ผู้เขียน หัวข้อ: ลังเลมากทีเดียวครับ ระหว่าง W212 และ Lexus RX 270  (อ่าน 18328 ครั้ง)

ออฟไลน์ Psychopath

• Jr. Member
  • **
เป็นความลังเลใจระหว่าง MB W212 E200 CGI และ Lexus RX270 ครับ

ขอท้าวความก่อนว่า ปัจจุบันใช้  J31 ปี 2004 ครับ รถเพิ่งวิ่งไป 104,000 km  ยังไม่มีอะไรให้จุกจิกกวนใจ เป็นรถที่ดีมากคันหนึ่งครับ

ส่วนตัวใช้รถน้อยครับ เป็นข้าราชการระดับกลางอยู่ต่างจังหวัด (จังหวัดเล็กๆ ค่อนข้างไกล)
การเดินทางส่วนใหญ่ คือไปปฏิบัติราชการ ซึ่งไม่ค่อยได้ใช้รถตัวเองครับ
มีเพียงกลับบ้าน เดือนละ 2-3 ครั้ง ครั้งหนึ่ง 300-400 km(รวมไปกลับ)
นอกนั้นไม่ได้ใช้ ส่วนมากจะเดินเอา
ภาพลักษณ์ไม่ค่อยจำเป็นกับการงานครับ
แต่ผมกลับชื่นชอบรถที่มีภาพลักษณ์ดี เป็นการส่วนตัว

มีภรรยา(ที่แสนดี) และลูกเล็กๆ (ที่น่ารักมากๆ)หนึ่งคน ที่ต้องโดยสารไปด้วยทุกครั้ง

ไม่เคยใช้ ไม่เคยขับรถยุโรปมาก่อนครับ แต่มีจิตปฏิพัทธ์กับ w212 ตั้งแต่เปิดตัวปี 2009
ยอมรับว่า ส่วนสำคัญส่วนหนึ่งเป็นเพราะ brand image และรูปลักษณ์ภายนอก
ยิ่งพอได้ดู clip E200 CGI ของคุณจิมมี่ ก็ยิ่งชอบครับ
สมรรถนะที่กำลังดี อัตราการกินนำ้มันที่ค่อนข้างโอเค ช่วงล่างที่กำลังพอดี
ดูหลายรอบมาก คิดว่าลงตัวที่ E 200 CGI ครับ

แต่ติดอยู่เรื่องเดียวจริงๆ คือ "ผมกลัวความจุกจิกของมันครับ"
ผมใช้ J 31 มา 8 ปี ไม่เคยคิดหนักกับเรื่องนี้
บวกกับเสพข้อมูลข่าวสารใน Mercedes mania มาพักใหญ่ๆ
พี่ๆน้องๆในนั้นบางท่านเริ่มตั้งกระทู้เกี่ยวกับความจุกจิกของ w212 ทั้งรถ เกรย์ และ MBTH
ที่วิ่งได้ 30,000-40,000 km ขึ้นไป
บางอย่างเคลมได้ บางอย่างเคลมไม่ได้ แล้วแต่กรณี และการรับประกัน
ซึ่งผมจะไม่สบายใจเลย ถ้าทราบว่า w212(E200/250 CGI) มีโอกาสเกิดปัญหาแบบนี้แทบทุกคัน

แต่ก่อนหน้านี้ไม่กี่วัน ผมได้สัมผัส Lexus RX270 จากตัวที่นำมาโชว์ในห้างสรรพสินค้่า จังหวัดใหญ่ที่อยู่ใกล้กัน
แม้มันจะเป็น SUV เป็นรถคนละ segment  แต่กลับพบว่าพบว่ามันตอบโจทย์หลายๆข้อของผมได้
ทั้งเรื่องครอบครัว ความไม่จุกจิก<-- สำคัญมาก     ความสะดวกสบายในการขับไกล แม้จะใช้ขับเดือนละไม่กี่ครั้ง
maintenance บางอย่าง เอาเข้าศูนย์โตโยต้าได้ ภาพลักษณ์ดีทีเดียว
ยิ่งได้เห็นตัว MC ในเว็บ ก็รู้สึกว่ามันสวยมากครับ

แต่มันไม่ตอบโจทย์ผมเพียงตรงที่ มันไม่เคยเข้ามาอยู่ในความคิดผมมาก่อน และมันไม่ใช่ W212 ที่ผมชอบพอกันมานาน
ไม่ใช่ตราดวงดาว ที่เคยคิดฝัน อยากขับ อยากเป็นเจ้าของตั้งแต่เด็ก

แต่ทำไม ภาพของเจ้า RX270 มันflashback เข้ามาในหัวผม วันละหลายๆรอบ ซึ่งผมเองก็ไม่เข้าใจ
(ในมุมมองเชิงจิตวิทยา คงใช้อธิบายการมีกิ๊กได้)

ในราคาตัว ที่ไม่ห่างกันมากนัก กรณีนี้ หมายถึงรถศูนย์ทั้งคู่นะครับ
ผมอยู่จังหวัดค่อนข้างไกล เกรย์อาจไม่สะดวกเท่าไหร่ครับ

ช่วยให้ความเห็นด้วยนะครับ ระหว่างเจ้า 2 ตัวนี้

ขอบพระคุณครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: ลังเลมากทีเดียวครับ ระหว่าง W212 และ Lexus RX 270
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 10, 2012, 01:37:25 »
RX ซดน้ำมันกว่านะครับ ถ้าไม่เครียดก็เลือกได้

ออฟไลน์ paulmoderndog

Re: ลังเลมากทีเดียวครับ ระหว่าง W212 และ Lexus RX 270
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 10, 2012, 01:42:49 »
คงเหมือนกับการเลือกคู่มั่งครับ แต่งกับคนที่หน้าตาธรรมดา แต่ไม่เรื่องมาก กับคนสวยแต่เรื่องมาก แต่8ปีจะคบเล่นเล่นเหมือนครั้งหนึ่งในชีวิตได้คบกับคนที่เราชอบ อาจจะok เพราะรถยังคงสภาพใหม่อยู่ แต่ผมว่า ควรขับทุกวัน ไปหน้าปากซอยก็ยังดี และไม่ควรออกที่ greyครับ ถ้าราคาขายต่อ e200 ก็อาจจะดีกว่าครับ ส่วนlexus ถ้าเข้าศูนย์โตโยต้าได้ grey ก็อาจจะok ถ้ากําลังทรัพย์ไม่ได้อยากจ่าย ราคา ศูนย์

ออฟไลน์ M Performance

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 10, 2012, 05:30:51 »
Lexus ดีกว่าครับ ผมแนะนำว่าถ้าอยู่ต่างจังหวัดการ Maintainance จะสะดวกกว่ามากเพราะเข้าศูนย์ toyota ได้

ส่วนเรื่องแบรนด์  ภาพลักษณ์จัดว่าเป็นแบรนด์หรูเหมือนกันครับ

ถึงแม้ว่าเบนซ์จะข่มกว่าหน่อยและเป็นที่รู้จักมากกว่าที่ต่างจังหวัด

แต่ผมว่าด้วยความสวยและแกรนด์ของตัว RX มันอยู่แล้ว จะทำให้รถดูมีราคามากขึ้นครับ

เล่นญี่ปุ่นเจ็บตัวน้อยกว่ายุโรปแน่นอนครับ ทั้งค่าดูแลและราคาขายต่อ

ถ้าคุณให้น้ำหนักในส่วนนี้มาก ไป Lexus ครับ ผมเชื่อว่าคุณจะรักมันมากกว่า
My Current Collection  8)

'13 Honda CR-V 2.4 EL 4WD
'14 Mercedes-Benz E200 Coupe AMG Dynamic
'16 Mercedes-Benz GLC 250 d 4MATIC OFF-ROAD
'19 BMW 320d GT M Sport
'22 Nissan Kicks e-Power VL Autech

HIGHSEA

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 10, 2012, 05:46:34 »
ถ้าถามถึงเรื่องแบรน rxก็ไม่ธรรมดานะครับ. ถ้าต่างจังหวัดอาจจะมีคนรู้จักน้อย แต่ถ้าคิดถึงเรื่องการใช้งาน
ผมว่าrxดีกว่าครับโดยเฉพาะเรื่องเด็ก เขาต้องการพื้นที่มากครับอีกอย่างถ้าต่างจังหวัดถนนไม่ทราบว่าเป็นอย่างไรบ้าง
แต่ถ้าถามเรื่องความสนุกในการขับคงสู้w212ไม่ได้ ทางที่ดีควรถามคนที่นั่งข้างๆครับว่า นั่งทั้งสองคันแล้ว
ชอบคันใหนมากกว่ากัน

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 10, 2012, 07:53:36 »
ดูผมว่า ลองลดสเปคลง หารถที่ราคาถูกลง แล้วดูแลง่ายขึ้นดีมั้ยครับ

อย่าง Captiva ก็น่าสนนะครับ ราคาถูกกว่า Rx270 พอสมควร
เครื่องดีเซล น่าจะประหยัด+เหมาะกับการเดินทาง ภาพลักษณ์ถือว่าโอเค
รถแบบ SUV น่าจะเหมาะกับครอบครัว เด็กๆน่าจะชอบ
และระบบความปลอดภัยก็โอเคด้วยครับ

ออฟไลน์ Padungpong

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 10, 2012, 08:22:13 »
ตอนนี้คุณกำลังขัดแย้งอยู่ในตัวเองนะครับ
 "ผมได้สัมผัส Lexus RX270 จากตัวที่นำมาโชว์ในห้างสรรพสินค้่า จังหวัดใหญ่ที่อยู่ใกล้กัน
แม้มันจะเป็น SUV เป็นรถคนละ segment  แต่กลับพบว่าพบว่ามันตอบโจทย์หลายๆข้อของผมได้"
    "แต่มันไม่ตอบโจทย์ผมเพียงตรงที่ มันไม่เคยเข้ามาอยู่ในความคิดผมมาก่อน และมันไม่ใช่ W212 ที่ผมชอบพอกันมานาน"

สรุปว่า ไอ้เจ้า RX เนี่ย   มันตอบโจทย์ หรือ ไม่ตอบโจทย์คุณกันแน่ครับ
แต่จากที่อ่านทั้งหมด  ผมคิดว่าใจคุณน่าจะไปทาง RX อยู่พอสมควรนะครับ   ^_^

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 10, 2012, 08:38:45 »
ลองขับรึยังครับ RXอาจหาลองยากหน่อยละเน้อ..
ผมว่ามันมีดีมีด้อยทั้งคู่ครับ ผมก็ไปลองนั่ง RX ในห้างมาเหมือนกัน
มันน่าใช้จริงๆ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ OLan-मंदिर लड़का

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 10, 2012, 10:03:15 »

แต่มันไม่ตอบโจทย์ผมเพียงตรงที่ มันไม่เคยเข้ามาอยู่ในความคิดผมมาก่อน และมันไม่ใช่ W212 ที่ผมชอบพอกันมานาน
ไม่ใช่ตราดวงดาว ที่เคยคิดฝัน อยากขับ อยากเป็นเจ้าของตั้งแต่เด็ก

ผมว่าแค่นี้มันก็น่าจะตอบโจทย์ได้แล้วน่ะครับ ว่าจะเอาคันไหนดี  :P

ส่วนตัว ผมเอาของที่ผมฝันตั้งแต่เด็กดีกว่า วันนี้เราสามารถคว้ามันได้ก็รีบซะครับ ;)

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 10, 2012, 10:16:58 »
ผมว่าน่าจะ MB W212 E200 CGI หรือ E250 นะเพราะ จขกท เดินทางครั้งหนึ่ง 300-400 km(รวมไปกลับ) ขับแล้วสบายกว่าไม่เหนื่อยครับ
คนนั่งหลังก็สบายหากมีลูกเล็กๆโอเคเลยครับ และอีกหลายๆอย่างที่ Benz ใส่มาให้และมี และ จขกท ก็ชอบอยู่แล้วด้วย
และยิ่งถ้าคุณ จขกท ได้ลองขับแล้วคุณจะรู้ว่าทำไมคนที่เคยใช้รถยุโรป เวลาเปลี่ยนรถจะไม่เปลียนไปใช้รถญี่ปุ่น
มีโอกาศททำฝันให้เป็นจริงได้ก็ทำเถอะครับ

ออฟไลน์ Johnpang

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 10, 2012, 10:35:07 »
E200 cgi ถ้าเขาคือคนที่ใช่มาตั้งนาน ก็อย่าไปนอกใจให้ นางRX มันเลยครับ

ออฟไลน์ palmgirl

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 10, 2012, 11:01:03 »
E250 full option ค่ะ เรื่องคุณภาพรถ เทคโนโลยี เครื่องยนต์ เรื่องความคุ้มค่า ราคา สมรรถนะ ช่วงล่วง ความแน่นนิ่ง วัสดุดีกว่า ให้มากกว่า แล้ว เบนซ์ยังไงราคาก็ไม่ตกแน่นอนค่ะ  

อีกอย่างมันคือ Mercedes Benz ค่ะ

แนะนำเลือกรุ่นนำเข้านะคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 10, 2012, 11:05:33 โดย palmgirl »

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 10, 2012, 12:05:04 »
ผมมีคนรู้จักใช้ rx270 อยู่ ตจว ครับ ในแง่การขับขี่ นั่งสบาย ยังไงไม่แพ้ Benz. แน่นอนครับ

บำรุงรักษาง่ายมาก เข้าศูนย์toyotaได้เลยครับ อะไหล่ ใช้ของtoyotaเป็นส่วนใหญ่ครับ

ที่ได้เปรียบคือเป็นsuv. บางที่ถนน ตจว นอกตัวเมืองเป็นลูกรัง แล้วจะรู้สึกดีที่เราใช้รถสูงครับ มันใช้งานได้มากกว่าแน่นอน

แต่เรื่องน้ำมันนี่กินเอาเรื่องครับ

ลองใช้วิธีลงคะแนนภายในบ้านดูครับ บอกข้อดีข้อเสียของทั้งสองตัวให้รู้ แล้วก็ดูว่าใครจะเลือกอะไร

ออฟไลน์ ArmMoTo

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 10, 2012, 12:55:16 »
ข้อดีข้อเสียต่างกันจริงๆ...

แต่ถ้าเป็นผม ผมเอา RX นะครับ

ใจผมชอบ SUV  ;D

ออฟไลน์ vuthtichai

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 10, 2012, 13:06:39 »
ถ้าให้คะแนน สำหรับผมนะ
ความสะดวกสบาย ผมว่าคงไม่หนีกัน
ราคาไม่หนีกัน
แต่ความชอบ ผมคงให้ w212 เต็ม 10 แต่  RX แค่ 7

รถคนละแนว แต่แพงพอๆกันอย่างนี้ เรื่องรถที่ราคาสูงค่าบำรุงก็จะสูงตามเป็นเรื่องปกติครับถ้าไม่เน้นภาพลักษณ์ในสายตาคนอื่นเท่าไหร่ แต่เน้นความอยากของเรา เป็นผมผมเลือกเบนซ์ เพราะมันคือ ตราดาวที่อยากได้มานานครับ ถ้าขับ RX คงต้องคิดอีกว่าทำไมตอนนั้นไม่เลือก MB

ออฟไลน์ poramasuan

• **
  • โตขึ้น หนูจะเป็น E-Coupe ^^
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 10, 2012, 13:09:39 »
เชียร์ RX นะครับ
เด๋วนี้ต่างจังหวัดเห็นเยอะครับ มันสวยได้ใจมากๆครับ  ;D ;D
SUV ก็น่าจะคล่องตัวกว่านะครับ

ออฟไลน์ jkhl

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 10, 2012, 13:26:09 »
ผมไม่เคยใช้เบนซ์เชียร์ w212 ครับ คิดว่าชื่อแบร์นไม่ได้มาเพราะโชคช่วย

ส่วนคนรอบข้างที่เลือก lexus ส่วนมากจะเคยผ่านเบนซ์มาแล้ว

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 10, 2012, 13:28:45 »
เลือกที่ตัวเองอยากได้จริงๆดีกว่าคับ ไม่ผิดหวังแน่นอน

ออฟไลน์ edward

• Full Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 10, 2012, 13:47:29 »
อารมณ์ หรือ เหตุผล .... เลือกเอาเอง  ;D

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 10, 2012, 16:05:37 »
E250 full option ค่ะ เรื่องคุณภาพรถ เทคโนโลยี เครื่องยนต์ เรื่องความคุ้มค่า ราคา สมรรถนะ ช่วงล่วง ความแน่นนิ่ง วัสดุดีกว่า ให้มากกว่า แล้ว เบนซ์ยังไงราคาก็ไม่ตกแน่นอนค่ะ  

อีกอย่างมันคือ Mercedes Benz ค่ะ

Argument in-fucking-valid.
สืบประวัติแล้วใช่ตัวป่วนในเว็บสังคมคุณภาพหรือเปล่าครับเนี่ย? ได้กลิ่นตุๆ

ออฟไลน์ Despinaauto

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 10, 2012, 18:07:44 »
   คุณ palmgirl  ครับ  ถ้าผมจำไม่ผิด  บางครั้งคุณใช้ครับ  บางครั้งใช้คะ  เลยสงสัยว่าเป้นชายหรือหญิงครับ

เรื่อง จขกท. ต้องอย่าให้เรื่องที่พึ่งผ่านเข้ามากระทบกับความตั้งใจหรือวัตถุประสงค์หลักของคุณนะครับ  ซึ่ง จขกท.น่าจะเชี่ยวชาญเรื่องทางจิตใจดีกว่าคนอื่นนะครับ

ใจผมเชียร์ w212 ผมคิดว่าพวก suv หรูๆ ค่าดุแลน่าจะแพงกว่า  รวมถึงค่านำ้มัน  และต้องห่วงว่ารถจะหายอีกหรือเปล่า ยิ่งถ้าใกล้ชายแดน

ส่วนที่ระยะ 40000 โล แล้วเครื่องดับ ถ้าเป็นเกือบทุกคัน หรือมีเป็นจำนวนมาก ทาง MBTH หรือ ทางเยอรมันไม่มีทางปล่อยไว้ครับ ต้องมีการแก้ไข อย่าง accord g7 ยังเรียกกลับไปเปลี่ยนอะไหล่ตั้งหลายครั้งครับ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 10, 2012, 18:12:21 »

สืบประวัติแล้วใช่ตัวป่วนในเว็บสังคมคุณภาพหรือเปล่าครับเนี่ย? ได้กลิ่นตุๆ

ผมรู้สึกเหมือนคุณ Ruksadindan จะกังวลอะไรมากไปเปล่าครับผมไม่เห็นว่าการแสดงความคิดเห็นของคุณ palmgirl จะป่วนตรงไหนในกระทู้นี้เลยนะ
กลิ่นตุที่ได้กลิ่นอะไรเหรอครับ หากการแสดงความเห็นมันไม่ได้ผิดกฏมันก็ไม่น่าจะเป็นอะไรนะครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 10, 2012, 18:21:16 »
   คุณ palmgirl  ครับ  ถ้าผมจำไม่ผิด  บางครั้งคุณใช้ครับ  บางครั้งใช้คะ  เลยสงสัยว่าเป้นชายหรือหญิงครับ

เห็นด้วยในจุดนี้มากๆ กลับเข้ามาอ่านหัวข้อนี้ทำไมกลายเป็นสาวไปได้?
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 10, 2012, 18:25:22 »
หรือว่าที่ผ่านๆมาแฟนคุณมาเล่นครับ เพราะคุณตอนนี้ไม่เหมือนตอน lexus เลย

ออฟไลน์ tatanoi

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 10, 2012, 18:52:17 »
Rx นั่งสบาย กินน้ำมัน ราคาขายต่อน่าจะตกเยอะกว่า w212
W212 ได้ภาพลักษณ์ ขับสบาย ใช้ระยะยาวไม่น่าจะมีปัญหา
ค่าผ่อนน่าจะพอกันตกเดือนละ 55000 คับ

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 10, 2012, 18:53:41 »

ผมรู้สึกเหมือนคุณ Ruksadindan จะกังวลอะไรมากไปเปล่าครับผมไม่เห็นว่าการแสดงความคิดเห็นของคุณ palmgirl จะป่วนตรงไหนในกระทู้นี้เลยนะ
กลิ่นตุที่ได้กลิ่นอะไรเหรอครับ หากการแสดงความเห็นมันไม่ได้ผิดกฏมันก็ไม่น่าจะเป็นอะไรนะครับ
ไม่ได้้กังวลครับ ว่ากันไปตามความน่าสงสัย ให้คุณลองไปสืบดูเอง

ออฟไลน์ palmgirl

• **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 10, 2012, 18:55:31 »
ค่ะ

ออฟไลน์ top

• **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 10, 2012, 19:28:35 »
เอาตามประสบการณ์จริงที่ผมใช้อยู่ทั้ง 2 ยี่ห้อนี้นะครับ  เวลาไปต่างจังหวัดทั้งลูกและภรรยาของผมต่างลงความเห็นตรงกันว่า rx นั่งนุ่ม กว้างขวาง  อุปกรณ์ ความสะดวกสบายดีกว่า Benz ครับ การขับขี่ผมเคยขับ rx ที่ความเร็ว 170 รถก็ยังนิ่งสบาย ๆ อยู่นะครับ แต่ถ้าที่ความเร็วสูง ๆ การทรงตัวของ Benz ย่อมดีกว่าแน่นอนครับ   และเวลาเดินทางไกลแล้วฝนตกหนักขับ rx แล้วสบายกว่าเยอะครับ การกินน้ำมันถ้าขับไม่เกิน 120 ก็ยังไม่กินมาก แต่ถ้าเกิน 120 ก็จะกินเพิ่มขึ้นอย่างเห็นได้ชัด ส่วนเรื่องการบำรุงรักษาก็คล้ายกับ Toyota ครับ ผมว่า จขกท ลองพาสมาชิกในครอบครัวไปลองขับและนั่งเปรียบเทียบดูทั้ง 2 คันนะครับ  ทั้ง 2 คันนี้มีข้อดี ข้อเสีย แตกต่างกันไปครับ สำหรับครอบครัวผมทุกวันนี้ใช้ rx บ่อยกว่า Benz ครับ เพราะ rx ตอบโจทย์ของครอบครัวผมได้มากกว่า Benz ครับ

ออฟไลน์ simcity

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 10, 2012, 21:35:31 »
Benz E-class แน่นอนครับ

เพราะผมไม่ค่อยชอบรูปทรง RX ตัวใหม่เท่าไหร่

ถ้าจังหวัดใกล้เคียงมีศูนย์เบนซ์ น่าจะลองดูนะครับ

อย่าพึ่งไปกลัวในสิ่งที่ยังไม่เกิดขึ้น

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 11, 2012, 00:05:21 »
แนะนำ Benz ครับ สำหรับ Lexus ในประเทศไทย ยังห่างชั้นเยอะ

ลองค้นดู RX รุ่นก่อนๆ จะทราบว่า ตอนป้ายแดงก็ฮือฮาดี แต่เป็นป้ายดำไปแล้ว 2 ปี ก็ดูเฉยๆ
แต่ Benz อีกสิบปีข้างหน้า ก็ยังดูดี

ลองถามตัวคุณเองดูซิครับว่า คุณเห็น Benz ปี 2009 กับ Lexus ปี 2009 แล้วรู้สึกอย่างไร

ยอมรับว่า ลูกเล่นในรถญี่ปุ่น มีมากกว่า รถเยอรมัน/ยุโรป แต่แมคคานิคส์ กลไกล ความเสถียรภาพ ในความเป็นยานพาหนะ ยังห่างกันมาก

คนทั่วไปที่โพสสอบถามในเว็บบอร์ด มักจะถามแต่ปัญหา แต่มักจะไม่พูดถึงข้อดี ผู้ที่เข้าไปอ่านก็เลยฝังแต่ปัญหาเข้าหัวตามไปด้วย

เรื่องจุกจิก มีทุกค่าย ยิ่งรถรุ่นนั้น ใส่อะไรเข้าไปมากมาย โอกาสที่จะเกิดปัญหาก็ยิ่งมีมากขึ้นไปตามตัว สิ่งนี้เป็นตรรก ธรรมชาติ

Benz มีประวัติศาสตร์ที่ยาวนาน และเป็นผู้นำอยู่เสมอ คงไม่ยอมปล่อยให้ยี่ห้ออื่นแซงหน้าไปได้ง่ายๆ แน่นอนครับ
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด