ผู้เขียน หัวข้อ: new Focus 2012 น่าใช้ไหมครับ  (อ่าน 14208 ครั้ง)

ออฟไลน์ dewz

• Full Member
new Focus 2012 น่าใช้ไหมครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 11:07:36 »
อยากทราบว่ารถรุ่นนี้น่าใช้ไหมครับ ถ้าเปรียบเทียบกับอีกหลายๆค่ายเป็นอย่างไรครับ

กำลังมองหารถใหม่ ซึ่งก็ไม่ได้กำหนดตายตัวว่าจะต้องเป็นรถเก๋งคอมแพค

ซึ่งปกติผมใช้รถค่อนข้างเยอะ แต่ไม่ได้วิ่งทางไกลบ่อยนัก นานๆทีครับ

ส่วนมากวิ่งใกล้ๆแต่หลายรอบ วันนึงตก 50-60 km. หรือมากกว่านั้น

ส่วนใหญ่ขับคนเดียวหรือมีคนนั่งด้วยอีกคน สรุป 2 คนนั่นแหล่ะเป็นส่วนใหญ่

อยากได้รถที่สมรรถนะค่อนข้างดี รวมถึงอัตราเร่ง มีปัญหาบ้างไม่ว่า

เข้าใจว่าต้องมีบ้าง แต่ที่ anti ที่สุดคือรถที่แม้ยังใหม่ แต่ภายในห้องโดยสาร

มีเสียงจุกจิกน่ารำคาญอ่ะครับ ไม่ชอบเลย ปัจจุบันผมใช้ Focus 2011 โฉมก่อนออลนิวนี่แหล่ะ

ตัว 2.0 Sport+ ขับดีนะครับ แต่ผมรำคาญเสียงต่างๆนาๆ ขับรถแล้วหมดอารมณ์

ซื้อมาเกือบล้าน แต่ต้องมานั่งทนฟังอยู่ทุกวัน ไม่ไหวครับ อย่าหาว่าเรื่องมากเลย แต่ไม่ไหวจริงๆครับ แก้แล้วแก้อีกไม่หาย 

เลยสนใจตัวใหม่ครับ แต่กลัวเจอปัญหาเดิมๆครับ 

ช่วยแนะนำรถให้ผมหน่อยได้ไหมครับ รถแบบไหนก็ได้ ที่มีขนาดตั้งแต่โฟกัสขึ้นไปนะครับ ราคาไม่เกิน 1.3 m +- นิดหน่อยครับ

ออฟไลน์ M Performance

• Sr. Member
Re: new Focus 2012 น่าใช้ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 11:39:55 »
ทำไมช่วงนี้ผมเห็นกระทู้ new focus เยอะจัง

มันต้องมีอะไรไม่ชอบมาพากลแล้วล่ะ   8)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 21, 2012, 11:53:14 โดย KONGA »
My Current Collection  8)

'13 Honda CR-V 2.4 EL 4WD
'14 Mercedes-Benz E200 Coupe AMG Dynamic
'16 Mercedes-Benz GLC 250 d 4MATIC OFF-ROAD
'19 BMW 320d GT M Sport
'22 Nissan Kicks e-Power VL Autech

NgoH

• บุคคลทั่วไป
Re: new Focus 2012 น่าใช้ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 11:48:33 »
นั่นซิครับ
ซีวิค ก็พึ่งเปิดตัว ไม่ยักจะมีใครพูดถึงเท่าที่ควร

ทั่นพึ้งใช้ นิวโฟกัส ปี 11 รถยังใหม่อยู่เลยจะเปลี่ยนแล้วเหรอ

ออฟไลน์ Korns

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 12:24:10 »
เปิดตัวใหม่มี 3 ตัวเด่น Ford Focus , Nissan Sylphy และ Honda Civic

Focus เด่น Option จัดเต็มมาระดับใกล้เคียงกับ Volvo แต่ราคาแข่งได้กับทุกแบรนด์
แต่ Focus เมืองไทยยังเปิดตัวแค่บางส่วน แล้วแต่ว่ารักชอบแบบไหน ถ้ารักดีเซลรอ รัก ecoboost ก็ต้องรอหลังดีเซล

Nissan sylpphy ยังไม่เปิดตัว แต่หน้าตาเหมือนเวอชั่นที่เปิดตัวในจีนแน่นอน เทคโนโลยีใหม่ นิสสันเคลมว่าประหยัดน้ำมันกว่ารุ่นก่อน 30%
จุดเด่นคือ Segment C แต่บอดี้ระดับเดียวกับคู่แข่งในตลาด Segment D คันนี้กว้างกว่าคู่แข่งทุกค่าย วัสุดุคาดดว่าดีกว่าคู่แข่ง นิสสันวางรุ่นนี้เป็นรถครอบครัว(รถบ้านคนซื้อใช้เอง) แทน Teana แล้วดัน Teana ออกแนวสปอร์ตซะบาดตาบาดใจ วางเป็นรถเช่า(บริษัทเช่าให้พนักงานใช้) ชนกับ camry

็Honda Civic เริ่มส่งรถแล้ว อันนี้แล้วแต่คนชอบครับ เปลี่ยนบอดี้ครับ เปลี่ยนรหัสเป็น FB

ทั้ง 3 รุ่น ถ้าเลือกคันไหนแนะนำต้นปี 2013 ครับ เนื่องจากช่วงนี้ เครื่องจักรเพิ่มเริ่มผลิต เสี่ยงมีปัญหาจู้จี้จุกจิก อันเป็นผลกระทบจากสายพานการผลิตยังไม่นิ่ง รอหน่อยน่าจะได้รถที่ลงตัวมากกว่าช่วง 6 เดือนแรกของการผลิตครับ
และก่อนตัดสินใจเลือกไปลองขับดูทุกคันครับ น่าจะได้คำตอบ

ออฟไลน์ vuthtichai

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 12:58:27 »
ผมว่า อยากได้ห้องโดยสารเงียบ รอนิสสันกันเลยดีกว่า คงไม่แพ้รุ่นพี่อย่างเทียน่าครับ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• Hero Member
  • เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 13:15:21 »
Nissan Sylphy ครับอีกไม่นานครับผมว่าเรื่องความเงียบเนี้ย และความนุ่มเนี้ยน่าจะดีไม่น้อยเลย
ความกว้างด้วย แต่ผมก็ชอบ  new Focus 2012 นะแต่ด้วยชื่อเสียง(เสีย)ของ Ford เข้าเนี้ยไม่อยากเสี่ยงเลย
ไม่อยากซื้อรถมาซ่อมและขับแล้วลำบากใจอ่ะครับ

ออฟไลน์ KLANG MR-S

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 13:23:59 »
เชียร์ Nissan อีกเสียงครับ ที่ืบ้านใช้เทียน่าโฉมแรก 7 ปีแล้วยังเงียบอยู่เลย

Honda Jazz ปีเดียวเอี๊ยดอ็าดทั่วคัน

Toyota Estima (2005) คันนี้เป็นรถนำเข้าก็ยังไม่วายมีเสียงประตูเลื่อนกับประตูหลังทุกบาน (แต่ขับดีนั่งสบายจริง ๆ)

ยี่ห้อ Ford ภายในถูกใจมาก ๆ option จัดเต็ม โดยรวมแล้วน่าใช้มาก แต่เจอเคสคุณโป้งเข้าไป ผมขอรอก่อนดีกว่า

;D ;D ;D

NgoH

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 13:24:17 »
รุ่นไหนก็มีปัญหา หมดหละครับ ชอบแล้วค่อยซื้อ ปัญหาจะเรื่องเล็ก ถ้าไม่ชอบแล้วซื้อปัญหามันจะเป็นเรื่องใหญ่

ปัญหาจริงๆแล้วก็ขึ้นกับตัวเราด้วย อยากให้คิดวิเคราะห์ดีดีครับ

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 13:34:35 »
น่าใช้ครับ :D

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 13:55:28 »
ต้องระวังเรื่องการสร้างกระแสในเน็ตด้วย

วันนึง Focus มากัน 1-2 กระทู้ ทุกวัน ทั้งจากสมาชิก และ คนที่ไม่ค่อยคุ้นหน้า

ถ้าคุณใช้รถ Ford อยู่แล้ว และคิดว่าทนไม่ไหวกับเรื่องต่างๆ
ก็หนีไปแบรนด์อื่นครับ

แต่ถ้าคิดว่ารับได้ ใจชอบซะอย่าง การใช้ Ford ต่อ ก็คงไม่ใช่ปัญหาสำหรับคณครับ

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 14:40:42 »
น่าใช้ แต่ใจผมไม่แนะนำให้ซื้อตอนนี้ครับ

รอนโยบาย one ford ของจริงก่อน ไม่ใช่โฉมเดียวกันทั่วโลก แต่ประเทศเจริญแล้วใช้ เครื่องใหม่ eco boost

แต่ประเทศเรายังใช้เครื่องเก่า รอเถอะครับ จนกว่าจะเอาเครื่องใหม่มาทำตลาด

(น้ำมันแพงนะ* รอเถอะ)

ออฟไลน์ deardida

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 14:53:38 »
น่าใช้ แต่ใจผมไม่แนะนำให้ซื้อตอนนี้ครับ

รอนโยบาย one ford ของจริงก่อน ไม่ใช่โฉมเดียวกันทั่วโลก แต่ประเทศเจริญแล้วใช้ เครื่องใหม่ eco boost

แต่ประเทศเรายังใช้เครื่องเก่า รอเถอะครับ จนกว่าจะเอาเครื่องใหม่มาทำตลาด

ผมรอครับ รอมา 2 ปีแล้ว และจะรอต่อไป จนกว่า.....จะรอไม่ไหว

ออฟไลน์ nonglek1228

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 15:10:04 »
ถ้าไม่กังวลก็จัดเลยครับ

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 15:25:45 »
ดูจาก spec และข่าวสารจากเมืองนอก มันน่าใช้มากมายเลยครับ
แต่จากภาพลักษณ์อันแสนน่าเกรงขามของงานประกอบ ศูนย์บริการ และบุคคากรของ Ford แล้ว มันน่ากลัวมากมาย
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 16:22:49 »
จริงๆผมก็จะออกฟอร์ดเหมือนกัน แต่เป็นเฟียสต้านะครับ ชอบสมรรถณะ ก็เลยศึกษาข้อมูล ไปลองขับลองอะไรหลายอย่างไปดูตามศูนย์ต่างๆ และเข้าไปคุยสืบถามข้อมูลในเฟสบุค แฟนเพจของฟอร์ด รู้สึกว่าคนที่ใช้หลายคนมีปัญหามากเกิน ส่วนใหญ่จะบ่นเรื่องฟอร๋ดไม่มีความรับผิดชอบ รถเฉี่ยวเสานิดเดียว ไฟลุกท่วมห้องเครื่อง และปัญหาหลักคือ พวงมาลัย เกียร์พาวเวอร์ชิฟท์ เสียงที่เสาบี ตรงเข็มขัดนิรภัย สามอันนี้เจอบ่อย ก็เลยถอยดีกว่า ไม่ได้บอกว่ารถของฟอร์ดจะต้องมีปัญหาทุกคัน แต่ปัจจัยเสี่ยงมันสูง พอดีผมทำงานจันทร์ถึงศุกร์ ถ้าซื้อมาแล้วต้องเข้าๆ ออกศูนย์ แก้ไม่จบ ผมไม่มีเวลาให้มากขนาดนั้น แฟนฟอร์ดในคลับบอกผมเอง มันเหมือนซื้อหวย โชคดีก็ดีไป โชคไม่ดีก็สนุกกันหละ ผมมานึกดู นี่จะซื้อรถป้ายแดงนะ ไม่ใช่รถมือสอง ถ้าซื้อรถใช้แล้ว แล้วมีปัญหา จะไม่ว่าไรเลย แต่ก็ยังชอบสมรรถณะรถบางรุ่นของฟอร์ดอยู่ คือถ้าคุณเอาโบร์ชัวร์มากาง รถฟอร์ดดีมากครับ สมรรถณะ ออพชั่นจะอยู่แนวหน้าเลยหละ แต่พอไปดูคนใช้จริง โอ้ รอให้ปัญหาน้อยลง ให้ฟอร์ดนิ่งๆกว่านี้อีกหน่อย อีกสิบปีก็รอได้ ตอนนี้ขอเป็นรถตลาดไปก่อน ไม่ค่อยมีเวลาว่างมากมาเคลม แต่ถ้าเวลาเยอะ มีรถหลายคัน ไม่กลัวปัญหา อยากลองของ ก็ไม่น่ามีปัญหาที่จะซื้อฟอร์ดรุ่นไหน แต่สำหรับผมปัญหาเรื่องเกียร์กระตุก และปัญหาพวงมาลัยของเฟียสต้า ที่มีปัญหาล็อตแรกๆ ปัญหาในล็อตถัดมามันน่าจะได้รับการแก้ไข จนน้อยลง แต่ทำไมคนยิ่งซื้อยิ่งเจอ เค้าทำอะไรกันอยู่ครับ ไอ้ปัญหาที่พบบ่อยๆ ปล่อยไว้ได้ไง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 21, 2012, 16:38:12 โดย marcovic9 »

ออฟไลน์ THEKHAM

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 16:25:14 »
ผมใช้ฟอร์ดมาคันนึงเเล้ว ถ้าจะใช้อีกในรุ่นต่อ ๆ ไป

ผมจะรอดูยาว ๆ เลยว่าคนที่ใช้ไปก่อน 1-2 ปี มีปัญหาอะไรมั้ย

เพราะประสบการณ์กับเฟียสต้า มันทำให้ผมกลัวฟอร์ดไปแล้ว

ออฟไลน์ applebees

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 16:28:36 »

ผมรอครับ รอมา 2 ปีแล้ว และจะรอต่อไป จนกว่า.....จะรอไม่ไหว  :D

555+ เข้าใจความรู้สึกเลยครับ แต่ผมก็ไม่รอล่ะครับ ไม่เคยคิดเหมือนกันว่าจะซื้อ Ford แต่พอเห็น Option บวกกับ Focus มันพัฒนาในยุโรป ก็คงไม่รอแล้วแหละครับ จะไปซื้อ MB หรือ BMW เลยก็ไม่มีตังค์  :D

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 16:36:14 »

ไม่ใช่เครื่องเก่านะ แต่เป็นเครื่องโฉม US
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ joeyote

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 17:04:13 »
ถ้าคุนเป็นคนที่ขับรถเองตลอดๆ

ถ้าคุนมีความรู้เรื่องรถยนต์ และระบบต่างๆที่มีให้ คุนใช้ได้หมดและครบถ้วน

ถ้าคุนไม่เน้นเรื่องความกว้างขว้างของห้องโดยสาร (ยังขับแคบอยู่ดี ขนาดฮอนด้าซิตี้ ยังให้ความรู้สึกกว้างกว่า)

ถ้าคุณชอบรถที่มีช่วงล่างระดับแนวหน้า

ถ้าคุณคิดว่า ไม่แคร์กับศูนย์บริการ

ฟอร์ด คือรถที่ดีมากกกก ครับ
PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 17:19:18 »
ขอบคุณครับพี่ๆ รถที่ผมใช้อยู่ผมเพิ่งซื้อเมื่อปีทีแล้วครับ คือที่ผมประสบเลยหลักก็ เสียงยางขอบประตู อันนี้เครมแล้วเครมอีก ยังไงก็ไม่หา สาเหตุมาจากรถประกอบนอก วัสดุนั้นไม่เหมาะสมกับบ้านเรา บ้านเราร้อนเกินไป และก็พวกเสียงพลาสติกต่างๆนาครับ หาต้นตอไม่ได้ เพราะมันไม่เคยซ้ำที่ และสุดท้ายก็ กินน้ำมัน กินมากๆ รถระดับนี้แต่กิน 10 โลลิตร ผมว่ามันมากไปหน่อย ส่วนตัวไม่อยากติดแก๊ส

เลยมองว่าตัวใหม่นั่นผลิตบ้านเรา วัสดุที่ใช้น่าจะเหมาะสมกับบ้านเรามากขึ้นนะ ถ้าฟอร์ดเค้าใส่ใจนะ และที่ผมเห็นอีกอย่างคือบ้านผมมีเฟียสต้าด้วย ซื้อล๊อตไหนไม่ทราบเหมือนกัน ออกมาพร้อมกับโฟกัสนั่นแหล่ะ ซื้อพร้อมกัน แต่ผมไม่เคยเจอปัญหาอะไรเลยครับ ผมเลยคิดว่ามันเป็นอย่างนั้นครับ

ออฟไลน์ pong_ru

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 18:31:47 »
อยากทราบว่ารถรุ่นนี้น่าใช้ไหมครับ ถ้าเปรียบเทียบกับอีกหลายๆค่ายเป็นอย่างไรครับ

กำลังมองหารถใหม่ ซึ่งก็ไม่ได้กำหนดตายตัวว่าจะต้องเป็นรถเก๋งคอมแพค

ซึ่งปกติผมใช้รถค่อนข้างเยอะ แต่ไม่ได้วิ่งทางไกลบ่อยนัก นานๆทีครับ

ส่วนมากวิ่งใกล้ๆแต่หลายรอบ วันนึงตก 50-60 km. หรือมากกว่านั้น

ส่วนใหญ่ขับคนเดียวหรือมีคนนั่งด้วยอีกคน สรุป 2 คนนั่นแหล่ะเป็นส่วนใหญ่

อยากได้รถที่สมรรถนะค่อนข้างดี รวมถึงอัตราเร่ง มีปัญหาบ้างไม่ว่า

เข้าใจว่าต้องมีบ้าง แต่ที่ anti ที่สุดคือรถที่แม้ยังใหม่ แต่ภายในห้องโดยสาร

มีเสียงจุกจิกน่ารำคาญอ่ะครับ ไม่ชอบเลย ปัจจุบันผมใช้ Focus 2011 โฉมก่อนออลนิวนี่แหล่ะ

ตัว 2.0 Sport+ ขับดีนะครับ แต่ผมรำคาญเสียงต่างๆนาๆ ขับรถแล้วหมดอารมณ์

ซื้อมาเกือบล้าน แต่ต้องมานั่งทนฟังอยู่ทุกวัน ไม่ไหวครับ อย่าหาว่าเรื่องมากเลย แต่ไม่ไหวจริงๆครับ แก้แล้วแก้อีกไม่หาย 

เลยสนใจตัวใหม่ครับ แต่กลัวเจอปัญหาเดิมๆครับ 

ช่วยแนะนำรถให้ผมหน่อยได้ไหมครับ รถแบบไหนก็ได้ ที่มีขนาดตั้งแต่โฟกัสขึ้นไปนะครับ ราคาไม่เกิน 1.3 m +- นิดหน่อยครับ

เพื่อนสนิทผม เคยเป็นลูกค้าโตโยต้า ตั้งแต่โคโรล่าปี 90  จากนั้น เปลี่ยนเป็น โซลูน่า มาหลายปี   มาเมื่อ 4ปีที่แล้ว ตัดสินใจเปลี่ยนไปใช้ฟอร์ดโฟกัส รุ่นเกียร์ 1800 CC ถามเธอว่าจะกลับไปยี่ห้อเดิมอีกมัย๊  เธอว่า ไม่คิดกลับไปใช้ วีออส หรือ อัลติส อีกเลย

ทั้ง ๆ ที่ ผมพบว่า 4 ปี เธอชวนผมไปเครมอะไหล่หลายรายการ ตั้งแต่ ลูกปืนล้อหน้า ล้อหลัง เพลาขับ โชคอัพหน้า สายเกียร์ (บุช แตก)  โคมไฟหน้า น้ำเข้า ฟอร์ดเครมให้หมด ไม่เคยเกี่ยงงอน (ต้องรอของบ้าง)

ครบ 5 ปี เธอบอกว่า  จะไปออกโฟกัสใหม่ เธอว่ามันขับแล้วรู้สึกดี แอร์เย็น ฟิลลิ่งการขับดี และที่สำคัญ เป็นรถที่มีราคารถสมเหตุผล ถ้าได้ตัว 170 ม้า มา เธอคงรักโฟกัสขึ้นอีกเยอะเลย ผมว่า

ออฟไลน์ adobe

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 20:18:32 »
ขอบคุณครับพี่ๆ รถที่ผมใช้อยู่ผมเพิ่งซื้อเมื่อปีทีแล้วครับ คือที่ผมประสบเลยหลักก็ เสียงยางขอบประตู อันนี้เครมแล้วเครมอีก ยังไงก็ไม่หา สาเหตุมาจากรถประกอบนอก วัสดุนั้นไม่เหมาะสมกับบ้านเรา บ้านเราร้อนเกินไป และก็พวกเสียงพลาสติกต่างๆนาครับ หาต้นตอไม่ได้ เพราะมันไม่เคยซ้ำที่ และสุดท้ายก็ กินน้ำมัน กินมากๆ รถระดับนี้แต่กิน 10 โลลิตร ผมว่ามันมากไปหน่อย ส่วนตัวไม่อยากติดแก๊ส

เลยมองว่าตัวใหม่นั่นผลิตบ้านเรา วัสดุที่ใช้น่าจะเหมาะสมกับบ้านเรามากขึ้นนะ ถ้าฟอร์ดเค้าใส่ใจนะ และที่ผมเห็นอีกอย่างคือบ้านผมมีเฟียสต้าด้วย ซื้อล๊อตไหนไม่ทราบเหมือนกัน ออกมาพร้อมกับโฟกัสนั่นแหล่ะ ซื้อพร้อมกัน แต่ผมไม่เคยเจอปัญหาอะไรเลยครับ ผมเลยคิดว่ามันเป็นอย่างนั้นครับ

น้า dewz ใช้ฟอร์ดอยู่แล้ว เรื่องศูนย์บริการ น่าจะรู้ดีกว่าเพื่อนๆ นะครับ
ความเสี่ยงของรถใหม่ๆ คือ defect ต่างๆ ที่ยังไม่รู้ว่าจะเจอแจ็คพ็อตอะไร
แต่ new focus ก็เปิดขายในต่างประเทศมานานแล้ว โอกาสที่จะมี defect ก็ลดลงไปด้วย

ที่เหลือก็อยู่ที่ใจแล้วครับ ว่าจะไปต่อหรือหยุดรอดูก่อน
ถ้าเทียบสเป็คกับราคา ก็ไม่มีตัวไหนให้เกิน new focus เลย
ส่วนเรื่องประหยัดน้ำมันหรือเปล่า ผมว่าประหยัดกว่าตัวเก่าแน่ๆ แต่ยังประหยัดสู้ TDCi ตัวเก่าไม่ได้
(ดูจากตัวเลขเว็บต่างประเทศ)

ถ้าเน้นประหยัด ขับมันส์ คงต้องอดใจรอตัว TDCi ครับ

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 21:18:17 »
พูดจริงๆ ผมสนใจรถแบรนด์นี้นะ แต่รอดูคนอื่นใช้ ไปซัก1-2ปีดีกว่า

ออฟไลน์ 12ay13an

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 21:42:11 »
ตอนเล็งๆโฟกัสไว้เหมือนกัน  แต่ทางบ้านจองแคปติวาไปซะละ :D

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 21:42:45 »
โฟกัส ฟังก์ชันต่างๆนาๆ น่าซื้อ ดูจากรีวิวพี่เนย ภายในน่าใช้   ระบบเสริมสมรรถนะต่างๆ ในด้านช่วงล่างน่าจะทำให้ขับได้สนุกไม่อันดับ1 ก็ 2 ใน C-Segment บ้านเรา

แต่เป็นผมซื้อ Lancer EX ครับ ภายในสู้ไม่ได้ ออพชั่นก็ไม่ไหว ไม่มีระบบช่วยเหลือ  แต่ลองขับแล้วชอบสุดๆเลยครับ ^^

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 09:48:55 »

น้า dewz ใช้ฟอร์ดอยู่แล้ว เรื่องศูนย์บริการ น่าจะรู้ดีกว่าเพื่อนๆ นะครับ
ความเสี่ยงของรถใหม่ๆ คือ defect ต่างๆ ที่ยังไม่รู้ว่าจะเจอแจ็คพ็อตอะไร
แต่ new focus ก็เปิดขายในต่างประเทศมานานแล้ว โอกาสที่จะมี defect ก็ลดลงไปด้วย

ที่เหลือก็อยู่ที่ใจแล้วครับ ว่าจะไปต่อหรือหยุดรอดูก่อน
ถ้าเทียบสเป็คกับราคา ก็ไม่มีตัวไหนให้เกิน new focus เลย
ส่วนเรื่องประหยัดน้ำมันหรือเปล่า ผมว่าประหยัดกว่าตัวเก่าแน่ๆ แต่ยังประหยัดสู้ TDCi ตัวเก่าไม่ได้
(ดูจากตัวเลขเว็บต่างประเทศ)

ถ้าเน้นประหยัด ขับมันส์ คงต้องอดใจรอตัว TDCi ครับ

ขอบคุณครับน้า เรื่องประหยัดไม่ใช่เรื่องใหญ่ครับ เรื่องสมรรถนะกับรายระเอียดการเก็บเสียงรบกวนในห้องโดยสาร ผมมองเป็นอันดับต้นๆ

สุดท้ายจะบอกว่า เป็นอย่างไรจะมาบอกครับ แหะๆ จองไปแล้ว ชอบไม่ชอบไว้รอหลังลองขับเต็มอีกที ถ้าไม่เวิร์ค ผมจะไป x1 d หรือ 320d และครับ แหะ

ถ้าถามว่าทำไมไม่เอาบีเอมไปเลย คือผมยังอยากขับฟอร์ดต่อไปอยู่ครับ หุหุ