ผู้เขียน หัวข้อ: BMW320d G20 ช่วงล่างเเข็งเป็นปกติใช่มั้ยคะ  (อ่าน 7478 ครั้ง)

ออฟไลน์ PP

• Full Member
Re: BMW320d G20 ช่วงล่างเเข็งเป็นปกติใช่มั้ยคะ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มีนาคม 09, 2022, 06:59:29 »
ขอบคุณมากค่ะสำหรับข้อมูลเพิ่มเติมนะคะ

เเอบสงสัยว่ารถ M sport มันต้องเเข็งๆเด้งๆเเบบนี้ใช่มั้ยคะ เเล้วเวลาที่เค้าขับรถเเข่งในสนามเเข่งคนขับเค้าไม่เจ็บไม่เวียนหัวเหรอคะ ต้องขับตั้งหลายรอบวนๆไป

วันนี้ขับน้องมาทำงานรู้สึกว่าสมูทขึ้นบ้างค่ะ เริ่มรู้ใจกันมากขึ้น

จริงๆที่บ้านไม่หนับหนุนให้ซื้อรถยุโรปนะคะ อยากให้ซื้อรถโฟว์วีลญี่ปุ่นจะได้ใช้งานง่าย รถสูงมองเห็นถนนชัดเจน เเละที่สำคัญคือไว้พร้อมลุยน้ำท่วมเวลาฝนตกค่ะ เดี๋ยวนี้ตกนิดตกหน่อยน้ำท่วมเเระ เเต่ด้วยความที่มีใจรัก BM อย่างถอนตัวไม่ขึ้นค่ะ เเนวเสพติดกันเลยทีเดียว ก็เลยยอมขัดใจที่บ้านจัดมาค่ะ  :P :P :P

ออฟไลน์ V221

• Hero Member
Re: BMW320d G20 ช่วงล่างเเข็งเป็นปกติใช่มั้ยคะ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มีนาคม 09, 2022, 07:22:22 »
M sportเค้าเน้นเกาะถนนเป็นหลัก ความนุ่นนวลเป็นรองอยู่แล้วครับ นักแข่งรถเค้าไม่สนเรื่องความนุ่มนวลหรอกครับ เน้นเร็วอย่างเดียว ถ้าแข่งอาชีพต้องฝึกร่างกายให้แข็งแรงทนต่อแรงกระทำจากรถที่โหดร้ายอยู่แล้ว
แสดงว่าคุณppรักเดียวใจเดียว ไม่เหมือนผมที่เคยใช้ทั้งBM Audi Benz สงสัยจะเป็นคนหลายใจ 55
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ PP

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มีนาคม 09, 2022, 08:04:19 »
ขำคำว่ารถที่โหดร้ายค่า555

คุณ V221 รักใครมากที่สุดคะระหว่าง BM benz เเละ Audi

ป้าบอกตรงๆว่าเเรกสุดไม่คิดจะซื้อ BM เลยค่ะ เเต่พอไปทดลองขับเเล้วชอบมากก็เลยตกเป็นทาสมาจนทุกวันนี้ค่ะ

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มีนาคม 09, 2022, 14:21:14 »
บางทีโช้คอัพโรงงาน อาจจะเซทมาเพื่อตอบโจทย์อีกแบบก็ได้ครับ อีกอย่างยาง rft (ที่ขึ้นเรื่องความแข็ง) บวกกับรถยุคใหม่มักจะเป็นยางแก้มเตี้ยด้วย เลยทำให้รู้สึกถึงความกระด้างมากกว่าปกติ

อาจจะลองหาพวก โช้ค ที่เขาออกแนวนุ่มๆหน่อยอย่างของ KONI มาใช้ แล้วยางไปเปลี่ยนเป็นพวก ยางธรรมดา ที่ไม่ได้เป็น RFT เอาครับ รถรุ่นที่ใช้ยาง RFT เท่าที่เห็นมักจะบอกเรื่อง ลมยาง ที่หน้าจอไว้ให้คอยสังเกตุอยู่

ธรรมดาเดี๋ยวยางเรเดียลปกติ ก็ไม่ใช่ว่าโดนตะปู แล้วลมจะออกมาทีเดียวหมดเลย ก็ต้องใช้เวลาอยู่ อาจจะพกพวกที่เติมลมฉุกเฉินไว้ในรถหน่อย ถ้าเห็นลมยางที่บอกทางหน้าจอผิดปกติ ก็เติมอัดเข้าไปก่อน ก็น่าจะเอาตัวรอดได้ครับ

หรือไม่ก็หายางอะไหล่รถรุ่นนี้มาติดไว้เลยก็ดีครับ ผมดูใน realoem เห็นมียางอะไหล่อยู่เหมือนกันครับ

https://www.realoem.com/bmw/enUS/showparts?id=5Z54-THA-01-2020-G20-BMW-320d&diagId=36_1274

M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มีนาคม 09, 2022, 14:40:55 »
ขำคำว่ารถที่โหดร้ายค่า555

คุณ V221 รักใครมากที่สุดคะระหว่าง BM benz เเละ Audi

ป้าบอกตรงๆว่าเเรกสุดไม่คิดจะซื้อ BM เลยค่ะ เเต่พอไปทดลองขับเเล้วชอบมากก็เลยตกเป็นทาสมาจนทุกวันนี้ค่ะ
55 มันเป็นเช่นนั้นจริงๆครับ
ความเห็นส่วนตัวผมนะครับ รวมๆแล้วแต่ไม่ใช่ทุกรุ่น BMจะออกแนวขับสนุก วัยรุ่นซิ่งๆหน่อย Benzจะเน้นไปทางนุ่มนวลและเบรคดีมากๆ ส่วนAudiขับ4จะขับได้นิ่งมาก โดยเฉพาะตอนฝนตกถนนเปียกจะมั่นใจที่สุด ถ้าให้เลือกจากการขับขี่ตอนนี้ผมจะเลือกAudiเพราะไม่ใช่วัยสะรุ่นแล้ว ถ้าคุณppเป็นป้า ผมก็เป็นคุณลุงแน่นอน
แต่ถ้าเลือกจากภายนอกไล่มาตั้งแต่คันเล็กสุดจนถึงใหญ่สุดก็ชอบคละๆกันไป เช่น เริ่มตั้งแต่ A3 Series3 Q3 GLC Coupe X5 E Class CLS X7 S Class แต่ชอบไฟท้ายตอนกลางคืนของAudiที่สุดเพราะสวยเด่นมาก ส่วนภายในชอบจอVirtual Cockpitมากที่สุด และไม่ชอบคอนโซลของBMที่สุดเพราะอนุรักษ์นิยมมากๆ

ออฟไลน์ poommizz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มีนาคม 09, 2022, 16:17:01 »
แข็งปกติเลยครับ ทำให้ตอนซื้อยอมออก 330e นิ่มกว่าเยอะช่วงล่างเป็น adaptiveไฟฟ้า ส่วนของ 20d มันปรับไม่ได้เกวียนชัดๆ อออีกเรื่องคือยางครับมันแข็งมาก ถ้าใช้จนยางหมดสภาพเปลี่ยนยางธรรมดานิ่มกว่าเยอะ [pilotsport4s] ยังนิ่มเลยครับ

ถ้าออกตัวนี้มาจริงๆ แล้วอยากนุ่มเปลี่ยนโช๊คครับช่วยได้เยอะ Bilstein ไปเลยดีขึ้นเยอะและจบครับ  เป็นรถที่ทรมานตูดตอนใช้แรกๆครับแต่ชินแล้วไปขับพวกนิ่มๆนี่รู้สึกย้วยหมดเลย แต่ถ้าเอาสบายนุ่มฟูคงต้องlexus ซึ่งราคาโคตรไม่น่ารัก

ออฟไลน์ PP

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มีนาคม 10, 2022, 07:38:56 »
555 ดีใจจังค่ะมีสว.ในห้องนี้เป็นเพื่อนป้าเเระ

ขอบคุณมากๆนะคะที่เเนะนำมามากมาย ป้าเองยังกล้าๆกลัวๆที่จะไปเปลี่ยนอะไหล่ต่างๆตามที่ทุกท่านเเนะนำมาค่ะ ว่าจะลองปรับตัวให้เข้ากับน้องเค้าดูก่อนค่ะ เมื่อวานมีโอกาสวิ่งบนถนนเรียบๆเหยียบเร็วกว่าปกตินิดนึง (90) รู้สึกว่าเค้าลื่นไหลดีมากเลยค่ะ หนักเเน่นไม่โคลงเคลง เด้งน้อยลง อืม เเสดงว่าน้องเค้าเกิดมาเพื่อให้ขับขี่ที่ความเร็วสูงหน่อยนะคะ ป้าผิดเองที่ไปตำหนิน้องเค้า :P :P :P

ออฟไลน์ boy_mubmub

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มีนาคม 10, 2022, 09:56:14 »
คันเดิมผมใช้ 320i F30 เหมือนกันคับ ขับแล้วรู้สึกย้วยมาก จนเมารถ สุดท้ายได้ขายทิ้ง
ตอนนี้ใช้ 320d m sport g20 แข็งโป้ก ยิ่งกว่าเกวียนยิ่งกว่ากระบะวีโก้  แต่ขับมันส์มาก ถูกใจวัยรุ่นตอนปลาย ( แต่ไม่ถูกใจเมีย 555 )
honda nova
yamaha  teara
honda dream ( คุรุสภา )
honda scoopi-i
suzuki let

ออฟไลน์ PP

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มีนาคม 10, 2022, 13:34:57 »
555 หนุ่มๆ Headlight นี่สายฮากันหลายท่านนะคะ

ขำตรงยิ่งกว่าเกวียนยิ่งกว่าวีโก้ หูยเห็นภาพชัดเจนค่า ป้ากำลังปรับตัวให้เข้ากับน้องเค้าค่ะ ดมยาหม่องตลอดเส้นทาง ::) ::) ::)

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มีนาคม 11, 2022, 15:45:54 »
555 หนุ่มๆ Headlight นี่สายฮากันหลายท่านนะคะ

ขำตรงยิ่งกว่าเกวียนยิ่งกว่าวีโก้ หูยเห็นภาพชัดเจนค่า ป้ากำลังปรับตัวให้เข้ากับน้องเค้าค่ะ ดมยาหม่องตลอดเส้นทาง ::) ::) ::)
ผมแนะนำน้ำมันมวยดีกว่าครับ 55

ออฟไลน์ Night_Angel

• Sr. Member
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มีนาคม 11, 2022, 17:29:16 »
ขอบคุณมากค่ะสำหรับข้อมูลเพิ่มเติมนะคะ

เเอบสงสัยว่ารถ M sport มันต้องเเข็งๆเด้งๆเเบบนี้ใช่มั้ยคะ เเล้วเวลาที่เค้าขับรถเเข่งในสนามเเข่งคนขับเค้าไม่เจ็บไม่เวียนหัวเหรอคะ ต้องขับตั้งหลายรอบวนๆไป

วันนี้ขับน้องมาทำงานรู้สึกว่าสมูทขึ้นบ้างค่ะ เริ่มรู้ใจกันมากขึ้น

จริงๆที่บ้านไม่หนับหนุนให้ซื้อรถยุโรปนะคะ อยากให้ซื้อรถโฟว์วีลญี่ปุ่นจะได้ใช้งานง่าย รถสูงมองเห็นถนนชัดเจน เเละที่สำคัญคือไว้พร้อมลุยน้ำท่วมเวลาฝนตกค่ะ เดี๋ยวนี้ตกนิดตกหน่อยน้ำท่วมเเระ เเต่ด้วยความที่มีใจรัก BM อย่างถอนตัวไม่ขึ้นค่ะ เเนวเสพติดกันเลยทีเดียว ก็เลยยอมขัดใจที่บ้านจัดมาค่ะ  :P :P :P

น้ำท่วมอย่าคิดว่าลุยแล้วจบนะ  ไม่จำเป้นรอลดดีกว่า ต่อให้ยกสุง มีแค่ไม่กี่รุ่่นที่ลุยได้จริง ส่วนมาก สูงไปงั้นแหละ  ถ้าไม่อยากซ่อมแบบจุกๆ
ぼく は くま くま.... くま......

くるま じゃないよ

2000 Lancer F-Stye --> Evolution V
1994 Lancer E-CAR 1.6 JDM

ออฟไลน์ PP

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มีนาคม 14, 2022, 06:52:57 »
สวัสดีค่ะทุกท่าน เพิ่งเข้ามาอ่านค่ะ ขอบคุณสำหรับทุกคำเเนะนำนะคะ วันนี้ขับเกวียนมาทำงาน เริ่มชินค่ะเด้งๆดี ต้องปรับตัวให้เข้ากับรถค่ะ เท่าที่ขับมา 15 วันค่าน้ำมันถูกกว่าเบนซินประมาณสัปดาห์ละ 300 บาทค่ะ  ??? ??? ???