ผู้เขียน หัวข้อ: ระบบเชนเซอร์หรือระบบช่วยจอดของ BMW มันทำงานยังไงครับ  (อ่าน 3529 ครั้ง)

ออฟไลน์ reyeshenry

• Hero Member
คือเห็น BMW รุ่นใหม่ๆ หรือ Benz รุ่นใหม่ มีเซนเซอร์รอบคันเลย
หลัง 4 หน้า 4  Benz บางคันหลัง 4 หน้า 6 เลยก็มี

ทีนี้ ผมสังเกตเห็นของ BMW  ว่ามันจะมีแสดงผล ของระบบช่วยจอดด้วย คือเป็นรูปรถ บน 2din  แล้วมีภาพเป็นคลื่น  ด้านหลัง ด้านหน้า ซ้ายขวา
เลยสงสัยว่า ระบบช่วยจอดของ BMW มันทำงานเช่น ไร  ถ้าเข้าเกียร์ถอยหลัง จะทำงานเฉพาะเซนเซอร์หลัง อย่างดียวไหม  หรือ หลังก็ทำงาน หน้าก็ทำงาน
สงสัยอะครับ  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

ทำงานปกตินี่แหละ ปกติมันจะเอาแค่เสียงแต่นี่เพิ่มรูปขึ้นมาด้วย คลื่นส่งไปกระแทกวัตถุแล้วแปลค่าว่าไกลเท่าไรเอามาแปลเป็นเสียงของ BMW แปลเป็นภาพ ของเป็นเป็นแถบไฟสีๆ

ปล.เรนเจอร์ กับ BT50 ก็มีแบบ BMW ไปลองกันได้
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ reyeshenry

ทำงานปกตินี่แหละ ปกติมันจะเอาแค่เสียงแต่นี่เพิ่มรูปขึ้นมาด้วย คลื่นส่งไปกระแทกวัตถุแล้วแปลค่าว่าไกลเท่าไรเอามาแปลเป็นเสียงของ BMW แปลเป็นภาพ ของเป็นเป็นแถบไฟสีๆ

ปล.เรนเจอร์ กับ BT50 ก็มีแบบ BMW ไปลองกันได้

ของฟอร์ดระกระบะมีด้วยเหรอครับ ผมลองดู เรนเจอร์ ไม่มีเลย

ออฟไลน์ Fly to dream

ของฟอร์ดระกระบะมีด้วยเหรอครับ ผมลองดู เรนเจอร์ ไม่มีเลย

3.2 WT ลองมาแล้วครับ อิอิมี ทั้งกล้องมีทั้งแบบนี้
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ MC Stradale

ไม่ครับ ถึงเราจะเข้าเกียร์ถอยหลังหรือเดินหน้าเซนเซอร์ก้จะทำงานทั้งหน้าหลังครับ ที่เป็นเหมือนเรดาร์สีเขียวสีเหลืองสีแดง บอกระยะที่มีสิ่งของว่าใกล้กับตัวรถมากเท่าไหร่ครับ ถ้าเราเข้าเกียร์ถอยหลัง ภาพท้ายรถและเซ๊นเซอร์ก้จะโชว์ขึ้นมาอัตโนมัติครับ ภาพทางด้านซ้ายมือจะบอกแต่ท้ายรถครับ แต่ภาพตัวรถที่อยู่ขวามือจะบอกเราทั้งด้านหน้าและด้านหลังครับ เพื่อความปลอดภัย เผื่อว่าเรามองแต่เซ็นเซอร์ด้านหลังครับ จะได้รู้ด้วยว่าด้านหน้ามีสิ่งกีดขวางขนะเรากำลังถอยด้วยรึเปล่า และถ้าเราเข้าเกียร์เดินหน้าภาพท้าายรถด้านขวาก้จะเลื่อนขึ้นมาให้เราเห็นด้านหน้ารถอย่างที่เห็นในภาพแรกแทนครับ