ผู้เขียน หัวข้อ: ขอแชร์หน่อยเถอะครับผู้ใช้ New Civic FB, Mazda 3, New Focus, Cruze โฉมปัจจุบัน  (อ่าน 8802 ครั้ง)

ออฟไลน์ Paul sa

• Full Member
ขอแตกเป็นกระทู้ใหม่ครับ จุดประสงค์เดิมแต่เป็นรถขนาดกลางครับ คราวก่อนถามไปที่รถเล็กแล้วจะเทียบกับรถที่ใหญ่ขึ้น ขอความเห็นครับ จะออกคันใหม่ใช้งานไปกลับทำงาน 150 กม./วัน เป็นคนขับรถเร็วแต่ไม่มาก ใช้ความเร็วจริงๆ ประมาณ 120-130 (ช่วงวงแหวนและมอเตอร์เวย์) ปกติวิ่งเส้นลำลูกกา, วงแหวนบางนา-บางปะอิน, มอเตอร์เวย์, สนามบินสุวรรณภูมิ, บางนา รถ New Civic FB, Mazda 3, New Focus, Cruze รุ่นไหนเหมาะขับทางไกลหรือแบบที่ว่า เน้นข้อแรก เบาะนั่งขับสบายเพราะใช้เวลาบนรถต่อวันประมาณ 3-4 ชม. (มีรถติดนานช่วงวิ่งในเขตเมือง), ข้อสอง ช่วงล่างนุ่มแต่ไม่นิ่มและย้วย วิ่งดีช่วงใช้ความเร็วและเปลี่ยนเลน เป็นโจทย์ที่ยากจริงๆ เพราะการไปขอ test ที่ศูนย์บอกอะไรมากไม่ได้ ชิวิตจริงก็คงไม่มีโอกาสได้ลองของจริงทุกยี่ห้อหรอก ขอบคุณล่วงหน้าครับ และขอบคุณสำหรับ comment ในกระทู้เก่าด้วย

ออฟไลน์ Charin09

• Newbie
  • *
ขอแตกเป็นกระทู้ใหม่ครับ จุดประสงค์เดิมแต่เป็นรถขนาดกลางครับ คราวก่อนถามไปที่รถเล็กแล้วจะเทียบกับรถที่ใหญ่ขึ้น ขอความเห็นครับ จะออกคันใหม่ใช้งานไปกลับทำงาน 150 กม./วัน เป็นคนขับรถเร็วแต่ไม่มาก ใช้ความเร็วจริงๆ ประมาณ 120-130 (ช่วงวงแหวนและมอเตอร์เวย์) ปกติวิ่งเส้นลำลูกกา, วงแหวนบางนา-บางปะอิน, มอเตอร์เวย์, สนามบินสุวรรณภูมิ, บางนา รถ New Civic FB, Mazda 3, New Focus, Cruze รุ่นไหนเหมาะขับทางไกลหรือแบบที่ว่า เน้นข้อแรก เบาะนั่งขับสบายเพราะใช้เวลาบนรถต่อวันประมาณ 3-4 ชม. (มีรถติดนานช่วงวิ่งในเขตเมือง), ข้อสอง ช่วงล่างนุ่มแต่ไม่นิ่มและย้วย วิ่งดีช่วงใช้ความเร็วและเปลี่ยนเลน เป็นโจทย์ที่ยากจริงๆ เพราะการไปขอ test ที่ศูนย์บอกอะไรมากไม่ได้ ชิวิตจริงก็คงไม่มีโอกาสได้ลองของจริงทุกยี่ห้อหรอก ขอบคุณล่วงหน้าครับ และขอบคุณสำหรับ comment ในกระทู้เก่าด้วย

ผมใช้ ครูส 1.8 นะครับ ขอตอบ ให้จขกท. ว่า  ผมว่าครูส ขับสบาย แน่น นิ่ง เก็บเสียงดี ความปลอดภัยสูงครับ แต่มีข้อเสีย คืออาจจะกินน้ำมันบ้าง ประมาณ 13-14 กม./ลิตร (e20) นะครับ เรื่องศูนย์บริการ รึว่า defect ของรถตอนนี้ วิ่งมา 5000 กม. ก็ยังไม่เจออะไรครับ

ออฟไลน์ udis

• Hero Member
New Civic FB ช่วงล่างน่าจะยังตอบโจทย์ไม่ได้เท่าที่ต้องการครับ
Mazda 3 เบาะนั่งไม่แน่ใจว่าดีไหม และไม่มี Cruise control เดินทางไกลมี Cruise control แล้วจะเดินทางไกลแล้วจะรู้สึกสบายเท้ามากๆครับ
New Focus ติดเข่าเหมือนเดิม น่าจะเป็นปัญหาสำหรับบางคน
Cruze น่าจะลงตัวที่สุดครับ แต่ผมก็ไม่เคยขับครับ

รถที่ผมใช้ Lancer EX 2.0 ได้ทั้ง 3 ข้อ เบาะนั่งขับสบาย ช่วงล่างนุ่มและหนึบ ไม่นิ่มและย้วย วิ่งดีช่วงใช้ความเร็วและเปลี่ยนเลน
ถ้าให้แนะนำคงเป็น Focus หรือ Cruze ครับ

ออฟไลน์ YF-19

• Sr. Member
focus, cruze, lancer ex 2.0, mazda 3

ทำอย่างที่คุณต้องการได้หมดล่ะครับ นุ่มหนึบทุกคัน ต่างกันที่ชอบแบบไหนมากกว่าครับ

cruze นั่งไม่สบายเท่าไหร่ เบาะแข็ง ช่วงล่างแน่น คล้ายๆ mini BMW จริงๆ

focus แคบ นั่งแล้วติด ช่วงล่างใครก็ว่าดีแต่ยังไม่เคยไปลอง ศูนย์บริการ กับ defect รถน่ากังวล

lancer ex เสียงภายนอกดังไปนิด ช่วงล่างดีพวงมาลัยเลิศ แอบแข็งนิดๆเหมือนกัน

mazda 3 เครื่องโบราณกว่าเพื่อน ออปชั่นน้อย แต่ก็ขับดี

ลองเลือกดู ครับ มันก็แตกต่างกันอยู่ดี ครับ ชอบแบบไหนก็ไปอันนั้นครับ เลือกแทนไม่ได้จริงๆครับ ;D ;D ;D
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ sidlv

focus, cruze, lancer ex 2.0, mazda 3

ทำอย่างที่คุณต้องการได้หมดล่ะครับ นุ่มหนึบทุกคัน ต่างกันที่ชอบแบบไหนมากกว่าครับ

cruze นั่งไม่สบายเท่าไหร่ เบาะแข็ง ช่วงล่างแน่น คล้ายๆ mini BMW จริงๆ

focus แคบ นั่งแล้วติด ช่วงล่างใครก็ว่าดีแต่ยังไม่เคยไปลอง ศูนย์บริการ กับ defect รถน่ากังวล

lancer ex เสียงภายนอกดังไปนิด ช่วงล่างดีพวงมาลัยเลิศ แอบแข็งนิดๆเหมือนกัน

mazda 3 เครื่องโบราณกว่าเพื่อน ออปชั่นน้อย แต่ก็ขับดี

ลองเลือกดู ครับ มันก็แตกต่างกันอยู่ดี ครับ ชอบแบบไหนก็ไปอันนั้นครับ เลือกแทนไม่ได้จริงๆครับ ;D ;D ;D

ตามนี้เลยครับ แต่ยังเชียร์รถ D segment มากกว่า  ;D

ออฟไลน์ pheet

รถที่เจ้าของกระทู้มีให้เลือก ราคาใกล้จะได้ D segmentแล้วนะครับ เพิ่มตังอีกหน่อยแตกต่างเยอะเลย

ถ้าจะเอาที่มีให้เลือก เลือกครูชครับ

แต่ถ้าจะเล่นC เป็นผมผมเลือกซิลพี่ รู้สึกแรงม้าจะหายไปแค่สองตัวจากเทียน่าเอง ราคาก็ไม่แรงครับ

แต่ผมไม่แน่ใชจข้อมูลลองเชคดูอีกทีนะครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

อ่านดูแล้วโจทย์หลักหลักคือ ไม่เน้นอัตราเร่ง เน้นช่วงล่างนุ่มหนึบ

ถ้าในตัวเลือกแค่นี้ ชี้นิ้วไปหา Cruze กับ Focus ครับ
แต่ถ้าตัวเลือกมากกว่านี้ ผมว่ามอง Lancer EX 1.8 ดีกว่า

มาสด้า 3 ตัดทิ้งไปได้เลย ช่วงล่างมีความตึงตังอยู่ แต่เบาะคู่หน้าดีมากมากมาก
ส่วน Civic ก็กระเด้งกระดอนตามสไตล์ฮอนด้า...

แต่ถ้าเพิ่มเงินได้ถึงระดับ 1.2 ล้าน...ออก Teana 200XL จะตอบโจทย์ได้ดีที่สุด

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
Cruze 2.0ดีเซลเลยคับขับทางไกลชิวมาก

ออฟไลน์ Nuzz

ผมใช้ cruze อยู่ครับ ตัว 1.8 LT ถ้าถามถึงการขับขี่ ทั่วไป ผมว่าเหมาะมาก เพราะช่วงล่าง แน่นหนึบ พวงมาลัยโอเค อัตราเร่งปลายค่อนข้างดี มี cruise control  แต่อยากให้ไปลองนั่งขับดูก่อนครับ ลองนั่งนานๆ เลยนะครับ เพราะ cruze เป็นรถที่เบาะนั่งแข็งมาก แข็งพอๆกับรถบัสโดยสาร หรือมากกว่านั้นอีกครับ อีกทั้งมุมของเบาะก็เงยค่อนข้างมาก เกรงว่าถ้านั่งนานๆ แล้วจะเมื่อย เหมือนผมครับ

ทุกวันนี้ออกรถมาแล้วก็ได้แต่ทำใจ ใครถามว่าเป็นไงก็บอกได้เลยว่า เป็นรถที่ขับดีมากๆ แต่นั่งขับแล้วเมื่อยได้แต่รอให้เมื่อยจนชินอยู่ครับ  :-[

ออฟไลน์ AkE

ถ้า 2.0 cruze เลยคับ ดีเซลขับดีประหยัด FB ก้พอได้เพราะมี อี85 โฟกัสได้สวยทันสมัยคับ แต่ถ้า 1.8 ชั่วโมงนี้ FB ดูจะคุ้มสุดคับ แต่แข็งไปหน่อยจิงๆ

ออฟไลน์ 12ay13an

ถ้าไม่ติดแก๊ส และเน้นช่วงล่างขับสนุก ก็ cruze diesel 2.0 เลยครับ

ออฟไลน์ mewzabahl

ex cruze(ดีเซลจะดีมากเลย) เหมาะสมครับ  focus ขับสนุก ช่วงล่างดี ออฟชั่นเยอะ แต่แคบติดเข่า ขับทางไกลอาจเมี่อยได้ m3 ผมไม่ค่อยชอบเครื่องยนต์สักเท่าไรทั้ง 2.0 1.6 อืดไปนิด  civicผมเฉยๆ แต่ศูนย์บริการดีกว่าเจ้าอื่นที่กล่าวมา  

ออฟไลน์ Silverliner

• Jr. Member
  • **
ผมชอบครูซดีเซลมากมาย  แต่เบาะนี่รับไม่ได้จริงๆ  น่าจะเรียกว่ากระดานมากกว่า

แข็งจริงๆ  เสริมฟองน้ำอีก 1.5 เซ็น นี่เป็นสวรรค์เลยสำหรับคนชอบสบายแบบผม
 :) :) :)

ออฟไลน์ jAk`CS

Cruze ครับ นิ่ง ทรงตัวเยี่ยม ไม่นิ่ม ไม่แข็งเกินไป ผมชอบมาก

เสียตรงเบาะที่ชันไปหน่อย

ขับนานๆปวดขาเอาเรื่องเลยครับ
ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI

ออฟไลน์ apiwattu67

Ford Focus +1

ออฟไลน์ diow_1991

EX 1.8 ตอบโจทย์ที่สุดครับ ช่วงล่างดี แน่น นุ่ม และเบาะนั่งภายในสบายทั้งเบาะหน้า และ เบาะหลัง

แต่ถ้าอยากได้อัตราเร่งดีหน่อยไป EX 2.0 แต่สำหรับผมแค่ 1.8 ก็พอแล้ว เติม E85 ได้ด้วย

ออฟไลน์ ectomor

• **
โจทร์ข้อแรกคือ เบาะนั้งนิ่มสบาย จากตัวเลือกไปที่ FB
โจทร์ข้อที่ 2 ช่วงล่าง FB ตกกระป๋อง focus หรือ M3 กินขาด    และเจ้า cruze ก็น่าสน

2 ข้อรวมกัน ไปที่ EX อ้าวไม่มีในตัวเลือก 55 โจทย์ ยากจริงๆ ครับ  ;D

ออฟไลน์ poundb

• **
มันก็สูสีกันหลายคันนะครับ   ไม่ได้พิจารณารูปทรงของรถเลยเหรอครับ   

ออฟไลน์ rocky55555

ซื้อ civic แล้วทำช่วงล่างใหม่ซัก 3-4หมื่น ก็อยู่แล้ว

ออฟไลน์ popzr

• Newbie
  • *
ผมเลือกโฟกัส1.6เทรนมาติดแก๊สครับ  กิโลละ1.2บาท  ขับสบาย  นุ่มหนึบครับอัดตราเร่งไม่เร้าใจแต่ก็พอเพียงกับการใช้งานนะครับ(ส่วนตัวข้บ110-140)ก็โอเคไม่ได้เลวร้ายอะไร  ส่วนที่ว่านั่งแล้วหัวเข่าซ้ายเบียดคอนโซนกลาง  ผมกลับรู้สึกว่ามันเบียดน้อยกว่าครูซนะครับ ผมสูง185หนัก90ครับ อันนี้มันอยู่ที่ท่านั่งขับของแต่ละบุคคลไม่เหมือนกันมากกว่าครับ  แต่ถ้าชอบเร้าใจแต่งแล้วหล่อมากคงต้อง cruze diesel 2.0 เลยครับ   

ออฟไลน์ Skyforce

แนะนำ EX กับ sylphy ครับ
 EX
ได้ฟิลลิ่งในการขับแบบน้องๆ รถยุโรปนุ่มแน่นกำลังดี
Sylphyได้สดใหม่บรรยากาศภายในหรูหราดี ช่วงล่างเหมือนผ้าอนามัยโซฟี นุ่มกระชับเบาสบาย แต่โหวงๆ ถ้าเกิน 120 อิอิ
- Toyota Collora GL
- Mitsubishi Cedia
- Honda City
- Toyota Altis
- Mazda 2

ออฟไลน์ pee1818

-EX ให่ได้ทุกอย่างที่ต้องการแต่ไม่มีในตัวเลือก ยิ่งไม่บอกว่าติดแก๊สด้วยควรข้าม
-ครูส ในสวยนอกสง่า ลองนั้งตอนเปิดตัวในมอเตอร์โชว์ เบาะรับไม่ได้จริงๆ ยิ่งใช้เวลา
  ในรถวันละ 3-4 ชั่วโมงมองข้ามดีกว่า

ปล.วิ่งวันละ 150 โล แนะนำติดแก๊สด่วนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 11, 2012, 00:48:30 โดย pee1818 »

promt

• บุคคลทั่วไป
ครูซ เหมาะมาก ภายในกว้างที่สุดเมื่อเทียบกับคู่แข่ง

แต่เบาะมันโคตรแข็ง ปวดตูดสุดๆ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เชียร์ครูสนะ

แต่ถ้าขยับได้

เอา 200XL เลย สบายๆแน่ๆ อัตราเร่งไม่อืด แต่ก็เอาอยู่

ออฟไลน์ Paul sa

ลงตัวยากจริงๆ ครับ ฟังจากหลายๆ comment เพราะแต่ละรุ่นไม่ครบตามที่ต้องการ ปัจจุบันใช้ Altis 1.8E ปี 2011 แย่ทั้งเบาะและช่วงล่าง (มีดีบ้างคือเครื่องและเกียร์) ถอยมาแล้วไม่เหมาะกับการใช้งานและสไตล์การขับ ไม่อยากทนใช้ไปอีก กะว่าจะขายในไม่นาน และจะออกคันใหม่โดยไม่ให้ผิดหวังเรื่องเบาะและช่วงล่างอีก ทั้งทนใช้และเปลี่ยนใหม่มันช้ำใจทั้ง 2 อย่าง
ว่าแต่คนจะเชียร์ cruze เยอะมาก แต่เบาะแข็งนี่ไม่เข้าใจว่าคนออกแบบมันคิดยังไงสวนทางชาวบ้านเขา ส่วน Teana น่ะใช่เลยแต่เกินงบไปจ้า  ...สรุปว่าก็ยังเลือกไม่ได้