กระทู้เมื่อเร็วๆ นี้

หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 10
1
การทำลายความหน้าเชื่อถือของแบรนด์ อาจส่งผลดีต่อยอดขายคู่แข่ง

เหมือนพึ่งมีข่าว suzuki แต่งแต่งตั้งผู้บริหารชุดใหม่ในไทยไปเอง
และคิดว่าบริษัทญี่ปุ่น ไม่ทิ้งลูกค้าง่ายๆเฟมือนอเมริกันแน่ๆ
เพียงแต่ตอนนี้ดีลเลอร์ทิ้งไปขายรถ EV จีนเยอะ  ก็เลยเกิดข่าวลือ  และมาเจอการลดราคา Ciaz และ Celerio เยอะผิดปกติ (
 เพราะที่จริงมันต่างราคาผิดมาตั้งแต่เปิดตัว ) ในขณะที่ค่ายอื่นก็ลดราคาเพื่อสู้กับรถ EV จีนเหมือนกัน
  Suzuki ดูแลลูกค้าดีนะ บริการหลังการขายดี  เสียดายถ้าเลิกขาย
  คงต้องรอรถ  Swift ใหม่ และรถ EV ที่พัฒนาเองเสร็จ

เห็นด้วยครับ รอ Swift YED
2
Discussion Forum / Re: External Battery ของกล้องวงจรปิดรถยนต์ ปลอดภัยที่จะใช้ไหมคับ
« กระทู้ล่าสุด โดย Jazz Cool เมื่อ วันนี้ เวลา 20:20:09 »
ผมใช้อยู่ครับ ตอนก่อนติดตั้งผมก็สงสัยเรื่องที่จะระเบิดมั๊ยถ้าไปจอดกลางแดดนานๆ ทางร้านแจ้งว่าแบตเตอรี่แบบนี้จะไม่ระเบิดครับ แต่อันนี้ผมก็ไม่แน่ใจจว่าจะเชื่อถือได้มากน้อยเเค่ไหน แต่ผมไม่ค่อยมีโอกาสจอดตากแดดซักเท่าไหร่เลยติดตั้งไปครับ
3
Discussion Forum / Giveaways for every taste - from gadgets to travel!
« กระทู้ล่าสุด โดย econbee เมื่อ วันนี้ เวลา 20:16:35 »
4
Discussion Forum / Re: มาชม Changan Deepal S05 2025
« กระทู้ล่าสุด โดย kiwiwi เมื่อ วันนี้ เวลา 19:50:05 »
ตัวนี้ใช่มั๊ยครับที่จะมากลายเป็น cx30 ไฟฟ้า
5
fake news มันก็สามารถใช้หลอกคนที่ไม่มีวิจารณญาณเพียงพอได้ สมัยนี้เยอะ แก้ได้ด้วยการหาความรู้ เเละศึกษาข้อมูลเพิ่ม
เห็นคนฟังซัวเหา แล้วผมก็ส่ายหัว ฟังเอาข้อเท็จจริงนะ อย่าเอาความเห็น ลุกกะโหลกก็ด้วย คนสมัยนี้ก็หลอกง่ายเหลือเกิน เห้อ...
เชื่อมจิต ยังหลอกคนได้เลยครับ 555

ผมก็ลืมไปเลย ไอ้เชื่อมจิตเนี่ย นึกว่าสังคมไทยพัฒนาขึ้นแล้ว แต่กลับกลายเป็นว่ามีโซเชียลแล้ว ยิ่งหนักขึ้นไปอีก แปลกดี ทำให้นึกถึงอุ๊แวนโก๊ะเลย
แต่ละเรื่อง เราก็รู้ๆกันครับ
6
การทำลายความหน้าเชื่อถือของแบรนด์ อาจส่งผลดีต่อยอดขายคู่แข่ง

เหมือนพึ่งมีข่าว suzuki แต่งแต่งตั้งผู้บริหารชุดใหม่ในไทยไปเอง
และคิดว่าบริษัทญี่ปุ่น ไม่ทิ้งลูกค้าง่ายๆเฟมือนอเมริกันแน่ๆ
เพียงแต่ตอนนี้ดีลเลอร์ทิ้งไปขายรถ EV จีนเยอะ  ก็เลยเกิดข่าวลือ  และมาเจอการลดราคา Ciaz และ Celerio เยอะผิดปกติ (
 เพราะที่จริงมันต่างราคาผิดมาตั้งแต่เปิดตัว ) ในขณะที่ค่ายอื่นก็ลดราคาเพื่อสู้กับรถ EV จีนเหมือนกัน
  Suzuki ดูแลลูกค้าดีนะ บริการหลังการขายดี  เสียดายถ้าเลิกขาย
  คงต้องรอรถ  Swift ใหม่ และรถ EV ที่พัฒนาเองเสร็จ
7
พอดีช่วงนี้ขับรถไปโซนที่รถใหญ่เยอะค่อนข้างบ่อยครับ เจอพวกรถทัวร์รถบรรทุกใช้ความใหญ่ในการเบียดเรา ประมาณว่า "รู้ว่าทำผิดแต่จะทำไม บวกป่ะละ... ไม่หลบก็ชนเรียกประกันก็ได้นะ ไม่ใช่รถข้า" คือคันที่ขับดีๆก็มีแหละ แต่เราไมไ่ด้สนใจเขาเท่าคันที่ทำแย่ๆกับเรา
เรื่องเปิดไฟไหม ผมเองก็ไม่กล้าฟันธง มันมีทั้งเปิดและไม่เปิด รวมถึงพวกเปิดแต่ ไฟสกปรกมองไม่ออกอีก...

บางทีรถเยอะๆขับคู่กันมา เราอยู่ครึ่งคันเขา เขาเปิดไฟเลี้ยวซึ่งเราเข้าใจว่าเขาจะเปลี่ยนเลน แล้วอยู่ดีๆหักซ้ายปากเข้าซอย...
บางทีเรา อยู๋เลนขวา สุดพี่แกวิ่งเลนกลาง หักขวาใส่จะกลับรถ
หลายครั้งมันเลี่ยงไม่ได้จริงๆ นอกจากไม่ขับข้างเขา ซึ่งถนนที่รถเยอะๆ เคลื่อนตัวสลับหยุดนิ่งมันเลี่ยงไม่ได้

พอเจอคอมเม้นใน FB ด่ารถเก๋งทั้งๆที่รถใหญ่ปาดมาจากอีกเลน ก็เริ่มไม่มั่นใจว่า สิ่งที่เราคิดมันถูกแล้ว หรือว่ามันโดนสังคม โดนกฏหมู่บิดเบือนไป

ส่วนตัวมองว่าถ้าชนจริงๆยังไงเขาก็ผิด แต่มันก็ไม่คุ้มที่จะแลก ตำรวจมาก็คงให้แยกซ่อม ถ้าดันเรื่องไปถึงศาล คงสู้กันหลายปี
8
Discussion Forum / Re: สงสัยเรื่องเบอร์ยางของแต่งรถสมัยใหม่หน่อยครับ
« กระทู้ล่าสุด โดย samaklen เมื่อ วันนี้ เวลา 16:53:23 »
อย่างกรณียางรถ drag ที่รับแรงบิดมากๆ
ก็เส้นโตเป็นโดนัทยักษ์
เพราะต้องการเอาเนื้อยางรับแรงบิดตอนส่งตัวนี่ล่ะครับ
รู้จักยางชื่อ มิกกี้ ทอมป์สัน ก็มาจากแบบนี้
9
เคสแบบนี้ ดูป้ายจราจรดีๆช่วยได้มากครับ  :o

ตามต่างจังหวัดหลายที่จะมีคำว่า อุบัติเหตุบ่อย , กลับรถ , ระวังรถใหญ่ ฯลฯ
ก็คือระวังตัวไว้ก่อนว่าอาจมีเหตุไม่คาดฝัน และถ้ามีรถใหญ่ด้วยก็จะต้องระแวงเพิ่มไปอีก

เรื่องกฏหมายก็เรื่องนึง แต่เราก็ต้องระวังตัวเองอีกเรื่องนึง

ซึ่งมายด์เซ็ทของคนขับรถอย่างเดียวไม่น่าห่วง
แต่คนขับมอไซค์ประจำนี่น่ากลัวเลย ความคิดประหลาดเยอะมาก
และยิ่งคนขับมอไซค์มาขับรถยนต์ใหม่ๆ
หรือเคยชินมอไซค์มานานก็จะ.. น่ากลัวต่อเพื่อนร่วมถนนจริงๆครับ  :-X
10
Discussion Forum / Re: สงสัยเรื่องเบอร์ยางของแต่งรถสมัยใหม่หน่อยครับ
« กระทู้ล่าสุด โดย punn เมื่อ วันนี้ เวลา 15:41:21 »
ลองคำนวณคร่าวๆในหัว
เมื่อเพลาหมุนเท่าเดิมจะได้ระยะยางสัมผัสพื้นเพิ่มขึ้น
จากเสี้ยวเวลาเดิมยางอาจจะหมุนวิ่ง 1 นิ้ว ก็จะเป็น 1.0x นิ้ว
อันนี้ประมาณเล่นๆนะครับ น่าจะช่วยให้แรงถึบมากขึ้น ไหมครับ  :-[

ส่วนระยะเบรคน่าจะอยู่ล้อหน้าเป็นหลักอยู่แล้ว
แทรคชั่นหลักๆ ต่างเดิมนิดหน่อย อาจจะชดเชยด้วยคอมปาวด์ยาง
ระยะอะไรๆเลยพอๆเดิม เพิ่มเติมคือแรงถีบส่ง  :-\

มั่วเล่นๆนะครับ ถ้าผิดตรงไหนก็ขออภัยคนับ
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 10