักคันไหมนี่?
 :'( :'( :'(

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2011, 07:16:39 »
เท่าที่เคยขับ EVO7 กับ GDB เครื่องเทอร์โบเดิมๆทั้งคู่ ผมว่าครัชไม่ได้แข็งอะไรมากมายนะครับ
ถ้าไม่ได้ใส่ครัชซิ่ง (ครัชเดิมโรงงานไม่แข็งมากครับ ขับไม่ยากเลย) และแรงดึงที่ได้สูสีครับ
แต่อีโวขึ้นสมูทกว่าเร็วกว่า อิมจะรอนิดนึงแล้วดึงยาวๆ

ส่วนใครบอกรถแรงต้องครัชแข็ง วันหลังมาลองเหยียบครัชรถผมได้เลย เบาเหมือนวีโก้แหละครับ
มันอยู่ที่เซ็ตติ้ง ไม่ได้อยู่ที่ รุ่นรถเพียงอย่างเดียว

ปล.รถผม Im N/A นะครับ ส่วนดึงหน้าหงายมั๊ย อาจจะไม่ขนาดนั้น แต่ก็พอขับสนุกนิดๆหน่อยๆเท่านั้นแหละ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ golf32

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2011, 15:54:26 »
คลัช ที่จับดีๆหน่อยก็แข็งเป็นธรรมดาครับ

อีกเรื่องที่น่าห่วงคือการใช้งานมากกว่าแรงมากๆ คลัช จับดีมากๆออกรอบต่ำๆไม่ไหวครับ

เคยขับรถเพื่อนคลัชจับดีเกินออกแบบปรกติไม่ได้สั่นสะท้านไปทั้งคัน นึกว่าเอาแล้วตู ทำรถเค้าพังซะล่ะ  :D

ออฟไลน์ tori_98

• Newbie
  • *
    • Maoyokgang
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 07:42:11 »
Im STI'99 ครัชไม่แข็ง ขับถ.ลาดพร้าวช่วงรถติด ไม่มีปัญหาครับ แถมใช้ทุกวันไม่เคยโดนเนินไหนขูด Skirt เลย;D