ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 8 ตุลาคม 2022  (อ่าน 1768 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 8 ตุลาคม 2022

พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY

ทุกวันเสาร์ 14:00 น. - 17:30 น. ทาง Facebook Live และ YouTube Live

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://www.facebook.com/headlightmag/posts/pfbid0n5xMGvKrd8jLJKNKf19raezpjmhfEcX3bQR38JFqku2WUum1t9hR2ZwN6dh2sYsvl

ติดตามรายการถ่ายทอดสดกันได้ที่

1. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag.com)
2. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 17:30 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)  

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=d5bfc3e3309dba29a32434c91d327f6f.jpg" border="0]https://www.img.in.th/images/d5bfc3e3309dba29a32434c91d327f6f.jpg[/img]
  ** Credit Artwork : Da Tirada Yuktirat **
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 08, 2022, 13:33:01 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ Glazy

ระหว่างรันแฟรตติดรถ(Turanza T001) กับยางปกติแบบสปอร์ต(พวก potenza sport, pilot sport) อันไหนแข็งกว่าและอันไหนเสียงดังกว่ากันครับ
ปล.รูปที่โชว์ในหัวข้อสวยดีครับ
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

ออฟไลน์ locomotive

• Sr. Member
Ford มีสิทธิเอา Transit Custom มาขายย่านเราไหมครับ จะได้มาตัวเลือกเพิ่มจาก Staria Canival น่าจะเพิ่มระประเภทอื่นๆมั้ง

ออฟไลน์ Yeahyeahs

ตอนนี้แผนและแนวทางทำตลาดรถยนต์รุ่นใหม่ในอนาคตในไทยเริ่มกลับมานิ่งหรือยังครับ แล้วปีนี้พี่จิมจะกลับมาทำบทความสรุปรถใหม่มั้ยครับ

ออฟไลน์ extreamflow

• Newbie
  • *
ด้วสถานการณ์ตอนนี้ byd จะสามารถส่งมอบรถได้ตามเป้า 1000 กว่าคันแบบที่เชลล์เขาพูดกันไว้ได้จริงเหรอครับและในเมืองไทยเคยมีเหตุการณ์ที่ สื่อบางเจ้าได้รถฟรี แล้วต้องอวยแบบหูดับตับไหม บ้างไหมครับ

ออฟไลน์ Urban32

• Newbie
  • *
สวัสดีพี่ๆทุกคนครับ
กำลังหารถ B-SUV ใช้ในเมือง สนใจ Mazda CX-30 แต่อัตราการสิ้นเปลืองค่อนข้างมาก
ทาง Mzada มีแผนจะเอา Hybrid เข้ามาในไทยใช้กับรุ่นนี้ไหมครับ

หรือรถ B-SUV Hybrid ค่ายอื่นสำหรับใช้ในเมือง ทางพี่ๆแนะนำรุ่นไหนไหมครับ ตอนนี้ดู Cross เทียบกับ Kicks ครับ

ออฟไลน์ pt1

• Newbie
  • *
Nissan Kick ราคาเปลี่ยนแบต ev = 1.6 แสน เลยเหรอครับ ทำไมแพงจัง เทียบกับแบตรไฮบริดญี่ปุ่น ที่ถูกกว่ากันมากกว่าครึ่ง  อนาคตราคาน่าจะถูกลงมากเหมือน BEV ค่ายจีนหรือเปล่าครับ
รับประกันแบต 10 ปี ถ้าเสื่อมลงไปกี่% ถึงเคลมให้      ถ้าคำนวณจุดคุ้มทุน แบบใช้ยาวๆ เที่ยบกับ BYD Atto 3 (ถ้า 1.2 ล้าน) ควรไปคันไหนดี   8)

ปล. จอง kick ไปแล้ว

ออฟไลน์ มะหมู อู๊ดๆ

Nissan Kicks ถือว่ายอดขายได้ตามเป้าที่นิสสันหวังไว้ไหมครับ
เห็นพี่ๆ เคยบอกประมาณว่า ยอดขายรุ่นนี้จะเป็นตัวกำหนดทิศทางของนิสสันในอนาคต

ออฟไลน์ กระดิ่งทอง

• Newbie
  • *
รบกวนทีมงานอธิบาย ความสัมพันธ์กับการออกแบบ
ความจุ กับ จำนวนสูบ และ กำลัง ของเครื่องยนต์ให้ฟังหน่อยครับ
อย่างเครื่อง toyota รหัส 1kd-ftv
4สูบ ความจุ 3000cc 134แรงม้า 300nm

เทียบกับเครื่อง volkswagen cvu
6สูบ ความจุ 3000cc  315แรงม้า 650nm

ทั้งที่เป็นเครื่องดีเซลในรถที่ขายในปี 2017เหมือนกัน
แต่กลับให้กำลังที่ต่างกันเป็นเท่าตัว และ consumption
ไม่ต่างกันมาก เครื่องของ vw กลับประหยัดกว่าด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ Redback

Yaris HEV ที่จะเปิดตัวปีหน้า มีอัพเดทข่าวเรื่องของ Powertrain มาบ้างไหมครับว่าจะมาในเครื่องตัวไหน

และเมื่อ2สัปดาห์ก่อนที่เคยถามเรื่องยางใส่ Vios
ตอนนี้ไปเปลี่ยนมาแล้ว จบด้วย RE004 195/55/15 เปลี่ยนพร้อมล้อใหม่ จากเดิมที่ใช้ขอบ 16 205/45/16 RE003
ขายล้อยางชุดเก่าแล้วเอาเงินมาซื้อล้อใหม่ขอบ15พร้อมยาง ประหยัดเงินกว่าเปลี่ยนแค่ยางขอบ16อีกครับ ขับสบายขึ้นด้วยครับ
ขอบคุณครับ
2013 VIOS G3 1.5J 4AT
1991 Civic EF 1.5 LX 5MT

ออฟไลน์ c-exsior

• Newbie
  • *
พี่จิมครับ dmax 2023 magic eye ได้ full speed Adaptive cruise control Stop&go แต่มากับ เบรกมือบ้านๆแบบเดิม มันทำงาน ใช้งานยังไงคนับ (แตกต่างจาก mux เบรกมือไฟฟ้า auto brake hold ยังไงคับพี่) 555

ออฟไลน์ polwath

- รถที่ใช้ประตูแบบไร้ขอบ (Frameless door) ที่มักจะมีการปรับกระจกให้อัตโนมัติก่อนเปิดประตูที่เห็นได้ในรถสปอร์ตและรถยุโรปนั้น รถที่ใช้ประตูแบบนี้ในอดีต เขามีวิธีการทำอย่างไรไม่ให้เกิดปัญหานำเข้ารถ จะเป็นแบบใส่ยางหุ้มขอบประตูให้พอดีกับขอบกระจกประตูรถเลย หรือเราจะต้องปรับกระจกเองด้วยมือก่อนเปิดประตูครับ

- จริงไหมครับที่รถยนต์ไฟฟ้านั้นจะต้องทำวัสดุและอุปกรณ์ภายในรถใหม่ และปรับวัสดุในการผลิต เน้นน้ำหนักเบา เพื่อชดเชยนำ้หนักแบตเตอรี่ที่หนักและไม่ให้รถเกิดอาการอืดจากน้ำหนักรถทั้งคันที่หนักกว่ารถสันดาบทั่วไปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 08, 2022, 14:04:39 โดย polwath »

ออฟไลน์ apiwat151

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับ Sylphy Turbo ยางเดิม 205/50 R17 89V ค่าลมมาตรฐาน หน้า 33 หลัง 30
เปลี่ยนแม๊กเปลี่บนยางเป็น 215/55 R17 94 W ลดค่าลมยางล้อหน้า ลงได้ไหมครับ 33 ดูมันแข็งไปนิดครับ

ปล. Altis 2023 touring มีแววเข้าไทยไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 08, 2022, 14:22:51 โดย apiwat151 »

ออฟไลน์ CarCatCube

• **
มีความคืบหน้าของ Jeep Thailnd ไหมครับ เปิดตัวแบรนด์ต้นปี มีมาออกบูธ Motor Show เปิดราคาWrangler มา5ล้าน หลังจากนั้นก็เงียบไปเลย

อนาคต MGC Asia จะดันJeepต่อเต็มสูบเหมือนPeugeotไหมครับ เอาSuvรุ่นอื่นๆ ประกอบมาเลเอามาสู้รถญี่ปุ่น อย่างเช่น Renegade ราคาเท่า 2008 หรือตอนนี้พักJeepไว้ก่อน ขายแค่ Wrangler พอเป็นพิธี แล้วดันPeugeotให้รอดก่อนครับ

ปล.ภาพประกอบรับคำถามน่ารักมากเลยครับ ดันลอปมีมะนาวด้วย5565555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 08, 2022, 14:27:48 โดย CarCatCube »

ออฟไลน์ Skywalker_TD

• **
แนะนำยางใส่รถกระบะโหลดเตี้ยหน่อยครับ ชอบเล่นโค้งและทางตรงนิ่งๆ ขับต่างจังหวัด140-150 km ยางไซร์255/45-R20 ครับ

ออฟไลน์ wsi11

• **
Neta ที่ขายตอนนี้ สรุปเค้าเซ็น MOU กันหรือยังครับ เบื้องลึก เบื้องหลัง คือยังไงกันครับ ดูมันมั่วๆชอบกล

ออฟไลน์ Keane

• Newbie
  • *
อยากทราบว่า รถเรโนลต์ และ โฮลเด้น รวมถึงฮุนไดรุ่นเก่าๆ เข้ามาในประเทศไทยได้อย่างไร สมัยนั้นขายดีมั้ยครับ แล้วมันเลิกทำตลาดไปตั้งแต่เมื่อไหร่ครับ ตอนเด็กๆ เคยเห็นโฮลเด้นเป็นรถตำรวจและคุณครูสมัยเรียนอนุบาลเคยใช้ยี่ห้อเรโนลต์ด้วยครับ ส่วนรถฮุนไดที่ครั้งสุดท้ายเห็นเป็นรุ่นแอคเซ้นด์ 3 ประตูจากนั้นก็หายไปมาอีกทีเป็น H1 อย่างฮุนไดนี่แค่เปลี่ยนเจ้าของหรือว่ายังงัยครับ

ออฟไลน์ Pitak2525

• Newbie
  • *
Nissan Navara ใหม่จะเปิดตัวปีไหนครับ

ออฟไลน์ AlphaBarvo

• Newbie
  • *
เรื่องแร็คพวงมหลัย Civic Fe ตอนนี้ลามไป เอทีฟ แล้วหรอครับ แต่เห็นในกลุ่ม เอทีฟ บอกว่า TMT รับเรื่องแล้ว   ส่วน Honda เรื่องเป็นยังไงบ้างครับ ผมอยู่ในกลุ่มเองยังไม่เห็นถึงความคืบหน้าเท่าไหร่เลยครับ

ปล. เพิ่งรู้ว่า Civic Fe  Drive Master ก็เป็นเหมือนกัน

ออฟไลน์ เอก

• **
โตโยต้าจะมีรถ SUV ที่ขับดีเหมือน CHR เข้ามาทำตลาดในอนาคตไหมครับ ติดใจการขับขี่ของ CHR มากครับ แต่รถมันไม่ใช่รถครอบครัว ส่วน cross ก็สู้ CHR ไม่ได้เลยครับในความรู้สึกของผม

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• Hero Member
  • เส้นขอบฟ้า
อยากสอบถามครับทำไมค่าย Suzuki กับ Toyota ไม่เอารถพวก Suzuki Grand Vitara 2022 กับ Toyota Urban Cruiser 2022 มาทำตลาดในไทยบ้างครับ
โดยรวมส่วนตัวมองว่าสวยหน้าตาน่าใช้กว่าพวก Suzuki Ertiga ,XL7 หรือ Toyota Veloz ส่วนตัวชอบรถทรง SUV มากกว่า MPV อนาคตมีโอกาศที่จะมาทำตลาดบ้างไหมครับ
อีกเรื่องครับรบกวนขอ Emil พี่จิมหน่อยได้ไหมครับจะได้ติดต่อไปขอเพลง October Cruise ที่สอบถามไปสัปดาห์ที่แล้ว ขอบคุณครับ

Porsche cayenne ที่เขาว่าขับดี เป็นที่สุดของsuv อยากทราบว่ามันขับดีแค่ไหนครับ ส่วนตัวยังไม่เคยลองขับ เคยขับดีสุดแค่Glc250d ครับ

ปล.ติดตามเวปนี้ตั้งแต่สมัยเปิดใหม่ๆ ชอบอ่านรีวิวแบบยาวๆมากครับ เช่นทริป s class ที่แคนาดา อ่านแล้วรู้สึกเหมือนได้ไปด้วยดีครับ555555

ออฟไลน์ AZMVI

อยากทราบระยะเวลาการปรับอุปกรณ์ Minor Change กับเปลี่ยนโมเดลใหม่ All New ของค่ายรถแต่ละครั้งว่าทำกันทุก ๆ กี่เดือนหรือกี่ปีครับ พอจะกะเป็นช่วงเวลาได้ไหมครับ

ออฟไลน์ Dej_SAVAGE

• **
สวัสดีครับ  กรณีขับรถลุยน้ำท่วม หรือ จอดรถในที่จอด แต่น้ำมาท่วม แล้วรถพัง ประกันจ่ายไหมครับ  เห็นบางที่ว่าจ่าย บางที่ว่าไม่จ่าย สรุปแล้ว ขึ้นกับเงื่อนไขแต่ละเจ้าใช่ไหมครับ ขอบคุณครับ
ฟิ๊วๆ

ออฟไลน์ classicpong

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ อยากสอบถามว่าทำไมข่าว minorchange ของ corolla cross ถึงเงียบไปเลยครับ

ออฟไลน์ kira_kira

• Newbie
  • *
อยากรู้ว่ารถที่มีจอกลางใหญ่ๆ ตอนกลางคืนแสงมันจะแยงตาเหมือนกับเราเปิดมือถือขึ้นมารึป่าวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 08, 2022, 14:44:52 โดย kira_kira »

ออฟไลน์ gidd009

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ สัปดาห์นี้มีคำถามอีกแล้ว

น้องชายสนใจ mazda 2 ผมเตือนก็แล้ว ห้ามก็แล้ว หาเคสตัวอย่างให้ดูก็แล้ว ก็ยังยืนยันจะเอา โดยให้เหตุผลว่า “ขอให้เค้าขับรถที่เค้าอยากขับเถอะ” …อ่ะ ก็ไม่ว่ากัน เลยมีคำถามครับว่า

1. คาปา ของรุ่นนี้ คือชื้นส่วนอะไร เอาไว้ทำอะไรครับ เห็นค่าเปลี่ยนสองหมื่นกว่าบาทหรือไงนี่แหละ มีบางคนบอกว่าไม่ปลี่ยน และปิด ไม่ใช้แทน เลยงงว่ามันปิดไม่ใช้ได้ด้วยหรือ

2. เปอร์เซ็นต์ที่เจอ เยอะไม๊ครับสำหรับมาสด้าสอง

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 08, 2022, 14:49:42 โดย gidd009 »

ออฟไลน์ JerryMaguire

• Newbie
  • *
สวัสดีครับคุณจิมมี่ และผู้ดำเนินรายการทุกท่าน

ผมสอบถามเกี่ยวกับระบบกันสะเทือนหลังหน่อยครับ

ระบบกันสะเทือนหลังแบบอิสระ (C-HR) เมื่อเทียบกับทอชั่นบีม (Cross/CX-30)
เอาเฉพาะ ในส่วนของผู้โดยสารด้านหลัง ไม่ทราบว่า แบบไหนให้ความสบายสำหรับผู้โดยสารด้านหลังในการเดินทางระยะไกลมากกว่ากันครับ
และความเหนื่อยล้าสะสม(ของผู้โดยสารด้านหลัง) ทั้งสอบแบบ จะมีแตกต่างกันมั้ยครับ

ขอบคุณครับ

ขอโทษด้วยครับ ส่งไปช่วงบ่ายสองนิดๆ แล้ว แต่ส่งไม่ผ่าน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 08, 2022, 15:30:45 โดย JerryMaguire »

ออฟไลน์ jade_da

• Newbie
  • *
เห็น ลือๆ กัน ตามเน็ตว่า Nissan Serena epower จะมาเหรอ ครับ จิงปะมั้ยครับ

ออฟไลน์ porasit33

• Hero Member
ซูซูกิมีโครงการนำ all new vitara มาลงสนาม
กับ B SUV มั้ยครับ เพราะมีตัวขับ 4 ด้วย น่าสนใจมากๆ