ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้ผมเจอรถกูเกิ้ลเอิร์ธวิ่งสวนกันแถวตัวเมือง ตจว. รถสวยมากคับ  (อ่าน 10791 ครั้ง)

ออฟไลน์ raygun

• Hero Member
ผมไม่รู้ว่า พวกเราจะภูมิใจอะไรกับหน่วยสอดแนม พวกนี้

Google เป็นบริษัทฯ จากอเมริกัน ซึ่งก็มีข่าวการดักฟังโทรศัพท์ของประเทศอื่นอยู่ ....

การที่ปล่อยให้รถแบบนี้ วิ่งทำแผนที่ เห็นสถานที่สำคัญทางราชการ ทางทหาร และเห็นอะไรมากมายในบ้านเรา อย่าไปหลงดีใจครับ ไอ้กันมันเก็บไว้หมด ....

วันดีคืนดี มันจะทำอะไรบ้าง อยากโจรกรรม หรือเลวร้ายถึงขั้นสงคราม อาจดูเวอร์ไป แต่ถามหน่อย ลองประเทศใดประเทศหนึ่ง ทำเว็ป Goomang (กูมั่ง) ไปขอขับรถถ่ายทำแผนที่ในประเทศมันมั่ง มันจะยอมไหม .....

ผมเจอบนถนน ผมอยากจะยิงทิ้งซะให้หมดครับ มันมาล้วงอะไรในบ้านเราไปแล้วบ้าง อย่าไปชื่นชมกับ อเมริกัน ที่ไม่มีความจริงใจต่อนานาประเทศนักเลยครับ .... 

ถ้าผมบอกแบบนี้แล้วยังนึกกันไม่ออก  ... ลองนึกถึงอยู่ๆใครก็ไม่รู้ ขอเข้ามาสำรวจบ้านคุณเอง ค้นตู้เสื้อผ้า ตู้เย็น ห้องนอน ถ่ายๆ ๆ ๆ  แล้ว ก็ไป ...... แล้วเอาไปลงเว็ป บอกบ้านนี้ จัดบ้านสวย ..แต่ คนอื่นเค้าเห็นหมดแล้วว่า ตู้เซฟ คุณอยู่ไหน ทีวี ตู้เย็น ของมีค่าของคุณวางตรงไหน ..... แล้วคุณจะมีความปลอดภัยไหมครับ ....

แค่นั้น .....

อ่านแล้วตลกดี คิดว่าถ้าไม่มีไอรถนี่แล้วไอกันมันจะทำอะไรเราไม่ได้ หรือมันจะไม่รู้อะไร
ขนาดนั้นเลยหรอครับ ha ha

คิดถึงข้อดี ข้อเสียแล้ว ข้อดีมีมากกว่าเยอะมากครับ เอาแค่ช่วยสงเสริมการท่องเที่ยว
ของประเทศก็คุ้มแล้ว ประเทศเราไม่ใช่รัสเซียในยุคสงครามเย็นนะครับ

ออฟไลน์ H.

ผมไม่รู้ว่า พวกเราจะภูมิใจอะไรกับหน่วยสอดแนม พวกนี้

Google เป็นบริษัทฯ จากอเมริกัน ซึ่งก็มีข่าวการดักฟังโทรศัพท์ของประเทศอื่นอยู่ ....

การที่ปล่อยให้รถแบบนี้ วิ่งทำแผนที่ เห็นสถานที่สำคัญทางราชการ ทางทหาร และเห็นอะไรมากมายในบ้านเรา อย่าไปหลงดีใจครับ ไอ้กันมันเก็บไว้หมด ....

วันดีคืนดี มันจะทำอะไรบ้าง อยากโจรกรรม หรือเลวร้ายถึงขั้นสงคราม อาจดูเวอร์ไป แต่ถามหน่อย ลองประเทศใดประเทศหนึ่ง ทำเว็ป Goomang (กูมั่ง) ไปขอขับรถถ่ายทำแผนที่ในประเทศมันมั่ง มันจะยอมไหม .....

ผมเจอบนถนน ผมอยากจะยิงทิ้งซะให้หมดครับ มันมาล้วงอะไรในบ้านเราไปแล้วบ้าง อย่าไปชื่นชมกับ อเมริกัน ที่ไม่มีความจริงใจต่อนานาประเทศนักเลยครับ ....  

ถ้าผมบอกแบบนี้แล้วยังนึกกันไม่ออก  ... ลองนึกถึงอยู่ๆใครก็ไม่รู้ ขอเข้ามาสำรวจบ้านคุณเอง ค้นตู้เสื้อผ้า ตู้เย็น ห้องนอน ถ่ายๆ ๆ ๆ  แล้ว ก็ไป ...... แล้วเอาไปลงเว็ป บอกบ้านนี้ จัดบ้านสวย ..แต่ คนอื่นเค้าเห็นหมดแล้วว่า ตู้เซฟ คุณอยู่ไหน ทีวี ตู้เย็น ของมีค่าของคุณวางตรงไหน ..... แล้วคุณจะมีความปลอดภัยไหมครับ ....

ไม่เห็นจะเกี่ยวกันเลยครับ ข้อมูลด้านยุทธศาสตร์ ไอ้กันไม่ต้องถึงขนาดส่งเอกชนมาถ่ายทั้วประเทศขนาดนี้หรอก ดาวเทียมโจรกรรมมีทั่วโลก ถ้าอยากจะป้องกันขนาดนั้นผมว่าหา SAM SM3 มายิงดาวเทียมมันลงมาเลยดีมั้ยครับ

แหม่ เกิดเป็น US นี้ผิดตัลหลอด

แล้วผมว่ามันคงไม่ลงทุนขนาดนั้นหรอก ตั้งแต่สมัยสงคราเวียดนามบินขึ้นบินลงบ้านเราตลอด ทุกปีฝึก cobra gold เอาเรือดำน้ำมาดำเล่นในอ่าวขึ้นเทียบท่าพัทยาตลอด เอาจริงๆมันจะรู้มากกว่าคนไทยอีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 10, 2013, 15:01:54 โดย Codename - H »
H.

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
มันมีของ เกาหลีเหนือ หรือเปล่าครับ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
ผมในฐานะ จขกท. อยากบอกว่า
1. จริงๆผมไม่ได้คิดอะไรมาก ผมเห็นรถกูเกิ้ลวิ่งผ่านครั้งแรกในตัวเมืองแถวบ้านก็รู้สึกตื่นเต้น ดีใจ และชื่นชมในตัวรถ อิมเพรสซ่าว่ามันสวยดีเนอะ ตอนแรกก็นึกว่าพวกเราจะเม้าธ์กันเรื่องอิมเพรสซ่ารุ่นนี้ซะอีก ไปๆมาๆ ตอนนี้ไปโผล่อ่าวไทยซะงั้น 555+ แต่ผมก้ไม่ได้คิดมากนะ ผมว่าเป็นการแสดงความคิดเปิดกว้างอย่างเสรีมากกว่าคับ อิอิ :D
2. ผมขอสารภาพตามตรงว่าผมเพิ่งรู้จากบางรีพลายว่ากูเกิ้ล สตรีทวิว สามารถซูมเห็นภาพบ้าน รถ คนทำกิจกรรมต่างๆ ด้วยแฮะ บางภาพตลกมาก ปรกติผมไม่เคยเข้าไปลองเ่ล่นเลย เพิ่งรู้วันนี้แลหะคับ แหะๆยอมรับว่าเชยจริงๆ อิอิ  ;D

ออฟไลน์ Yojinboh!!

• Full Member
55 ของผมเมื่อ 2 ปีที่ผ่านมาสมัยมีกิ๊ก ขับรถไปจอดในบ้านกิ๊ก
แล้วเดินไปกินก๋วยเตี๋ยวแถวท่าดินแดง ขากลับสวนไอ้รถกูเกิ้ลเวรนี่แหละ
ที่หน้าปากซอย ผมกลับเข้าบ้าน มันออกมาจากซอยในบ้านกิ๊ก ผมคิดในใจ
ซวยแล้วกรู  :D
เป็นไปตามคาดหลายเดือนต่อมารูปรถผมเต็มๆทั้งคันจอดอยู่ในบ้านกิ๊ก แม่ม
ให้มันได้แบบนี้สิ แต่โชคดีที่ภรรยาที่บ้านไม่รู้ที่อยู่ของกิ๊กว่าอยู่แถวไหน ซอยอะไร
ไม่งั้นผมโดนชุดคอมโบแน่ๆ
อยากเอาระเบิดขว้างใส่รถมันจริงๆ 55

5555  จุ๊ๆๆๆ เบาๆครับ ระวังภรรยาตามมาเจอที่นี่เเทนครับ งามไส้เเน่ ;D

ออฟไลน์ apinui

อันนี้ก็แล้วแต่ความคิดครับ .. โดยส่วนตัว ผมไม่เคยเชื่อใจ พวกอเมริกัน และผลิตภัณฑ์ด้าน IT ของอเมริกัน เท่าไร ...

คือคนไม่สนใจก็ไม่สนใจ อาจมองข้ามเพราะถือเป็นเรื่องเล็กน้อย ...

แต่ลองมองประเทศที่ขึ้นชื่อว่าเป็นมหาอำนาจเทียบเท่าอเมริกา เช่น จีน ครับ

เค้าไม่ยอมให้ Google ไปขับรถเล่นแบบนี้ในประเทศเค้า ....

เค้าไม่อนุญาติให้ประชาชนของเค้าเล่น Facebook ....

ถามว่าเพราะอะไร ... เอาล่ะ เราเป็นประเทศด้อยพัฒนา กว่าเมกา มากมาย จนเราคิดว่า มันคงไม่ทำไรเราหรอก ....  แบบนั้น ถูกต้องไหม ป้องกัน ไว้ ดีกว่าโดนเค้าทำแล้วค่อยแก้ แบบนั้นหรอ

ส่วนเมกา ถามว่าเค้าก็ทำ Street view ให้เห็น แต่เชื่อเถอะ ไม่ทั้งหมด .... ตำแหน่งยืนยันใน GPS ที่ระบุฐานทัพ มีทั้งลับ และเปิดเผย เราไม่มีทางได้เห็นครับ ....เพราะก็รู้ๆกันอยู่ว่า อเมริกา คือเป้าหมายของผู้ก่อการร้าย .... และอีกอย่าง คนที่ทำคือ Google คือบริษัทของเค้า ... ลองมีบริษัทฯจาก รัสเซีย หรือ จีน ที่เป็นมหาอำนาจด้วยกัน มันจะยอมให้ทำไหม .....

ผมไม่เคยเชื่อใจ อเมริกา ในหลายๆเรื่อง จนถึงขั้นรังเกียจและสงสัยในพฤติกรรมของเค้าโดยตลอด ....ดักฟังประเทศอื่น ทีผู้ร้ายของเค้าหนีไปประเทศอื่น ทำเป็นกดดันประเทศที่ให้ความช่วยเหลือ ...แต่พอผู้ร้ายประเทศอื่น หนีไปหาอเมริกา เค้าก็ช่วยเหลือเช่นกัน

ลองคิดดูว่า สิ่งที่เราบอกว่า ได้ประโยชน์ ... แลกกับสิ่งที่เสียไป ความมั่นคงของชาติ อันไหนมันคุ้มกว่า .....

บางทีผมรักชาติมากไป และเกลียดอเมริกัน ล่ะมั้ง .... มันมีอีกหลายอย่าง ที่เป็นจุดศึกษาของประเทศนี้ ..... ซึ่ง .... ชั่งมันเถอะ ..... ดูแล้ว คงไม่มีใครอยากรู้เท่าไร ...

ออฟไลน์ localgame

ผมในฐานะ จขกท. อยากบอกว่า
1. จริงๆผมไม่ได้คิดอะไรมาก ผมเห็นรถกูเกิ้ลวิ่งผ่านครั้งแรกในตัวเมืองแถวบ้านก็รู้สึกตื่นเต้น ดีใจ และชื่นชมในตัวรถ อิมเพรสซ่าว่ามันสวยดีเนอะ ตอนแรกก็นึกว่าพวกเราจะเม้าธ์กันเรื่องอิมเพรสซ่ารุ่นนี้ซะอีก ไปๆมาๆ ตอนนี้ไปโผล่อ่าวไทยซะงั้น 555+ แต่ผมก้ไม่ได้คิดมากนะ ผมว่าเป็นการแสดงความคิดเปิดกว้างอย่างเสรีมากกว่าคับ อิอิ :D
2. ผมขอสารภาพตามตรงว่าผมเพิ่งรู้จากบางรีพลายว่ากูเกิ้ล สตรีทวิว สามารถซูมเห็นภาพบ้าน รถ คนทำกิจกรรมต่างๆ ด้วยแฮะ บางภาพตลกมาก ปรกติผมไม่เคยเข้าไปลองเ่ล่นเลย เพิ่งรู้วันนี้แลหะคับ แหะๆยอมรับว่าเชยจริงๆ อิอิ  ;D

เดี๋ยวนี้เค้าเซนเซอหน้าคน กับ ทะเบียนรถแล้วครับ

อันนี้ก็แล้วแต่ความคิดครับ .. โดยส่วนตัว ผมไม่เคยเชื่อใจ พวกอเมริกัน และผลิตภัณฑ์ด้าน IT ของอเมริกัน เท่าไร ...

คือคนไม่สนใจก็ไม่สนใจ อาจมองข้ามเพราะถือเป็นเรื่องเล็กน้อย ...

แต่ลองมองประเทศที่ขึ้นชื่อว่าเป็นมหาอำนาจเทียบเท่าอเมริกา เช่น จีน ครับ

เค้าไม่ยอมให้ Google ไปขับรถเล่นแบบนี้ในประเทศเค้า ....

เค้าไม่อนุญาติให้ประชาชนของเค้าเล่น Facebook ....

ถามว่าเพราะอะไร ... เอาล่ะ เราเป็นประเทศด้อยพัฒนา กว่าเมกา มากมาย จนเราคิดว่า มันคงไม่ทำไรเราหรอก ....  แบบนั้น ถูกต้องไหม ป้องกัน ไว้ ดีกว่าโดนเค้าทำแล้วค่อยแก้ แบบนั้นหรอ

ส่วนเมกา ถามว่าเค้าก็ทำ Street view ให้เห็น แต่เชื่อเถอะ ไม่ทั้งหมด .... ตำแหน่งยืนยันใน GPS ที่ระบุฐานทัพ มีทั้งลับ และเปิดเผย เราไม่มีทางได้เห็นครับ ....เพราะก็รู้ๆกันอยู่ว่า อเมริกา คือเป้าหมายของผู้ก่อการร้าย .... และอีกอย่าง คนที่ทำคือ Google คือบริษัทของเค้า ... ลองมีบริษัทฯจาก รัสเซีย หรือ จีน ที่เป็นมหาอำนาจด้วยกัน มันจะยอมให้ทำไหม .....

ผมไม่เคยเชื่อใจ อเมริกา ในหลายๆเรื่อง จนถึงขั้นรังเกียจและสงสัยในพฤติกรรมของเค้าโดยตลอด ....ดักฟังประเทศอื่น ทีผู้ร้ายของเค้าหนีไปประเทศอื่น ทำเป็นกดดันประเทศที่ให้ความช่วยเหลือ ...แต่พอผู้ร้ายประเทศอื่น หนีไปหาอเมริกา เค้าก็ช่วยเหลือเช่นกัน

ลองคิดดูว่า สิ่งที่เราบอกว่า ได้ประโยชน์ ... แลกกับสิ่งที่เสียไป ความมั่นคงของชาติ อันไหนมันคุ้มกว่า .....

บางทีผมรักชาติมากไป และเกลียดอเมริกัน ล่ะมั้ง .... มันมีอีกหลายอย่าง ที่เป็นจุดศึกษาของประเทศนี้ ..... ซึ่ง .... ชั่งมันเถอะ ..... ดูแล้ว คงไม่มีใครอยากรู้เท่าไร ...

เข้าใจว่าไม่ชอบอเมริกันนะครับ มันยากครับที่จะเปลี่ยนความเชื่อ แต่เอาจริงๆบ้านเราไม่มีอะไรจะไปสู้กับเค้าได้หรอกครับ ขนาดเรียน รด. ยังใช้ปืนสงครามโลกฝึกอยู่เลย ไม่รู้จะล้าหลังไปไหน เครื่องบินรบที่ทันสมัยนี่แทบจะนับคันได้ และอีกอย่างสมัยนี้เค้าหลีกเลี่ยงสงครามกันอยู่แล้ว เราึถึงได้เป็นพันธมิตรกับอเมริกายังไงหละครับ

ส่วนจีน เค้าก็ไม่ชอบอเมริกาอยู่แล้ว เค้าเป็นมหาอำนาจรองจากอเมริกา เค้าแข่งกันอยู่จะให้เปิดเผยข้อมูลกันได้ยังไง

ลองเปิดใจมองข้อดีของมัน แล้วคุณก็จะได้ประโยชน์จากมันครับ

ออฟไลน์ Wayfarer-R

เทรลเบรเซอร์ ก็ถือเป็นรถอเมริกันนะครับ เพราะผลิตโดย จีเอ็ม

ดังนั้น อย่าไปสนับสนุนพวกเมกันครับ  ;D ;D

ออฟไลน์ Jump

• Sr. Member
ฮอกวอร์ด จะโดนก่อการร้ายถล่มไหมนะ อิอิ streetview เข้าไปถึงแล้วเนี่ย

http://goo.gl/RdRo2

อุปกรณ์ IT ที่ไม่มี ส่วนเกี่ยวข้องกับ อเมริกา ลองหาแล้ว หาแทบไม่ได้ครับ
เอาง่ายๆ os ของ smartphone
ณ เวลา นี้เค้าคือเจ้าพ่อ samsung ใช้อะไร android = google = usa , windowsphone = microsoft = usa
nokia = windows phone = usa (symbiam เน่าไปแล้ว)
apple อันนี้ เน้นๆ nufsaid
BB = canada part ส่วนใหญ่ usa
PC พวก x86 x64 อะ CPU = intel,amd = usa
GPU nvidia,amd = usa
ALL ARM based cpu = uk,usa
linux คนคิดวันนี อยู่ที่ oregon usa
ต้องยอมรับความจริง IT วันนี้กำเนิดจาก silicon valley = usa
คนส่วนใหญ่ในโลกได้ประโยชน์จากมัน

จีน ไม่เปิด เสรี พวก fb อันนั้น เค้าต้องการปกปิดเรื่อง เทียนอันเหมิน
และ รักษา การ ปกครอง ในระบอบ นี้ ต่อไปครับ
จีน ต้องการ เซนเซอร์และตรวจสอบ คนในประเทศ เองได้ครับ
ไม่ใช่ปิด จุดยุทธศาสตร์ทางการทหาร จุดนี้มัน เข้าไปดูได้ด้วยวิธีอื่น ไม่ใช่ streetview
ขนาด เหตการ tank man ทำเป็น เป็ดยังโดน censor ครับ

ทุกวันนี้ อสังหาใน เมกา ใน นิวยอร์ค จีนแม่งซื้อไปเยอะมากแล้ว
รัฐบาลที่ลงทุนใน พันธบัตรเงิน us dollar เบอร์ 1 คือ จีน
ขนาดไปเปิด ตึก บริหาร เรื่อง ลงทุน พันธบัตรดอลลาร์ ที่ นิวยอร์คกันแล้วครับ
เมกา แม่งยอมได้ไง วะ เอาศัตรูไปไว้ใน หัวใจทางการเงินเลย

อ่อ โลกวันนี้ไปไกลแล้วครับ
LIKE A BOSS!!

ออฟไลน์ Jump

เออ ลืมไป ไอ้ co-founder google แม่งเป็น รัสเซียอีก ตางหาก
https://en.wikipedia.org/wiki/Sergey_Brin  ;D ;D ;D
เมกา เอ็งงงง ตายแน่  ::) ::) ;D ;D
LIKE A BOSS!!

ออฟไลน์ DArkMaster

ถ้าผมบอกแบบนี้แล้วยังนึกกันไม่ออก  ... ลองนึกถึงอยู่ๆใครก็ไม่รู้ ขอเข้ามาสำรวจบ้านคุณเอง ค้นตู้เสื้อผ้า ตู้เย็น ห้องนอน ถ่ายๆ ๆ ๆ  แล้ว ก็ไป ...... แล้วเอาไปลงเว็ป บอกบ้านนี้ จัดบ้านสวย ..แต่ คนอื่นเค้าเห็นหมดแล้วว่า ตู้เซฟ คุณอยู่ไหน ทีวี ตู้เย็น ของมีค่าของคุณวางตรงไหน ..... แล้วคุณจะมีความปลอดภัยไหมครับ ....

ดาวเทียมอเมริกามีเป็นของตัวเองนะครับ ดาวเทียมทหารเค้าส่องเห็นอยู่แล้ว เค้าไม่ต้องลงทุนขนาดเอารถมาวิ่งให้เปลืองน้ำมันเพื่อหาข่าวเกี่ยวกับที่ราชการอะไรหรอกครับ เสียเวลาเขาเปล่าๆ

ออฟไลน์ Ae3s-gte

• Full Member
เรื่องเทคดนโลยี ผมไม่ค่อยสันทัดเท่าไหร่ แต่คิดว่า
google ใช้รถเพื่อภาระกิจ street view ในไทยผิดประเภท
ที่จริงต้องใช้ Ranger Windtack 3.2 4WD เพราะถนนเมืองไทย
ออกแบบโดยใช้ concept พื้นผิวบนดวงจันทร์  ;D