ผู้เขียน หัวข้อ: สาเหตุที่ฝ้าขึ้นกระจกหน้าด้านนอก ทำไงดีครับ  (อ่าน 3892 ครั้ง)

ออฟไลน์ reyeshenry

• Hero Member
วันนี้ ลองสังเกตดีๆ ทำตามที่เพื่อนแนะนำ

ลองปรับ แอร์ ให้ออกมาตรงๆ หรือลงเท้า

แต่ๆๆ  มันก็ยังมีลมออกมาจาก ตรงช่องลมติดกระจกหน้าอยู่ดี

มันออกมาค่อยๆ นะครับ แต่ออกมาตลอด   ตอนค่ำๆ ฝนตก ครึ้มๆ หน่อย เริ่มเป็นแล้ว

ผมเลยเอาทิชชู่  มาลองปิดไว้ ไม่ให้ลมเป่า  ปรากฎว่า ฝ้าไม่ขึ้นตรงกระจกแล้ว

แสดงว่า สาเหตุที่ฝ้าขึ้น เพราะช่องลมเป่าตรงช่องกระจก

ผมก็ เลยอยากมาถามว่า  ปกติเวลาปรับลมออกตรงกลาง และช่องเท้า  ของฟอร์จูน และรุ่นอืน ที่มีลมแอร์เป่ากระจกหน้ามันมีลมออกมาจากช่องลมตรงหน้ากระจกเปล่าครับ

ถ้า มี จะแก้ไข อย่างไร  มันร้ายแรง มากไหมครับ  เพราะของผมค่ำๆ มาหน่อย ฝนตก อากาศเย็นๆ หน่อย ปรับแอร์ พอดีๆ กับอุณหภูมิข้างนอก หรือต่ำกว่า  ฝ้ามันก็ขึ้นด้านนอกกระจกอยู่ดี   เพราะเจ้าตัวช่องลมแอร์ติดกระจกหน้า มันเป่าใส่กระจกตลอด  

รถเพื่อนๆ เป็นบ้างไหมครับ ถ้าเป็นแก้ไขยังไงดี

มันเป็นปัญหา ร้ายแรง อะไรไหมครับ เพื่อนๆ

ออฟไลน์ shando

• Hero Member
Re: สาเหตุที่ฝ้าขึ้นกระจกหน้าด้านนอก ทำไงดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2011, 12:08:27 »
แบบนี้ผมว่าผิดปกติแล้วครับ ปกติถ้าปรับแอร์ออกมาตรงๆไม่น่ามีลมออกจากตรงนั้นได้ครับ เอาเข้าศูนย์ได้เลย

ออฟไลน์ crucifixzz

• Sr. Member
Re: สาเหตุที่ฝ้าขึ้นกระจกหน้าด้านนอก ทำไงดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2011, 21:02:02 »
รถใช้ไปนานๆมักเกิดปัญหานี้ครับ

ออฟไลน์ puo

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 18:46:23 »
นิสสันมาร์ชรุ่นV และVL  (รองท๊อป และรุ่นท๊อป) มีช่องไล่ฝ้าที่กระจกหน้าเหมือนกับท่าน จขกท. แต่ก็ยังไม่เจอปัญหานี้ครับ

คงอย่างที่เพื่อนๆหลายท่านแนะนำคือเข้าศูนย์ครับ... ;)

ออฟไลน์ motion

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 18:52:03 »
ประตูควบคุมทิศทางลมในโบเว่อร์ ปิดไม่สนิทครับ

รถใหม่เข้าศุนย์