ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่าง city v at กับ v cng ตัวไหนคุ้มกว่ากันครับ  (อ่าน 6996 ครั้ง)

ออฟไลน์ poohhim

• Newbie
  • *
อยากจะรบกวนพี่ๆอีกครั้งหน่ะครับ คือ ตอนนี้ตัดสินใจได้แล้วว่าจะเอาซิตี้ แต่ยังสนใจทั้งตัวธรรมดาและตัว cng อยากจะรู้ว่าตัวไหนคุ้มกว่ากันทั้งเรื่องราคา ความประหยัด และก็สมรรถนะอ่ะครับ ขอบคุณมากครับ

• Newbie
  • *
Re: ระหว่าง city v at กับ v cng ตัวไหนคุ้มกว่ากันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 19:50:02 »
ตัว v ธรรมดา 646000 บาท
ตัว s cng 659000 บาท
ตัว v cng 706000 บาท

ออฟไลน์ Wayfarer-R

• Hero Member
Re: ระหว่าง city v at กับ v cng ตัวไหนคุ้มกว่ากันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 19:57:14 »
อยู่ที่เจ้าของกระทู้ครับ ว่าแคร์เรื่องความประหยัด กับมีเวลาไปต่อคิวเติมแก๊สบ่อยๆมั้ย  สมรรถนะก็จะด้อยกว่าตัวธรรมดาอยู่หน่อยนะครับ เพราะแรงม้าน้อยลง และมีน้ำหนักชุดแก๊สเพิ่มไปอีก

ออฟไลน์ elite

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 20:04:42 »
S/AT+LPG เงินเหลือเปลี่ยนล้อใหม่ ;D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 20:14:21 »
คุ้มค่าราคา ธรรมดาท็อป

สมรรถนะ ธรรมดา

ประหยัด CNG

มีประหยัดเข้ามายังไงแก๊สก็กินขาดครับ

แต่อยากให้ จขกท. เลือกรุ่น ท็อปธรรมดา

แล้วมาลง LPG เองดีกว่าครับ

CNG ถูกกว่า LPG จริง แต่ถ้าต้องต่อคิวรอบางทีนานถึงนานมากๆ เสียเวลาเปล่า

แล้วก็ไม่ต้องเติมบ่อยๆด้วยครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 20:15:51 »
ใช้รถมากแค่ไหนครับ
ถ้าใช้ปีนึง 2-3หมื่นโลขึ้นไป cng น่าสน
แต่นั่นขึ้นกับว่ามีปั๊ม cng อยู่ในบริเวณเส้นทางที่ใช้ประจำด้วยรึเปล่า

ถ้าถามผมว่าตัวไหนคุ้มสุด
S A/T ธรรมดา 599,000 คุ้มที่สุดครับ หรือจะเอา cng เอา S cng พอ ไม่ต้องไป V
รุ่น V มันแค่รุ่นเติมเต็มช่องว่างทางการตลาด S กับ SV ออกมาครึ่งๆกลางๆซึ่งไม่ค่อยน่าซื้อ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 20:24:34 »
ถ้าใช้ปีนึง 2-3หมื่นโลขึ้นไป cng น่าสน
แต่นั่นขึ้นกับว่ามีปั๊ม cng อยู่ในบริเวณเส้นทางที่ใช้ประจำด้วยรึเปล่า

S A/T ธรรมดา 599,000 คุ้มที่สุดครับ หรือจะเอา cng เอา S cng พอ ไม่ต้องไป V
รุ่น V มันแค่รุ่นเติมเต็มช่องว่างทางการตลาด S กับ SV ออกมาครึ่งๆกลางๆซึ่งไม่ค่อยน่าซื้อ

ใช้รถไม่เยอะอ่ะครับ ส่วนใหญ่ก็ขับไปทำงาน ไปตลาดอ่ะครับ

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 20:27:06 »

ใช้รถไม่เยอะอ่ะครับ ส่วนใหญ่ก็ขับไปทำงาน ไปตลาดอ่ะครับ

งั้น S+LPG พอครับ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 20:29:32 »
ถ้าใช้รถเยอะ City V + LPG ยังเป็นตัวเลือกที่น่าสนใจกว่าครับ แต่ถ้าต้องการแบบติดตั้งมาจากโรงงานก็ต้องทำใจรอเติมนอกจากเสียเวลามากขึ้นกับรถสมัยนี้ที่มากขึ้น ถ้าได้ค่อยจัดครับ แต่นี่ใช้ไม่เยอะตัวธรรมดาก็พอ แต่เป็นผมเอา City S ก็พอเพราะที่มีอยู่ก็เพียงพอส่วนล้อแม๊กผมจะหาสอยจากคลับที่เค้าเปลี่ยน
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ countryman

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 20:54:24 »
เอา City S ก็พอครับ ผมว่าcngมันไม่เหมาะกับรถที่ออกแบบมาใช้น้ำมัน
เพราะcngแต่ละหลุม แต่ละแหล่งมีค่าความร้อนที่ต่างกัน
คงเคยดูข่าวช่วงที่พม่าซ่อมท่อก๊าชแล้ว แท็กซี่เติมบางปั๊มไม่สิบล้อเติมได้ไหมครับ
หลายท่านอาจจะสงสัยว่าเติมเท่ากันแต่บางครั้งวิ่งได้น้อยกว่า อันนี้ก็มีส่วนเหมือนกัน
และ บางครั้งปตท.ยังแอบอัดก๊าชอืนปนมาให้เราด้วย เพราะก๊าชคืออากาศเราจับต้องไม่ได้อยู่แล้ว

ออฟไลน์ mewzabahl

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 21:07:22 »
ใช้เยอะ เอาคุ้ม เติมที่ 200วิ่งทั้งวัน เอาcity s cng ดีกว่าครับ ถ้าอยากได้ มัลติฟังชั่นบนพวงมาลัยหาทำเอา 2-3พันบาทเอง เหลือตังอีกบาน

ออฟไลน์ ken_p

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 21:54:17 »
รุ่น s กีว่าครับ ตอนผมซื้อเอาตารางอุปกรณ์มาเปรียบเทียบ ผมต้องเพิ่มเงินห้าหมื่นกว่าจาก s เป็น v เพื่อให้ได้กระเป๋าจิงโจ้หลังเบาะหน้า ที่วางของใต้เบาะหลัง ปุ่มแอร์และมือเปิดประตูประดับด้วยโครเมียม ล้อแม็ค ปุ่มปรับเครื่องเสียงที่พวงมาลัย มันไม่คุ้มอย่างแรงเลย  :'(

ออฟไลน์ <Sportivo>

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 22:10:44 »
รุ่น s กีว่าครับ ตอนผมซื้อเอาตารางอุปกรณ์มาเปรียบเทียบ ผมต้องเพิ่มเงินห้าหมื่นกว่าจาก s เป็น v เพื่อให้ได้กระเป๋าจิงโจ้หลังเบาะหน้า ที่วางของใต้เบาะหลัง ปุ่มแอร์และมือเปิดประตูประดับด้วยโครเมียม ล้อแม็ค ปุ่มปรับเครื่องเสียงที่พวงมาลัย มันไม่คุ้มอย่างแรงเลย  :'(

รุ่น v ได้ดิสค์เบรคหลังด้วยครับ

ออฟไลน์ Do!phinz

• **
  • อยากได้รถคันแรกในชีวิตไวๆ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 23:03:28 »
ของผมเลือก รุ่น S / AT ตามสถานะทางการเงิน 

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 23:22:15 »
ถ้าใช้น้อย ก็ตัวธรรมดา ดีกว่าครับ แต่อาจจะรอนานกว่าตัวcng นะครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 07:53:15 »
CNG ปัญหาเดียวคือ การต้องรอเติมเชื้อเพลิงนี่แหละ ผมว่า LPG น่าคบกว่าสำหรับพลังงานทางเลือก

แต่เรื่องประกันจากโรงงาน ทำให้เขวได้เหมือนกัน

ออฟไลน์ patzahut

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 10:33:06 »
รุ่น s กีว่าครับ ตอนผมซื้อเอาตารางอุปกรณ์มาเปรียบเทียบ ผมต้องเพิ่มเงินห้าหมื่นกว่าจาก s เป็น v เพื่อให้ได้กระเป๋าจิงโจ้หลังเบาะหน้า ที่วางของใต้เบาะหลัง ปุ่มแอร์และมือเปิดประตูประดับด้วยโครเมียม ล้อแม็ค ปุ่มปรับเครื่องเสียงที่พวงมาลัย มันไม่คุ้มอย่างแรงเลย  :'(

รุ่น v ได้ดิสค์เบรคหลังด้วยครับ

เพิ่มแค่ 47,000 นะครับ ไม่ใช่ห้าหมื่นกว่า

แต่รุ่น V CNG หลังเป็นดรัมนะ ถ้าจะเอาCNG ผมว่า S ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ ait

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 22:14:03 »
ถามตัวเองก่อนว่า1. แคร์กับค่าน้ำมันแค่ไหน 2. แถวบ้านหรือเส้นทางที่ใช้ประจำมีปั้ม CNG เติมไหม และรับได้ไหมที่อาจจะแวะเติมเชื้อเพลิงทุก 1-2 วัน ถ้า คำตอบว่าใช่กับทั้งสองข้อ ก็เลือกรุ่น CNG  แต่ถ้าคำตอบของคุณ ถูกเพียงแค่ข้อ 1 ก็ซื้อรุ่น น้ำมันเอาไปติด LPG ข้างนอก และถ้าไม่แคร์กับค่าน้ำมันทั้งในปัจจุบันและอนาคต ก็พร้อมที่จะจ่ายก็จัดรุ่นน้ำมันไปเถอะ  !!!!รถติดgas ไม่ว่าCNG หรือ LPG จากคนที่ไม่ค่อยใช้รถ เดี๋ยวมันก็จะทำให้คุณขยันใช้รถไปเที่ยวนู้นเที่ยวนี่มากขึ้นเอง

ออฟไลน์ xex

• **
V
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 00:58:23 »
 รุ่น V CNG เจ็ดแสนหกพัน (จองแล้ว) เพราะแคร์ความรู้สึกว่า จบสิ้นกันทีไม่ต้องมาพะวงขาดเหลือ แม้ล้อแม็กซ์มันเห่ยเดี๋ยวเอามาขายให้รุ่นอื่น ๆ ในเว็บคลับcityครับ  ผมเล็งแม๊กซ์งาม ๆ ใส่แล้วดูดีมีชาติตระกูลไว้รอแล้ว  ผ่อนส่วนต่างห้าหมื่น กัดฟันสัก2-3เดือน ก็จบแล้ว  ส่วนเรื่อง เติมCNG ลำบาก  ผมไม่เคยกลัว เพราะกลัว //จน// มากกว่าครับ ที่จริงก็มีปั๊มตั้งอยู่บนทางผ่านบ้าน-ที่ทำงานถึง 3 ปั๊ม และไกลหน่อยทางไปเที่ยวห้างอีก 2 ปั๊ม ผมอยู่ชานเมือง มีแนวท่อแก๊สด้วย ก็เลยไม่กังวล ไม่รู้สึกกลัวว่าปั๊มเต็มรอคิวนาน  เพราะเห็นเวลาที่มันว่าง บ่อย ๆ จะมีช่วงเวลาที่ตรงกับจังหวะเดินทางของเรา  เวลามันเต็มก็ล้นออกมานอกปั๊มเหมือนกัน แท๊กซี่เพียบ เราก็ขับเลยไปเติมปั๊มอื่น  ปั๊มเอกชนก็มีCNGนะครับ บางคนคิดว่ามีแต่ในปั๊ม Ptt  ลองสังเกตุดูดี ๆ ปั๊มLPG หลายปั๊มมีCNGจำหน่ายด้วย อยากรู้ลองสังเกตุแท็กซี่รุ่นใหม่วิ่งเข้า คุณก็ลองตามเข้าไปหาดูเอา  คนมีตังเหลือเติมน้ำมันคงไม่ต้องมาสาระวนกับCNGให้ตื่นเต้น  แต่คนจน มันคือชีวิตเกือบ 10 ปีข้างหน้าทีเดียวเชียว  ที่สำคัญใครเกิดอยากไปเที่ยวเชียงใหม่ ไปทะเลดำน้ำดูปะการังไหว้พระทำบุญดูนกตกปลาหาอาหารกิน  ก็รู้สึกอยากออกไปเที่ยวมันทุกเดือน  โดยที่ไม่กลัวค่าสิ้นเปลืองพลังงาน  เพราะคิดแต่จะใช้ให้มันคุ้ม  คนเรามันปรับตัวได้ไม่ยากหรอก  เดี๋ยวรัฐบาลก็ไล่ขึ้นราคาแก๊สปีหน้าเพื่อเปิดทางให้ NGV ขึ้นราคาได้  แต่คงต้องหนาวเพราะผู้ใช้CNG จี้รัฐให้สร้างปั๊มให้พอก่อนที่จะทะลึ่งขึ้นราคา  ในอีกสองสามปีข้างหน้าคงหนีกันไม่พ้นแล้วละ  ดูแล้วรัฐบาลจะอยู่ยาวด้วยแผนการบริหารแบบแจกก่อนแล้วค่อยรีดภาษีขึ้นดอกเบี้ยที่หลัง  ผมก็รู้ว่าจุดจบมันจะเป็นยังไงแต่ก็ต้องรีบ(ให้ไว)ปรับตัวอยู่กับมันให้ได้เท่านั้นเอง  ไม่ต้องไปกังวลเรื่องของคนให้มาก เอาตัวให้รอดอยู่ได้พอดีก็ช่วยสังคมให้ดีขึ้นแล้ว.