ผู้เขียน หัวข้อ: รถรุ่นไหนบ้างครับที่จอดแล้วเข้าเกียร์ N ไม่ได้เวลาจอดต้องมีที่จอดๆซ้อนคันไม่ได้  (อ่าน 13324 ครั้ง)

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• Hero Member
  • เส้นขอบฟ้า
คือผมไปดูคลิป "why? : สอนจอดรถแบบมีมารยาท" มาเลยอยากทราบครับมีรถรุ่นไหนบ้างที่จอดเข้าเกียร์ N ไม่ได้เวลาจอดต้องมีที่จอดๆซ้อนคันไม่ได้

เพราผมก็ไม่ค่อยรู้ว่าคันไหนจอดได้บ้างไม่ได้บ้าง เวลาไปห้างหรือเจอที่ไหนจะได้รู้ครับ นึกถึงรุ่นไหนได้ใส่มาเยอะๆนะครับช่วยกันนึกให้ผมหน่อย ขอบคุณครับ ^/\^ 

ออฟไลน์ Mortred

• Sr. Member

ออฟไลน์ bluelawn

BMW เกียรไฟฟ้าทุกรุ่นครับ

E46 ด้วยป่ะครับ และ BMW ตั้งแต่รุ่นไหนปีไหนบ้างครับที่เกียรไฟฟ้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 16, 2014, 22:26:31 โดย Goodgarden »

ออฟไลน์ veronic

ที่เคยใช้มา
bmw benz range rover โดนทุกรุ่นครับ

แต่สามารถไปแก้ได้ เพียงประกันหมด

ที่เคยใช้มา
bmw benz range rover โดนทุกรุ่นครับ

แต่สามารถไปแก้ได้ เพียงประกันหมด
ผมไม่เคยขับรถยุโรปเลย กำลังจะหา BMW E46 มาใช้ซักคันปกติมันจะเข้าไม่ได้ใช่มั้ยครับ แต่ถ้าเราไปแก้ก็จะทำได้ใช่มั้ยครับ

ว่าแต่มันจะมีผมเสียอะไรมัยที่เราไปยุ่งกับเกียร์มัน

ออฟไลน์ supercat

toyota prius ครับ

แต่ camry hybrid กลับใส่เกียร์ N แล้วเข็นได้

ออฟไลน์ veronic

ที่เคยใช้มา

ผมไม่เคยขับรถยุโรปเลย กำลังจะหา BMW E46 มาใช้ซักคันปกติมันจะเข้าไม่ได้ใช่มั้ยครับ แต่ถ้าเราไปแก้ก็จะทำได้ใช่มั้ยครับ

ว่าแต่มันจะมีผมเสียอะไรมัยที่เราไปยุ่งกับเกียร์มัน

e46 เดิมที่เคยใช้ก็ไม่ได้ครับ แต่ปลดล็อคตรงนี้ได้ครับ ที่ผมเคยถามศูนย์ว่าทำไม เหมือนเค้าจะป้องกันเรื่องการโดนขโมยนะครับไม่ใช่ปัญหาของระบบใดๆทั้งสิ้น อย่างตัวหลังๆก็ทำได้ภายใน 30 นาทีแรก เสร็จแล้วมันจะล็อกอัตโนมัติ
ส่วนเรื่องกลัวปัญหาเกิดกับเกียร์เพราะไปยุ่งกับระบบมัน หาอู่ที่ซ่อมเฉพาะบีเอ็มก็ได้นะครับ ช่างพวกนี้ถนัดรุ่นนี้อยู่แล้ว อีกอย่าง e46ปีนี้ต้องวิ่งมาเป็นแสนขั้นต่ำอยู่แล้ว ยังไงเกียร์ก็ต้องมีไปครับ อย่าไปกังวลถือว่าเปลี่ยนอะไหล่ใหม่เลยดีกว่า

ออฟไลน์ redchromeboy

• Newbie
  • *
    • V Jewelry Store
A-Class ครับ ถอดกุญแจออกก็เด้งไป P เลย
12' Audi RS3 Sportback
12' Kia Picanto K1
12' Porsche Cayenne Diesel
13' Mercedes-Benz A250 AMG
14' Mercedes-Benz S300 BlutecHybrid

ออฟไลน์ pony

Jeep Cherokee XJ ครับไม่ใส่ P ดึงกุญแจไม่ออก แต่มีวิธีถ้าจำเป็นต้องมีการลากจูง พวก Chrysler ทั้งหลายก็ทราบมาว่าทำไม่ไดัเหมือนกัน

*รถเก่ามากแล้วแต่ยังมีคนใช้อยู่นะ ผมคนนึงล่ะ 555

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!

ออฟไลน์ Niceguy_C

ออฟไลน์ Anueis

• Like !!! Automatic transmission.
Volvo V70 ครับ เห็นว่าต้องไปเอาชิพอะไรออกจนทุกวันนี้ไม่เคยเอาออก

ไม่รู้ว่ารุ่นอื่นจอดได้รึเปล่านะครับแต่รุ่นนี้ไม่ได้
1989 Honda Civic EF 1.6 4AT
2001 Volvo V70 2.3T
2007 Isuzu D-Max Cab SLX 2.5 Ddi I-Tec

ออฟไลน์ Thuvachit

• Jr. Member
  • **
เฟียสต้า เชพครูซครับ

Fiesta ทำได้อยู่นะครับ มันจะมีที่ให้เอาไขควงปากแบนแงะ เพื่อเสียบกุญแจลงไป
ตรงมุมขวาบน ของฐานเกียร์

ออฟไลน์ sukhontha

saab 93....95   ปี 2003 ยกเว้นช่างปลดทิ้ง...

ออฟไลน์ kwang XC60

• Full Member
Volvo V70 ครับ เห็นว่าต้องไปเอาชิพอะไรออกจนทุกวันนี้ไม่เคยเอาออก

ไม่รู้ว่ารุ่นอื่นจอดได้รึเปล่านะครับแต่รุ่นนี้ไม่ได้

สำหรับ V70 ทำได้ครับ ตอนผมใช้คันเก่า V70 ผมก็ไปทำ ทำง่ายไม่ยากครับ แต่ยากตอนกว่าจะรื้ออกมาถึงตรงจุดที่จะทำก็แค่ดึงสลักตัวล้อคออกเฉยๆ ผมให้อู่ประจำ(อู่นอก)ทำครับเพราะช่างเขารื้อชำนาญแป้บเดียวก็ออกมาเรียบร้อยครับ......ปัจจุบันใช้ XC60 จะมีปุ่มซ่อนอยู่หลังคอนโซลที่ให้เอากุญแจไปกดเพื่อให้ปลดเกียร์มาตำแหน่ง N สามารถจอดขวางได้ แต่ส่วนตัวผมยังไม่เคยลองใช้เลยครับ ดูแค่เซลล์สาธิตให้ดูตอนรับรถเท่านั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 17, 2014, 10:56:59 โดย kwang XC60 »
97-VOLVO S70 T5 (12 sold)
00-VOLVO S40 2.0 (12 sold)
01-VOLVO V70 2.3T (12 sold)
12-VOLVO XC60 D3(16 sold)
14-VOLVO V40 Cross Country T5 (18 sold)
16-VOLVO XC60 D4 -20"(19 sold)
17-VOLVO V40 Cross Country D4 -18" Tuned Polestar
18-VOLVO XC60 T8 R Design -22" Tuned Polestar

ออฟไลน์ bluelawn

E46 ด้วยป่ะครับ และ BMW ตั้งแต่รุ่นไหนปีไหนบ้างครับที่เกียรไฟฟ้า

พวกตระกูล f ทั้งหมด กับ e รหัสท้ายๆเกินปี 2010นะครับ ไฟฟ้า ส่วน e46 เนี้ยตอนแรกรู้สึกจะจอดไม่ได้ ต้องเอาไปปลดล็อกเกียรก่อน อู่นอกส่วนไหญ่ทำได้นะครับ ผมเคยทำใน e60 ปี 2004

ออฟไลน์ wanarat7777

• Full Member
golf 5 ก็ไม่ได้ครับ จะให้ได้ต้องรื้อ คอนโซลตรงเกียร์เลย แล้วเอามือล้วงลึกๆ

ออฟไลน์ goldsfirm

• Jr. Member
  • **

ออฟไลน์ accord

• CLS 250d AMG :)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
BMW ต้องพวก 2008++ มั้งครับ พวกเกียร์ไฟฟ้าJoystick

ออฟไลน์ aleelawa

• Newbie
  • *

ออฟไลน์ bluefox101

รถยุโรป เกือบทั้งหมด ถ้าไม่มีการปลดล๊อคม่ก่อน จะจอดเข้าเกียร์ N ไม่ได้ ต้องเข้า P เสมอ (รวมถึง E46) ด้วย
ปัจจุบัน รถญี่ปุ่นเองบางรุ่นก็เริ่มจะทำบ้างแล้ว อย่าง civic fd ของที่บ้าน
ก็ต้องเข้า P ก่อนถึงจะดึงกุญแจออก เพียงแต่ของ civic
ทำออกมามีช่องให้เสียบกุญแจ ปลดล๊อคได้หลังจอดรถแล้ว

ออฟไลน์ h22a

toyota prius ครับ

แต่ camry hybrid กลับใส่เกียร์ N แล้วเข็นได้

ใช่ครับ ตามนั้น
BMW F30 เกียร์ไฟฟ้าด้วยครับ  :o

ออฟไลน์ V221

Re: รถรุ่นไหนบ้างครับที่จอดแล้วเข้าเกียร์ N
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 15:35:10 »
Audi A8L 2012 ก็เกียร์ไฟฟ้าปลดล็อคPไม่ได้เช่นกันครับ
BMW 750E M SPORT