ผู้เขียน หัวข้อ: สีรถมีรอยคราบน้ำมันหกใส่ ทำอย่างไรดีครับ  (อ่าน 4301 ครั้ง)

ออฟไลน์ wasanawakung

• Newbie
  • *
ขับไปเติมน้ำมัน  แล้วเด็กปั๊มคงทำน้ำมันหกใส่สีรถ  เป็นคราบด่าง ๆ  ใต้ฝาถังน้ำมัน  เพิ่งมาสังเกตเห็น  ล้างรถก็ยังไม่หายครับ  รถผมสีบรอนซ์  ทำยังไงดี?

ออฟไลน์ checkmate

• Sr. Member
Re: สีรถมีรอยคราบน้ำมันหกใส่ ทำอย่างไรดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2014, 08:18:44 »
เข้า car care ขัดด่วนครับก่อนชั้นแลคเกอร์จะหายหมด

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

• Sr. Member
Re: สีรถมีรอยคราบน้ำมันหกใส่ ทำอย่างไรดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2014, 08:27:38 »
ไม่รู้ว่าสายเกินไปรึยังเพราะถ้าทางจะทิ้งไว้นาน  อย่างน้อยก็คงเกินสามสี่ชั่วโมง

ถ้าเป็นผมจะลองเอาน้ำยาล้างรถเทลงตรงๆเล็กน้อยบนฟองน้ำที่เปียกน้ำหมาดๆ แล้วนวดถูบริเวณนั้นไปมา

ล้างออกให้สะอาด เช็ดให้แห้ง แล้วลองดูอีกครั้ง  คิดว่ายังงัยก็คงจะยังมีคราบอยู่ แต่น่าจะน้อยลง

จากตรงนี้ก็ใช้พวก  Cleaner/Polish ผมใช้ Carlack หรือ Autoglym หรือ Wolfgang หรือ อะไรก็ได้ที่หาได้ที่มีแบรนด์ดีๆหน่อย ชุบผ้าหรือฟองน้ำ ใช้มากๆหน่อย แล้วถูวนไปวนมานานๆหน่อย กดเบาๆบริเวณที่โดนน้ำมัน ทิ้งไว้ซักห้าถึงสิบนาทีให้แห้ง แล้วเช็ดออก  ถึงตรงนี้หากสีไม่ถูกทำลายแบบรุนแรงถาวร ร่องรอยก็คงหายหมดหรือเกือบหมดแล้ว อาจซ้ำอีกซักครั้งแล้วค่อยปิดผิวด้วยแว้กซ์  แต่ผมคงไม่ลงแว้กซ์ เพราะผมต้องการให้น้ำมันที่ซึมลงไปในชั้นสีระเหยออกมาให้มากที่สุด

ขอให้โชคดีครับ