ผู้เขียน หัวข้อ: ตอนนี้ C Segment เติม E85 ได้หลายรุ่นแระ เมื่อไหร่ที่เหลือจะเติมได้บ้าง?  (อ่าน 7435 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tuned by Pex

• Sr. Member
  • เสือดำ หมีขาว
    • Tuned by Pex
เริ่มจาก Lancer EX 1.8 เจ้าแรก

ตามมาห่างๆด้วย Civic FB 1.8 , 2.0

แล้วก็ Altis 1.8 กับ Cruze 1.8 ไล่เลี่ยกัน

เหลือ Mazda 3 , Pulsar + Sylphy , Focus

จะมาเมื่อไหร่หนอ? พี่ JIMMY + คนอื่นๆช่วยตอบที
85 Mercedes Benz 230 E W123
91 Honda Civic EG 4 Door
03 BMW 323i E46
04 Honda Jazz GD 1.5 VTEC
10 Honda Accord G8 2.4 EL Navi
13 Toyota Vios 1.5 E Auto
13 Honda Civic FB 1.8 E
14 Honda Odyssey Absolute RC1
17 BMW 420d Coupe M Sport F32

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
สำหรับผมแล้ว ไม่จำเป็นเลยครับว่าต้องเติม อี85 ได้ เพราะผมหาแหล่งจำหน่ายไม่เจอ

แต่ผมกลับชอบรถที่ฝาสูบทนทานต่อพลังงานทางเลือกมากกว่าเสียอีก
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ cloud

ครูซมีe85ด้วยเหรอเนี่ย พึ่งรู้ครับ

ออฟไลน์ fishfinger

ผมว่าไม่จำเป็น มีตังซื้อรถราคาเป็นล้าน

ส่วนต่างค่าน้ำมัน e85 กับ โซฮอล มันไม่เท่าไหร่หรอก :)

ออฟไลน์ Tyde

พูดตรงๆถ้าผมเลือกซื้อรถe85แทบไม่มีผลกับการเลือกของผมเลยครับ  เพราะวงจรชีวิตผมไม่ได้อยู่แถวๆที่มีปั้มe85ให้เติม   ;D

ออฟไลน์ Iceegg

• Newbie
  • *
แก๊สโซฮอลล์ 91 ต่างกับ E85 ราว 10บาทต่อลิตร (E85 ลิตรละ 22-24มั่งครับ ไม่ได้ตาม)
ผมว่าเอาเรื่องเหมือนกันนะครับ  เป็นทางเลือกสำหรับคนที่ไม่ยากติดแก๊ส
ปั้มเริ่มเยอะแล้วฮะ หลังจากพี่โต เติมE85ได้
บ้านผมมีมานานแล้ว (บางจาก)

ออฟไลน์ 6162002

มาสด้า3 ตัวใหม่ กับโฟกัส เป็นเครื่องฉีดตรง อาจจะไม่มีมั้งครับ เพราะประหยัดอยู่แล้ว >_<

ส่วนนิสสัน อันนี้อยากรู้ด้วยคน

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

ค่ายรถไม่ผลิตรถที่รองรับ e85 เจ้าของบริษัทน้ำมันเขาก็ไม่ผลิต e85 ออกมานะครับ
เพราะผลิตออกมาแต่ไม่รู้ไปขายใครเงินมันก็จม

ถ้าค่ายรถเริ่มผลิตรถที่รองรับ e85 ออกมามากขึ้น อีกหน่อยคงจะหาง่ายๆ เหมือน e20 แหละครับ
เพราะตอน e20 ออกมาแรกๆ ก็หาเติมยากเหมือนกัน

ออฟไลน์ hutzero

นอกจากรถรุ่นที่เติม E85 แล้ว

ยังมีอีกเรื่องคือ  ปั๊มน้ำมันที่มี E85    นั้นมีเฉพาะ ปตท./บางจาก (บางปั๊ม)   เท่านั้น 

ส่วนตัวผมมองว่ารถที่ควรเติม E85 ได้มากที่สุดคือ ECO Car ทั้งหลาย   

และปั๊มที่ควรเติม E85 ได้ควรจะมีเจ้าอื่นๆและมีทั่วประเทศด้วย

ถ้าให้เดา   ผมว่าใช้เวลานานกว่า 3G  แน่นอน

ออฟไลน์ chat120912

• Full Member
ผมว่า ถ้ารัฐสนับสนุน E85 มากๆๆๆ เน้นมากๆๆๆๆ นะครับ

ยังไงก้อต้องมีมาแน่นอน

เพราะโปรโมชั่นหลายอย่างที่รัฐให้มันจูงใจคนผลิต  ;D
" My strength is you. "

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
โดยเฉพาะนิสสันเลย ทำไมไม่ทำก็ไม่รู้

ออฟไลน์ holahola66

ถ้ามันมี Demand รองรับ เด๋ว Supply มันก้อผุดตามมาเองหละครับ ดูอย่างช่วง e20 เข้ามาแรกๆสิครับ  ;D

ผมยังอยากใช้เลย แต่ไม่มีรถที่เติมได้ e85 เนี่ย
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ 6162002

ค่ายรถไม่ผลิตรถที่รองรับ e85 เจ้าของบริษัทน้ำมันเขาก็ไม่ผลิต e85 ออกมานะครับ
เพราะผลิตออกมาแต่ไม่รู้ไปขายใครเงินมันก็จม

ถ้าค่ายรถเริ่มผลิตรถที่รองรับ e85 ออกมามากขึ้น อีกหน่อยคงจะหาง่ายๆ เหมือน e20 แหละครับ
เพราะตอน e20 ออกมาแรกๆ ก็หาเติมยากเหมือนกัน
ไม่เหมือนกันหรอกครับ

เพราะถ้ามี E85 ทั้งประเทศ มันจะกลายเป็นเอทานอลไม่พอไปแทนครับ  ปั๊ม E85 คงจะค่อยๆมีขึ้นในบางพื้นที่อยู่แล้วล่ะครับ

ออฟไลน์ mothsan

บางรุ่นไม่ทำ e85 เพราะเค้าคิดว่าไม่คุ้มกับภาษีที่ได้ลด เห็นว่าแบบใหม่ e85 กับธรรมดา ภาษีไม่ค่อยต่างแล้ว
เพราะต้นทุนของรถที่เติม E85 ได้น่าจะเพิ่มขึ้นเยอะนะครับ
ไม่เหมือนพวกชุดคิทที่บอกว่าใส่แล้วเติม อี85 ได้เลยไม่ต้องแปลงอะไร ประมาณนั้น
เนื่องจากชิ้นส่วนที่ต้องปรับเปลี่ยนเพื่อเติม. E85 มันมีเยอะนะครับ ไม่ใช้แค่ติดอีซียูเสริมแล้วจะเติมได้นะครับ

ออฟไลน์ superden

ผมว่าอีก5ปี คงมีรถเติม e 85 อยู่เกินครึ่งของรถที่จำหน่าย  แล้วอีก20% คงเป็นรถไฮบริดส์  ผมเชื่อว่ารถยนต์ถึงตอนนี้อยู่ในช่วงเปลี่ยนผ่านเหมือนโทรศัพท์มือถือธรรมดาเปลี่ยนมาเป็นสมาร์ทโฟน  คงใช้เวลาห้าปีรถกว่าครึ่งที่เป็นเบนซิลจะเติมe 85 ได้แล้วถึงตอนนั้นก็คงจะกว่าครึ่งของปัมน้ำมันในประเทศที่มีขาย

ออฟไลน์ Emission-Tester

อีกตัวแปร คือ เอทานอล (ต้นทุนการผลิต E85 ครับ)

ปัจจุบัน โรงงานผลิต เอทานอล for E85 มีจำกัดรึเปล่า?

- วัตถุดิบในการผลิต พวกพืชพลังงาน เช่น มันสำปะหลัง ข้าวโพด.... ไม่ได้มีเหลือเฟือ
- เอทานอล for E85 stock การผลิตนั้นมีจำกัด แปรผันตามต้นทุนวัตถุดิบ
- เอทานอล for E85 มีมาเพื่อเป็นเชื้อเพลิงทางเลือก ไม่ใช่เชื้อเพลิงหลัก
- เอทานอล for E85 มีเพื่อลดการผลิตน้ำมันขายปลีก เช่น เบนซิน91, เบนซิน95

รถที่เติม แก๊สโซฮอล สูตรต่างๆ .....แน่นอน ย่อมหมดเร็วกว่าน้ำมันเพียวๆ ครับ
แต่เพราะ การควบคุมราคา ของหน่วยงานรัฐ ทำให้คนสนใจเนื่องจาก ราคาถูก อ่ะครับ
Emission Laboratory Testing

ออฟไลน์ applebees

เห็นหลายความเห็นบอก E85 ไม่มีผล หรือไม่อยู่ใกล้ปั๊มที่มีขาย

ผมอยากบอกว่า ผมอยากได้มาก รถที่เติม E85 แต่ Ford Focus เวอร์ชันไทย ไม่รับรองนี่นา ผมไม่กล้าเติม

สำหรับผม ถ้าใช้ E85 ได้ด้วย จะประเสริฐที่สุดเลย  :-\

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
ผมว่าไม่จำเป็น มีตังซื้อรถราคาเป็นล้าน

ส่วนต่างค่าน้ำมัน e85 กับ โซฮอล มันไม่เท่าไหร่หรอก :)

มั่นใจหรอครับว่าไม่ต่าง E85 ลิตรละ 21.88.- โซฮอลล์95 ลิตรละ 37-38บาท ช่วงบ้าๆโดดไป40.-

ต่างกัน19-20.- ต่อลิตร ต่อให้บิดาเป็นสุลต่านยังเงิบเลยครับ เต็มถัง75ลิตร จาก3,000บาทเหลือ

1,500.-ต่อถัง แต่E85 กินมากกว่า โซฮอลล์33% หักออกมารถผมบ้าบอๆยังประหยัดตกถังละหลายร้อยบาท

เลยทีเดียว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2013, 15:42:36 โดย popdemonic »

ออฟไลน์ BaDMojo

• Jr. Member
  • **
ปั้ม e85 เดียวนี้ไม่น้อยนะครับ ถ้าคุณมีรถที่เติม e85 ได้ ก็จะหาปั้มเจอเองแหละครับ

มันมีตลอดเส้นทางสายหลักนะครับ เช่น ถ้าลงใต้ก็มีให้เติมยัน หาดใหญ่ - ภูเก็ต ขึ้นเหนือก็มียันเชียงใหม่ครับ

คนที่บอกไม่ต่างกันนี้ จริงหรอครับ e85 กับ So95 นี้ราคาต่างกันลิตรละ 15.75 บาทนะครับ ????

ออกต่างจังหวัด CIVIC FB/MT เติมเต็มถัง 1,100 บาท (ประมาณ52ลิตร) วิ่ง 120-140 km/h

หนึ่งถังยังไงก็ต้องได้ 500 km++ ถ้าเดินคันเร่งเนียนๆต้องมี 550 km++ เคยทำได้ดีสุด 590 km

::)

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ช่วงแรกๆ e20 ก็ไม่ค่อยมีให้เติมนะครับ (ย้อนไปปี 2007)
แล้วลองดูตอนนี้สิ เกลื่อนเมืองเลย
ผมว่ารถตลาดอย่าง Civic, Altis ทำรถ e85 ออกมาขาย
คนใช้รถเยอะขึ้น ปั๊มน่าจะมีให้เติมมากขึ้นไปพร้อมๆกัน

ส่วน Nissan e85 อาจเป็นยี่ห้อสุดท้ายของรถยุ่นในไทยก็ได้ครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^