ผู้เขียน หัวข้อ: ของแต่ง(ลิ้น) แบบเจาะตัวถัง และโอกาสการเกิดสนิม  (อ่าน 5043 ครั้ง)

ออฟไลน์ Neshz

• Full Member
ผมไปติดลิ้นรอบคันมาครับ สำหรับลิ้นหน้า กับลิ้นหลัง ที่เจาะยึดน็อตกับกันชน ไม่น่าเป็นห่วงเท่าไหร่

แต่ตอนลิ้นข้าง (side skirts) ทางร้านใช้สว่านเจาะยึดน็อตเข้าบันไดข้างประมาณ 10 ตัว/ข้าง ได้ เข้าใจว่าตรงส่วนนั้นเป็นเหล็กกล่อง ถ้าสนิมกิน ผุทีงานเข้า

ทางร้านใช้วิธียิงสด ไม่ทาจารบี หรือพ่นน้ำยากันสนิมอะไรทั้งสิ้น (ร้านลิ้นดังย่านดอนเมือง)

ไม่ทราบว่าผมควรต้องเป็นกังวลกับสนิมไหมครับ หรือควรถอดออกมาทาจารบี หรือพ่นสีกันสนิมหน่อย แล้วค่อยติดกลับ เพราะยังไงมันก็เป็นรูไปแล้วครับ

ตอนติดผมก็ไม่ทันคิด มานั่งปวดหัวตอนติดไปแล้ว แย่เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 19, 2019, 09:10:06 โดย Neshz »

ออฟไลน์ iamwutdy

• Sr. Member
ผมเคยแต่ให้อู่สีติดให้ ตอนทำสี เลยน่าจะมีการพ้นทับอยู่ร้าน

ปัจจุบัน ที่เจ้าตัวถังก็เป็นของแท้ติดจากศูนย์ น่าจะไว้ใจได้

แต่ถ้าเป็นร้านไฟเบอร์ทั่วไปน่าจะเป็นนะ ขนาดน๊อตที่ขันเข้าก็เป็นครับ

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
อย่าไปกังวลเลยครับ สนิมไม่มีขึ้นถึงขั้นรุนแรงหรอกครับ

ตัวถังรถสมัยนี้เกินสนิมยาก กว่าจะเป็นสนิมจนผุอย่างจริงจัง คุณคงขายรถคันนี้ไปนานแล้วล่ะ ..

และการติดตั้งสเกริต แม้แต่ช่างที่โชว์รูมที่ติดตั้งชุดแต่งแถมลูกค้าตั้งแต่วันออกรถ ก็เจาะสดครับ

ออฟไลน์ seeker

ผมเคยเป็น สนิมที่ตัวน็อต แต่พอดียึดกับกันชนเลยช่างมัน
พอทำกันชนท้ายใหม่ก็ถอดออกซะ ไม่มีรูกวนใจ

ออฟไลน์ whoami

ผมว่าขึ้นแน่นอนครับ ขึ้นจากน็อตลามเข้าไปตัวถัง

แต่กว่าจะผุจนพังเห็นได้ชัด จขกท น่าจะขายรถไปแล้วแหละ

ออฟไลน์ Krongbun

ผมก็เจาะครับ เสร็จแล้วพ่นกันสนิม ไขน๊อตแล้วก็พ้นกันสนิมอีกที

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

เป็นผม หาชิ้นที่เป็นแบบติดเกา 3M ดีกว่า

เพราะเท่าที่เคยเห็น ชิ้นข้าง หรือ side skirt แบบที่มีหมุดฝังเข้าตัวถังรถแบบนี้ คือ FD2R , FD2RR ที่เป็น part แท้ ขนาดคนที่มี FD เอา part แท้มาใส่ เขายังไม่เจาะตัวถังเลย เขาเลาะหมุดพวกนั้นทิ้ง แล้วติดเป็น 3M แทน(มีบางคนที่ยอมเจาะเหมือนกันนะ)

แต่ถ้าเป็น part หรือ ชุดแต่ง ที่เหมือนแท้ ของก๊อป ของเลียนแบบ มีตัวเลือกเยอะแยะครับ ไม่จำเป็นต้องเจาะ เพราะเวลาเบื่อๆ หรือ จะขายรถ สำหรับผมเรียกว่า เสียรถ ครับ

สุดท้ายก็แล้วแต่ชอบ

ออฟไลน์ mamaman

มันก็เป็นรู เล็กตามขนาดเกลียวปล่อยนั่นละครับ
ไม่ได้ทำให้สนิมกัดกินอะไรมากมาย เพราะมัน เป็นบริเวณเปิด แห้งตลอดเวลา ไม่มีน้ำขัง

ออฟไลน์ civic666

• Full Member
ติดแต่3เอ็มเกรงว่ากระแทกอะไรหน่อยเดียวมันจะหลุดสิครับ