ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยมานานแล้ว ทำไมไม่เคยเห็นรถเครื่องดีเซลไฟไหม้เลยครับ  (อ่าน 31244 ครั้ง)

ออฟไลน์ rut191

• Hero Member
 ทำไมไม่เคยเห็นรถดีเซลไฟไหม้เลยครับ เมื่อก่อนพ่อผมมีมังกรทองอยู่คันนึงปั้มรั้ว น้ำมันหยดเป็นอาทิตย์ขับวันล่ะ100กม ก็ไม่เห็นเป็นอะไร แล้วพวกรถดันรางจนปั้มแตกก็ยังขับต่อได้ ก็เลยสงสัยน่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 09, 2015, 22:02:15 โดย rut191 »

ออฟไลน์ carenaruk

• Sr. Member
น้ำมันดีเซลมันไม่ไวไฟป่าวนะ???

ออฟไลน์ leenawat_sri

• Full Member
จุดด้วยประกายไฟไม่ติดคับ  ต้องร้อนมากๆๆจนถึง flash point ถึงจะลุกไหม้ได้

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel

ออฟไลน์ vellcap

Chevrolet Captiva 2.0 รุ่นที่ผมใช้นี่แหละครับ
เห็นมีไฟไหม้เกิน 2 คันแล้วครับ

ออฟไลน์ deathsheep

ออกตัวก่อนว่าไม่แน่ใจนะครับ

เหมือนเคยเรียนมาว่า น้ำมันไม่ติดไฟนะครับ

ครับ ผมเขียนไม่ผิดหรอก  น้ำมันในสถานะของเหลวน่ะไม่ติดไฟ

แต่ที่ติดไฟคือน้ำมันในสถานะแก๊สครับ   ดีเซลเป็นปิโตรเลียมที่แตกต่างจากแก๊สโซลีนจำพวกค่าAPI  ความหนืด และอีกเยอะแยะตาแป๊ะขายถั่ว

อธิบายอย่างง่ายๆคือน้ำมันดีเซลมีจุดเดือดสูงกว่า(ประมาณ100กว่า-สามหรือสี่ร้อยนี่แหล่ะผมลืม)แก๊สโซลีนหรือเบนซินน่ะครับ(20-สองร้อยละมั้งครับ)  โอกาสเกิดการติดไฟเบนซินจึงสูงกว่าดีเซลเป็นธรรมดา

morphling14

• บุคคลทั่วไป
น้ำมันโซล่าที่ใช้กับเครื่องยนต์ดีเซล จุดวาบไฟสูงกว่าอุณภูมิห้องครับมันเลยไม่ติดไฟที่ 25 องศาเซลเซียส ความดัน 1 บรรยากาศ

ออฟไลน์ sukhontha

-  จุดวาบไฟ สูงมาก  ไหม้ยาก  ยกเว้นระบบไฟฟ้าลัดวงจรจนลุกเป็นไฟแล้ว  ดีเซลจึงผสมโรงตอนหลัง...
-  เบนเซินจุดวาบไฟ  ต่ำมาก  ไอระเหย  ผสมกับอากาศได้สัดส่วน  มีไฟสปาร์คนิดหน่อยก็ไปแล้วครับ

ออฟไลน์ benley

ดีเซลถ้ามันเป็นละอองเล็กๆ สามารถติดไฟได้ง่าย

ออฟไลน์ udis

ไม่ไหม้ก็เหมือนไหม้ ควันขโมงเลยครับ ทั้งกระบะทั้งเก๋ง Premium ครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Eddy5659

ดีเซลล์ก็ไหม้นะครับ ทั้งเก๋งและกระบะ ข่าวนานซักพักแล้วผมจำรายละเอียดไม่ได้
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Ex_machina

เยอะแยะครับ
ขนาด F-150 Prototype ก็ยังไหม้มาแล้ว

ออฟไลน์ JeansZ

เยอะแยะครับ
ขนาด F-150 Prototype ก็ยังไหม้มาแล้ว

F150 เป็น​เครื่อง​เบนซินครับ มี​รุ่น 4.6L 5.4L แล้วก็รุ่นท็อป SVT 6.2L มีรุ่น Ecoboost 2 ตัว​คือ 2.7 กับ 3.5

ส่วน​เครื่องดีเซลต้อง F250 ขึ้นไป​ครับ (ตัว Super Duty)

เครืาองดีเซลที่เห็นมีข่าวว่าไฟไหม้ก็มี BMW 525d กับ 730Ld
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ Tan Int

Diesel จุดเดือดสูงกว่าเบนซินมาก ในสภาพอุณหภูมิปกติเลยติดไฟยากกว่า
ดีเซลเป็นเครื่องยนต์ที่ไม่มีหัวเทียนจุดระเบิด จ่ายเชื้อเพลิงด้วยแรงดันสูง เลยไม่มีการจุดประกายไฟ
และพอมันเกิดอุบัติเหตุ เครื่องดับปุ๊บความดันในห้องเครื่องและรางร่วมก็หายไปเลยไม่ทันติดไฟ และแค่ความร้อนน่าจะทำอะไรดีเซลไม่ได้ ต้องมีความดันด้วย

มั้งนะ ผมก็เดาๆเอา
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ johnlee

ผมอยู่ชมรับรถบรรทุก ข่าวไฟไหม้มีแทบทุกวันนะครับ

รถดีเซล ชนแล้ว อาจจะไหม้ได้ ไม่ไหม้ก็ได้

ส่วน 10 ล้อแก๊ส NGV ตกถนนทีไร ไหม้แทบทุกคัน
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Eddy5659

ผมลองค้นข่าว 525D ที่ไฟไหม้เอง กลับไม่เจอเนื้อข่าวเลย เจอแต่ที่ใกล้เคียง โดนอุ้มทิ้งหมดเบย อิอิอิ

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php?topic=25467.0
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

promt

เหมือนเคยเรียนมาว่า น้ำมันไม่ติดไฟนะครับ

ครับ ผมเขียนไม่ผิดหรอก  น้ำมันในสถานะของเหลวน่ะไม่ติดไฟ

แต่ที่ติดไฟคือน้ำมันในสถานะแก๊สครับ   ดีเซลเป็นปิโตรเลียมที่แตกต่างจากแก๊สโซลีนจำพวกค่าAPI  ความหนืด และอีกเยอะแยะตาแป๊ะขายถั่ว

อธิบายอย่างง่ายๆคือน้ำมันดีเซลมีจุดเดือดสูงกว่า(ประมาณ100กว่า-สามหรือสี่ร้อยนี่แหล่ะผมลืม)แก๊สโซลีนหรือเบนซินน่ะครับ(20-สองร้อยละมั้งครับ)  โอกาสเกิดการติดไฟเบนซินจึงสูงกว่าดีเซลเป็นธรรมดา

เดี๋ยวคนอื่นจะเข้าใจผิดครับ
น้ำมันทุกชนิดติดไฟครับ เป็นของเหลวก็ติดไฟ เป็นแก๊สก็ติดไฟครับ

น้ำมันดีเซล มีจุดวาบไฟ (Flash point) ที่ 62 องศาเซลเซียส จุดติดไฟเอง (Autoignition temperature) ที่ 210 องศาเซลเซียส
น้ำมันเบนซิน มีจุดวาบไฟ (Flash point) ที่ -65 องศาเซลเซียส จุดติดไฟเอง (Autoignition temperature) ที่ 232 องศาเซลเซียส
เบนซินไวไฟกว่า จึงเกิดไฟไหม้ง่ายรถใช้ดีเซล

การติดไฟ 3 องค์ประกอบต้องครบ คือ เชื้อเพลิง อากาศ และความร้อน ถ้าขาดอย่างใดอย่างหนึ่ง ไฟไม่ติดครับ

รถดีเซลมีหลายรุ่นที่ไฟไหม้ครับ อย่างแคปติวาดีเซล ผมขับตามหลังอยู่ดีๆ ควันโขมง แล้วไฟลุกพรึบเลย เส้น อ.เด่นชัย-ไป อ.ลอง แต่ไม่เป็นข่าว

ออฟไลน์ neung23

เอาแค่ BMW ดีเซลที่เห็นคาตาตัวเองก็2คันแล้วคับ และที่ผมเห็นถ้าเอาแค่รถใช้น้ำมันไม่ว่าจะเบนซินหรือดีเซล ผมเห็นดีเซลไหม้เยอะกว่าอีกคับ

*ไม่นับรถแก๊สทั้งโรงงานและติดเอง
**รถทุกทวีป
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ bravo

เคยลองเอาน้ำมันดีเซลใส่ถาด จุดไม้ขีดไฟ โยนลงไปในถาด ไม่ติดไฟ ทำซ้ำหลายครั้ง ไม้ขีดตกลงในน้ำมันแล้วก็ดับ
น้ำมันเบนซิน ไฟลุกพรึบ ตั้งแต่ไม้ขีดยังลงไปไม่ถึงถาด แต่ไอของน้ำมันเบนซินมันทำให้ระเบิดก่อนครับ

รถดีเซลถ้าไฟไหม้ ผมสันนิษฐานว่า มาจากระบบไฟฟ้า(สายไฟต่าง) ไม่น่าจะเป็นเพราะน้ำมันครับ

promt

เคยลองเอาน้ำมันดีเซลใส่ถาด จุดไม้ขีดไฟ โยนลงไปในถาด ไม่ติดไฟ ทำซ้ำหลายครั้ง ไม้ขีดตกลงในน้ำมันแล้วก็ดับ
น้ำมันเบนซิน ไฟลุกพรึบ ตั้งแต่ไม้ขีดยังลงไปไม่ถึงถาด แต่ไอของน้ำมันเบนซินมันทำให้ระเบิดก่อนครับ

รถดีเซลถ้าไฟไหม้ ผมสันนิษฐานว่า มาจากระบบไฟฟ้า(สายไฟต่าง) ไม่น่าจะเป็นเพราะน้ำมันครับ

ลองเอาน้ำมันดีเซลใส่ตะเกียงให้ไส้ชุ่ม และจุดดูครับ

ดอนเด็กๆ น้ำมันก๊าซขวดละ 4 บาท น้ำมันดีเซลขวดละ 2 บาท
ใช้น้ำมันดีเซลแทนน้ำมันก๊าด เป็นเชื้อเพลิงในตะเกียง ก็ใช้ได้ครับ แต่จุดติดไฟยากกว่าน้ำมันก๊าด
เพราะอุณหภูมิการติดไฟ ของเชื้อเพลิงแต่ละชนิดไม่เท่ากัน

ออฟไลน์ bravo

ลองเอาน้ำมันดีเซลใส่ตะเกียงให้ไส้ชุ่ม และจุดดูครับ

ดอนเด็กๆ น้ำมันก๊าซขวดละ 4 บาท น้ำมันดีเซลขวดละ 2 บาท
ใช้น้ำมันดีเซลแทนน้ำมันก๊าด เป็นเชื้อเพลิงในตะเกียง ก็ใช้ได้ครับ แต่จุดติดไฟยากกว่าน้ำมันก๊าด
เพราะอุณหภูมิการติดไฟ ของเชื้อเพลิงแต่ละชนิดไม่เท่ากัน
อย่าว่าแต่น้ำมันดีเซลเลยครับ ถ้าใส่ไส้ น้ำมันพืชก็จุดไฟติดครับ ไปดูได้ตามวัดต่างๆ
กรณีที่ผมบอกคือ จุดไม้ขีดแล้วโยนลงไป แสดงให้เห็นว่า มันติดไปยากพอสมควรครับ
อ้อ ผัดผักบุ้งไฟแดงก็ติดไฟในกระทะครับ

promt

เดี๋ยวคนอื่นจะเข้าใจผิดครับ
น้ำมันทุกชนิดติดไฟครับ เป็นของเหลวก็ติดไฟ เป็นแก๊สก็ติดไฟครับ

น้ำมันดีเซล มีจุดวาบไฟ (Flash point) ที่ 62 องศาเซลเซียส จุดติดไฟเอง (Autoignition temperature) ที่ 210 องศาเซลเซียส
น้ำมันเบนซิน มีจุดวาบไฟ (Flash point) ที่ -65 องศาเซลเซียส จุดติดไฟเอง (Autoignition temperature) ที่ 232 องศาเซลเซียส
เบนซินไวไฟกว่า จึงเกิดไฟไหม้ง่ายรถใช้ดีเซล

การติดไฟ 3 องค์ประกอบต้องครบ คือ เชื้อเพลิง อากาศ และความร้อน ถ้าขาดอย่างใดอย่างหนึ่ง ไฟไม่ติดครับ

รถดีเซลมีหลายรุ่นที่ไฟไหม้ครับ อย่างแคปติวาดีเซล ผมขับตามหลังอยู่ดีๆ ควันโขมง แล้วไฟลุกพรึบเลย เส้น อ.เด่นชัย-ไป อ.ลอง แต่ไม่เป็นข่าว

ผมอาจจะตอบไม่เคลียร์ ในเชิงวิชาการ

เอาแบบเชิงวิชาการคือ
โมเลกุลของเชื้อเพลิงในสภาวะของแข็งหรือของเหลวไม่สามารถติดไฟได้ เนื่องจากมีแรงระหว่างพันธะที่แข็งแรงมาก จำเป็นต้องให้พลังงานความร้อนที่มากพอที่จะชนะพันธะดังกล่าวได้
กล่าวคือการที่เชื้อเพลิงจะติดไฟได้นั้นต้องให้อุณหภูมิที่ผิว (surface) ของเชื้อเพลิงสูงมากพอ จนทำให้เชื้อเพลิงที่เป็นของแข็งหรือของเหลวเปลี่ยนสถานะเป็นก๊าซ โมเลกุลของก๊าซติดไฟได้

promt

อย่าว่าแต่น้ำมันดีเซลเลยครับ ถ้าใส่ไส้ น้ำมันพืชก็จุดไฟติดครับ ไปดูได้ตามวัดต่างๆ
กรณีที่ผมบอกคือ จุดไม้ขีดแล้วโยนลงไป แสดงให้เห็นว่า มันติดไปยากพอสมควรครับ
อ้อ ผัดผักบุ้งไฟแดงก็ติดไฟในกระทะครับ

ครับ ถ้าความร้อนสูงพอ เชื้อเพลิงทุกชนิดติดไฟได้ครับ จึงเป็นที่มาของการติดไฟ ยาก ง่าย ของเชื้อเพลิงแต่ละชนิด

ออฟไลน์ น้าโตมร

• Newbie
  • *
...ญาติผมใช้รุ่น SLX ครับ แหกโค้งชนต้นไม้ไฟไหม ไปนนอนคุยกับรากมะม่วงหลายปีแล้วครับ... ;D

ออฟไลน์ bankbas

• Newbie
  • *
ตอบแบบบ้านๆนะครับ
มันน่าจะมีนะครับเรื่องดีเซล ไฟไหม้ แต่น่าจะน้อยกว่าเพราะปกติ ดีเซล มันก็ติดไฟยากกว่าเบนซิน และแก๊สเยอะ เลยครับ(ผมเคยใช้ดีเซลเผาสิ่งของติดยากกว่าเยอะ)

ออฟไลน์ prayalone

• Jr. Member
  • **
ไม่เกี่ยวกะเรื่องรถไฟใหม้นะ มาแชร์ประสบการณ์เรื่อง น้ำมันดีเซล

เด็กๆผมซน อยากลองจุดไฟเล่น พอดีที่บ้านมีถังน้ำมัน 200ลิตร ใส่ดีเซลไว้ มีปั๊มไขๆ ก็เลยไขมาใส่ถ้วยเล็กๆ แล้วเอาไฟแช็กมาจุด ลนอยู่นานครับ ไม่ติด เอาราดลงพื้นแล้วเอาไฟลนใหม่ ทำไงก็ไม่ติด -  -'

ออฟไลน์ Auto

ตลกจริง ๆ  ที่บอกว่ารถดีเซลไม่เห็นมีไฟไหม้       
 อันที่จริงมีครับ  แต่ไม่ค่อยเป็นข่าวมันเลยค้นไม่เจอข่าว      ใน google     แต่ถ้ารถแก๊สเกิดไฟไหม้หรือรถราคาแพง ๆ  เกิดไฟไหม้ส่วนใหญ่รีบลงข่าวมันเลยค้นเจอข่าวกันมากกว่า

ล่าสุดของคนรู้จักดีเซล Sportcruser  ไฟไหม้ โชคดีที่ดับทัน    ไม่เป็นข่าวหรอกครับ และเขาก็ไม่อยากให้ไปเป็นข่าวด้วย    ถ้าไปค้นคงไม่เจอข่าวหรอก     55555 ตลกไหมถ้าจะมาหาข่าวบอกว่ารถดีเซลไม่มีการเกิดไฟไหม้  ทำไมไม่เห็นข่าว 

ออฟไลน์ rut191

ตลกจริง ๆ  ที่บอกว่ารถดีเซลไม่เห็นมีไฟไหม้       
 อันที่จริงมีครับ  แต่ไม่ค่อยเป็นข่าวมันเลยค้นไม่เจอข่าว      ใน google     แต่ถ้ารถแก๊สเกิดไฟไหม้หรือรถราคาแพง ๆ  เกิดไฟไหม้ส่วนใหญ่รีบลงข่าวมันเลยค้นเจอข่าวกันมากกว่า

ล่าสุดของคนรู้จักดีเซล Sportcruser  ไฟไหม้ โชคดีที่ดับทัน    ไม่เป็นข่าวหรอกครับ และเขาก็ไม่อยากให้ไปเป็นข่าวด้วย    ถ้าไปค้นคงไม่เจอข่าวหรอก     55555 ตลกไหมถ้าจะมาหาข่าวบอกว่ารถดีเซลไม่มีการเกิดไฟไหม้  ทำไมไม่เห็นข่าว 

คุณเองยังบอกเลยว่า ดีเซลไฟไหม้แล้วไม่เป็นข่าว ผมก็เลยถามไงครับ มันน่าตลกตรงไหนครับ