ผู้เขียน หัวข้อ: Porsche บอกว่าจะทำเกียร์ธรรมดาให้นาน ผมซึ้งใจจริงๆ  (อ่าน 3530 ครั้ง)

ออฟไลน์ jackRMU

• Jr. Member
  • **
แม้นว่าชาตินี้คงเอื้อมไม่ถึงรถยนต์ยี่ห้อนี้ แต่ผมซึ้งใจ และเชียร์ดัง ๆ ที่เขายังอยากให้เกียร์ธรรมดาคงอยู่นาน ๆ
http://www.headlightmag.com/news-2016-1-26-porsche-promises-to-produce-manual/

ส่วนตัวผมชอบการขับรถเกียร์ธรรมดามาก หากรถตัวทอปของแต่ละ segment ในบ้านเรา

ลูกค้าสั่งให้บริษัทประกอบให้ได้เนี่ยผมเลือกเกียร์ธรรดาก่อนเลยครับ (แต่คงเป็นไปไม่ได้)

AuNaraKa

• บุคคลทั่วไป
แม้นว่าชาตินี้คงเอื้อมไม่ถึงรถยนต์ยี่ห้อนี้ แต่ผมซึ้งใจ และเชียร์ดัง ๆ ที่เขายังอยากให้เกียร์ธรรมดาคงอยู่นาน ๆ
http://www.headlightmag.com/news-2016-1-26-porsche-promises-to-produce-manual/

ส่วนตัวผมชอบการขับรถเกียร์ธรรมดามาก หากรถตัวทอปของแต่ละ segment ในบ้านเรา

ลูกค้าสั่งให้บริษัทประกอบให้ได้เนี่ยผมเลือกเกียร์ธรรดาก่อนเลยครับ (แต่คงเป็นไปไม่ได้)

งั้นคุณก็จัด Porsche มาคันเลยครับ ไม่มีคนซื้ออีกหน่อยเค้าก็ไม่ขาย ถ้าชอบก็ต้องอุดหนุนครับ เด๋วเหมือนบางรุ่นบ้านเรา มีแต่คนเชียร์พอเอามาจริงๆ ก็เหงา ต้องพับเสื่อกลับไปในที่สุด

ออฟไลน์ O_o"

• Hero Member
ยอดขายเกียรธรรมดามันน้อยมากนะครับ ส่วนมากเลือกเกียร PDK กว่า 90 % เพราะจะซื้อรถระดับต้องเอาให้สุดครับ

Porsche หรือยี่ห้ออื่นๆ ซื้อมาแต่ตัวพื้นๆมา ไม่มีออปชั่นไร จะดูโล่งมากนะครับ ออปชั่นแต่ละตัวให้เลือกจ่ายกันตามกำลังทรัพย์ครับ

ออปชั่นให้เลือกเพิ่ม ทั้งภายใน ภายนอก ล้อยาง เบรก ช่วงล่าง สีพิเศษ หนังที่หุ้มภายใน มีอีกเยอะครับ

ส่วนบ้านเราอย่าพูดถึงออปชั่นให้เลือกติดตั้งครับ ส่วนมากก็ชุดแต่งรอบคันต่างๆจากศูนย์มากกว่าครับ เบาะหนัง พ่นกันสนิม กันสาด ชุดโคมเมียมต่างๆ ฯลฯ

ออฟไลน์ 2k

ถึงแม้ว่ายอดขายมีน้อยแต่ก็ยังออกมาพูดว่าจะยังดำรงไว้ซึ่งเกียร์ธรรมดาให้ลูกค้าใช้ ผมว่าเป็นบริษัทที่มีแนวคิดน่าสนใจครับ ละเอียดอ่อนใส่ใจกับความต้องการของลูกค้าไม่ใช่สนแต่เรื่องผลกำไรตัวเองเป็นหลักอย่างเดียว รักจังจุ๊บๆๆๆๆ  :-*
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Arado_kung

- MT ตอนนี้น่าจะถึงทางตันแล้วด้วยครับ สูงสุดตอนนี้คือ7เกียร์สำหรับรถยนต์ทั่วไป และไม่น่าจะมากไปกว่านี้เพราะโยกเกียร์เยอะเกินไปก็ไม่สนุกล่ะ

- แม้แต่ลูกค้าหลักอย่างกลุ่มรถบรรทุกส่วนแบ่งการตลาดของ MT โดยรวมก็น้อยลงเรื่อยๆแล้วเช่นกัน ทุกวันนี้สิงห์รถบรรทุกยุโรปเลือกใช้ MT ไม่ถึง 50% แล้ว เกียร์ AMT เริ่มเป็นตัวเลือกที่คนนิยมมากกว่า

ออฟไลน์ mamaman

ทุกวันนี้ ผมขับ Vigo M/T มันส์กว่าขับ รถเก๋ง A/T ทุกคันที่เคยสัมผัสมา

แต่เกียร์ ของ MG ก็ มันส์มากเลยครับ
เป็นไปได้ ขอเกียร์ แบบ MG ก็ได้ เอาทนๆ หน่อยนะ

ออฟไลน์ Alcatraz

ไม่เห็นน่าดีใจตรงไหนเลยสำหรับยี่ห้อนี้ เพราะเจ้านี้มีเทคโนโลยีเกียร์ที่เหนือกว่าแบบสับเองมาก ทั้งอัตตราเร่งการสิ้นเปลืองดีกว่าเกียร์ธรรมดา
แต่ที่ต้องมีเพราะเป็นเกียร์เทพของจริง ราคาเลยสูง ต้องมีแบบธรรมดา เพื่อที่โฆษณาราคาเริ่มต้นได้ถูก แต่ถ้าอยากได้แบบจัดเต็มงบบานปลายแน่

พวกที่น่าดีใจที่ยังมีเกียร์ธรรมดาอยู่ คือพวกรถที่ยังเป็นเกียร์ออโต้แบบทั่วๆไปรวมถึง cvt ทั้งหลาย

ออฟไลน์ ps000000

ผมนีน้ำตาไหลชาตินี้คงไม่มีปัญญาขับ

ออฟไลน์ SM.

??? ??? ???

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore

ออฟไลน์ wesborland

• Full Member
ไม่เห็นน่าดีใจตรงไหนเลยสำหรับยี่ห้อนี้ เพราะเจ้านี้มีเทคโนโลยีเกียร์ที่เหนือกว่าแบบสับเองมาก ทั้งอัตตราเร่งการสิ้นเปลืองดีกว่าเกียร์ธรรมดา
แต่ที่ต้องมีเพราะเป็นเกียร์เทพของจริง ราคาเลยสูง ต้องมีแบบธรรมดา เพื่อที่โฆษณาราคาเริ่มต้นได้ถูก แต่ถ้าอยากได้แบบจัดเต็มงบบานปลายแน่

พวกที่น่าดีใจที่ยังมีเกียร์ธรรมดาอยู่ คือพวกรถที่ยังเป็นเกียร์ออโต้แบบทั่วๆไปรวมถึง cvt ทั้งหลาย

เห็นด้วยครับ

ถ้าไม่ใช่สายซิ่งจริงๆ หรือคนวิ่งงานตจว.ยาวๆ
อย่าทำเป็นอินดี้เลยครับ
ทุกวันนี้ปัญหารถติด เป็นเทรนด์เกือบทุกจังหวัด....ขาซ้ายพังกันมานักต่อนักแล้วครับ 555+

นึกถึงต้นปีก่อน กระแส Mazda6 MT กำลังมาแรงๆ ก็มีคนมาอวยกันมาก 555+

ปล.ที่เยอรมัน รถเกียร์ธรรมดา 50-70% เพราะการจราจรเค้าดี ระบบระเบียบเค้าดี + ค่านิยมด้วย
ที่อเมริกา ประเทศใหญ่โต แต่รถนี่ออโต้ล้วนๆ แปลกดีเหมือนกันครับ