ผู้เขียน หัวข้อ: โปรดดูทางที่เป็น easy pass m pass ให้ดีๆ  (อ่าน 6702 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mos37257

• Sr. Member
โปรดดูทางที่เป็น easy pass m pass ให้ดีๆ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2017, 12:34:40 »
วันนี้เจอมากับตัวครับ ด่าน motorway บางปะอินที่จะลงมา เสรีไทยฝั่งขาออก จะเป็น ช่องธรรมดา 5ช่องเเละ m pass 2ช่อง ผมจะเข้าช่อง 6ชึ่งเป็นช่อง m pass ข้างหน้าด้านขวามี yaris สีเเดง ขับอยุ่ปาดมาจะไปเลน 5แบบไม่เปิดไฟเลี้ยว ผมก็โอเค หลังจากนั้นมี corona สีเทา ชึ่งขับอยุ่ทางที่จะมุ่งหน้าไปบางปะอืนเเต่อยุ่ช่องซ้ายได้เข้ามาเเต่ยังอยุ่ช่องที่ 7 เเละในจังหวะสุดท้ายปาดมาเบียดเหมือนจะบังคับให้ผมเบี่ยงไปช่องธรรมดาทั้งที่ผมจะเข้าช่อง m pass เลยอยากฝากให้ดูช่องดีๆ เเละถ้าเข้าช่องผิดให้ดูรถดีๆ เพราะถ้าเขาไม่มีท่าจะเลี้ยวเเสดงว่าจะเข้า m pass/easy pass ครับ

ออฟไลน์ bravo

• Hero Member
Re: โปรดดูทางที่เป็น easy pass m pass ให้ดีๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2017, 14:37:52 »
ผมสังเกตุ เห็นรถป้ายทะเบียนกรุงเทพ จำนวนไม่น้อย ที่ยังใช้เงินสด ไม่ใช้ easy pass , m pass

ทั้งที่ต้องเสียเวลาต่อแถวค่อนข้างยาว

ยิ่งช่วงเทศกาล ช่องเงินสดแถวยาวมากๆ จนทำให้รถที่มี easy pass ต้องพลอยติดไปกับเขาด้วย

ปัจจุบัน easy pass เขาก็ไม่เก็บเงินมัดจำแล้ว แต่ทำไมบางคนถึงยังไม่ค่อยจะใช้กันครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

Re: โปรดดูทางที่เป็น easy pass m pass ให้ดีๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2017, 16:07:17 »
ผมเป็นคนนึงที่ใช้ EasyPass และเกียจที่สุดคือ เวลารถเยอะๆ หรือ รถติดๆ จะมีพวกที่จะเข้าช่องธรรมดา แต่เสือกกินเลน ทับเลน กะมาเบียนคนอื่นเข้าไกล้ๆ ช่อง ทั้งๆ ที่เขาตีเส้นสีน้ำเงิน เป็นช่อง EasyPass ไว้แล้ว

กับอีกพวกคืิอ เข้าช่อง EasyPass แล้วขึ้น "ไม่พบบัตร" แล้วถอยออกมา แล้วหักมาตัดหน้าอีกช่อง ซึ่งเป็น EasyPass อีกช่องข้างๆ โดยไม่สนใจรถที่กำลังจะวิ่งเข้า แบบไม่มีการเปิดไฟเลี้ยว หรือ ขอทาง ก่อน ผมเคยทั้งบี๊บไฟหน้าใส่ และ บีบแตร เตือน อันตรายมาก

ส่วนคนที่ยังไม่ใช้ บางคนไม่ทราบครับ ว่าปัจจุบันไม่เก็บค่ามัดจำ 1,000 บาทแล้ว ประชาสัมพันธ์น้อย หรือ แทบไม่เห็นประชาสัมพันธ์เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 05, 2017, 16:09:18 โดย DiKiBoyZ »

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2017, 19:54:43 »
ผมใช้ M-Pass ครับ เพราะใช้เส้นมอเตอร์เวย์ไปทำงานสุวรรณภูมิตลอด

ปัญหาคือ เวลาวิ่งทางด่วน มักจะไม่ค่อยเจอบัตรเท่าไร บางครั้งต้องถอดจากกระจกแล้วให้ จนท.สแกนให้
แต่ถ้าใช้กับมอเตอร์เวย์ ไม่เคยมีปัญหาเวลาเข้าด่านเลย แม้แต่ครั้งเดียว

สงสัยผมต้องซี้อ Easy Pass ติดไว้อีกอันนึงแล้วกระมั้ง ;D

ออฟไลน์ rvsmart

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2017, 07:32:11 »
ไม่มีมัดจำ แต่ห้ามทำหายนะครับ แล้วถ้าไม่ใช้นานๆ จะมีหนังสือเตือนให้ใช้หรือส่งคืน ไม่เช่นนั้นต้องเสียค่าเครื่องครับ

ออฟไลน์ Naeky

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2017, 08:27:40 »
ผมใช้ M-Pass ครับ เพราะใช้เส้นมอเตอร์เวย์ไปทำงานสุวรรณภูมิตลอด

ปัญหาคือ เวลาวิ่งทางด่วน มักจะไม่ค่อยเจอบัตรเท่าไร บางครั้งต้องถอดจากกระจกแล้วให้ จนท.สแกนให้
แต่ถ้าใช้กับมอเตอร์เวย์ ไม่เคยมีปัญหาเวลาเข้าด่านเลย แม้แต่ครั้งเดียว

สงสัยผมต้องซี้อ Easy Pass ติดไว้อีกอันนึงแล้วกระมั้ง ;D

ตามนี้เลยครับ เพิ่งทำมาไม่นานต้องมาจอดถอดให้ จนท แล้วต้องบอกต้นทางด้วย เฮ้อออ

ออฟไลน์ VooZ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2017, 09:34:16 »

ส่วนตัวผมใช้ m-pass ตลอดยังไม่เคยติดเลยครับ ทั้งในและนอก กทม

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2017, 11:34:38 »
ผมใช้ Easy Pass มา ยังไม่เคยติดด่านเลยทั้ง Motorway และทางด่วนครับ มีครั้งเดียวที่ลืมเอา Easy Pass ใส่รถแล้วลืมตัวเข้าช่องไป โชคดีที่รถว่าง เลยถอยได้

ส่วนตัว ถ้าเจอรถไม่มีแล้วพยายามเปลี่ยนเลน ไม่กระชั้นมา พอรับได้นะ ผมเคยเจอคนไม่มีแล้วเข้าช่อง Easy Pass แล้วดื้อดึงจะจ่ายเงินสดให้ได้ รถติดยาวเลย พวกนี้กะแซงคิวรถเข้าช่องเงินสดชัวร์ น่าเกลียดมากๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 06, 2017, 11:52:03 โดย ToRToNGPaT »
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2017, 15:42:49 »
ปัญหาใหญ่เหมือนกัน เพราะแถวแม่งชอบยาวมากๆ วิ่งขวามาก็ติดอยู่ดี
ส่วนM pass ผมไม่เคยติดเลยสักครั้ง ทั้งในเมืองอนกเมือง
กลับเป็นEasy pass อ่ะติดบ่อยสมัยก่อน(แต่มอเตอร์เวย์ไม่ติด)

ออฟไลน์ porasit33

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2017, 19:29:06 »
ใช้แล้วบางด่านเครื่องแสกนติดบางด่านไม่ติด
เลยไม่อยากใช้เลย รู้สึกทำให้คันอื่นเสียเวลา แล้วเราก็เสี่ยงดวงหน้าแหกตลอดเวลา ไม่รู้จะแก้ยังไง

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2017, 22:25:42 »
ผมใช้ Easy Pass มา ยังไม่เคยติดด่านเลยทั้ง Motorway และทางด่วนครับ มีครั้งเดียวที่ลืมเอา Easy Pass ใส่รถแล้วลืมตัวเข้าช่องไป โชคดีที่รถว่าง เลยถอยได้

ส่วนตัว ถ้าเจอรถไม่มีแล้วพยายามเปลี่ยนเลน ไม่กระชั้นมา พอรับได้นะ ผมเคยเจอคนไม่มีแล้วเข้าช่อง Easy Pass แล้วดื้อดึงจะจ่ายเงินสดให้ได้ รถติดยาวเลย พวกนี้กะแซงคิวรถเข้าช่องเงินสดชัวร์ น่าเกลียดมากๆครับ

หน้าด้านจริงๆ คนแบบนี้ก็มีด้วย

ออฟไลน์ kohcomsci

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2017, 08:51:47 »
ใช้แล้วบางด่านเครื่องแสกนติดบางด่านไม่ติด
เลยไม่อยากใช้เลย รู้สึกทำให้คันอื่นเสียเวลา แล้วเราก็เสี่ยงดวงหน้าแหกตลอดเวลา ไม่รู้จะแก้ยังไง
ผมก็เป็นครับถึงนานๆจะเข้า กทม.ครั้งก็ตามเป็นบางช่องบางด่าน สรุปผมไปให้ จนท.กรีดฟิมส์ออกให้จบ ทั้ง มอเตอร์เวย์ทั้งทางด่วนไม่เคยมีปัญหา

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2017, 13:02:27 »
ผมก็เป็นครับถึงนานๆจะเข้า กทม.ครั้งก็ตามเป็นบางช่องบางด่าน สรุปผมไปให้ จนท.กรีดฟิมส์ออกให้จบ ทั้ง มอเตอร์เวย์ทั้งทางด่วนไม่เคยมีปัญหา

รถผมก็ ให้ช่างติดฟิล์มเจาะช่องไว้นิดนึงครับ ( ฟิล์มวีคูล)

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2017, 15:01:21 »
เคยเจอเหมือนกันพวกไม่มีบัตรแต่หวังจะจ่ายสดในช่องEP
แต่เหมือนเขาไม่ได้ตั้งใจเข้ามาผิดช่องนะ หรือใช่?
สุดท้ายก็รถติดหนึบและผมก็ต้องถอยยาวๆให้พวกคนไม่รอบคอบพวกนี้
 8) 8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ GaB

• Full Member
  • #StickShiftLife
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2017, 22:34:13 »
ส่วนตัวผมคิดว่าทางด่วนเค้าประชาสัมพันธ์หรือรณรงค์ได้ไม่ดีพอครับ (หรือเค้าไม่อยากจะทำก็ไม่รู้?)