ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบความเห็นเกี่ยวกับ jazz จากคนที่ใช้ พี่jimmy แล้วก็คนอื่นๆที่ได้ลองแล้วครับ  (อ่าน 6091 ครั้ง)

ออฟไลน์ skinoren

• Newbie
  • *
ถ้าผมต้องการรถขับดีๆ ช่วงล่างโอเควิ่ง 120-140 มั่นใจ
เบรคมั่นใจ การทรงตัวมั่นใจ jazz นี่ตอบโจทย์ได้มั้ยอ่ะครับ

ถ้าผมต้องการการขับที่คล่องตัว ระหว่าง swift eco กับ jazz ควรเลือกออะไรหรอครับ
จากนิสัยการขับข้างบน

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

ออฟไลน์ Bimmer Boy

• Sr. Member
จากนิสัยการขับข้างบนผมว่าเฟียสต้าดีกว่านะ แจ๊สนะเครื่องดีแล้ว แต่อยากให้หนึบๆต้องเปลี่ยนโช๊คใหม่ หากงบเหลือก็เปลี่ยนล้อกะสปริงแต่งครับ คราวนี้คนละเรื่องเลย

ออฟไลน์ baeyongcai

L15A7 On  Jazz Ok ครับ มีเรี่ยวแรงกว่า 1,6 บางค่าย จากความรู้สึกเล้กๆของผม 120-140 ยังเอาอยู่นะ เรื่อยๆ
แต่ ระยะเบรค ยาวครับ ช่วงล่าง กระเด้ง ย้วย ไม่ค่อยมั่นใจครับ มีอาการ ปลิวลมครับ ชัดเจนมากๆ ถ้าขับเร็ว แล้วปะทะลม 
แต่ทั้งหมดนี้แก้ไขได้ โดย เปลี่ยนผ้าเบรคเกรดดีหน่อย เปลี่ยน Spring หรือ ถ้าโหดไปเลย ก็จัด TEIN ชุดใหญ่ไปเลย รับรอง อยู่
แต่ทั้งหมดนี้ก็ไม่ได้ช่วยอะไรมาก เพราะมันคือ B-Segment เป็นรถ City Car ที่พอมีเรี่ยวแรงให้ขับสนุกบ้าง อะไรบ้าง แค่นั้นเอง...

ออฟไลน์ mewzabahl

• Hero Member
120-140  แจ๊ส สบายๆครับ
เบรก ยังไม่ค่อยดีเท่าไร ใช้ระยะเยอะ    ถ้าเปลี่ยนยาง+ผ้าเบรคดีๆคงช่วยได้เยอะ
ส่วนขับเร็วขนาดนี้ จะได้รับเสียงลม ดังกังวาล  สุดๆ

ออฟไลน์ vellcap

เคยขับ Jazz 2 คันครับ พอจะช่วยตอบได้บ้าง
เบรคมั่นใจ ตัด Jazz ทิ้งไปเลยครับ  ถ้าขับคนเดียวยังพอลุ้นๆ ถ้านั่ง 4 คน เบรคไม่อยู่เลย(แต่ไม่หนักหนาจนเสียววูบแบบ Civic FD)
ช่วงล่างหน้านุ่มย้วย หลังแข็งกระด้าง แต่ขับ 150 ยังถือว่าไว้ใจได้ครับ(ทางตรงนะ)

ออฟไลน์ Action

ถ้าจะเล่น jazz เอาไปเปลี่ยนโช๊ค เบรก แล้วหาแม็กพร้อมยางดี ๆ ใส่ใหม่ ก็โอเคแล้วครับ
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ joeyote

เป็นรถที่ มีความครบเครื่องมากคันนึงคับ

ไม่ได้ดีเด่นอะไรเป็นพิเศษ แต่พอรวมๆกัน กลับเป็นรถที่น่าใช้และคุ้มเงินที่สุดสำหรับผม

เครื่องยนต์ แรงดีครับ แรงกว่าเครื่องใหญ่กว่า ของบางค่ายซะอีก ดังนั้นเรื่องเครื่องยนต์
วางใจได้ครับ ไม่ต้องทำไรเพิ่มก็เหลือๆ พาคุนขึ้นเขา ลงห้วย ได้อย่างสบายๆ
แถมกินน้ำมัน แบบสบายใจๆ ทั้งนอกเมือง ในเมือง สบายๆครับ ไม่กินจุ
วิ่ง 120 140 หรือ 160 ก็ยังสบายๆ ไปได้ยาวๆ

สิ่งที่ควร ทำเบื้องต้นหลังซื้อมาคือ

เปลี่ยนยางครับ ให้หน้ากว้างกว่าเดิมนิดนึง ซัก 195-205 จะขับมั่นใจได้อีกมากกก เบรคมั่นใจขึ้น

เปลี่ยนผ้าเบรคครับ จากของเดิมเบรคจิกแบบหัวทิ่ม ลองเบรคผ้าเบรคของญี่ปุ่น ดีๆซักเซท ราคาไม่เกิน 3500 บาท
โอ้ววววว เบรคนุ่ม ดูด ดึงความเร็วได้มากเป็นกอง บวกกับยางที่เพิ่งเปลี่ยนด้านบน มั่นใจขึ้นมากกกก

ข้อสุดท้ายนี้ แล้วแต่กำลังทรัพย์ละกันครับ คือ
เปลี่ยน โชค อัพ และ สปริง  อันนี้แล้วแต่ผู้ขับอ่ะครับ ถ้าขับแบบโหดๆ ผมว่าเปลี่ยนไปเถอะครับ TEIN เซทกลาง 35000 เซทใหญ่เกลียวปรับนุ่มอ่อนได้ 53000
จบครับ เซทนี่ ได้ฟิวรถยุโรปเล็ก เลยครับ แน่นหนึบ แข็งๆกระด้างๆบ้าง

แต่ช่วงล่างเดิมๆ ถ้าวิ่งในระดับ 120-140  สบายคับ
PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
จากนิสัยการขับข้างบนผมว่าเฟียสต้าดีกว่านะ แจ๊สนะเครื่องดีแล้ว แต่อยากให้หนึบๆต้องเปลี่ยนโช๊คใหม่ หากงบเหลือก็เปลี่ยนล้อกะสปริงแต่งครับ คราวนี้คนละเรื่องเลย
เห็นด้วยครับ

ออฟไลน์ myalexxp

เคยขับ Jazz 2 คันครับ พอจะช่วยตอบได้บ้าง
เบรคมั่นใจ ตัด Jazz ทิ้งไปเลยครับ  ถ้าขับคนเดียวยังพอลุ้นๆ ถ้านั่ง 4 คน เบรคไม่อยู่เลย(แต่ไม่หนักหนาจนเสียววูบแบบ Civic FD)
ช่วงล่างหน้านุ่มย้วย หลังแข็งกระด้าง แต่ขับ 150 ยังถือว่าไว้ใจได้ครับ(ทางตรงนะ)

ตามนี้ครับ เบรกนี่เปลี่ยนได้ก็ดีครับ ถ้าขับเร็วมาก

ถ้าขับช้าๆ ไม่ต้องเปลี่ยนก้ได้ครับ

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกความเห็นมากๆครับ ใจจิงก็ชอบเฟียสต้าอยู่เหมือนกันครับแต่กลัวเรื่อง 0 นี่ล่ะสิ555
จะนำทุกๆข้อมูลไปใช้เลย ว่าแต่เบรคนี่มีปันหาแบบฟอจูนเนอร์ไรงี้เลยป่ะครับ

ขอบคุณทุกความเห็นมากๆครับ ใจจิงก็ชอบเฟียสต้าอยู่เหมือนกันครับแต่กลัวเรื่อง 0 นี่ล่ะสิ555
จะนำทุกๆข้อมูลไปใช้เลย ว่าแต่เบรคนี่มีปันหาแบบฟอจูนเนอร์ไรงี้เลยป่ะครับ

คนละแบบครับ ฟอร์จูนเนอร์ มันเป็นอาการเบรคเฟด ซึ่งน่ากัว
แต่อันนี้ ไม่เฟคครับ แต่อาการจับของเบรค มันไม่ linear แค่นั้นเองครับ

เปลี่ยนภาพเบรค ก็หายแล้ว
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P

• Newbie
  • *

คนละแบบครับ ฟอร์จูนเนอร์ มันเป็นอาการเบรคเฟด ซึ่งน่ากัว
แต่อันนี้ ไม่เฟคครับ แต่อาการจับของเบรค มันไม่ linear แค่นั้นเองครับ

เปลี่ยนภาพเบรค ก็หายแล้ว

อ่อออคับ ขอบคุณมากนะครับบ

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
jazz พวงมาลัยมันมีระยะฟรีเยอะนะ ครับ ขับ 120-140 ต้องเกร็งมือกันเลยทีเดียว  และเสียงลมเข้าห้องโดยสารค่อนข้างเยอะ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ผมก็ใช้แจ๊ซอยู่ทั้งตัว GD และ GE

เหมือนอย่างที่หลายๆท่านว่าครับ.. เครื่องแรงดี ประหยัดใช้ได้..
แต่ช่วงล่างออกแนวกระด้าง (GE) แต่ตัว GD จะนิ่มกว่า..

และที่ความเร็ว 120-140 ช่วงล่างเดิมๆรับได้สบายๆครับ.. 

แต่ขอเห็นต่างจากความเห็นบนนิดหน่อยครับ พวงมาลัยแจ๊ซที่ผมใช้อยู่ ระยะฟรีน้อยครับ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ผมก็ใช้แจ๊ซอยู่ทั้งตัว GD และ GE

เหมือนอย่างที่หลายๆท่านว่าครับ.. เครื่องแรงดี ประหยัดใช้ได้..
แต่ช่วงล่างออกแนวกระด้าง (GE) แต่ตัว GD จะนิ่มกว่า..

และที่ความเร็ว 120-140 ช่วงล่างเดิมๆรับได้สบายๆครับ.. 

แต่ขอเห็นต่างจากความเห็นบนนิดหน่อยครับ พวงมาลัยแจ๊ซที่ผมใช้อยู่ ระยะฟรีน้อยครับ..

อืม ผมก็ว่าน้อยนะ พวงมาลัยค่อนข้างไว และแม่นยำมากก นะครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
jazz พวงมาลัยมันมีระยะฟรีเยอะนะ ครับ ขับ 120-140 ต้องเกร็งมือกันเลยทีเดียว  และเสียงลมเข้าห้องโดยสารค่อนข้างเยอะ

ผมว่า honda ทำพวงมาลัยได้ระยะฟรีน้อยมากละนะ

ที่คุณสัมผัสมา เกิดจากอาการตอบสนองที่ไว และเบา เลยต้องเกร็งมากกว่านะครับ

ระยะฟรีเยอะนี่ ส่ายยังไง รถก็นิ่ง แต่อันนี้ล้อเจออะไร ส่งตรงถึงพวงมาลัยทันที