ผู้เขียน หัวข้อ: X1 18i [CKD] วิ่งบนถนนขรุขระแล้วมีเสียงดัง ?  (อ่าน 4863 ครั้ง)

ออฟไลน์ nun114

• Newbie
  • *
ขอสอบถามท่านที่ใช้รถรุ่นนี้หน่อยคะ เราไม่เคยใช้รถ SUV มาก่อนขับแต่เก๋งมาตลอด

ไม่แน่ใจว่าปกติรถ SUV จะมีปัญหาเสียงดังก๊อกๆ แก๊กๆ เหมือนอะไรหลวงบริเวณด้านหลังรถ เวลาวิ่งบนทางขรุขระ หรือไม่เรียบบ้างรึเปล่าคะไม่ได้มีเสียงทุกครั้งคะ แต่ส่วนใหญ่มักจะมี

เพิ่งออกรถมาได้ 2 อาทิตย์เอง เลยไม่สบายใจ แต่ถ้าวิ่งบนทางเรียบๆไม่มีเสียงนะคะ นิ่มดี

ท่านใดเจอแแบเราบ้างมั้ยคะ

อยากสอบถามอีกเรื่องคะ รถวิ่งมาจะครบ 1000 km. แล้วคต้องเปลี่ยนน้ำมันเครื่องรึเปล่าคะ บางคนบอกช่วงรันอินต้องเปลี่ยน บางคนบอกรถสมัยใหม่ไม่ต้องแล้ว เลยสับสนคะ

ออฟไลน์ dekdemo

• Sr. Member
Re: X1 18i [CKD] วิ่งบนถนนขรุขระแล้วมีเสียงดัง ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 08, 2017, 13:41:44 »
ขออภัยที่ไม่สามารถตอบตรงประเด็นได้ แต่คิดว่าเกิดจากงานประกอบครับ หลังจากได้เห็นกระทู้นี้ http://community.headlightmag.com/index.php?topic=54486.0

• Newbie
  • *
Re: X1 18i [CKD] วิ่งบนถนนขรุขระแล้วมีเสียงดัง ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 08, 2017, 14:09:04 »
ขออภัยที่ไม่สามารถตอบตรงประเด็นได้ แต่คิดว่าเกิดจากงานประกอบครับ หลังจากได้เห็นกระทู้นี้ http://community.headlightmag.com/index.php?topic=54486.0

ขอบคุณมากคะ อ่านแล้วกลัวเลย ดีที่รถเราไม่เป็น

สงสัยต้องเอาเข้าศูนย์ไปเช็คจริงๆแล้ว

รถขับดี ส่วนอื่นไม่มีปัญหา มีแต่เสียงดังนี่แหละคะ ทำให้เรารำคาญเวลาขับจ้องจะฟังเสียงอย่างเดียว 5555

ออฟไลน์ -NOT-

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 08, 2017, 21:22:17 »
สำหรับผม ผมรับได้นะ กับเสียงก๊อกแก๊ก เวลารถไม่ได้วิ่งทางเรียบ

ส่วนตัวผมเอง ใช้suvมา2รุ่น(isuzu trooper, lexus rx350)  ขับppvบ้าง (fortunerโฉมก่อน)
ยังไม่เคยเจอคันไหนที่เงียบสนิทเวลาวิ่งทางขรุขะเลยครับ

จะมีเสียงก๊อกแก๊กๆน้อยก็พวกกระบะ ที่ชิ้นส่วนในห้องโดยสารน้อย

แต่ไม่ได้หมายความว่าปรกตินะครับ ไปเช็คดูดีที่สุด

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 08, 2017, 21:45:30 »
ลองเข้าไปตรวจเช็คดูครับ บางทีอาจจะแค่เก็บงานไม่ดีเท่านั้นเอง

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 09, 2017, 02:08:28 »
ถ้าหลวม พยายามหาให้เจอครับ

ลองเข้าคลับ BMW หรือ X1 เพื่อจะมีคันอื่นเคยเป็นลักษณะเดียวกัน จะได้ไม่ต้องหานาน หรือ โดนรื้อเยอะครับ

เสียงดังเวลาขับทางไม่เรียบแล้วตึงตัง กับ เสียงดังเวลาขับทางไม่เรียบแล้วมีอะไรสักอย่างหลวม ไม่เหมือนกันครับ

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ Yokohama

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 09, 2017, 09:01:16 »
ของผม X1 sdrive 18d (F48) เป็นคล้ายกันจากเบาะหลังด้านหลังคนนั่งจะมีเสียงเอียดๆ ไม่รู้ใช่แบบเดียวกันหรือไม่

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 09, 2017, 11:53:28 »
ของผม X1 sdrive 18d (F48) เป็นคล้ายกันจากเบาะหลังด้านหลังคนนั่งจะมีเสียงเอียดๆ ไม่รู้ใช่แบบเดียวกันหรือไม่

ของดิฉันเป็นเสียงก๊อกแก๊กๆ เหมือนอะไรหลวมเลยคะ ไม่มีเสียงเอียดๆเหมือนเสียดสี

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 09, 2017, 11:56:34 »
ถ้าหลวม พยายามหาให้เจอครับ

ลองเข้าคลับ BMW หรือ X1 เพื่อจะมีคันอื่นเคยเป็นลักษณะเดียวกัน จะได้ไม่ต้องหานาน หรือ โดนรื้อเยอะครับ

เสียงดังเวลาขับทางไม่เรียบแล้วตึงตัง กับ เสียงดังเวลาขับทางไม่เรียบแล้วมีอะไรสักอย่างหลวม ไม่เหมือนกันครับ

ขอบคุณคะ สงสัยต้องเข้าไปส่องดูหน่อยแล้ว

เราพยายามหา ของหลังรถ ตอนแรกนึกว่าลืมอะไรไว้ทำให้มีเสียง พอเคลียร์ของออกหมด ก็ยังมีอยู่

ออฟไลน์ SuperY

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 12:04:59 »
ตอนออกรถจากโชว์รูม ซี่รี่ส์ 5 ผมก็เป็นครับ  ขับไปจะกลับบ้าน
วนๆ อยู่มีเสียงดัง มาจากด้านคนนั่ง ไม่รู้อะไร แค๊กๆๆๆ พยายาม
หาอยู่แต่ไม่เจอ  ขับกลับเข้าศูนย์ ยกขึ้นฮอย ตรวจดูช่วงล่าง
(โอ้พระเจ้า ช่วงล่างบีเอ็ม มันช่างซับซ้อนขนาดนี้เลยหรือ  ทั้ง
หน้าและหลัง  โดยเฉพาะช่วงล่างหน้า  มิน่ามันถึงทั้งหนึบทั้งนิ่ม)
ช่างบอกไม่เจออะไร   

ขับออกมาจากศูนย์ ก็ยังเจอเสียง  แต่สักพักก็รู้แล้วว่า มาจาก
ตัวล๊อคสายเบลด้านคนนั่ง ส่วนที่เป็นเหล็กกระทบกับตัวรถ
เลยจัดการเอามันขึ้นไปด้านบนให้สุด  ไม่เจอเสียงอีกเลย 
กรรม  ปัญหาบ้าบอเสียเวลาจริงๆ   หลังจากนั้นมีเสียงแบบนี้ทีไร
ต้องเอื้อมมือไปดึงตัวล๊อคขึ้นไปให้สุดทุกที

ออฟไลน์ bingoman

• Hero Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 15, 2017, 12:37:27 »
นมค ไม่ต้องเปลี่ยนก็ได้ครับ

ดูตาม idrive หรือตอนสตาร์ทรถเอาก็ได้  ว่าต้องเข้า 0 เมื่อใด

ถ้าจะไปเปลี่ยนเอง  ก็ควรเข้า 0 อยู่ดี  ซึ่งทาง BMW ก็จะบอกว่าไม่จำเป็น  ถ้าจำเปลี่ยนก็จ่ายตังค์เพิ่ม  ซึ่งไม่ได้จำเป็นเลยครับ  รถผมออกจากBMW หลายคัน ก็เข้าไปเช็คระยะตามหน้าจอ   ไม่มีคันไหนไปเปลี่ยนนมค. ตอน 1000 km แรกครับ

เปลี่ยนครั้งแรกก็ 12,000-15,000 km เลยตามที่หน้าจอบอก

ก็วิ่งมาหลายๆ หมื่นกิโลแล้ว ไม่เคยมีปัญหาเรื่องเครื่องยนต์ใดๆ นะครับ

ขอให้ใช้ BMW ให้สนุกครับ 8)

ออฟไลน์ ynot9x

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 15, 2017, 13:01:40 »
ของผม series 3 f30 2015 มีเสีงดังจากตัว ล๊อกกลอนประตู อันนี้ค้นแล้วเป็นปกติ เป็นทุกคัน วิธีแก้มีศูนย์แก้ได้ แต่เวลาเปิดเพลงฟังก็ไม่ได้ยิน ครับ เลยไม่ทำอะไรไม่อยากให้ช่างมาลื้อรถครับ
2013 - Honda Accord G9
-=4cycle Turbo Collection=- <RWD FWD AWD>
2015 Dec - BMW F30 N20 M Sport [BMC + Racechip GTS + BILSTEIN B12 + EBC Brakes + Muffler Design]
2018 - Ford Focus MK3.5 Ecoboot [BMC + DTE-PowerControl-X + boomba racing + Brembo + EBC Break]
2021 Dec - Audi TT MK3 Model Year 2022