ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถอมสอบถามผู้รู้ เเละคุณ J!mmy ระหว่างถอย BMW Series 318i & X1  (อ่าน 6847 ครั้ง)

ออฟไลน์ NarongritL

• Full Member
กำลังจะถอยรถระหว่างสองคันนี้ครับ
X1 จะเป็นตัว 1,990,000
ส่วน 318i จะมีส่วนลด start อยู่ที่ 2,050,000
ขอให้พี่ๆช่วยเปรียบเทียบสมมรถะเเละอารมณ์ในการขับขี่หน่อยครับ
พอดีจะลองไป TEST DRIVE เเล้วไม่มีรถครับ
ผู้ใช้ยังเรียนอยู่มหาลัยครับ ชอบขับทางไกล

เเละไม่ทราบว่า 318i ถ้าขอลดจริงๆจะได้ซักเท่าไหร่หรอครับ ? เห็นเขาบอกว่าเเค่ 200,000 เเละไม่มีเเถมประกันด้วย
ขอบคุณมากครับ :)

ออฟไลน์ north

• Sr. Member
X1 ถ้าจะเล่นผมว่าแนะนำเป็นตัว 2.149 ดีกว่าคับ เพิ่มเงินมาอีกไม่เท่าไหร่ แต่ได้ออฟชั่นเพิ่มขึ้นมาอีกเยอะเลยคับ

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
ข้อมูลอันนี้ไม่ทราบเหมือนกันครับ แต่ดูแค่จากโบร์ชัวร์ ผมว่า X1 ตัวล่าง มันไม่ค่อยน่าใช้เลยครับ

อันที่จริงเข้ามาสงสัยเฉยๆครับว่า

ทำไมต้อง"ถอย"  ทำไมถึงไม่ใช่คำว่า"เดินหน้า" อ่าา  หรือสมัยก่อนเวลาซื้อรถ มันเดินหน้าออกจากโชว์รูมไม่ได้  :-\ :-\ :-\ :-\

ป.ล.ไม่ได้ช่วยอะไรเลยผม แหะๆ >_<

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ถามก่อนว่า งบจำกัดไหมครับ และต้อง ยืนยันไหมว่าจะต้องเป็น BMW

ถ้าไม่  คุณจะได้ตัวเลือกที่ดีกว่า ในราคาดพอกัน อีกเยอะ หลายตัวครับ

แต่ถ้าจะเอาจริงๆ X1 คุรได้พื้นที่มากกว่า แต่ 318i ก็ รถจะตกรุ่น แต่ก็โอเค

อัตราเร่ง ผมไม่เคยลองขับ แต่มีแนวโน้มว่า จะอืดอสดไม่ทันใจคุณทั้งคู่ รับได้ไหมครับ?

ออฟไลน์ M Performance

ผมแนะนำ V60 ครับ  :)

จัดเต็มและหล่อ
My Current Collection  8)

'13 Honda CR-V 2.4 EL 4WD
'14 Mercedes-Benz E200 Coupe AMG Dynamic
'16 Mercedes-Benz GLC 250 d 4MATIC OFF-ROAD
'19 BMW 320d GT M Sport
'22 Nissan Kicks e-Power VL Autech

ออฟไลน์ beerrl

ตัว318I. Body e90 ตกรุ่นแล้ว ถ้าไม่ได้ส่วนลดหลายๆแสนก็ไม่น่าซื้อครับ
ส่วน X1 ถ้าพูดถึงความสดใหม่ และ อเนกประสงค์น่าซื้อกว่าครับ แต่ อืดกว่า 318I ประมาณ ขับ crv2.0 (เรื่องอัตราเร่งนะ) ถ้ารอรถนานได้ และ ไม่ได้ขับเร็วมาก X1.คือคำตอบครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ udis

ข้อมูลอันนี้ไม่ทราบเหมือนกันครับ แต่ดูแค่จากโบร์ชัวร์ ผมว่า X1 ตัวล่าง มันไม่ค่อยน่าใช้เลยครับ

อันที่จริงเข้ามาสงสัยเฉยๆครับว่า

ทำไมต้อง"ถอย"  ทำไมถึงไม่ใช่คำว่า"เดินหน้า" อ่าา  หรือสมัยก่อนเวลาซื้อรถ มันเดินหน้าออกจากโชว์รูมไม่ได้  :-\ :-\ :-\ :-\

ป.ล.ไม่ได้ช่วยอะไรเลยผม แหะๆ >_<

เวลารถมาส่งมั้งครับ ตอนรถลงจากรถขนส่ง รถจะถอยลงครับ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
X1 ครับ เพราะเป็น Bmw ที่สวยในสายตาผมนอกจากอีกสองคันคือ Bmw 6 series และ Z4
X1 มีความสดใหม่ และ อเนกประสงค์น่าซื้อกว่าครับ

ออฟไลน์ pongisra

ไม่แน่ใจว่าเครื่อง X1 ม้ามากกว่า 318i ป่าวเพราะ 318i E90 รุ่นแรกๆม้าน้อยมากๆ

ออฟไลน์ NarongritL

ถามก่อนว่า งบจำกัดไหมครับ และต้อง ยืนยันไหมว่าจะต้องเป็น BMW

ถ้าไม่  คุณจะได้ตัวเลือกที่ดีกว่า ในราคาดพอกัน อีกเยอะ หลายตัวครับ

แต่ถ้าจะเอาจริงๆ X1 คุรได้พื้นที่มากกว่า แต่ 318i ก็ รถจะตกรุ่น แต่ก็โอเค

อัตราเร่ง ผมไม่เคยลองขับ แต่มีแนวโน้มว่า จะอืดอสดไม่ทันใจคุณทั้งคู่ รับได้ไหมครับ?

ถ้างั้นเป็นงบสองล้าน เเล้วไม่จำเป็นจะต้องเป็น BMW นี้ จะเหลือคันไหนบ้างครับ?
ตัด skoda ออกไปอะครับ ขอบคุณมากฮะ

ออฟไลน์ chamanow88

ถ้าตามที่ จขกท.เลือกแค่ 2 รุ่น
เอา 318i ดีกว่าครับ X1 หน้าตามันแปลกๆเหมือนรถที่อยากเป็น SUV แต่ยังไปไม่ถึงฝันน่ะ
ส่วน 318i เป็นเก๋งยังไงก็ดูดีวันยังค่ำ

ออฟไลน์ pk71

• Jr. Member
  • **
ถ้าแค่ 2 ตัวนี้ เชียร์ X1 ครับ เพราะเครื่องอืดเหมือนกัน ไหนๆ ก็ไม่ทันใจทั้งคู่ เอาของที่ใหม่กว่าดีกว่า สวยกว่าดีกว่า X1 อเนกประสงค์กว่าหน่อยนึง หน้าตาผมก็ว่าดูดีเลยครับ ถ้าชอบแนวนี้นะครับ ไม่ได้ดูแก่หรือดู family man เลยครับ วัยรุ่นขับก็เข้าครับ

ทั้งนี้ถ้าชอบ X1 จริง ก็ขอให้เอาตัว 2.149 ดีกว่าอย่างที่หลายๆ ท่านแนะนำครับ เพิ่มอีกหน่อยแต่คุ้มกว่า 1.99 เยอะครับ ค่อยมีสภาพเป็นรถหรูหน่อย ไม่งั้นโล่งไปจริงๆ

ถ้าเอางบไม่เกิน 2 ล้าน และไม่จำกัดที่ BMW ผมเชียร์ Volvo S60 (B) ราคา 1.899 ครับ  ;D

ออฟไลน์ jojo79

ถ้างั้นเป็นงบสองล้าน เเล้วไม่จำเป็นจะต้องเป็น BMW นี้ จะเหลือคันไหนบ้างครับ?
ตัด skoda ออกไปอะครับ ขอบคุณมากฮะ

มาเชียร์ Citreon DS 4 ครับ 1.765 ล้าน พึ่งเข้ามาใหม่ๆ เมื่อ กุมภาปีนี้ด้วย ได้ ซ่อมบำรุงฟรี 3 ปี 1แสนโล
หรือ ถ้ารอได้ ไม่รู้ว่า MBTH จะเอา A Class ตัวใหม่มาทันปี้นี้รึเปล่า (ไม่รู้ว่าเกิน 2 ล้าน มั้ยครับ ตัวเก่ามันไม่ถึง 2 ล้าน )
อีกตัวมาสิงหาคม  Hyundai Veloster ที่น่า ไม่เกิน 1.6 ล้าน
ได้รถรุ่นใหม่ๆ วัยรุ่นๆ กว่าด้วย เหมาะกับขับในมหาลัยครับ  ;D
ส่วนตัวผมเล็งทั้ง 3 รุ่นนี้อยู่ แต่เมื่อต้นมีนาพึ่งจัดคอนโด ไป 2ล้าน
เลยต้องอยู่กะเจ้ายาริสไปอีกสัก ปี สองปี ค่อยจัดรถใหม่ครับ
 :'(

ออฟไลน์ simcity

X1 ครับ เพราะ Body สดใหม่ดูโดดเด่นกว่าเยอะ

เครื่องอืดพอกัน

X1 อืด ยังพอเข้าใจได้ เพราะเป็น SUV เล็ก เน้นความเอนกประสงค์ แต่ยังคล่องตัว ไม่เทอะทะมาก เหมือน SUV คันใหญ่ๆ

ส่วน 318i เป็นสปอร์ตซีดาน แต่เครื่องอืด Body กำลังตกรุ่น แบบนี้ ก็แทบมองไม่เห็นความน่าสนใจเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 11, 2012, 02:01:35 โดย simcity »

ออฟไลน์ chaiz

แอบเชียร์ DS4 ด้วยคน สวยดีครับ

หรือจะเอา Nissan Juke ครับ วัยรุ่นดี เป็น compact SUV แรงด้วยนะ

ส่วนถ้าเป็นใน list ที่กำลังเลือก ผมเลือก X1 2.149 ล้าน ครับ ต่างกันแสนห้า แต่ผมว่าน่าจะจบ (ติดที่รอนานหน่อยนะ)

ออฟไลน์ sexysecret

• Jr. Member
  • **
318i (MY2009) ความรู้สึกดึงจะน้อยกว่า X1 เวลา kick down ครับ
ผมรู้สึกว่า X1 ดึงกว่า 318i หน่อยนึง
ถามว่าอืดมากไหม? ถ้าเกียร์ 1-2 นี่ค่อนข้างอืดครับ แต่พอรถความเร็วซัก 70 กม.ชมขึ้นไปแล้ว ผมว่า X1 ก็ไม่ขี้เหร่นะครับ
แต่ผมว่า X1 นี่กินน้ำมันใช้ได้เลยครับ ขับไปหัวหิน เฉลี่ยตก 8 กม/ลิตร ตอนไปรถไม่ติดเลย แต่มีติดเครื่องไว้ตอนจอดซื้อของอะไรบ้าง
ซึ่งผมว่ารถใหม่ๆวิ่งตวจ.ควรได้อย่างน้อย 10 กม./ลิตร ขึ้นไปโดยเฉลี่ย ครับ
อาจเป็นเพราะรถหนักด้วยมั๊งครับ
(ขนาด subaru impreza sti ผมขับยังได้เกือบๆ 10 กม./ลิตร)

เบาะด้านหลัง X1 ไม่ได้กว้างอย่างที่คิด ลองไปดูก่อนครับว่าชอบไหม
แต่ทัศนะวิสัย X1 จะดีกว่า เพราะรถสูงกว่าหน่อย แต่ไม่ได้สูงมากแบบ X3, X5 นะครับ คือสูงกว่าเก๋งโดยทั่วไป แต่เตี้ยกว่า CRV, Fortuner
เปลี่ยนเลนที่ความเร็วสูงๆ ตั้งแต่ 120 กม./ชม. -ขึ้นไป รถมีโคลงๆบ้าง (นั่ง 5 คน) ไม่เหมือน 318i ที่ ผมรู้สึกมั่นใจกว่าครับ

สรุปเชียร์ 318i ครับ แต่รถโฉมเก่ามากแล้ว ถ้ารอได้อยากให้รอ ตัวใหม่ประกอบในปลายปีหน้าดีกว่าครับ
ไม่งั้นลองดู C class ไหมครับ แต่ต้องเพิ่มงบอีกหน่อย เบนซ์ใหม่ๆดูวัยรุ่นขึ้นครับ น่าใช้
ส่วน volvo ได้ความคุ้มค่า ตอนนี้มีประกันคล้ายๆ BSI ของ BMW ด้วย คือขับอย่างเดียว 5 ปีหรือ 100,000 กม.ครับ แต่ราคาขายต่ออาจแย่สุดในที่กล่าวมา