ผู้เขียน หัวข้อ: นักธุรกิจเครือข่าย กับ เบนซ์ป้ายแดง(ตลอดกาล)  (อ่าน 19355 ครั้ง)

ออฟไลน์ RUKTOOKKHON

• Sr. Member
เส้นทางจากบ้านพักไปที่ทำงานของผม จะต้องเดินทางผ่าน "บริษัทขายตรง เครือข่ายแห่งหนึ่ง"
ซึ่งผมมักจะเห็น เบนซ์ป้ายแดง มาจอดอยู่ 3-4 คัน เป็นคันเดิม สีเดิม ทะเบียนเดิม

ผมสงสัยว่า
>>>หากเป็นรถส่วนตัว ทำไมไม่เป็นป้ายขาวซะที เห็นเป็นปีๆยังป้ายแดงอยู่ มันไม่ผิดหรือ
>>>หรือเป็นรถเช่า เขาเช่ามาเป็น image แสดงความมั่งคั่ง เพื่อผลทางจิตวิทยาสมาชิก
>>>หากเป็นรถเช่าจริง แล้วรถเช่าไม่ต้องใช้ป้ายขาวใช่ไหมครับ
>>>หากไม่จดทะเบียนเป็นป้ายขาว รถเหล่านี้ก็ไม่ได้เสียภาษีใช่หรือเปล่า

จริงๆไม่ใช่แค่บริษัทนี้หรอกครับ ผมเห็นธุรกิจประเภทนี้หลายบริษัท ก็มักจะมีรถหรูป้ายแดง มาจอดหน้าร้าน
เขามีเงินซื้อจริงๆ หรือแค่เช่ามาหวังชักจูงสมาชิก เพื่อประโยชน์ทางธุรกิจ

ออฟไลน์ OXYGEN2

• Hero Member
    • เครื่องปั่น
Re: นักธุรกิจเครือข่าย กับ เบนซ์ป้ายแดง(ตลอดกาล)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 02:12:12 »
ธุรกิจ  รายได้ดีนะครับ ถ้าซื้อ E-Class ดาวน์ 8 แสนก็ผ่อนเดือนละ 6 หมื่นกว่าเอง

เวลาไปไหนก็ขับคันนี้ไปหาเป้าหมาย ธุรกิจ  กับพวกหมอดูเนี่ยเหมาะกับการใช้รถหรูๆ มากที่สุดแล้ว

ถ้าเช่า E-Class แบบทำสัญญาระยะยาว ค่าเช่าเดือนละแสนกว่าๆ ครับ (ขึ้นอยู่กับว่าเช่ากี่ปี)

ลองคิดดูว่าถ้ามีหมอดูรับดูหวงจุ้ย หรือพวกธุรกิจ  ขับรถเก่าๆ อายุสัก 10 ปีขึ้น อยากจะร่วมลงทุนไหมครับ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ rocky55555

Re: นักธุรกิจเครือข่าย กับ เบนซ์ป้ายแดง(ตลอดกาล)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 07:36:45 »
พวกนี้จะซื้อครับแต่จะไม่ค่อยจดทะเบียนเพราะเดี๋ยวมันก็จะเปลี่ยน
ที่เห็นคนทำพวกนี้แล้วรวยๆ ส่วนมากบ้านรวยอยู่แล้ว มาทำหาเพื่อน หาที่เที่ยวที่กิน

ออฟไลน์ Lhorn

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 08:11:48 »
ถ้าไม่พูดถึงแง่กฏหมาย...

มันเป็นหลักการทางจิตวิทยา  เพื่อให้คนร่วมลงทุน ( ภาพลักษณ์ที่ดี )  ว่าทำแบบนี้แล้วรวย  มั่นคง มีรถป้ายแดงขับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 08:45:09 »
เคยไปฟังเรื่องธุรกิจประเภทนี้มาแล้ว สรุปได้ว่าถ้ามีความพยายามในการทำงานเหมือนคนที่ประสบผลสำเร็จ (จริงๆ) ที่ได้ตำแหน่งสูงๆแล้ว ทำอาชีพอะไรก็รวยได้ทั้งนั้นแหละบากบั่นพยายามเหลือเกิน
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 09:26:27 »
มันเป็นการสร้างภาพอ่ะครับ  ธุรกิจขายตรงบางบริษัทก็ทำการขายตรงจริง ๆ แท้ ๆ มีจริยธรรมในการประกอบธุรกิจ
แต่อีกหลายบริษัท ที่ผมเจอด้วยตัวเอง มันเป็นธุรกิจแฝงแชร์ลูกโซ่
พวกนี้จะมีจิตวิทยาในการหลอกล่อ มีการสร้างภาพลักษณ์ ต่าง ๆ นา ๆ

เพื่อนผมคนหนึ่ง ก็เข้าไปทำธุรกิจแบบนี้ ได้ซักสามปีก็ ok นะ มีเงินเก็บพอสมควร
ก็กำลังคิดว่าจะซื้อบ้านให้พ่อให้แม่และตัวเอง เพราะยังไม่มีบ้านเป็นของตัวเอง ต้องเช่าเค้าอยู่
แต่ว่า หัวหน้าทีมเค้าแนะนำให้ซื้อรถเบนซ์  อย่าเพิ่งไปซื้อบ้าน  ก็ไม่รู้ว่าไอ้เพื่อนผมมันก็โดนเค้าหลอกล่อยังไง
ตกลงมันไปซื้อรถเล่นซะหรูเลยครับ แทนที่จะซื้อบ้าน หรือที่จริงก็ซื้อบ้านและซื้อรถก็ได้ รถไม่ต้องให้มันหรูมันแพงเกินไป

ผมเตือนมันหลายครั้งก็ไม่เชื่อ สุดท้าย ตอนนี้ก็ไม่สามารถทำธุรกิจต่อไปอีกได้ เพราะมันถึงทางตัน หรือที่ผมเรียกว่าโซ่ขาดอ่ะครับ
แล้วแทนที่จะมีฐานะมั่นคง สุดท้ายก็เป็นหนี้  ต้องออกจากธุรกิจนี้ แล้วไปเริ่มนับ 1 ใหม่เป็นลูกจ้างเค้าเหมือนเดิม
ไม่ใช่เพื่อนผมคนเดียวนะครับ ที่เจอชะตากรรมแบบนี้ มีหลายคนเลยครับ

แม้แต่ผมเองนะ เพื่อนมันเชิญไปบรรยายให้ลูกทีม ผมบรรยายในลักษณะของการบริหารธุรกิจนะครับ ไม่ได้ไปชักจูงใครให้ทำ แต่แนะนำว่าควรประเมินตนเองอย่างไร ควรจะวางกลยุทธเชิงธุรกิจอย่างไร ซึ่งบรรยายไปตามทฤษฎี กว้าง ๆ ตามหลักวิชาการ เท่านั้น ไม่ได้เจาะจงธุรกิจขายตรง
แต่ว่าการบรรยายของผมกลับถูกไปใช้ตำแหน่งหน้าที่ของผมกล่าวอ้างว่าผมเองก็ทำธุรกิจขายตรงด้วย
นี่ถ้าไม่ได้เป็นเพื่อนกัน ผมฟ้องแล้วครับ  แล้วผมก็เลิกคบครับ สุดท้านตอนนี้เพื่อนคนนี้ก็ตกอับเช่นกัน โซ่ขาด...

และเท่าทีทราบ ในบางประเทศเค้ามีกฎหมายห้ามทำธุรกิจขายตรงครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 05, 2013, 09:29:53 โดย adis »

ออฟไลน์ nunix

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 09:38:16 »
ธุรกิจแบบถูกกฎหมายก็มี แต่ส่วนใหญ่เจอธุรกิจที่ผิดกฎหมายภาพลักษณ์ไม่ดี ทำให้คนส่วนใหญ่เข้าใจผิดไปทั้งหมด
โดยเฉพาะคนที่ขายภาพลักษณ์ เอารถแพงๆมาโชว์นี่ ผมว่าสุดท้าย ถ้าร่ำรวยจริงก็ดีไป แต่ถ้าดาว์นมา ผ่อนเอา มีสิทธิ์โดนยึดสูง
เมื่อ 3 ปีที่แล้ว ตอนนี้มีบริษัทขายตรงอันนึงดังมาก e class coupe ออกกันหลายคัน พอบริษัทเริ่มซาลง มี e class coupe ขายแถวเต้นท์บ้านผม ทีเดียว3คัน
สอบถาม ก็บอกว่ามีคนจากบริษัทขายตรงหนึ่งมาขายทีละคัน สุดท้ายเต้นท์เขาได้มา 3 คัน ผมมองเป็นการบริหารเงินที่ไม่ค่อยถูกต้องของคนที่ทำ แต่ก็ต้องมองเป็นรายๆไป

ออฟไลน์ pheet

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 09:43:33 »
เคยเห็ฯเพื่อนพี่ชายเริ่มจากขายเป็นงานเสริม เด่วนี้ทำเป็นงานหลักละครับ คนไหนทำรุ่งก็รวยนะครับ เห็นมีทั้งบ้าน ทั้งเบนซ์ มีครบครับ งานทุกอย่างถ้าตั้งใจ ทำและวางแผนการใช้เงินได้ถูกก็ย่อมตต้องมีวันที่จะรวยครับ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 09:59:53 »
ธุรกิจพวกนี้มักใช้จุดอ่อนของคนที่อยากหรูอยากรวยมาเป็นเหยื่อล่อ นิสัยคนไทยเห็นเบนซ์เข้าก็จะคิดว่ารวยพวกธุรกิจพวกนี้เลยเอาเบนซ์มาตั้งเพื่อทำให้คนดูแล้วเข้าใจว่าทำแล้วรวย เวลาพวกนี้สัมนาก็จะพูดย้ำเสมอๆว่าเบนซ์ๆบ้านๆรวยๆเงินเยอะๆสลับไปสลับมา มันเป็นจิตวิทยาครับ ถ้าเป้นคนที่ไม่รู้ทันเล่ห์เหลี่ยนพวกนี้ก็จะโดนหลอกให้เชื่ออย่างไวเลย
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 10:37:47 »
แล้วแต่มุมมองครับ ตอบประเด็น จขกท ก่อน ผมคิดว่าซื้อครับ แต่จะเปลี่ยนไม่เปลี่ยนป้าย บางทีเขาอาจจะอยากโชว์ว่าป้ายแดง มันเท่ห์กว่า  และอาจจะคิดว่าจะเปลี่ยนรถเร็วก็ได้ ผมเองยังป้ายแดงเป็นปีเลย เพราะรอเลข และผมเองก็เห็นรถในหมู่บ้านผมเองหลายคันก็ป้ายแดงซะจนรถเก่า ส่วนใหญ่ก็พวกรถยุโรป เพราะดูว่ามันใหม่มั้งครับ อันนี้คงไม่เกี่ยวว่าจะทำธุรกิจดีไม่ดี หรือสร้างภาพ เพราะถ้าจะเช่ามาจอด คงไม่จำเป็นซื้อดีกว่าครับ

ส่วนประเด็นขายตรง ผมและแฟน ทำอยู่ รายได้ดีถึงดีมาก และทำเป็นอาชีพหลักของบ้าน ผมเองก็ทำงานประจำไปด้วย เหตุผมเพียงแค่ว่ายังทำงานไหว ก็อยากทำหาเงินเยอะๆ เท่าที่เราจะทำได้ ขอบคุณหลายๆ ท่านที่เข้าใจและคอมเมนท์ในเชิงสร้างสรรค์นะครับ เพราะเจอหลายคน ไม่มีประสบการณ์ตรง แต่ฟังเขามาก็ใส่ธุรกิจขายตรง ยังกะขาดทุนมาเป็นล้าน ซึ่งผมทำมา รวมรายได้ก็หลายสิบอยู่นะครับ และหากไม่มั่นคง ผมก็คงทำมาไม่ได้ 15 ปีเต็มแล้ว ล่าสุด อย่างที่ทุกท่านคงพอทราบ ก็ออก F30 ไป มันผ่อนแค่เดือนละ 4 หมื่นกว่า รายได้จากธุรกิจก็เหลือๆ ความหมายคือ หากทำจริง มันก็เหมือนงานประจำ ที่มีรายได้ประจำ ก็จะซื้อหาอะไรก็ได้ทั้งนั้นแหละครับ ผมเองก็มีบ้าน ไม่ใหญ่นัก และก็รถเองก็เปลี่ยนมาแล้ว 5 คัน ก็จากการทำงานนี่แหละ ทำจริงไม่มีตันครับ ถ้าตัน คือผิดกฏหมาย เพราะธุรกิจขายตรงคือขายของ ดังนั้น ของมันขายได้ตลอดอยู่แล้วครับ ส่วนการสร้างภาพ สุดท้าย ถึงคุณจะขับเบนซ์ แต่หากรับคนมาทำธุรกิจ แล้วคุณไม่มีบ้าน ไม่มีเงินเก็บ ไม่มี statement หรืออย่างอื่นที่จะแสดงให้เขาเห็นว่าธุรกิจมั่นคงยังไง สร้างภาพด้วยรถ มันไม่มีประโยชน์หรอกครับ

ปล. รบกวนทุกท่านเลิกใช้คำว่า "หลอก" กับธุรกิจนี้ดีไหมครับ การเหมารวมมันรุนแรงไปหน่อยนะครับ ด้วยความเคารพ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ RUKTOOKKHON

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 11:19:46 »
^
^
^
ถามเป็นความรู้หน่อยครับ

>>>ตอนที่เราใส่ป้ายแดง (เป็นปีๆ) เคยเจอพี่ตำรวจเขามาวุ่นวายอะไรไหมครับ แล้วเราให้เหตุผลว่าอย่างไร ถึงจะไม่ถูกปรับ
>>>ป้ายแดงเราจะใส่นานแค่ไหนก็ได้ใช่ไหมครับ ไม่มีใคร หรือกฎหมาย บังคับให้ต้องเปลี่ยนเป็นป้ายขาวใช่หรือเปล่า
>>>ในกรณีรอเลขสวยที่จองไว้แต่ยังไม่ได้ ทางขนส่งเขาออกเอกสารอะไรมาคุ้มครองเราหรือเปล่า
>>>รถที่ยังไม่ขึ้นทะเบียน เราทำประกันภัยได้หรือไม่ หากเกิดอุบัติเหตุหรือสูญหายเรารับเองเต็มๆเลยใช่ไหมครับ

ปล.หากเลี้ยงชีพชอบ น่ายกย่องทุกอาชีพครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 11:44:07 »
^
^
^
ถามเป็นความรู้หน่อยครับ

>>>ตอนที่เราใส่ป้ายแดง (เป็นปีๆ) เคยเจอพี่ตำรวจเขามาวุ่นวายอะไรไหมครับ แล้วเราให้เหตุผลว่าอย่างไร ถึงจะไม่ถูกปรับ
>>>ป้ายแดงเราจะใส่นานแค่ไหนก็ได้ใช่ไหมครับ ไม่มีใคร หรือกฎหมาย บังคับให้ต้องเปลี่ยนเป็นป้ายขาวใช่หรือเปล่า
>>>ในกรณีรอเลขสวยที่จองไว้แต่ยังไม่ได้ ทางขนส่งเขาออกเอกสารอะไรมาคุ้มครองเราหรือเปล่า
>>>รถที่ยังไม่ขึ้นทะเบียน เราทำประกันภัยได้หรือไม่ หากเกิดอุบัติเหตุหรือสูญหายเรารับเองเต็มๆเลยใช่ไหมครับ

ปล.หากเลี้ยงชีพชอบ น่ายกย่องทุกอาชีพครับ

ตามประสบการณ์นะครับ
1. ผมยังไม่เคยโดนเรียกเลย คัน CRV ป้ายแดง 10 เดือน คัน accord ป้ายแดง 14 เดือนครับ
2. อันนี้ไม่ทราบจริงๆ โดยตามกฏหมาย เซลส์จะชอบโทรมา บอกว่า เขาให้แค่ 30 วัน ผมดูจากในเล่ม บอก 7 วัน แต่สุดท้าย ตอนนี้ เรามีเลขประมูล ผมก็บอกเซลส์ว่า ผมรอเลขประมูล ประมูลมาหลายรอบ ยังไม่ได้ เขาก็ไม่ว่าอะไรอะครับ
3. ถ้าจองได้แล้ว แปลว่า ได้เลขแล้ว แต่ป้ายอาจจะยังไม่มา ตอน accord ก็รอป้ายหลังได้เลขประมาณ 2 เดือนครับ ก็ไม่ได้มีเอกสารอะไร ก็ใส่ป้ายแดงต่อไป
4. ประกันเริ่มตั้งแต่ วันแรกที่ขับออกจากโชวร์รูมแล้วครับ ในเอกสารประกัน จะเขียนว่า ป้ายแดง ตรงเลขทะเบียนครับ คุ้มครองเหมือนกันทุกอย่าง เพราะเขาดูจากเลขตัวถังครับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 11:51:42 »
ผมว่าเป็นธุรกิจที่ดีมากนะครับ อะไรที่เป็นเครื่อข่ายมันก็รวยทั้งนั้น
แต่ปัญหามันมาอยู่ที่บริษัทด้วยครับ ว่าเป็นของจริงของปลอม  เช่น ลูกโซ่บ้าง หลอกลวงผู้บริโภคบ้าง ในประเทศไทย มีเป็นพันบริษัทครับ

ที่เห็นออกรถหรูๆมา ก็คือรายได้เค้าก็เยอะจริงๆน่ะแหละครับ ไม่ได้เช่า หรือ สร้างภาพหรอก
เพียงแต่ว่า บางคนก็รวยอยู่แค่แปปเดียว พอ 3 ปี บริษัทเจ้ง ทีนี้รถหรูแค่ไหนก็อาจโดนยึด หรือ ต้องขาย ก็จบไป อย่าว่าแต่ MB เลยครับ เคยมีเพื่อนมาชวน ก็เห็นเอา Lambo มาจอดเรียงกันให้เห็นกันจะๆ
มีเพื่อนผมเล่าให้ฟังว่า เค้ามีญาติทำ ... แค่ 6 เดือน เค้าให้ W221 มาขับเลย แต่ต้องรักษายอดให้ได้ โอ้ววว จะไหวไหมเนี่ย

แต่ถ้าเลือกถูกที่ ก็สามารถสร้างธุรกิจที่มั่นคงเป็นธุรกิจหลักของครอบครัวได้สบายๆครับ
สามารถมีบ้าน รถ ทรัพย์สิน ที่ดิน หุ้น ๆลๆ เป็นขิ้นเป็นอันได้สบายๆ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 11:58:54 »
เห็นมีคนในแวดวงนี้ด้วยขอแชร์เพิ่มเลยละกัน ช่วงที่ผมลาออกจากงานที่อโยธยามีเข้าคอร์สฝึกอบรมเรื่องเครื่อมือวัดเป็นหลักสูตร 4 เดือนทำให้พอมีเวลาว่าเยอะเลยลองศึกษาเรื่องขายตรงดูพอดีเพื่อนที่ออกมาด้วยกันชวนก็ไปฟังได้มีโอกาสคุยกับคนที่เค้าประสบผลสำเร็จก็จะคุยอยู่นั่นแหละว่ามีบ้านมีรถป้ายแดงขับซึ่งเหล่านี้ผมไม่สนใจถ้าทำแล้วดีจริงอยากซื้ออะไรก็ค่อยว่ากันอยู่แล้วผมสนใจวิธีการมากกว่า

เท่าที่เค้าบอกมาคือไม่ต้องทำงานแต่ต้องมาประชุมทุกวันพุธห้ามขาด (อ้าว ไหนว่าไม่ต้องทำงาน) ขนาดเพื่อนรักตั้งแต่สมัยประถมแต่งงานพี่ยังไม่ไปเลยเราต้องตั้งมั่นตั้งใจให้ได้ (โอ้ว เป็นผมคงไปงานแต่งเพื่อนสนิทแน่นอน) เราไม่ได้ขายของนะแต่เวลามีการนำเสนอสินค้าหรือทดสอบผลิตภัณฑ์ห้ามผิดนัดเด็ดขาด (อันนี้พอเข้าใจ) ขนาดลูกของพี่ต้องเข้าห้อง I.C.U. เพื่อผ่าตัดด่วนแต่พี่มีนัดลูกค้านำเสนอเครื่องกรองน้ำพี่ยังต้องรีบไปหาลูกค้าก่อนเลย (บอกตามตรงผมไม่สามารถ) และพี่เค้ายังเล่าปูมหลังตอนที่ทำงานประจำเป็นพนักงานธนาคารให้ฟังว่าตอนคลอดลูกลาหยุดแค่ 2 วันก็มาทำงานแล้วเพราะเวลาขึ้นเงินเดือนจะเอาวันทำงานมาพิจารณาด้วยทำให้ได้ขึ้นมากกว่าเพื่อนที่เค้าลาคลอดเต็มๆสิบกว่าบาท (ผมเป็นแค่คนธรรมดา เมียผมทำอย่างนี้บ้านแตกแน่นอน)

เรื่องเล่านี้แกเล่าอย่างน่าภาคภูมิใจมากขายฝันซะ ทำให้ผมคิดได้ว่าคนเราถ้ามีความพยายามซะอย่างทำอะไรให้ถูกทางก็สามารถประสบความสำเร็จได้ทั้งนั้นแต่เรื่องขายตรงไม่ใช่เรื่องถนัดของผมแน่นอนใครมาชวนผมผมก็เล่าเรื่องอย่างนี้ให้ฟังซะเลย 555 อ้อเพื่อนที่ชวนผมไปเค้าใช้วิธีซื้อตำแหน่งครับพอดีที่บ้านค่อนข้างมีฐานะก็ซื้อของมาตุนมาสต๊อกเพื่อเลื่อนระดับตอนนี้เป็นไงมั่งก็ไม่รู้ไม่ได้สนิทกันมาก
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ BlueMan69

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 12:10:02 »
ทำงานแล้ว เสียเพื่อน ญาติมิตรไม่คบหา ไปไหนคุยแต่เรื่องขายของอย่างเดียว คนซื้อ ๆ เพราะเกรงใจ

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 12:30:46 »
เอาแค่ประเด็นรถนะครับ ส่วนเรื่องธุรกิจนี้ต่างคนต่างมุมมอง มีทั้งทำได้จริง และ ไม่ได้ครับ ศึกษาให้ดีก่อน

ส่วนใหญ่รถพวกนี้ จะได้มาจากกลุ่มคนเริ่มต้นธุรกิจในบริษัทนั้น ๆ ไม่ว่าซื้อสด ซื้อผ่อน เช่ามา เพื่อเป็นโบนัสสำหรับ
คนที่ทำยอดขายตามเป้าหมาย คือ ให้ไปเลยถ้าทำได้ เพื่อเป็นตัวอย่าง เป็นแรงจูงใจสำหรับคนที่เข้ามาใหม่ในธุรกิจนั้นๆ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 13:21:29 »
ไม่เคยเจอที่ดีๆเลยครับ  :P มีแต่หลอกลวงขายฝันกับพวกที่พูดอวดว่าทำแล้วดียังงี้รวยยังงั้นเสียมากกว่า แต่มันไม่มีอะไรที่จับต้องได้เลยจริงๆ  :-X  พออยากรู้จริงจังว่าทำแล้วมันนำพารายได้มายังไง จุดไหนที่จะก่อให้เกิดรายได้ก็จะพูดในในสิ่งที่เป็นรูปแบบเดิมๆตามที่อบรมมาแล้วก็ลงท้ายที่บอกแต่ว่าทำแล้วรวยมาทำกันเถอะ คนโน้นคนนี้เค้าประสบความสำเร็จจริงๆนะ......ตรูไม่ได้อยากรับรู้ผลลัพธ์ของความสำเร็จแต่อยากรู้ว่าขั้นตอนในการนำมาซึ่งรายได้และอุปสรรคมีอะไรบ้างแต่ดันไม่บอก แล้วตะรู้ได้ยังไงว่าเราเมหาะไหมที่จะไปทำอย่างเค้า เวลาสมัครงานยังมีการอธิบายเนื้อหารายละเอียดของงานอย่างถี่ถ้วนเลย ในเมื่อไม่สามารถอธิบายถึงหลักการค้าขายที่ก่อให้เกิดผลกำไรได้ จะบอกว่าทำแล้วรวยมันเชื่อไม่ลงจริงๆครับ เหมือนเป็นการตอบไม่ตรงคำถามเพราะเค้าก็รับรู้มาในสิ่งที่ไม่ตรงความต้องการเหมือนกัน  :P

หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ JikorokunG

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 14:21:50 »
ผมมองว่าเลี่ยงภาษีประจำปี + กับสร้างภาพลักษ์ ขายฝัน

เพื่อนผมทำ เจลยี่ห้อนึ่ง  มาเพ้อไห้ผมฟังต่างๆนาๆ  กรูจะมีป้ายแดงขับ  มีเบ้นซ์ขับ ได้ไปเที่ยวต่างประเทศ

ผมเลยบอกว่าถ้าเอ็งทำได้  ข้ากราบเท้าเลย ข้าจะรอกราบเอ็ง

ทุกวันนี้............3-4ปีผ่านมา  เพื่อนผมกลับไปทำงานโรงงานครับ ฮ่้่าๆๆๆ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 14:39:28 »
หากเรามีเพื่อน สมัครงานเข้าไปบริษัทหนึ่ง แล้วบอกเราว่า สักวัน ฉันจะเป็นผู้จัดการบริษัทนี้ได้แน่ๆ ฉันมั่นใจ  คุณจะให้กำลังใจ หรือจะบอกว่า ไม่เชื่อ?

แล้ววันหนึ่ง หลังจากผ่านไปสิบปี ยี่สิบปี เขาไม่ได้เป็น

ผมถามว่า "คุณจะหัวเราะเยาะ เขาไหม"?

เหมือนกันครับ เขามาทำธุรกิจ ไม่ว่าจะอะไรก็ตาม การไม่ประสบความสำเร็จแล้วไปทำงานอีกอย่าง ไม่ได้หมายถึงชีวิตที่ล้มเหลว ไม่งั้นเราก็คงไปผลิตชาเขียวแข่งกับเจ้าตลาดดีไหม ก้เห็นอยู่ว่าทำแล้วขายดี ทำแล้วรวยแน่ๆ ผมแค่แปลกใจ ว่าทำไมต้องหัวเราะเยอะเขาด้วย เขาอาจจะชอบงานอีกอย่างมากกว่าก็ได้  :-[

เรื่องธุรกิจ นานาจิตตัง ครับ เรามาเข้าเรื่องรถดีกว่าครับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ panjap

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 15:02:19 »
ที่ศูนย์ขายตรง จะมีรถพวกนี้ให้ลูกข่ายเช่าไปขับครับ มีทั้งแคมรี่ป้ายแดง C class, E class, SLK แต่เน้นป้ายแดงทั้งหมดครับ ค่าเช่าต่อวัน ก็ตั้งแต่ 1600-6000 นะครับ เขาจะมีวิธีจูงใจว่า คุณต้องขับรถหรูๆไปพบลูกค้า แล้วสังเกตสิครับ พวกนี้จะพยายามชวนไปที่ๆสามารถอวด รถหรูๆได้ เช่น ไปกินข้าวที่ต้องเดินผ่านลานจอดรถ พวกนี้จะเอามาจอดข้างหน้าไว้ก่อนเลย หรือสัมมนาที่โรงแรม ก็จะมีรถพวกนี้จอดกันเป็นพรืดเลยครับ

ออฟไลน์ seamonkey

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 15:10:05 »
ผมกับน้องก็เคยไปทำนะครับ ถ้ามีลูกผมก็จะส่งไปทำดูซักพัก อย่างน้อยเราก็จะได้เรียนรู้อะไรหลายอย่างมากขึ้นเช่น Business cycle, Brand positioning, Ad, etc

สุดท้ายผมกับน้องก็ไม่ได้ทำด้านนั้นต่อเพราะไม่ถนัดครับ ถนัดด้านอื่นมากกว่า

สำหรับผมคิดว่าธุรกิจขายตรงที่จะไปได้ดี สินค้าจะต้องมีคุณภาพสูงกว่าตลาดมากพอที่จะทำให้ลูกค้าอยากใช้ต่อ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 15:43:47 »
หากเรามีเพื่อน สมัครงานเข้าไปบริษัทหนึ่ง แล้วบอกเราว่า สักวัน ฉันจะเป็นผู้จัดการบริษัทนี้ได้แน่ๆ ฉันมั่นใจ  คุณจะให้กำลังใจ หรือจะบอกว่า ไม่เชื่อ?

แล้ววันหนึ่ง หลังจากผ่านไปสิบปี ยี่สิบปี เขาไม่ได้เป็น

ผมถามว่า "คุณจะหัวเราะเยาะ เขาไหม"?

เหมือนกันครับ เขามาทำธุรกิจ ไม่ว่าจะอะไรก็ตาม การไม่ประสบความสำเร็จแล้วไปทำงานอีกอย่าง ไม่ได้หมายถึงชีวิตที่ล้มเหลว ไม่งั้นเราก็คงไปผลิตชาเขียวแข่งกับเจ้าตลาดดีไหม ก้เห็นอยู่ว่าทำแล้วขายดี ทำแล้วรวยแน่ๆ ผมแค่แปลกใจ ว่าทำไมต้องหัวเราะเยอะเขาด้วย เขาอาจจะชอบงานอีกอย่างมากกว่าก็ได้  :-[

เรื่องธุรกิจ นานาจิตตัง ครับ เรามาเข้าเรื่องรถดีกว่าครับ

คนส่วนใหญ่ที่เค้าไม่ชอบไม่ได้หัวเราะเยาะนะครับใครมีฝันอะไรก็ทำตามฝันกันไปยินดีในความสำเร็จด้วยแต่ที่เค้าไม่ชอบคือมาทำให้เค้าเดือดร้อนหรือรำคาญใจหลายคนต้องเสียเพื่อนเสียญาติพี่น้องไปเพราะมัวแต่หมกมุ่นเรื่องขายตรงนี่แหละ เอาเพื่อนผมก็ได้ก่อนหน้านี้ก็คุยเฮฮากันปกติแต่พอมาทำขายตรงคุยอะไรก็จะวกมาขายของอยู่นั่นแหละรำคาญ คุยเรื่องน้ำก็จะขายเครื่องกรองน้ำ คุยกันเรื่องอาหารการกินพวกก็จ้องจะขายอาหารเสริม พอเป็นหวัดก็จ้องจะขายเครื่องกรองอากาศ บอกว่าซักผ้าเองก็จะขายผงซักฟอก บอกว่าเป็นโสดยังหาแฟนไม่ได้ก็บอกให้ไปสมัครเป็นลูกข่ายเค้าเพราะคนที่มาทำมีแต่สาวๆสวยๆทั้งนั้นลูกค้าที่เป็นสาวๆเยอะ เราไม่สมัครก็หาว่าเอาเรื่องดีๆมาให้ไม่ยอมรับความหวังดี บางทีต้องช่วยซื้อเพราะรำคาญ+เกรงใจแต่ก็ยังมีปัญหาจนได้อีกคนรู้ว่าเราซื้อกับคนนึงก็ไม่พอใจ วู้ววววววววว ยาสีฟันตูจะใช้ดอกบัวคู่มีไรมั๊ย

ทุกอาชีพนั่นแหละครับมีทั้งประสบผลสำเร็จและไม่ประสบผลสำเร็จทุกอย่างเป็นปิรามิดฐานสามเหลี่ยมทั้งนั้นคนที่อยู่ปลายปิรามิดนั้นมีไม่เยอะหรอกขึ้นอยู่กับความถนัด ความพยายาม ความรู้ โอกาส ความชอบ และอีกเยอะแยะ คุณอาจเป็นส่วนหนึ่งปลายปิรามิดคุณลองมาดูวิธีการของฐานปิรามิดดูคนส่วนใหญ่ที่เจอคืออาศัยความเกรงใจ การเป็นคนรู้จัก เพื่อน ญาติมาหวังผลประโยชน์กันทั้งนั้นแล้วจะให้คนส่วนใหญ่มองว่าดีได้อย่างไรวิธีการก็เหมือนโดนล้างสมองมาแล้วจะมาล้างเราต่อ หลายๆเจ้าถึงขั้นหลอกลวงกันเลยก็มีแล้วคนเดือดร้อนคือใคร ก็คือคนรอบข้างนั่นแหละ

เก็บขยะขายก็รวยได้ ทำงานบ.ก็รวยได้ ล้างรถก็รวยได้ เปิดค่ายมวยก็รวยได้ ขายของตลาดนัดก็รวยได้ ขายสลัดผลไม้ก็รวยได้ ขายส้มตำก็รวยได้ เป็นผู้รับเหมาก็รวยได้ ขายข้าวแกงก็รวยได้ ที่สำคัญทุกอันเจ๊งก็ได้

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 19:35:15 »
เคยโดนหลอกไปแล้ว เซ็งมากๆ

แต่ไม่ว่าไม่โกรธ แต่ไม่ไปอีกแล้วครับ

ผมว่าอาชีพไหน ถ้าเราตั้งใจก็รวยได้ครับ

ออฟไลน์ jumpon77

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 19:40:07 »
ผมว่านะครับการทำขายตรงนันมันต้องดูว่าบริษัทมีความหน้าเชีอถึอหรีอไม่นะครับการทำขายตรงมันง่ายแต่....คุณต้องดูว่าใครจะร่วมธุีรกิจกับเรายังไงครับส่วนเบนซ์ป้ายแดงนันผมว่าใครทำได้ก็มีรถแบบนี้ได้นะครับขึ่นอยู่กับเราว่าจะทำรายได้เท่าไรครับ
ความเห็นส่วนตัวนะครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 19:51:17 »
ก่อนสมัครสมาชิกโทรจิกเช้าเย็น พอสมัครแล้ว เดินผ่านมันยังไม่มองเลย   

ด้วยความเคารพครับ  ;D

ออฟไลน์ Nookkiez

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 22:33:51 »
ส่วนตัวผมคิดว่า รถป้ายแดงทุกคันคือของบริษัทขายตรงครับ  ที่จะคอยจ้างคนที่พูดจาน่าเชื่อถือ บุคคลิกภาพดูดีมีฐานะ มาเป็นเจ้าของรถ(ปลอมๆ)  เพื่อให้สมาชิกใหม่ๆได้มีแรงบรรดาลใจในการขายของและหารายได้เข้าบริษัท  ที่เป็นป้ายแดงตลอดกาลน่าจะเพราะไม่สามารถจดทะเบียนให้เป็นชื่อของหน้าม้าของบริษัทมากกว่าครับ  ;)
Test ..

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 06, 2013, 00:39:14 »
ผมว่ามันเป็นเรื่องปกติ กับสังคมที่คนมักจะดูเฟอร์นิเจอร์เป็นหลัก

เพราะเป็นสิ่งแรกที่คนเราเห็นเป็นสิ่งแรกๆ ที่เจอ

ผมว่าระบบธุรกิจเครือข่าย หรือขายตรง ไม่ได้แย่นะ

แต่ด้วยคนบางคน หรือหลายๆ คนที่ทำธุรกิจนี้ที่ทำให้มันดูแย่ซะเอง

ผมเคยสัมผัสกับธุรกิจทำนองนี้อยู่พักใหญ่ เนื่องจากโดนหลอกไป

ก็คิดซะว่าไปศึกษาดู สุดท้ายก็ไม่ต่างอะไรจากสังคมภายนอกทั่วไป

แถมจะรุนแรงกว่าซะอีก เลยขอเฟดตัวออกมาแบบเนียนๆ