ผู้เขียน หัวข้อ: Subaru legacy BL 2006 มือสอง น่าเล่นมั้ยครับ  (อ่าน 7769 ครั้ง)

ออฟไลน์ BrownCony

• Sr. Member
Subaru legacy BL 2006 มือสอง น่าเล่นมั้ยครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 09:45:09 »
จากกระทู้ subaru xv ทีมงานพุดถึง subaru  หน้าหล่อ
ด้วยความสนใจจึงไปค้นหาต่อ เป็นรถที่หน้าหล่อ น่าซื้อมาใช้งานจริงๆ
และช่วงนี้เป็นโอกาสดีเนื่องจากรถมือสองราคาไม่สูงมาก

ดังนั้น คำถามถามคุณแพน คุณจิมมี่ เพื่อนๆ ดังนี้ครับ

0) น่าเล่นมั้ยครับ
1) เครื่องยนต์มีแต่เทอโบใช่มั้ยครับ เพราะดูรถที่ขาย เครื่องที่เห็นเป็นคนละเครื่องกับที่คุณจิมมี่รีวิวไว้ที่เวบต้องห้าม
2) อะไหล่หาง่าย ไม่แพง เบิกศูนย์ไม่นาน เหมือนรถถญี่ปุ่นทั่วไปมั้ยครับ
3) subaru สมัยนั้นเป็นรถที่จุกจิกมั้ยครับ และมีอะไรที่ต้องระวังเมื่อเสียอะไหล่จะแพง
4) ขอความเห็นการขับขี่เปรียบเทียบกับ teana J32 ด้วยครับ
5) ปล. อยากได้เพราะ mcintosh และ 245 แรงม้า ในราคาไม่ถึงล้าน (/^^/)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 21, 2013, 10:53:31 โดย BrownCony »

ออฟไลน์ Jae_156JR

• Full Member
Re: Subaru legacy B4 2006 มือสอง น่าเล่นมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 09:58:20 »
ตอบในฐานะคนเคยใช้จริงอยู่ 2 ปีครับ

ตอบ 0 - น่าเล่นเลยครับ ผมเคยขับ BP 2.0R อยู่ 2 ปี กะวางเครื่อง GT turbo แต่แผนล้มไปก่อน เลยต้องขายไป
ตอบ 1 - เครื่องมีทั้ง 2.0 GT Turbo (มีทั้งรถแท้ และรถวาง) และ 2.0 R NA ครับ
ตอบ 2 - อะไหล่ช่วงล่างบางชิ้นใช้กับ Subaru รุ่นอื่นๆได้บ้างครับ บางอย่างสั่งเองได้ครับ สั่งจาก ญี่ปุ่น บินมาเลย (ผมสั่งเอง)
ตอบ 3 - ไม่จุกจิกเลยครับ ยิ่งถ้าเป็นรถ NA ถ้า Turbo ถ้าไปยุ่งไปทำอะไรกับมันมากก็ย่อมจุกจิกเป็นธรรมดา
ตอบ 4 - J32 ผมไม่เคยขับ แต่เทียบ Accord G8 2.4 , Mazda 3 2.0 , BP 2.0R ตอนนั้นผมขับดีกว่ากันพอสมควรครับ ยิ่งถ้าได้ใช้ความเร็วสูงออกต่างจังหวัด
วิ่งแนว Cruising ยาวๆเรื่อยๆ ดีครับ ชอบมาก
ตอบ 5 - Mcintosh ติดรถแบบ OEM มีเฉพาะ รุ่น GT เท่านั้นครับ 2.0R จะไม่มีสมัยนั้นผมได้เป็น Clarion

ปล. รถแท้ 2.0GT โฉม Minorchange มีไม่กี่คันในไทยนะครับ เท่าที่ทราบ ส่วนโฉมก่อน Minorchange พอมีบ้าง หน้าจะหล่อน้อยกว่านี้หน่อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 21, 2013, 10:03:56 โดย Jae_156JR »

ออฟไลน์ Ae3s-gte

• Full Member
Re: Subaru legacy B4 2006 มือสอง น่าเล่นมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 10:06:04 »
ตอบในฐานะคนเคยใช้จริงอยู่ 2 ปีครับ

ตอบ 0 - น่าเล่นเลยครับ ผมเคยขับ BP 2.0R อยู่ 2 ปี กะวางเครื่อง GT turbo แต่แผนล้มไปก่อน เลยต้องขายไป
ตอบ 1 - เครื่องมีทั้ง 2.0 GT Turbo (มีทั้งรถแท้ และรถวาง) และ 2.0 R NA ครับ
ตอบ 2 - อะไหล่ช่วงล่างบางชิ้นใช้กับ Subaru รุ่นอื่นๆได้บ้างครับ บางอย่างสั่งเองได้ครับ สั่งจาก ญี่ปุ่น บินมาเลย (ผมสั่งเอง)
ตอบ 3 - ไม่จุกจิกเลยครับ ยิ่งถ้าเป็นรถ NA ถ้า Turbo ถ้าไปยุ่งไปทำอะไรกับมันมากก็ย่อมจุกจิกเป็นธรรมดา
ตอบ 4 - J32 ผมไม่เคยขับ แต่เทียบ Accord G8 2.4 , Mazda 3 2.0 , BP 2.0R ตอนนั้นผมขับดีกว่ากันพอสมควรครับ ยิ่งถ้าได้ใช้ความเร็วสูงออกต่างจังหวัด
วิ่งแนว Cruising ยาวๆเรื่อยๆ ดีครับ ชอบมาก
ตอบ 5 - Mcintosh ติดรถแบบ OEM มีเฉพาะ รุ่น GT เท่านั้นครับ 2.0R จะไม่มีสมัยนั้นผมได้เป็น Clarion

ปล. รถแท้ 2.0GT โฉม Minorchange มีไม่กี่คันในไทยนะครับ เท่าที่ทราบ ส่วนโฉมก่อน Minorchange พอมีบ้าง หน้าจะหล่อน้อยกว่านี้หน่อย
หล่อจริงๆ ราคามือสองน่าคบหา อยากได้สีขาว Wagon ตัว NA หรือ Turbo ก็ได้ รถครอบครัวซิ่งได้

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
Re: Subaru legacy BL 2006 มือสอง น่าเล่นมั้ยครับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 11:26:30 »
0) น่าเล่นมั้ยครับ - เอาเป็นว่าถ้ามีเงินเหลือสองล้าน ผมเลือกที่จะมีเจ้านี่มากกว่า Camry Hybrid หรือ Accord ละกัน

1) เครื่องยนต์มีแต่เทอโบใช่มั้ยครับ เพราะดูรถที่ขาย เครื่องที่เห็นเป็นคนละเครื่องกับที่คุณจิมมี่รีวิวไว้ที่เวบต้องห้าม
มี NA และ เทอร์โบ

2) อะไหล่หาง่าย ไม่แพง เบิกศูนย์ไม่นาน เหมือนรถถญี่ปุ่นทั่วไปมั้ยครับ
ตามคุณแจ้ครับ คนใช้จริงน่าจะรู้ดีกว่าผม

3) subaru สมัยนั้นเป็นรถที่จุกจิกมั้ยครับ และมีอะไรที่ต้องระวังเมื่อเสียอะไหล่จะแพง
ถ้าเทียบกับรถที่เกาะถนนหรือขับดีเท่ากัน ถือว่าไม่จุกจิก แต่ถ้าคุณเทียบกับ Vios, City ก็ถือว่า
มีจุดที่ดูแลมากกว่าหน่อย พวกรถเทอร์โบจะมีพวกเรื่องท่อน้ำ ท่อยางที่ควรดูแลทุก 4-5 ปี
ส่วนมากของพวกนี้มักแผลงฤทธิ์หลัง 10 ปีไปแล้ว

4) ขอความเห็นการขับขี่เปรียบเทียบกับ teana J32 ด้วยครับ
คนละเรื่องครับ เหมือนเอาอดีตนางสาวไทยที่อายุ 34 เทียบกับคอมมานโดหญิงอิสราเอลอายุ 32
พวงมาลัย ช่วงล่าง ความสนุก คอมมานโดกินล้วนๆ Teana จะได้เปรียบเรื่องพื้นที่ภายใน
และความนุ่มนวลแพรไหมของตัวรถ

5) ปล. อยากได้เพราะ mcintosh และ 245 แรงม้า ในราคาไม่ถึงล้าน (/^^/)
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
Re: Subaru legacy BL 2006 มือสอง น่าเล่นมั้ยครับ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 20:48:41 »
เห็นมีคันนึงในตลาดรถลงขายไว้ BLน่าจะเป็นนตัว 2.0GT เครื่องเสียงMacintosh กับเบรค endless 6pot tune by vichai ราคาไม่แพงครับ ผมเคยเจอตัวจริงสมัยปีที่แล้วอยู่หลายรอบ หล่อมาก

ปล.ผมก็แอบอยากได้รองจาก imหน้าหมู ถ้าได้BP5 สีน้ำเงิน จับลงหัวตัด STi JDM เกียร์ MT ซี๊ดเลยยยย

ออฟไลน์ LApU

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 23:39:25 »
ตอบจากประสบการณ์นะครับ พอดีพึ่งขายตัว BL5 B4 ไป  :'(

0) น่าเล่นมั้ยครับ
- ถ้ามีเงินเหลือไว้บำรุงรักษาและไม่มีใครห้ามคุณ ก็น่าเล่นมากครับ

-มีทั้งสองอย่างครับ

-เทียบรถตลาดก็แพงครับ แต่เทียบกับสิ่งที่ได้มามันคุ้มนะ!!!!!!!!!

-มีแค่แอร์โพรว์ครับ ไม่รู้เป็นที่รถผมแค่นั้นรึเปล่าตลอด ที่ใช้มาไม่ถึงแสนโล โดนไปสามตัวคับ

-อยู่ที่จุดประสงค์การใช้งานครับ ถ้าเพื่อเป็นรถครอบครัวแบบจริงจัง มันก็ไม่เหมาะเท่าไหร่ครับ ถ้าเอาเป็นรถขับสนุกวันหยุดโดยไม่ต้องออกแรงเยอะก็จัดเลยครับ เรียกเป็นมา!!!! อัดโค้งก็หนึบ!!!!!

-ถ้าเทียบคุณภาพเสียงกับยี่ห้อแล้วอาจผิดหวังนะครับ มันดีครับแต่!!!!  ไม่ขนาดนั้น
-245 ม้าแบบต้นถึง180 สนุกครับ หลังจากนั้นไม่อืดครับแต่มันเริ่มมาช้าลงเยอะครับ ;)

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 23:48:10 »
ก็ดี แต่ราคามือ2 แพงพอตัว

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2013, 19:15:31 »
เป็นอีกคันที่ชอบอ่ะครับ อาจจะไม่ได้ดิบเท่าหมูที่ใช้อยู่ตอนนี้ แต่ออกต่างจังหวัด ไปเที่ยวเดินทางไกล ผมว่ามันก็น่าจะเวิร์คกว่าหมูอ้วนของผมแน่ๆ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011