ผู้เขียน หัวข้อ: รถมาสด้า 2 sky นี่่ ทุกวันนี้เห็นข่าว accidentถี่และบ่ิอยกว่าเจ้าตลาดอีกนะคับ  (อ่าน 8463 ครั้ง)

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• Hero Member
  • My Beloved Pal !
คือผมสังเกตจากข่าวมานานแล้ว มักจะเห็นข่าวมาสด้าสองสกายแอ๊คถีฟ เป็นข่าวอุบัติเหตุรถชนบ่อยมาก มีทั้งไปชนคันอื่น และชนต้นไม้เองบ้าง
ยกตัวอย่างเช่น - มาสด้าสองชนฟอรจูนเน่อ เมื่อปลายปีที่แล้ว (ขออนุญาต จขกท.นะคับ) http://community.headlightmag.com/index.php?topic=54607.0
-หมอหนุ่มขับมาสด้าสองชนต้นไม้ที่ลำปาง
http://news.sanook.com/2152118/
และล่าสุด เมื่อคืนนี้ ที่เชียงราย มาสด้าสองป้ายแดงพุ่งชน นศ.ดับคาสี่แยกไฟแดง
https://hilight.kapook.com/view/153404
ฯลฯ

คือแต่ก่อนเรามักจะเห็นข่าววีออสหรือซิตี้บ่อยจนชิน เป็นเรื่องปรกติไปแล้ว และถ้าเทียบกับตัวเก่า จะไม่เห็นเป็นข่าวบ่อยเท่ารุ่นใหม่นะคับ แต่ปัจจุบันผมว่าข่าวมาสด้าสองดูจะมีบ่อยกว่ายี่ห้อเจ้าตลาดอีกนะคับ ส่วนหนี่งก้อาจเป็นเพราะรถรุ่นนี้มีคนใช้เยอะ ความน่าจะเป็นเลยสูง แต่ผมก้สงสัยว่า เครื่องตัวใหม่นี่เวลาขับแล้วมันแรงยังไงคับ คนขับถึงได้ขับเร็วขนาดนั้นเพราะแรงม้าของรุ่นเบนซินก้แค่ 93 รุ่นดีเซลก้ที่ 105 หรืออาจเป็นเพราะช่วงล่างด้วยหรือเปล่าคับจึงทำให้คนขับซิ่งจนลืมตัว :-\
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 13, 2017, 21:45:29 โดย phraeboy_mz2 »

ออฟไลน์ I-PULSE

• Sr. Member
คนที่ซื้อส่วนมากเป็นคนรุ่นใหม่ อายุยังน้อยและชอบรถที่การขับขี่เป็นหลัก ใจร้อนชอบขับรถเร็วอายุยังน้อย ก็มีโอกาสเกิดอุบัติเหตุสูงครับ

ออฟไลน์ Cheap and cheerful

ไม่เเปลกใจเลย ขับ ตจว. เจอ CX3 Mazda 2 สองรุ่นนี่เเหละขับเร็วท้านรกมาก M2 เจอจี้ตูด (ที่ความเร็ว 130-140 ตามคันหน้าปกติ) บ้าพลังมาก วันไหนถนนโล่งอยากเล่นด้วยก็ได้เเต่ยิ้มเเล้วเหยียบเต็มตีน ไม่รู้จัก"เเม่"เเห่ง B seg เเห่งยุค 2000s ซะเเล้ว ถึงจะเเก่เเต่กัดไม่ปล่อยละกัน

ออฟไลน์ meeuwarn

คานหลังไม่รู้ดดนตัดออกลดต้นทุนเหมือนรุ่นที่แล้ว หรือเปล่า ชนทีคงหนัก >:(

การจัดการอะไหร่ตัวถัของคายนี้ ผมกล้าบอกเลยว่าห่วย รอนานแน่นอน >:(

อย่าว่า คนขับส่วนมาก วัยรุ่น พ่อแม่ซื้อรถให้ ไม่ได้หาเงินมาเองเลยไม่ค่อยเห็นค่า >:(

ออฟไลน์ CarameLon

ขับรถเป็นเด็กๆ รถเยอะๆเอะอะมุดซ้ายปาดขวาแทรกตัวจนคันหลังเบรกตัวโก่ง
วุฒิภาวะ ความอดทน สติสตัง ไม่ได้โตตามตัว
ขับสนุก มันไม่ได้หมายความให้มุดแทรกปาดคนอื่นในระยะกระชั้นชิด
สงสัยเสพสื่อโฆษณามากเกินไป
จริงๆเห็นทุกยี่ห้อตั้งแต่ถูกยันแพงมาก
แต่ช่วงนี้คนออกมาสด้าใหม่มาเยอะ  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ CJ.

อย่าว่างั้นงี้นะครับ CX3 กับ 2 เนี่ย จะเกิดอุบัติเหตุกันเยอะผมว่าก็สมเหตุสมผล เพราะเจอแต่ละคันขับกันแบบใจถึงมาก

ที่เจอๆมา แต่ละคันมั่นรถเหลือเกิน ไม่รู้มีความคิดแบบไหนเอา 2 ไล่กวด Jaguar MB ยิ่งเราไม่เล่นด้วยยิ่งทำให้เค้าคิดว่ารถเค้าเทพมากมั้ง
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2015 Honda City SV
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Porsche 911 Carrera S
2024 Honda CR-V e:HEV RS

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

เคยลองขับ M 2 รุ่นแรก ของรุ่นของ ทาง ตจว. ทางเหนือ เชียงราย ไป กลับ ลำปาง ขับมันส์มาก ๆ

แต่ตอนนี้เห็น M2 รุ่นใหม่ ขับซิ่งกันมาก ๆ มุดกันบ่อย ๆ สมัยก่อนเห็นแต่ JAZZ เดี๋ยวนี้ กลายเป็น M2

ออฟไลน์ oatekung

อย่าว่างั้นงี้นะครับ CX3 กับ 2 เนี่ย จะเกิดอุบัติเหตุกันเยอะผมว่าก็สมเหตุสมผล เพราะเจอแต่ละคันขับกันแบบใจถึงมาก

ที่เจอๆมา แต่ละคันมั่นรถเหลือเกิน ไม่รู้มีความคิดแบบไหนเอา 2 ไล่กวด Jaguar MB ยิ่งเราไม่เล่นด้วยยิ่งทำให้เค้าคิดว่ารถเค้าเทพมากมั้ง
ไม่รู้จัก v8  ผมก็เคยเอา แอคคอร์ดไปเล่นด้วยตอนเป็นเด็กหัวเกรียน โดนฉีกเป็นกระดาษ ถถถ >:<~

ออฟไลน์ Symphonic

จะว่าไปรถเขาก็เทพจริงๆ นะ 
แต่ที่ไม่เทพด้วยก็คือคนขับนี่แหละ

ไม่โทษรถ แต่โทษคนขับดีกว่า

ออฟไลน์ Anvers30

ผมขับ MZ3 แต่เจอ MZ2 ท้ารบ ดันท้ายตลอด ยี่ห้อเดียวกันมันก็ไม่เว้น มุดมันส์ ปาดสามสี่เลน ประดุจช่วงล่างระดับ GT-R เจ้า CX3 ก็ทำนองเดียวกัน แต่น้อยกว่าตามจำนวนประชากร

ออฟไลน์ muza

จำนวนรถที่เยอะ และ
ลูกค้าเป็นวัยรุ่น หรือ เพิ่งเริ่ม ทำงานใหม่ๆเยอะด้วยแหละครับ
ซึ่งรถก็ขับ ดีด้วย
ทำให้ น้องๆ กลุ่มนี้ บางครั้งขับรถแบบสุ่มเสี่ยงไปหน่อย

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
เป็นเรื่องปกติครับ จะเหมารวมไม่ได้หรอก รถขายดี คนใ้ช้เยอะ มันก็มีเปอร์เซนเด็กแว๊นเยอะตาม
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
แปลกแฮะไม่ค่อยเจอ2ซ่าๆเลย

ออฟไลน์ MUK

คนขับมาสด้า 2 อาจจะมั่นใจในรถเกินไปครับ ว่างช่วงล่างดี เลยไม่ระวังมากนัก

ออฟไลน์ Noncyclopedia

ก็มันดีจริงนี่ครับ เลยทำไห้ขับเร็วขึ้น โดยยังรุ้สึกเอาอยุ่

ตราบใดทียังไม่ถึง120 ผมว่ามาสด้า2,cx3 อยุ่ในอำนาจเรา
แต่มากกว่านั้น ก้อตัวใครตัวมัน

ออฟไลน์ akewizard

เท่าที่ผมเห็นด้วยตานะครับ แทบไม่เคยเห็นรถที่เครื่องดีช่วงล่างดีอย่าง CX-3 หรือ CX-5 ขับมุดซ้ายมุดขวาตามทางด่วนหรือขับซิ่งบ้าพลัง
ที่เจอบ่อยจริงๆทั้งเวลาขับรถเองหรือดูตามคลิป มันจะเป็นรถกลุ่ม B-Secment ไม่ก็กระบะเครื่องใหญ่ที่จะชอบขับไล่ดันท้ายคนอื่นหรือชอบขับเร่งขับมุดกัน (Mazda 2 ก็รวมอยู่ในกลุ่มนี้ด้วย)

หลังๆ Mazda 2 ขายได้เยอะขึ้น     part ก็มีให้เอาไปแต่งเยอะขึ้นก็เลยมีขาซิ่งเอาไปขับกันเยอะขึ้นครับ

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
ตั้งแต่ 2 ใหม่ออกมาผมยังไม่เคยเจอคันไหนชับห้าวๆเลย ส่วนใหญ่มารยาทดีด้วยซ้ำ เจอแต่ตี้,แจ๊ส นี่แหละขับเปรี้ยวกันจริง สงสัยเครื่องวีเทคมันแรง  ::)
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
ก็คนนั้นไงครับที่ขับ 180 บอกขับไม่เร็ว

อิอิแซวเล่น  :P

ออฟไลน์ axister

ไม่ค่อยเจอ 2 ห้าวๆเหมือนกันนะ เจอแต่ brio, jazz หลักๆ กลับกันผมเจอแต่ 2 หัดขับรถกัน

แต่อย่างว่าอะครับ first jobber กับ วัยเรียนที่พ่อแม่ซื้อให้ ส่วนมากก็ไม่มีประสบการณ์เลยเน้นซ่าไว้ก่อน คันต่อๆไปก็คงจะเบาลงมาเอง

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
ขอบคุณทุกความเห็นครับ :)

ออฟไลน์ cadherin

เคยลองขับ M 2 รุ่นแรก ของรุ่นของ ทาง ตจว. ทางเหนือ เชียงราย ไป กลับ ลำปาง ขับมันส์มาก ๆ

แต่ตอนนี้เห็น M2 รุ่นใหม่ ขับซิ่งกันมาก ๆ มุดกันบ่อย ๆ สมัยก่อนเห็นแต่ JAZZ เดี๋ยวนี้ กลายเป็น M2

เคยเห็น MZ2 5 ประตูขับเข้าโค้งมันมาก แถวลำปาง น่าจะ 110-120 ก.ม./ชม. นะ

ผมโดน vios, mz2, swift จี้ตูดบ่อยมากกว่า civic, altis อีก

ออฟไลน์ anakkal

• Full Member
ผมคนนึงครับที่ใช้เจ้า 2 ปี 2016 แต่ขอออกตัวก่อนเลยนะครับ ถึงผมจะขับเจ้า 2 แต่ก็ไม่เคยไปขับแข่งกับใครนะครับ ถ้าขับเร็วก็ก็เร็วแบบปกติไม่ได้มุดไปมุดมา ถ้าถามเรื่องรถว่าดีไหม ตอบเลยครับว่าดี เป็นรถที่ขับสนุกมากคันนึงเลย คิดว่าเป็นที่คนขับมากกว่านะครับ รถจะดีแค่ไหนถ้าขับโดยประมาทก็เกิดอบัติเหตุได้หมดแหล่ะครับ

ออฟไลน์ TheZero

Re: รถมาสด้า 2 sky นี่่ ทุกวันนี้เห็นข่าว
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2017, 16:28:21 »
คนขับ ประมาณ นักศึกษา เด็กจบใหม่ เป็นวัยรุ่นคึกคะนอง
ส่วนใหญ่จะเจอพวก Mazda 2 แต่ CX-3,Mazda 3, CX-5 นี่ไม่เคยเจอแบบ มาปาด จี้ตูดสักที