ผู้เขียน หัวข้อ: เงินเดือนแค่สองหมื่น อยากมีรถขับซักไม่เกินสามแสนครับ  (อ่าน 16620 ครั้ง)

ออฟไลน์ patbok

• Newbie
  • *
ตามหัวข้อเลยครับอยากได้คำแนะนำ อยากได้รถเก๋งเก่าไว้ใช้ซักคันไม่เกี่ยงรุ่น และยี่ห้อเพื่อร่วมตัดสินใจครับ
รถที่ท่านผู้มีประสบการณ์คิดว่าน่าจะคุ้มที่สุด กับงบแ่ค่นี้ ขอถามเผื่อเพื่อนผมอีก 2 คนที่คิดเหมือนกันในตอนนี้ด้วยครับ
ก่อนหน้านี้อยากได้ Cefiro a32 มากเพราะใหญ่ดี ภายในใช้ได้แ่ต่เพิ่งแต่งงานไปครับเลยลดงบหน่อยคงไม่เป็นไร
ใจจริงอยากได้ใหญ่ไว้ก่อนกับสมรรถนะที่ลากไปได้ครับ หรื่อมีอะไรชี้แนะยินดีรับฟังครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ปล.ขออนุญาติเพิ่มเติมข้อมูล ภาระต่อเดือนประมาณ 6000 บาทครับที่เหลือคือค่าครองชีพเฉพาะของตัวเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 21, 2011, 14:50:04 โดย patbok »

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

• Hero Member

ดีครับ รู้จักพอเพียง สมัยผมจบทำงานใหม่ๆเงินเดือนหมื่นห้า ตอนนั้นผ่อนเดือนลหะมื่นสองห้า/48 งวด
คิดหยาบๆแบบวัยรุ่นว่าผ่อนไหว กว่าจะเป็นไทได้ หมุนทั้งบัตรทั้งกู้นอกระบบเยี่ยวเหนียว

กัดฟันอีกนิดเอามาร์ช/อัลมีร่าเกียร์แมนน่วลดีมั๊ย ไม่ถึง4แสนแต่ได้ป้ายแดง สมรรถนะก็พอตัว

ออฟไลน์ myalexxp

• Sr. Member
ตามหัวข้อเลยครับอยากได้คำแนะนำ อยากได้รถเก๋งเก่าไว้ใช้ซักคันไม่เกี่ยงรุ่น และยี่ห้อเพื่อร่วมตัดสินใจครับ
รถที่ท่านผู้มีประสบการณ์คิดว่าน่าจะคุ้มที่สุด กับงบแ่ค่นี้ ขอถามเผื่อเพื่อนผมอีก 2 คนที่คิดเหมือนกันในตอนนี้ด้วยครับ
ก่อนหน้านี้อยากได้ Cefiro a32 มากเพราะใหญ่ดี ภายในใช้ได้แ่ต่เพิ่งแต่งงานไปครับเลยลดงบหน่อยคงไม่เป็นไร
ใจจริงอยากได้ใหญ่ไว้ก่อนกับสมรรถนะที่ลากไปได้ครับ หรื่อมีอะไรชี้แนะยินดีรับฟังครับ

บางคนเงินเดือน 2 หมื่น อยู่กะพ่อแม่ ไม่มีค่าใช้จ่าย ไม่มีหนี้ แบบนั้นสบายครับ

แต่ถ้าคุณเงินเดือน 2 หมื่น ส่งให้พ่อแม่ 5000/เดือน ค่าเช่าบ้าน+น้ำไฟ 4000-5000 ค่าใช้จ่ายส่วนตัว / เดือน 5000-6000 บาท

เงินเดือน 2 หมื่น ? หักค่าใช้จ่ายต่างๆ ภายในเดือนแล้วเหลือเท่าไหร่ นั่นแหละคือคำตอบของคุณ

แบบนี้ ต้องคิดดีๆ ละครับ

ออฟไลน์ TorTy

ถ้าไม่มีความรู้เรื่องรถเลยเล่นรถใหม่ไปเลยครับเพิ่มงบอีกนิดตามพี่ท่านบนบอกเล่น
Almera ตัวเริ่มต้น A/T ดีกว่าครับแต่ถ้าอยากได้ประมาณงบแสนกว่าๆเล่น 3 ห่วง
หรือ exsior ดีกว่าครับถ้าชอบรถ 2 ประตูไม่เกิน 3 แสน celica ก็ยังน่าเล่นอยู่ครับ

nattanon_661

• บุคคลทั่วไป
เป็นสถานะการณ์ที่ตอบยากพอสมควร เเฮะ  ???

ออฟไลน์ Eddy5659

เอ่อ เมื่อเช้านี้ผมพึ่งคุยกับอาจารย์น้องๆที่จบ ป โท และมี condition คล้ายๆ จขกท เลยผมแนะนำตามนี้เลยนะครับ

1. ออกใหม่เลยจะดีกว่า การซื้อรถเก่าเหมือนจะคุ้ม ราคาดูถูกจริง แต่เอาเข้าจริงๆ ไม่ได้ถูกหรอกครับ ไหนจะค่าซ่อม อัตราบริโภคที่มากกว่า ซ้ำร้ายถ้าไม่รู้จักที่มาของรถดีพอจะกลายเป็นได้รถที่ชนหนักมา (อันนี้แหละยุ่งแน่ๆ)

2. มามองว่าหากหารถใหม่ เงินที่จะจ่ายได้เท่าใหร่ หากเงินเดือนนี้คุณรับผิดชอบตัวคุณคนเดียว ค่าใช้จ่ายรายเดือน และค่าน้ำมันที่ต้องเพิ่มขึ้นมาอีก
ผมว่าซื้อรถราคา 5-6 แสนได้ แต่ค่าใช้จ่ายมันจะดูคับไปนิด แปลว่าห้ามป่วยหนัก ไปเที่ยวไกลๆจะลำบากหน่อย
ถ้ารถราคานี้ก็ผ่อนตกเดือนละประมาณ 8,xxx บาท 5 ปี ซึ่งก็มีตัวเลือกอยู่หลายตัวทีเดียว อันนี้แล้วแต่ชอบเลยครับ city mc ก็โอนะครับ ไม่แคบมาก

3. หากคุณมีภาระมากกว่าข้อสอง คงต้องคบ Eco car แล้วละครับ รอปีหน้าจะได้เห็น Eco car ที่น่าจะดีที่สุดในตัวเลือกตามที่คุณ jimmy แนะไว้

ประเด็นหนึ่งที่ผมอยากจะแนะนำนะครับ รถถือเป็นสิ่งฟุ่มเฟือยควรพิจารณาดีๆ ก่อนที่ออก ตัดอารมณ์ความอยากได้ อยากสะดวกออกไปก่อน แล้วพิจารณารายรับต่อเดือนของคุณ จะพอผ่อนรายเดือนไหม จะเติมน้ำมันไหม และความเสี่ยงที่จะเกิดขึ้นในอนาคต เช่น งานมั่นคงไหม มีเงินสำรองเผื่อป่วยไหม มีภาระอื่นๆไหม ถ้าคำตอบคือได้ ก็ซื้อเลยครับ แต่ถ้าแบบว่า จะเอาแล้วต้องใช้จ่ายให้ประหยัดขึ้น ทานอาหารที่ถูกลงหน่อย เสื้อผ้่าเปลี่ยน 3 ปีครั้ง ก็อย่าเอาครับ มันเป็นภาระที่ไม่ควรจะเกิดขึ้น
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ a-k-e

• Full Member
ถ้าเงินเก็บต่อเดือนที่ไม่มีภาระใด ๆ น้อยกว่า 10,000 บาท ผมว่าอย่าเพิ่งซื้อรถขับดีกว่าครับ
คุณซื้อรถมือสอง คุณจะต้องมีภาระใช้จ่ายค่าซ่อมจุกจิก เว้นเสียแต่คุณมีความสามารถจัดการเองได้ หรือมีอู่ที่สนิทสนมดูแลได้
แต่ถ้าคุณซื้อรถมือ 1 อย่างน้อยคุณต้องมีเดือนละหมื่นอย่างที่ว่าไว้ มันไม่ใช่แค่ค่าผ่อนรถครับ มันคือค่าน้ำมัน ค่าประกัน ค่าภาษี และค่าฟุ่มเฟือยอย่างอื่น

เว้นแ่ต่พอมีเงินเก็บพอที่จะดาวน์หนัก ๆ ได้ และผ่อนเบา ๆ ... แต่ก็ไม่แนะนำอยู่ดี เพราะจะกลายเป็นผ่อนดอกเบี้ยไป
รอให้เงินเดือนซัก 30,000 หรืออย่างน้อย 25,000 และมีเงินเหลือเก็บขั้นต่ำที่ไม่ลำบากเลยซัก 15,000 ต่อเดือน ค่อยคิดจะซื้อรถดีกว่าครับ
ณ เวลานี้ กับข้อมูลที่ให้มา ผมมองว่ารถไม่ว่าจะมือ 1 ถูกสุด หรือมือสอง มันก็ยังเป็นอะไรทีเ่กินตัวเกินไป
และมันจะทำให้การเงินคุณมีปัญหาแน่นอน ...

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
ผมว่าอามีร่า คุ้มหว่าครับ มองระยะ 2-3ปียังไงก็มีแต่เงินค่าประกัน ภาษี พรบ. น้ำมัน หรือจะติดแก๊สก็ได้ เครื่องตัวนี้พิสูจน์ตัวเองมาพอสมควร

ยังไงๆก็ดีกว่ารถมือสอง  ;D

ออฟไลน์ H.

ถ้าคิดตามแบบผม มีความจำเป็นหรือเปล่าละครับ
ถ้าตอนนี้แค่แต่งงานยังไม่มีลูกผมว่าถอยแค่ Honda PCX ไว้ขับกันก็พอครับ
H.

ออฟไลน์ johnlee

ในฐานะที่ผมมีทั้ง รถเล็กและรถบรรทุก

อยากจะบอกว่า รถป้ายแดง  ภาระน้อยกว่าครับ

ถึงจะดูผ่อนสูงกว่า แต่เชื่อเหอะ เอาเข้าจริง มือสองจ่ายมากกว่า
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ YenChar

ผมว่าอามีร่า คุ้มหว่าครับ มองระยะ 2-3ปียังไงก็มีแต่เงินค่าประกัน ภาษี พรบ. น้ำมัน หรือจะติดแก๊สก็ได้ เครื่องตัวนี้พิสูจน์ตัวเองมาพอสมควร

ยังไงๆก็ดีกว่ารถมือสอง  ;D

เห็นด้วยครับ

อย่ามองที่ค่างวดอย่างเดียว
พวกค่าใช้จ่ายแอบแฝง น่ากลัวกว่ามากๆครับ

แบต?? กี่ปีแล้ว ซื้อมือสองมา ไม่นานต้องเปลี่ยนแบต ลูกล่ะ 2 พัน
ยาง?? กี่ปีล่ะ ซื้อมาไม่ถึงปี ยางดอกหมด ยางเสื่อม เปลี่ยนที เกือบหมื่น
ยางแท่นเครื่อง? เสื่อมมั้ย ก่อนซื้อ ดูละเอียดๆไม่ได้หรอกครับ
โช๊คอัพ จะตาย จะเสีย ยังไงก็ไม่รู้
ลูกหมาก ลูกปืน ยาง เพลา เสื่อม เปลี่ยนที ก็หลายตัง
ผ้าเบรค?? เหลือกี่มิล ต้องทำยังไง จานเบรค คด เจียรมา ดูไม่ออก
แอร์ ถังเวลาหรือยัง? ปกติ รถอายุ 6 ปี จะเริ่มงอแงเรื่องแอร์บ้างแล้ว

มือหนึ่ง แพงค่างวด เห็นจะๆเป็นรายเดือน โอกาศที่อุปกรณ์จะเสีย มันน้อยครับ
เราบริหารค่าใช้จ่ายได้ ประกันไป 3 ปี
ในขณะที่รถมือสอง ค่างวดต่างหาก แต่ไหนเลย ค่าอื่นๆที่มองไม่เห็น มันมาได้เสมอ

ยกเว้นว่า คุณเข้าใจเรื่องรถ ดูรถเป็น รู้จักอู่ดีๆ มีแหล่งอะไหล่ รู้จักดูแล อันนี้ น่าสนครับ
ถ้าผมแนะนำ ผมแนะนำ วีออส ปี 2004-2006
เรื่องเกียรเรื่องเครื่อง ตัวนี้ทนขึ้นชื่ออยู่แล้ว
ลูกหมาก ช่วงล่าง อะไหล่ หาได้ทั่วไป ประหยัดน้ำมันพอใช้ได้ และราคาไม่แพงมาก
สู้ๆนะครับ

ออฟไลน์ BENZIL

• Jr. Member
  • **
ต้องดูเงินดาวน์ที่เตรียมไว้ด้วยนะครับ
เพราะมันแปรผันกับค่างวดด้วย

ออฟไลน์ Korn Coconut

• **
ผมขอเสริมนิดนึงนะครับว่า คนที่เพิ่งจบทำงานใหม่ๆ เริ่มมีเงินเดือน เงินเก็บ อยากซื้อบ้าน ถอยรถ แต่งงาน สร้างครอบครัว ดูแลบุพการี เหล่านี้คือการใช้ชีวิตของคนเรา เราควรศึกษาหาความรู้จากหนังสือหรือข้อมูลเรื่องการวางแผนทางการเงิน ให้ครอบคลุมทุกๆเรื่อง ไม่ใช่โฟกัสแค่เรื่องรถอย่างเดียวครับ ยังมีอีกหลายๆรายการที่เป็นค่าใช้จ่าย การวางแผนทางการเงินจะช่วยให้เราเห็นภาพสภาวะการเงินของเรา โดยที่เราไม่ประมาท ไม่มีหนี้มาก จะได้ไม่เครียดครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ถ้าเป็นผมมีสองทางครับ กัดฟันซื้ออีโคคาร์ ไม่งั้นก็เล่นรถมือสองรุ่นที่อะไหล่ยังมีในตลาด

รถมือสองมีความเสี่ยงในการซื้อว่าจะได้รถสภาพดีหรือไม่ และดอกเบี้ยผ่อนสูง
แต่เป็นวิธีที่ถูกเงินถ้าเลือกรถแบบได้มาดี ทำใจเรื่องตายกลางทางบ้าง แต่มันกันได้นะ

สมมติเป็นผม มีเงินสามแสน และห้ามเกินด้วยแล้ว ผมมองหารถญี่ปุ่นมือสอง
- Nissan Sunny B14
- Nissan Primera P10
- Toyota AE111/112 Corolla
- Honda Civic ตาโตรุ่นไมเนอร์เชนจ์สุดท้าย

มองไปที่รถซึ่งยังมีอะไหล่เดินซื้อได้ (ยกเว้น Primeraที่ไม่) มีประสิทธิภาพการใช้งาน
สมราคาของมัน คุณอาจใช้งบตรงนีกับรถแค่ 200,000 บวกลบ ถ้าต้องมีซ่อม มันก็อาจจะมี
3-4 หมื่น โอกาสที่จะซ่อมจนแตะแสน ยากมากถ้าไม่ใช่ว่าโดนฟัน และมันจะค่อยๆมีเสีย
มีเสื่อม มีเวลาปั่นเงินทันล่ะนะ

อันนี้แล้วแต่คนชอบ แต่ถ้าเป็นคนที่ทำงานดึกๆ ขับผ่านที่เปลี่ยวบ่อย หรือเป็นอาชีพเซลส์
ที่ต้องเดินทางไกลๆดึกๆประจำ ผมจะยังแนะให้เล่นรถป้ายแดงอยู่นะ บางครั้งเวลารถเสีย
มันเสียในที่ที่ไม่ควรเสีย ยิ่งถ้าเป็นเมียเราขับไปคนเดียว เสียวนะ ยังไงชีวิตก็สำคัญกว่าเงิน

แต่ถ้าคุณจะซื้อมอเตอร์ไซค์ขับ..ผมก็ว่ารถมือสองคันละแสนห้ายังดูปลอดภัยกว่าอยู่ดีล่ะ
ถ้าขับด้วยความไม่ประมาทเท่าๆกัน
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ udis

แนะนำ MITSUBISHI LANCER GLX 1.6 AT ปี 2005 ราคาประมาณ 350,000 บาทครับ
ขับทางไกลสบาย พวงมาลัยดี ไม่ต้องประคองมากเวลาเดินทางไกล
ช่วงล่างดี ในเมืองขับสบายพวงมาลัยเบา
ระบบไฟฟ้าดีไม่มีอะไรจุกจิกเลย แอร์เย็นสบาย ภายในกว้างนั่งสบายครับ

ค่าบำรุงรักษาไม่มาก เปลี่ยนผ้าเบรค โช้ค ก็จบครับ
ส่วนกลัวว่าเครื่องหรือเกียร์จะเสีย ก็มีเครื่องพร้อมเกียร์ขายในราคาพอๆกับค่ายอื่นครับ
ส่วนอะไหล่ ยังมีขายแน่นอนครับ เพราะรถรุ่นนี้ยังมีป้ายแดงออกใหม่ทุกวันเลยครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ shando

ผมว่าถ้าเก็บเงินดาวน์ได้ซักแสนกว่า น่าจะพอผ่อนalmera e cvtไหวนะครับ 5ปี ตกต่อเดือนประมาณ7000กว่าๆเหลือค่าครองชีพประมาณ6000กว่า(ไม่คิดส่วนลดรถ

คันแรก)

แต่ได้รถใหม่ไม่ต้องซ่อมไป4-5ปี ขนาดใหญ่พอได้ ผมว่าคุ้มครับ

ส่วนถ้าเล่นรถเก่า เสียขึ้นมาต้องเปลี่ยนเครื่องเปลี่ยนเกียร์ ต่อให้เซียงกงก็หลักหมื่นครับ ตาดีได้ตาร้ายเสียอีกต่างหาก

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ไหนๆเห็นสนใจ A32 แต่ผมอยากแนะนำ Sunny N16 โฉมแรกๆ ปีช่วง 2001 ราคาไม่เกิน3แสนแน่ๆ หาสภาพดีๆ แบ่งเงินไว้ซ่อมเก็บงานนิดหน่อย รับรอง ไม่จุกจิก อะไหล่หาง่าย ราคาอะไหล่ไม่แพง เสียตรงที่ภายในแคบกว่าอีโคคาอย่างอัลเมร่ามาก ละก็อัตราเร่ง slow นิดหน่อย แต่วิ่งทางไกลนิ่งกว่าอีโคร์แน่ๆ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ HYDE--

A32 เนี่ย ตัวรถถูก แต่ซ่อมไม่ถูกนะครับนะ อันนี้ประสบการณ์จากญาติผมคนนึง
ถ้าจะเล่นมือสอง ผมว่า หาที่ปีใหม่กว่านี้ดีกว่าครับ ตามที่ที่แพนบอกเลย

แต่ถ้าจะให้ดี ผมว่า เก็บเงินดาวเยอะๆ ถอยป้ายแดงเครื่อง 1.2 จะสวยที่สุดครับ
รุ่นกลางๆก็ประมาน 4 แสนกว่า ถ้ายังมี่สิทธิรถคันแรก ก็ลดไปอีก 5-7หมื่นบาท

ลองคำนวนดูครับ ไม่ว่ารถอะไรก้ตาม ต้องมีค่าใช้จ่ายทั้งนั้นครับ เอาแค่ค่าน้ำมันก็ไม่ไช่น้อยๆแล้ว
A32 มันซดน้ำมันนะครับ ถ้าไม่นับติดแก๊สนะ แต่ติดแก๊ส กลายเป็นค่าซ่อมยิ่งแพงหนักเข้าไปใหญ่เลย
แล้วก้ ถ้าค่าใช้จ่ายทั้งหมดที่ว่า มันพอดีกะเงินเดือน เสี่ยงมากนะครับ ชีวิตเราต้องเผื่อไว้บ้าง
รถคันนี้ ถือว่าเอาไว้สร้างเนื้อสร้างตัวไปก่อนครับ อีกหน่อยมีเงินค่อยว่ากัน

ออฟไลน์ Tern vtec

• Full Member
ถ้ารถป้ายแดง almera คับ ถ้ามือสองก็ civic ตาโตรุ่นสุดท้ายvtec lev ปี2000 คูเป้บางคันก็ไม่เกิน3แสนก็มี อะไหล่เยอะอู่เก่งๆก็มีเยอะของแต่งเพียบ
แต่ที่แน่ๆเปนรถมือสองต้องดูสภาพรถให้ดีเปนสิ่งสำคัญที่สุด ว่ามีอุบัติเหตมาก่อนป่าว เบา หนัก ก็ต้องดูกันละเอียดมากๆๆ

ออฟไลน์ madboy

ถ้าจะเล่นมือ 2 ผมก็คิดว่าอย่างคุณแพนแนะนำครับ ไม่ b14 ก็ ฮอนด้าสักรุ่น

ชอบฮอนด้าตรงที่อะไหล่มีให้เบิกครับ ถูกบ้าง แพงบ้าง แต่มันยังมีครับแม้จะอายุ 20 ปีแล้วก็ตาม

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
เป็นคงมอง รถ ที่มีราคาไม่เกิน 2.2 แสน แล้วที่เหลือบำรุงรักษาขนานใหญ่เปลี่ยนทุกอย่างที่สงสัย  (สายพาน,น้ำมันหล่อลื่น,อุปกรณ์จุดระเบิด,แบต,บูชช่วงล่าง)

รับรองว่าซ่อมยังไงก็ไม่เกิน 5 หมื่น แล้วใช้ได้ยาวๆ  แต่ว่าต้องดูรถให้เป็น ไม่งั้นก็คงยาก

อย่างผมคงมอง Protege  Tierra  Lancer(ท้ายเบนซ์)  และที่สำคัญคุรต้องศึกษาเรื่องรถเหล่านี้จากเว็บคลับ

เรื่องอะไหล่  อู่  อุปกรณ์ที่เสียบ่อย  
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Ruksadindan

บริหารเงินใช้ได้นะเนี่ย
แต่คงเชียร์อัลมีร่าครับ

ออฟไลน์ mathician

• Sr. Member
สรุป ไม่มีความรู้เรื่องรถ ให้ซื้อมือ 2
โอเค

ออฟไลน์ preaw_38

• Newbie
  • *
ผมใช้ a32 ปี 96 อยู่ครับ ค่าซ่อมไม่ได้ถูกเลยครับ
ใช้มาเกือบๆ 2 ปี ค่าซ่อมปาไป 5 หมื่นกว่าแล้วครับ ยังไม่มีทีท่าว่าจะหยุดเสียเลยครับ
ถ้าสนใจรุ่นนี้เตรียมงบซ่อมไว้เลยครับ เดือนละ 2-3000 บาท

นี่ขนาดว่ารถซื้อต่อจากคนรู้จักนะครับ ไม่มีย้อมแมว แต่มันเสียจากอุปกรณ์เสื่อมสภาพจริงๆ
รถในคลับก็เป็นทุกคันครับ อาการคล้ายๆ กันหมด นับตั้งแต่ คอยล์จุดระเบิดเสีย แอร์โฟร์ ซีลท้ายเครื่องรั่ว ฯลฯ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 22, 2011, 00:00:49 โดย preaw_38 »

ออฟไลน์ inwzanakub

• Newbie
  • *
เชียร์ almera เข้าโครงการรถคันแรกครับ อย่างน้อยได้ส่วนลดตั้งแยะ ^^

ออฟไลน์ หงส์จำปา

• **
ตอบแบบตรงไปตรงมานะ ไม่เกรงใจ จะมีรถสักคันต้องคิดให้หนักดังนี้ครับ
 1. รายได้เราจะมั่นคงตลอดระยะเวลาการผ่อนรถนั้นหรือไม่? ถ้าคิดจะผ่อนสัก4ปี คิดไปเลยว่าเราจะอยู่บริษัทนี้ตลอดอีก4ปีหรือเปล่า?
อย่างลืมว่าเมื่อเกิดวิกฤตการณ์ใดๆก็ตามแต่ หน่วยงานมักเอาคนออกก่อนอุปกรณ์เสมอ คือlayoff คนก่อน เครื่องใช้โต๊ะ-เก้าอี้ค่อยประกาศขายต่อทีหลัง
 2. ถ้าเราเกิดต้องมีรายจ่ายก้อนใหญ่กระทันหันจะทำไง?  เช่นเกิดบ้านเสียหายหรือรถหายหรืออะไรก็ตามแต่ที่ไม่ได้คาดคิดเกิดขึ้น เรายังผ่อนไหวหรือเปล่า?
 3. การมีรถไม่ใช่ว่าใช้รถอย่างเดียว ต้องดูแลมันด้วย เช่น ค่าซ่อมบำรุง(ซึ่งไม่แน่นอนไม่ตายตัว) ค่าผ่าน, ค่าเชื้อเพลิง,ค่าภาษีประจำปี,ค่าเบี้ยประกันภัย(แล้วแต่แบบอีก), ค่าที่จอดรถ(บ้างสถานที่ต้องจ่าย หรือถ้าที่บ้านไม่มีที่จอดรถก็ต้องเช่าที่จอดรถ หรือจะเสี่ยงจอดตามหน้าบ้านและริมถนน?)
 4. สำรวจตัวเราก่อนกว่ามีรายจ่ายอะไรที่จะเป็นรายจ่ายแบบทวีคูณ(รายจ่ายที่เพิ่มขึ้นตามระยะเวลา เช่นดอกเบี้ยบัตรเครดิตอ่ะ)
และทั้งหมดที่กล่าวมายังตอบว่าไหวอยู่หรือยังเอาอยู่ก็ตามสบายครับ จริงๆแล้วไม่อยากให้การเริ่มต้นชีวิตต้องเริ่มสตาร์ทจากการเป็นหนี้ เพราะมันจะติดพันกันพะรุงพะรังไปอย่างน้อยก็ครึ่งชีวิตคุณเลยนะ จงคิดให้ดีๆๆๆ การจะเลือกรถอะไรดี,ใหม่หรือมือสอง, เป็นปัจจัยหลังจากที่คุณตอบโจทย์ชีวิตคุณได้แล้วก่อนนั่นแหละ ขอให้ตัดสินใจดีๆครับ ไม่ใช่ไม่อยากให้มีรถนะ แต่ว่าผ่านชีวิตมาก่อนครับ

ออฟไลน์ mewzabahl

ประหยัดตัง ใช้ exsior + ติดแก็ส  เหลือตังใช้สบายๆครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

หรือจะเสี่ยงจอดตามหน้าบ้านและริมถนน?

ถ้าเป็นแบบนี้นี่คงจะแย่มากๆ โคตรไทยเลย ทำให้คนอื่นที่สัญจรต้องเดือดร้อน

ออฟไลน์ patbok

• Newbie
  • *
ขอขอบคุณทุกท่าน ทุกความคิดเห็นมากมายครับ ผมได้คำตอบเป็นแนวทางในใจแล้ว
ตามที่ทุกความคิดเห็นสรุปกันออกมาเป็นสองทางพอดี เดี๋ยวขอดูรายละเอียดเรื่องค่าใช้จ่ายและเตรียมความพร้อมอีกนิด
ก็ไม่น่าจะมีปํญหาอะไร ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ถ้าได้สิทธิคืนภาษีแนะนำวีออสรุ่นล่างสุดไปเลยครับ แรกๆต้องเหลือเงินไว้หน่อย พอผ่านไป 1 ปี ได้เงินคืนแล้วจะสบายมากขึ้น

แต่ถ้าไม่ได้สิทธิแนะนำสามห่วงเงินสดไปเลยครับ ตอนนี้ผมใช้อยู่ ไม่ได้งอแงอะไร ขับไปกลับบ่อวิน (ชลบุรี) นครพนม แล้วก็อุบลมาแล้ว สบายๆ ล่าสุดเพื่อนยืมไปโคราชก็สบาย ช้าหน่อยอืดหน่อยแต่ก็ไปถึง อะไหล่เพียบ ซ่อมอู่ไหนก็เป็นทั้งนั้น

ที่แนะนำเงินสดเพราะถ้ารถโตโยต้าอายุเกิน 15 ปี ไฟแนนท์ธนาคารจะไม่รับ คุณจะได้ไฟแนนท์ห้องแถวซึ่งดอกเบี้ยจะแพงกว่ากันเยอะ ซื้อ 120000 ผ่อนหมดปาไป 190000

จากนั้นก็ใช้ไปเรื่อยๆ พร้อมที่จะออกรถที่อยากได้มากกว่านี้ก็ค่อยขายมาเป็นเงินดาว์น สเต็ปเหมือนผมเลยล่ะ คิดจะขายคันนี้ไปเป็นเงินดาว์นวีออส แต่ดันไม่มีรถส่งมอบก็เลยใช้ไปก่อน 555
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น