ผู้เขียน หัวข้อ: เสียงแต๊กตอนเหยียบคันเร่งในรถไฮบริดโตโยต้าหลายๆรุ่น  (อ่าน 2108 ครั้ง)

ออฟไลน์ nnss

• Sr. Member
สอบถามหน่อยครับ พอดีเพิ่งรับรถ camry hev 2022 มา
มันมีเสียงตอนเหยียบคันเร่งครับ จะดังแต๊กๆเหมือนไป trigger relay อะไรสักอย่างน่ารำคาญมาก เสียงจะดังเฉพาะตอน start รถแล้วอยู่ที่เกียร์ N หรือ D เท่านั้น ถ้าอยู่ที่Pเสียงจะไม่มี
เอาเข้าศูนย์1-2ที่ ทั้งศูนย์ที่ออกรถแล้วศูนย์อื่นแถวบ้านช่างก็บอกปกติ ไอเราก็งงปกติจริงหรอ ช่างก็เลยไปลองบนทั้ง altis และ chr hybrid ที่จอดอยู่ข้างๆ เอออเสียงก็ดังจริงแต่อาจจะไม่ได้ดังเท่าคันของผมแต่ก็มีเสียงนี้
หลังจากนั้นช่างก็ไปตามหัวหน้าช่างก็เดินมาบอกว่ารถไฮบริดเป็นปกติที่จะดังเพราะเป็นเสียงคันเร่งไฟฟ้า แล้วเค้าก็พาไปลองบน camry อีกคันที่รอลูกค้ามารับ(รถเพิ่งลงจากเทรลเลอร์มาเลย)
ก็มีเสียงเช่นกันแต่เบามากต้องตั้งใจฟัง(ต่างจากคันผมที่คอนข้างดังชัดเจนไม่ต้องตั้งใจมากก็ได้ยิน)
ที่บ้านตอนนี้มีทั้ง camry hybrid 2017 และ chr hybrid ไม่มีเสียงนี้ครับ
งงว่ามันต้องเปลี่ยนอะไหล่คันเร่งรึป่าว หรือมีท่านไหนเจอเสียงนี้บ้างไหมครับในรถ hybrid toyota ยุคหลังๆและแก้กันได้ไหม
ลองเข้า website ต่างประเทศก็เห็นมีเจอกันบ้างประปราย แต่ก็ยังไม่มีวิธีแก้ปัญหาจาก toyota global เช่นกันครับ
นอกจากนี้เห็นอาการนี้ยังลามไปถึง lexus ux hybrid ด้วยเข้าใจว่าน่าจะใช้พาร์ทเดียวกันแต่ก็ยังแก้ไม่ได้

คลิปเสียงที่ว่าครับ

ออฟไลน์ Spada_Valess

• Sr. Member
ปลดเบรคมือไฟฟ้าป่ะครับ

ออฟไลน์ panjap

• Hero Member
แก้ไม่ได้ครับ เป็นปกติของ tota ทางแก้ เปลี่ยนยี่ห้อครับ