ผู้เขียน หัวข้อ: สตาทร์เครี่องตอนเช้าเเล้วเข้าเกียร์ถอยทันที เครี่องจะเสียหายไหมครับ?  (อ่าน 3359 ครั้ง)

ออฟไลน์ Cheap and cheerful

• Sr. Member
ผมบิดกุญเเจเเล้วถอยออกไปเลย ไม่รอวอม เเต่ก็ขับออกจากซอยเเบบย่องๆ รอบไม่เกิน 2000 เเบบนี้รถจะเป็นอะไรไหม ในระยะยาว

สาเหตูที่ทําเเบบนี้เพราะกลิ่นควันรถตอนเเคตยังไม่ทํา มันเหม็นมาก ผมดมนิดๆก็เวียนหัวเเล้ว ดมเเบบนี้ทุกวัน เเย่เเน่ๆครับ  :'( :'(

ออฟไลน์ SETTHASART

• Hero Member
  • รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
วิออสบริทนีย์ที่บ้านทำแบบนี้มาสิบกว่าปี ปกติดีครับ

TheRealMeaw

• บุคคลทั่วไป
การเอาออกไปขับช้าๆ ไม่เกิน 2000 รอบ แบบที่คุณกำลังทำอยู่ ดีกว่าจอดวอมไว้เฉยๆครับ

ออฟไลน์ ps000000

แฟนผมทำมา 8 ปี แล้ว อัลติสหน้าแบน ไม่เห็นพัง

ออฟไลน์ SLuang

อย่ากังวลครับ
มันไม่พังด้วยเหตุผลนี้ ล้านเปอร์เซ็นต์ครับ

ต่อให้เป็นรถยนต์ที่ด้อยคุณภาพก็เหอะ

ออฟไลน์ SM.

รอหน่อยแล้วค่อยเข้าเกียร์ก็ได้นี่

ออฟไลน์ earrt

• Sr. Member
ผมรอครับ

รอรอบเครื่องลงมาแตะ 1000-1100RPM ผมค่อยใส่เกียร์R หรือD

อาการที่พบได้ครั้งแรกในการออกตัวเช้าๆ (หรือจอดทิ้งไว้เกิน12ชม.) เวลาใส่เกียร์จะกระตุกแรงนิดนึงเพราะน้ำมันเกียร์ออโต้ ยังไม่ร้อน ถ้าร้อนแล้วเกียร์จะกระตุกเบามาก ต่างกันชัดเจน

ผมทำเพื่อความสบายใจของผมเองครับ แต่เปลืองน้ำมันนะ เพราะรออย่างต่ำๆก็ 2-3 นาที++

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ของผม  Jazz GK CVT หากสตารท์แล้วเข้าเกียร์ถอยทันที จะไม่ถอยทันทีครับ

ต้องรอนิดนึง เกียร์รถถึงจะเข้าให้ แต่เป็นว่าเป็นปกติของรถรุ่นนี้

ปัจจุบันก็เลยพยายามรอครับ ถ้าไม่ลืม
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ the kit

แนะนำว่า start ปุ๊ป
รอประมาณ 3-5 วิ เพื่อให้น้ำมันเกียร์ไหลวนก่อน แล้วค่อยใส่เกียร์ จะเดินหน้าหรือ ถอยหลังก็ตาม

คือ การขยับเลย เกียร์มันไม่เสียในเร็วนี้หรอก แต่ระยะยาวมันต้องมีแน่

ส่วนเครื่องไม่เป็นไรหรอก start ปุ๊ป ขยับปั๊ป ด้วยรอบเครื่องต่ำๆ ไม่มี ปห.
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
สึกหรอเร็วกว่าปกติแน่นอนครับ แต่ถ้าคุณทนดมกลิ่นมันไม่ได้ก็ต้องแลกกันหน่อยแหละครับรถเสียยังไงมันก็ซ่อมได้ง่ายกว่าคน อ้อ..เลือกใช้น้ำมันเครื่องเกรดดีๆไปเลยนะครับช่วยได้นิดหน่อยก็ยังดี
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
สำหรับประเทศไทยแล้วไม่ต้องวอร์มอัพครับ แต่ถ้าอยู่ในประเทศที่ฤดูหนาวเป็นน้ำแข็ง ควรมีการวอร์มอัพเล็กน้อยก่อนออกรถครับ ไม่ใช่รอน้ำมันเครื่องกับเกียร์ไปหล่อเลี้ยง แต่รอคูลแลนของหม้อน้ำมันอุ่นนิดๆ ไม่งั้นมันจะไหลไปลดอุ่นหภูมิเครื่องยนต์ได้ไม่ดีฮะ ( เคยกินข้าวลิงกลางหิมะมาแล้ว - -" )

ทางที่ดี สตาร์ทรถแล้วรอรอบเครื่องลดลงมาปกตินิดนึงแล้วค่อยขยับรถดีกว่าครับ ไม่งั้นเกียร์จะรับภาระแรงบิดจากเครื่องยนต์เยอะหน่อย เหมือนเหยียบคันเร่งค้างไว้นิดๆ แล้วเปลี่ยน N -> D แล้วรถจะกระชากหน่อยๆ นั่นล่ะ
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ 2k

การเอาออกไปขับช้าๆ ไม่เกิน 2000 รอบ แบบที่คุณกำลังทำอยู่ ดีกว่าจอดวอมไว้เฉยๆครับ

แบบในวีดีโอนี้ถึงไม่อยากวอร์มก็ต้องวอร์มล่ะครับ  :P หน้าหนาวหิมะโรยขนาดนั้นถ้าจอดทิ้งข้ามคืนเช้ามายังไงก็ต้องเอาที่แซะน้ำแข็งขูดออกจากกระจกหน้าไม่งั้นมองไม่เห็นแน่นอน แล้วแซะธรรมดาไม่ออกด้วยต้องติดเครื่องทิ้งไว้เปิดฮีทเตอร์ให้น้ำแข็งละลายจากข้างในก่อนไม่อย่างนั้นแซะยังไงก็ไม่ออก  ::)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ No Trespassing

ไม่เสียหายหรอกครับ

แต่ต้องระวังตอนถอย เพราะรอบเครื่องยังสูงอยู่ รถอาจถอยเร็วกว่าปกติครับ