ผู้เขียน หัวข้อ: จอดรถอยู่ดีๆ ก็มีคนมาชน ขอคำแนะนำทางเลือกครับ  (อ่าน 5511 ครั้ง)

ออฟไลน์ anglo_vj

• Jr. Member
  • **
Dmax รถ 3 ปี ทุนประกัน 390,000 ค้างไฟแนนท์ 180,000

ทางเลือกที่ 1 ซ่อมได้ไม่เกิน 70% = 273,000

ทางเลือกที่ 2 ซ่อมเกิน 70% คืนซาก

ปล.เจ้าของอยากคืนซาก (ตอนนี้ยังไม่ทราบราคาประเมินซ่อม)+เรียกค่าเสียหายอื่นๆ จากฝ่ายผิด

คำถาม : สภาพแบบนี้ ค่าซ่อมจะเกินหรือเปล่า ซ่อมแล้วกลับมาเหมือนเดิมมั้ย หรือมีวิธีแนะนำทางเลือกอื่นครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 17, 2014, 10:42:15 โดย anglo_vj »

ออฟไลน์ reyeshenry

• Hero Member
หนักมา  เลยนะครับ ซ่อมคืนยาก แน่ๆ
อยากรู้ว่า ห้องเครื่อง  ด้านหน้า เสียหายไหม

ซ่อมคืน  ผมว่าเหมือนเดิมแค่ 60-70 %

ออฟไลน์ AkE

โอยยยย ขอให้ได้คืนทุนนะคับ น่าสงสารมากกก ซ่อมไป 70% ได้ก้เก่งละคับ

ออฟไลน์ beebird

ดูจากในรูปน่าจะเจอเต็มๆที่ด้านหลัง ถ้าส่วนเครื่องและคานด้านหน้าไม่เป็นไร ส่วนตัวมองว่าน่าจะซ่อมได้นะครับ หากแต่เจ้าของอยากคืนซาก ได้แค่เอาไปโป๊ะหนี้ เหลือกลับมานิดหน่อย มาเริ่มผ่อนกันใหม่ครับ ดีว่าได้รถใหม่ และไม่บอบช้ำด้านจิตใจ ส่วนเรื่องเรียกร้องเพิ่มเติม คงต้องใช้เวลาครับ

ออฟไลน์ dazetos

• Sr. Member
ถ้าประกันซ่อมห้างฯ น่าจะเกินนะครับ
เหมือนเพลากลางจะคด เบิกหัวเก๋ง+กระบะท้าย+เพลากลาง ค่าอื่นๆรวมแล้ว น่าจะเกิน 70% นะครับ

ขอให้ได้ทุนคืนครับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
คืนทุนออกใหม่ รอดมาได้นี่ พระคุ้มครองแล้วครับ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ VITHAN

• **
โดนรถอะไรชนคับ หนักมากๆ

ออฟไลน์ Sammy_

ชนหนักมากเลยครับ ขอให้ได้ทุนคืนนะครับ ผมว่า ถ้าซ่อมห้าง ยังไงก็ได้คือแน่ๆ

โชคดีมากครับที่เจ้าของรถไม่เป็นอะไร

ออฟไลน์ Nikle_pk

อย่าซ่อมเลยครับ เปลี่ยนคันใหม่ดีกว่าครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
ขายซากซื่อคันใหม่ดีกว่า นี้ซ่อมไงก้ไม่ไหวเพราะชนหนักมากอ่ะ

ออฟไลน์ che_dtracker

• **
ถ้าซ่อมแบบเปลี่ยนให้ใหม่ทุกชิ้นก็โอเคอยู่ครับ 
แต่ถ้ามายืดเคาะให้ คืนทุนไปเลยดีกว่า

ออฟไลน์ bluefox101

สภาพที่เห็นนี่โดนชนหนักเลย โครงสร้างตัวถังน่าจะเสียหายไปเยอะ กว่าจะซ่อมกลับมา ก็น่าจะหลายเดือนอยู่ แล้วถามว่าถ้าซ่อมกลับมาแล้วจะกล้าใช้ต่อหรือเปล่าครับ?
เคลมซาก แล้วออกคันใหม่ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ YAmodels

ดูเหมือนแชสซีงอจนหัวเก๋งเบี้ยวด้วยนะ

ออฟไลน์ Mighty-X

Chassie เบี้ยวขนาดนี้
ขอคืนทุนดีกว่าครับ

จขกท.อย่าท้อ เป็นกำลังใจให้นะครับ

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
สภาพอย่างงี้ซ่อมยาวเลยครับ ทั้งแชสซี ห้องโดยสารก็เบี้ยว ท่าทางจะอยู่อู่เป็นปี

คืนซากแล้วเอาเงินไปโปะที่ค้างไฟแนนท์อยู่ แล้วเอาเงินไปดาวน์รถใหม่ดีกว่า
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

• **
คืนทุนออกใหม่ รอดมาได้นี่ พระคุ้มครองแล้วครับ

รถจอดอยู่ข้างถนนครับ ไม่มีคนในรถครับ

• **
Chassie เบี้ยวขนาดนี้
ขอคืนทุนดีกว่าครับ

จขกท.อย่าท้อ เป็นกำลังใจให้นะครับ

รถของเพื่อนพี่สาวน่ะครับ แต่ก็ขอบคุณมากน่ะครับ

ออฟไลน์ frame@kk

ซ่อมอ่ะซ่อมได้ครับ รถอาผมตกข้างทางพลิกสภาพดีกว่านี้ ซ่อมกลับมายังขับไม่เหมือนเดิมเลยครับ
มันไม่มั่นใจเหมือนเดิม เอาที่ปลอดภัย แล้วสบายใจดีกว่าครับ

ในกรณีเกิดอุบัติเหตุ
(หลังจากซ่อมมา ให้อาผมกลับไปนั่งคันนั้นแกก็กลัวไม่กล้านั่งแล้วครับ จนสุดท้ายได้ออกคันใหม่อยู่ดี)

ออฟไลน์ madboy

กลัวว่าจะลามไปถึงเครื่อง และ เกียร์อีกน่ะสิครับ  :(

ออฟไลน์ Mekkub

คืนซากเลยครับ ส่วนต่างราคารถไปฟ้องคู่กรณีได้อีกครับไม่ต้องกังวล

สมมุติราคามือสองรุ่นนี้อยู่ที่ 450,000

ประกันคืนคุณมาแค่320,000 เงิน 320,000 ประกันรับช่วงสิทธิ์ไปฟ้องกับคู่กรณี แต่คุณไม่มีสิทธิ์ฟ้องคู่กรณีในเงินจำนวนที่ประกันจ่ายให้คุณได้แล้ว แต่อีก 130,000 ที่เหลือคุณยังสามารถฟ้องคู่กรณีให้รับผิดชอบได้ รวมถึงค่าขาดประโยชน์จากการใช้รถด้วย กรณีนี้ไม่มีคนเจ็บคงเรียกอะไรไม่ได้มากครับ ค่าขาดประโยชน์จากการใช้รถก็เรียกไปซักเดือนนึง เฉลี่ยวันล่ะ 800 กำลังดีครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
คืนซากเถอะครับ สภาพยับเยินกว่ากระทู้ล่างเสียอีก

เสียใจกับเจ้าของรถด้วยนะครับ

ออฟไลน์ valent

เห็นรูปแรก  ผมก็คิดอย่างเดียวเลย คือ คืนซากเถอะ
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ No Trespassing

หัวใจสำคัญของรถกระบะคือ "โครงแชสซี" เปรียบเสมือนกระดูกสันหลังของคนเรา

ส่วนหัวเก๋ง + กระบะ มันก็แค่ผิวหนังที่ครอบเอาไว้

แต่เคสนี้ชนถึงขนาดแชสซีเบี้ยว แบบนี้ซ่อมยังไงก็ไม่เหมือนเดิมครับ ต้องคืนทุนสถานเดียวครับ

------------------------

เคยเห็นรถกระบะ // รถบรรทุก ที่เวลาวิ่งตรงๆแต่ท้ายเบี้ยวไปด้านใดด้านนึงไหมครับ (เหมือนรถกำลังดริฟท์ทางตรง) นั้นล่ะคือเค้าอาจโดนชน จนแชสซีเบี้ยวไปแล้วครับ

ออฟไลน์ tawatcpe

• Newbie
  • *
ซ่อมให้เหมือนเดิมคงไม่ยาก แต่ความรู้สึกและความมั่นใจในตัวรถ อาจไม่เหมือนเดิม คืนซากดีกว่าครับ

ออฟไลน์ zuntos

• **
คืนทุนครับ ส่วนต่างไปไล่เบี้ยกับคู่กรณีเอาครับ ถ้าตกลงกันไม่ได้ เสียเวลาไปเขียนคำร้องที่ คปภ ตรงข้ามศาลอาญา ถนนรัชดาแปปเดียวครับ ยังไงก็ต้องได้ครับไม่มากก็น้อย

ออฟไลน์ crucifixzz

ถ้ารถไม่มีประกัน จะทำยังไงครับ  คือต้องฟ้องคู่กรณีอย่างเดียวให้จ่ายเท่ากับราคารถมือ2 ในตลาดเหรอครับ