ผู้เขียน หัวข้อ: ถามการปรับระยะฟรีพวงมาลัยหน่อยครับ Old Mercedes W202 C220  (อ่าน 6172 ครั้ง)

ออฟไลน์ hispza

• Full Member
เชื่อว่าพี่ๆหลายๆคนในเว็บนี้คงจะรู้จักรถรุ่นนี้ดีเลยเป็นที่มาขางการตั้งกระทู้ถามครับ
เริ่มเลยแล้วกัน ตอนนี้มี w202 ใช้จ่ายตลาดอยู่อยากจะทำเนี้ยบผมจึงทำการโล๊ะช่วงล่างทิ้งใหม่หมด shockup+coilspring คันชักคันส่ง+ลูกหมาก...บลาๆ ยางก็เปลี่ยนมาใช้ pilotsport2 225/45/r17 เปลี่ยนมาขับดีขึ้นกวว่าทีแรกมากๆ
แต่! พวงมาลัยระยะฟรีมันมากไปหน่อยหนะครับเวลาขับเร็วแล้วไม่ค่อยมั่นใจเลยอยากจะให้มันตึงมือ ไม่ต้องถึงขนาด E90 ที่ผมใช้อยู่แต่ขอให้มันขับสนุกไม่โหวงเหวงที่ความเร็ว 120 ก็พอครับ ผมเคยไปให้ร้านดูเค้าไม่ได้ทำอะไห้แค่ขึ้นมาจับพวงมาลัยแล้วบอกว่าขันได้แน่นสุดเท่านี้แหละ แต่ผมคิดว่ามันน่าจะมีทางหน่า พี่ๆท่านไหนพอทราบการปรับระยะฟรีของรถคันนี้บ้างครับถ้าทำได้อยากจะทำเองเบื่อไปพวกอู่ซ่อมครับ
ถ้าทำเองยากรบกวรแนะนำอู่แถวฝั่งธนหน่อยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ groovy

Re: ถามการปรับระยะฟรีพวงมาลัยหน่อยครับ Old Mercedes W202 C220
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2014, 12:29:37 »
ผมเคยใช้อยู่  รุ่นนี้เป็นลูกปืนหมุนวน ตั้งตึงมากพวงมาลัยเลี้ยวแล้วจะไม่คืน พวงลัยจะไม่ไวเท่าพวกรถที่ใช้แรค ลองหาช่วงล่างหน้าทั้งเซตของรุ่นสุดท้าย ซึ่งจะใช้เป็นระบบแรคแต่ไม่รู้จะใส่ได้เปล่า ต้องลองเข้าไปถามที่เวป benzowner ที่นั่นมีกูรูที่เก่งหลายคน แต่ถ้าเดิมๆระบบสมบูรณ์ ผมว่ามันขับสบายใช้ได้ เวลาสะเทือนไม่ค่อยรู้สึกที่พวงมาลัย :D

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Re: ถามการปรับระยะฟรีพวงมาลัยหน่อยครับ Old Mercedes W202 C220
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2014, 13:00:48 »
ตรวจสอบบุชตำแหน่งต่าง ๆ  ของคันส่งคันชักก่อนครับ โดยเฉพาะเบอร์ 4 ในรูป พอมันเก่าก็หลวมทำให้มีระยะฟรีมาก

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2014, 13:07:32 »
ตรวจสอบบุชตำแหน่งต่าง ๆ  ของคันส่งคันชักก่อนครับ โดยเฉพาะเบอร์ 4 ในรูป พอมันเก่าก็หลวมทำให้มีระยะฟรีมาก
ขอบคุณครับ เดี๋ยวว่างๆจะลองดูครับไม่ทราบว่ามันเรียกว่าอะไรหรอครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2014, 13:48:26 »
ช่างไทย เรียก กล้องยาครับ คือเวลาเช็ค ก็เช็คมันทั้งเบอร์ 4 เบอร์ 8 ไปทั้งคู่นั่นแหละครับ มันมีขายบุชสำหรับทั้งสองตัวนี้โดยเฉพาะอยู่แล้ว บุชขาไก บุชกล้องยา ว่ากันไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 11, 2014, 13:49:57 โดย Jae »

ออฟไลน์ nuntapon.s

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2014, 18:16:11 »
ผมใช้124อยู่นะครับ ช่วงล่างน่าจะใกล้เคียงกัน. อย่างความเห็นข้างบนบอกแหละครับว่ามันเป็นลูกปืนหมุนวน เคยถามอู่ที่ทำประจำเขาบอกว่าต้องแก้ตอนซ่อมชุดเพาเวอร์. เขาใช้คำว่าต้องเรียงลูกปืนใหม่ซึ่งผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าเรียงยังไงแต่ทำแล้วก็ให้ความรู้สึกที่แน่ขึ้นจริงๆ. แน่นขึ้นจริงผิดหูผิดตาเลยแต่ระยะฟรีดีขึ้นเพียงนิดหน่อย.  ต่อมายกรถตั้งศูนย์ก็เจอตัวที่คุณjaeบอกนี่แหละครับยังหลวมอยู่คือเอามือโยกได้เลยโดยที่ล้อยังอยู่นิ่งๆ ผมก็ว่ากำลังจะเก็บทำอยู่เหมือนกัน ดังนั้นถ้าจะเอาให้เนี๊ยบจริงผมว่าต้องทำสองตัวนี้แหละครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2014, 18:38:53 »
ผมใช้124อยู่นะครับ ช่วงล่างน่าจะใกล้เคียงกัน. อย่างความเห็นข้างบนบอกแหละครับว่ามันเป็นลูกปืนหมุนวน เคยถามอู่ที่ทำประจำเขาบอกว่าต้องแก้ตอนซ่อมชุดเพาเวอร์. เขาใช้คำว่าต้องเรียงลูกปืนใหม่ซึ่งผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าเรียงยังไงแต่ทำแล้วก็ให้ความรู้สึกที่แน่ขึ้นจริงๆ. แน่นขึ้นจริงผิดหูผิดตาเลยแต่ระยะฟรีดีขึ้นเพียงนิดหน่อย.  ต่อมายกรถตั้งศูนย์ก็เจอตัวที่คุณjaeบอกนี่แหละครับยังหลวมอยู่คือเอามือโยกได้เลยโดยที่ล้อยังอยู่นิ่งๆ ผมก็ว่ากำลังจะเก็บทำอยู่เหมือนกัน ดังนั้นถ้าจะเอาให้เนี๊ยบจริงผมว่าต้องทำสองตัวนี้แหละครับ
เพิ่งใส่ชุดซ่อมกระปุกมาประมาณ6 เดือนครับ ดีขึ้นเล็กน้อยสงสัยจะไอ่ตัวนั้นแล้วหละ