ผู้เขียน หัวข้อ: การขับขี่CRV g5 กับ Altis1.8  (อ่าน 7348 ครั้ง)

ออฟไลน์ Gunners-headlight

• Sr. Member
การขับขี่CRV g5 กับ Altis1.8
« เมื่อ: สิงหาคม 27, 2018, 06:45:13 »
พอดีว่ามีเรื่องสงสัยจะสอบถามเกี่ยวกับการขับขี่
รถสองรุ่นนี้คนละกลุ่มกันเลย
แต่ที่บ้านมี อัลติสตัวปัจจุบัน
มีแผนกำลังจะซื้อ SUV สักคันนึง
ซึ่งอยากได้รถที่นุ่มนวลกำลังดีและเป็นรถตลาด
CRV ตัวปัจจุบันนี้การขับขี่การเกาะถนนความนุ่มนวลดีกว่าหรือด้อยกว่ารถเก๋งมากไหมครับ จะหารถทดสอบก็ไม่ค่อยจะมีเลย ขอแชร์ประสบการณ์จากที่พี่ในกลุ่มหน่อยครับ

ออฟไลน์ CNX

• Hero Member
Re: การขับขี่CRV g5 กับ Altis1.8
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2018, 07:42:49 »
ที่โชว์รูมHONDA ไม่ให้ทดลองขับหรือครับ?

ผมยังไม่เคยไปขอลองขับHONDA (ใช้CRV G3 4wdเบนซิน)

รถดี นั่งสบาย ค่าซ่อมบำรุงไม่แพง (อาจจะแพงกว่าToyotaนิดหน่อยครับ)
ในสภาพการณ์ ถนนไม่ดี หลุมบ่อ โคลน ลูกรัง
CRV ยางหนา และขับ4 ผ่านไปได้ดีกว่าเก๋ง
ผมใช้บนดอยเชียงใหม่ ลุยเบาๆได้สบายครับ

ตัวดีเซล ในคลัปCRV ขับได้กันที่15-20กม.++/ลิตรประหยัดจริง และราคาแพงจริงครับ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ vitavas

• Full Member
Re: การขับขี่CRV g5 กับ Altis1.8
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2018, 08:48:22 »
Suv  ที่ผมเคยลอง แล้วให้ความรู้สึกคล้ายรถเก๋งที่สุด คือ subaru xv รองลงไปคือ forester และ mazda cx5 ตามลำดับ แต่ไปจบที่ crv และก็พอใจกับมัน

Crv จะโคลงกว่ารถเก๋ง แต่ก็ปรับตัวได้ ไม่มีปัญหาครับ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2018, 09:02:54 »
อยู่ที่ความคาดหวังของตัวเราครับ ถ้าจะเอาใกล้เคียงจริงๆสำหรับSUVก็Subaruจะใกล้กันเพราะเครื่องBoxerทำให้ศูนย์ถ่วงต่ำลงมาขณะที่ตัวรถสูงขึ้น เหมือนๆกับรถไฟฟ้าEVอย่างTeslaหรือJaguarที่น้ำหนักอยู่ที่พื้นรถทำให้ศูนย์ถ่วงต่ำมากๆ แนะนำว่าให้ไปลองขับดูดีกว่าครับ ตัวอย่างคุณพ่อผม ตัวผม แฟนผม ขับยังไงก็ไม่ชอบSUVเพราะยังรู้สึกว่าโคลงกว่ารถเก๋ง ขณะที่น้องสาวบางคนและน้องเขยบางคนก็รับได้กับSUVครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2018, 09:26:16 »
ควรไปลองขับนะครับ

ส่วนตัวเคยขับ CRV G5 มาหลายรอบมากๆ (รถเพื่อน) ก็สบายดีนะครับ ความคล่องตัวอาจจะเทียบไม่ได้กับ Altis

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2018, 09:38:05 »
CRV ตัวใหม่มันออกแนวรถใหญ่ อุ้ยอ้าย เวลาวิ่งแล้วหักหลบไปมาจะมีอาการโคลงเคลง แต่ก็ถือว่าดีกว่ารุ่นก่อนแล้วครับ

ส่วนเรื่องความนุ่มนวลบางทีอาจจะนุ่มนวลกว่ารถเก๋งหลายๆรุ่นด้วย  เพราะมันใช้แก้มยางหนา+น้ำหนักรถที่มากและทำช่วงล่างมาแนวนุ่ม
วิ่งตามถนนทั่วไปหรือแม้ถนนปูนที่ไม่ได้เรียบมากนี่ นั่งสบายๆเลยครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2018, 10:19:38 »
เอ CRV G5 ผมเห็นมีทุกโชว์รูมนะครับ คุณไปดูโชว์รูมไหนมานี่ ?

ขับในเมือง CRV คันมันโต มันจะอุ้ยอ้ายหน่อย เวลาจอด เวลามุด

เดินทางไกล CRV สบายกว่ามากมาย ช่วงล่างนุ่ม ซับแรงได้ดีกว่า เบาะสบายรับหลังกว่า เอาว่า เดินทางไกลๆหลายร้อยกม. ลงมาทำงานต่อได้เลย เพลียน้อยมากครับ

เรื่องเข้าโค้ง รถมันเอียงกว่าเก๋ง เพราะมันสูง แต่มันเกาะนะ ปรับตัวกับอาการของมันสักนิด รับรองว่า เข้าโค้งได้ไม่อายใครครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2018, 11:10:56 »
ไปลองขับดูครับ ลองมันทั้ง 2.4 เบนซิน และ 1.6 ดีเซล ด้วย

ถ้าศูนย์บริการ ที่ไม่ดูไม่มีให้ลง เปลี่ยนศูนย์เลย ยกเว้น ตจว. บางทีอาจจะมีศูนย์บริการน้อย ทำให้ จขกท. เลือกไม่ได้

เรื่องการขับขี่ ผมว่าสู้ altis ได้สบาย ขับง่ายกว่าเก๋ง ทัศวิสัยดีกว่า ตัวรถไม่ได้ใหญ่ขนาด fortuner/pejero/everest มันแทบจะเท่ากับ altis เลย แต่อาจจะเป็น altis เวอร์ชั่น ยกสูง แค่นั้นเอง

เรื่องช่วงล่าง ลองดูก่อน ถ้าไม่ชอบทำเพิ่มได้ครับ(เรื่องนี้ผมเอาไว้เป็นเหตุผลหลังสุด เพราะแต่งเพิ่มตามใจได้) ภายในรถกว้างพอสมควร แถว 2 นั่งสบาย แถมมีเบาะแถว 3 ให้ด้วย

ถ้าให้แนะนำ แนะนำ 1.6 ดีเซล ขับสี่ ตัว top เลย

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2018, 11:34:19 »
Gen5 ไม่เคยลอง เคยแต่ Gen 4 ผมว่าช่วงล่างมันก็นิ่มอยู่นะครับ อาจจะมีโคลงนิดหน่อยหน่อยตอนใช้ความเร็วสูงเกิน 120
รถกลุ่มนี้ ถ้าคนไม่เคยขับ จะมุดคงไม่เหมือนเก๋ง เจอโค้งจะต้องชะลอมากกว่าเก๋งหน่อย แต่พอขับชินแล้ว มุด+ เข้าโค้งได้ไม่แพ้รถเก๋งเลยครับ
ที่แน่ๆ คือ ความอเนกประสงค์ เยอะกว่าเก๋ง ขนของได้สะใจ

ออฟไลน์ Odrecranon

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2018, 12:59:31 »
ผมกำลังหา Compact SUVs เหมือนกันครับ แต่ไม่รีบซื้อ
ลอง CR-V, CX-5, X-trail และ Forester มาหมดแล้ว

ถ้าเอาใกล้ C-segment สุด ผมว่า Forester นะครับ ซับแรงสะเทือนดี เก็บเสียงดี การทรงตัวดี แต่เครื่องอีดไปหน่อย

ส่วน CR-V ก็ OK เลยครับ ภายในพื้นที่เยอะมาก ในเมืองซับแรงสะเทือนดี การทรงตัวผมว่าไม่แย่ 
ผมลองตัว 1.6D อัตราเร่งเพียงพอนะ แต่ผมคิดว่าอยากให้มันเร็วกว่านี้อีกนิด

ไม่เคยใช้ Altis ครับ แต่ถ้า C-segment ผมใช้ Focus กับ V40
ถ้าเทียบกับ CR-V; CR-V ใหญ่กว่ามาก เบาะกว้างกว่า ความกว้างห้องโดยสาร ความจุท้ายรถ ใหญกว่าหมด

การขับขี่ CR-V ผ่อนคลายกว่าครับ ขับในเมืองช่วงล่างสบาย แต่ความคล่องตัวอาจไม่มากเท่า หาที่จอดอาจยากกว่า
ถ้าคนขับปกติผมว่า CR-V ok เลย แต่ลองเอาคนที่บ้านไปนั่งเบาะหลังด้วย แม่ผมเวียนหัวง่าย นั่งหลัง CR-V เลยไม่ผ่าน

ลอง Test drive ที่ความเร็ว 100 ผมว่ารถยังไม่เกาะถนนเท่า Focus หรือ V40
แต่ก็ไม่ได้น่ากลัวแค่รู้สึกไม่มันใจเท่า เหมือนท้ายมันจะเบา ๆ ไม่กล้าเพิ่มความเร็วในโค้งต่อ

ถ้าอยากลอง SUV ผมว่าน่าสนเลยนะครับ ไม่รู้จะมีเรื่อง 1.5T มาไหม
แต่ถ้าให้ผมเลือก คงเอา CX-5 หรือ Forester แต่ขออัตราเร่งดีกว่านี้อีกหน่อย

ออฟไลน์ Altima

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2018, 14:04:31 »
เอ CRV G5 ผมเห็นมีทุกโชว์รูมนะครับ คุณไปดูโชว์รูมไหนมานี่ ?

เซลบอกว่ารถทดสอบมีแต่ที่กรุงเทพ ผมเคยไป0ที่พัทยา ใหญ่มากๆ แต่ก็ไม่มีรถทดสอบ

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2018, 14:11:22 »
Crvนุ่มนวล แอบโยนบ้างแต่ผมไม่เรียกด้อยกว่าเก๋ง เพราะรถมันเป็นแบบนั้น เทียบaltis ที่ศูนย์ถ่วงต่ำก็ออกมาคนละแบบ

ถ้าจะหวังนุ่มนวล ก็ crvแน่ๆเพราะช่วงล่างให้ตัวได้มากกว่า ยางอ้วนกว่า รับแรงสะเทือนกระแทกดีกว่า ถ้าจะup grade ก็ต้องลงทุนไปอีกแต่ก็จะเจอข้อจำกัดด้านความสูงของตัวถัง

ถ้าหารถลองยาก
ลองหาเช่ารถดูจาก บ. เช่า
ถามหารถใหม่ๆหน่อย แต่อาจต้องเผื่อใจว่าสภาพที่ได้จะดีและสมบูรณ์แค่ไหน

จาก ปสก . Honda จะไม่ค่อยเก็บรถเทสๆไว้นานจากตอนเปิดตัว  ถ้าสนใจถึงแม้ยังไม่ซื้อใฟ้รีบไปลองตั้งแต่เปิดตัว หรือ รองานใหญ่เช่นmotorshow motorexpo น่าจะเอามาให้ลอง

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2018, 16:39:28 »
ผมขายAltis 1.8v navi ไปแล้วมาออกG5 Dieselขับ4 บอกเลยG5ดีกว่าครับ Altisมีดีแค่อัตราเร่งติดเท้าดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2018, 18:04:50 »
ผมขายAltis 1.8v navi ไปแล้วมาออกG5 Dieselขับ4 บอกเลยG5ดีกว่าครับ Altisมีดีแค่อัตราเร่งติดเท้าดีกว่าครับ

กล่องคันเร่งสักใบ อาการต้นอืด จะหายไปครับ

ออฟไลน์ siwakorn

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2018, 19:42:17 »
ทำไม จขกท ถึงเทียบคู่นี้ครับ ทำไมถึงไม่เอารถที่ราคาพอกันเช่น camry มาเทียบ หรือชอบอะไรใน altis เป็นการส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ sootman

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2018, 22:30:55 »
ผมใช้ g5 ตัว diesel อยู่ แต่ขอตอบในมุม g4 เทียบกับ altis รุ่นก่อนซึ่งที่บ้านมีทั้ง 2 คันนะครับ เรื่องพื้นที่ใช้สอย crv มีมากกว่าเห็นๆ อยู่แล้วครับ crv มันเป็นรถที่เวลาผมขับให้ความรู้สึกใกล้เคียงขับรถเก๋งมาก อันนี้ในแง่การใช้งานในเมืองเช่น การจอดรถ การเปลี่ยนเลนนะครับ (เพราะถ้ากับ ppv อีกคันที่บ้าน นั่นเทอะทะกว่าพอสมควร) แต่ความที่รถสูงกว่าเก๋ง เรื่องเข้าโค้งก็ต้องทำใจบ้างว่าอย่าเข้าแรงไป แต่ก็ได้ความใหญ่ โปร่ง นั่งสบายของห้องโดยสารแลกมา เรื่องการกินน้ำมันโดยรวมผมว่าเบนซิน crv กินกว่า altis พอควร แต่ถ้าเป็นตัว g5 diesel ก็เป็นจริงอย่างที่หลายๆ คนพูดครับคือประหยัดน้ำมันมาก

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2018, 09:05:39 »
ทำไม จขกท ถึงเทียบคู่นี้ครับ ทำไมถึงไม่เอารถที่ราคาพอกันเช่น camry มาเทียบ หรือชอบอะไรใน altis เป็นการส่วนตัวครับ

เขามี altis อยู่แล้วครับ อ่านนิดนึงครับ เลยเอาสิ่งที่มีมาเทียบ มันจะเห็นภาพกว่า ไงครับ

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2018, 11:08:34 »

กล่องคันเร่งสักใบ อาการต้นอืด จะหายไปครับ

เล็งๆไว้ว่าจะให้คุณจอร์จจัดการให้ครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2018, 12:58:51 »
หาทดลองขับในกทม.ดูครับ
แต่บางศูนย์ เซลก็ให้ลองกะติ๊ดนึง ประมาณวนขับรอบศูนย์  :P

แต่เคยลองไกลสุดที่ศูนย์ ฮอนด้าพระราม 3 เยาวราช ขึ้นทางด่วนไปยาวถึง มธ.ศูนย์ รังสิตเลยครับ  8)

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2018, 13:12:16 »
ขับดีที่สุดเท่าที่มี CRV มาแล้วครับ เทียบชั้น Xtrail ได้แล้วครับ แต่บางจุดยังไม่เท่า CX5 แต่ใกล้มากๆแล้วครับ ลองดูรีวิวพี่จิมก็ได้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2018, 13:15:17 โดย Baby Driver »
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023