ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบความเห็นเกี่ยวกับรถ AUDI ตอนนี้หน่อยครับ  (อ่าน 4389 ครั้ง)

ออฟไลน์ sakchai1811

• Jr. Member
  • **
เรื่องคุณภาพรถคงไม่มีข้อสงสัยว่าเป็นรถดี
แต่ก็ได้ยินเรื่องบริการ ค่าอะไหล่มานานว่าผู้แทนจำหน่ายในเมืองไทยทำชื่อเสียงไว้จนผู้ใช้เข็ดขยาด
ไม่ทราบว่าเดี๋ยวนี้เป็นอย่างไร ถ้าสนใจจะลองใช้รถยี่ห้อนี้
ไม่ค่อยเห็นใครพูดถึงในนี้เลยกลัวๆยังไม่ค่อยกล้าซื้อครับ

ออฟไลน์ kimmeng21

• Hero Member
ชื้อจากผู้แทนจำหน่ายในไทย

แต่เซอร์วิสที่อื่นจะดีที่สุดคับ 5555
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ bingoman

ซื้อเกรย์ที่มีรับบริการ Audi ไปเลยครับ

ประกัน 1-2 ปีก็มีหมดทุกที่  เพียงแต่ต้องเตรียมรับมือเวลาเช็ครถ  ที่ต้องเสียบคอม update service range

jaesz

• บุคคลทั่วไป
คุณภาพเครื่องยนต์ แย่ลงจากเมื่อก่อน มีชิ้นส่วนเสียหายเยอะมาก recall ยาวเป็นหางว่าว

แต่ศูนย์เมืองไทยหลับหูหลับตาขายมันแบบนั้นรับประกันสองปี อะไหล่แพงไม่ใช่เพราะศูนย์หรอกครับ เพราะนโยบายของบริษัทแม่ ราคาPrice list ของVWทั่วโลกราคาเดียวกัน แต่มีค่าจัดการขนส่ง บวกภาษีนำเข้าในไทย30% บวกVat 

ผมเพิ้งขอราคาโช๊คออดี้ TTsไป ศูนย์เสนอมา 9หมื่นนิดๆต่ออัน เช็คเมิองนอก ก็ 5หมื่นกว่า ถ้าบวกภาษีค่าขนส่ง มันก็เท่าๆกันครับ ไหนจะไม่มีรับประกันอีกเพราะนำเข้าเอง แบบนี้ สั่งศูนย์ดีกว่า

ถ้าจะเล่น Audiผมแนะนำไปเล่นPorscheเลยครับ อะไหล่มาจากบริษัทผู้ผลิตเดียวกันหมดแล้ว

ออฟไลน์ Bond007

• Sr. Member
เรื่องคุณภาพรถถือว่าโอเคมากๆ (ยกเว้นบางล๊อตผลิต ซึ่งก็มีเกิดขึ้นกับทุกเจ้า)
เรื่องอะไหล่ เพราะ ดีลเลอร์ในไทยยังไม่ตั้งใจขยายตลาดเหมือน Benz BMW ทำให้อะไหล่โดยรวมดูแพง
ถ้าติดตลาดกว่านี้ค่าอะไหล่หลายอย่างน่าจะลงได้มากกว่านี้ และไม่ต้องรอนาน
ถ้าเป็นผม ให้เลือกซื้อช่วงนี้คงเลือกเกรย์และเข้าบริการเกรย์หรืออู่นอก (โชคดีพอมีอู่รู้จักทำ VW/AUDI)

ออฟไลน์ sk76

• **
เคยใช้ A4 2.4 V6 ปี 1997  ตัวรถดี แต่อะไหล่นี่แทบพลิกแผ่นดินหา สั่ง 0 ราคาโอเว่อมาก ใครที่ว่ฟา volvo แพง(ผมใช้) เจอราคาอะไล่ AUDI เข้าไปผมจุกเลย อะไหล่มือ 2 ก็น้อยไม่ตกมาถึงเรา อู๋นอกไปตัดเอาที่เชียงกงหมด เป็นยี่ห้อที่ผมไม่คิดจะกลับไปซื้ออีก

ออฟไลน์ h22a

เคยใช้ A4 2.4 V6 ปี 1997  ตัวรถดี แต่อะไหล่นี่แทบพลิกแผ่นดินหา สั่ง 0 ราคาโอเว่อมาก ใครที่ว่ฟา volvo แพง(ผมใช้) เจอราคาอะไล่ AUDI เข้าไปผมจุกเลย อะไหล่มือ 2 ก็น้อยไม่ตกมาถึงเรา อู๋นอกไปตัดเอาที่เชียงกงหมด เป็นยี่ห้อที่ผมไม่คิดจะกลับไปซื้ออีก

ขนลุกครับ  :-X

ออฟไลน์ localgame

อยู่เมืองไทยเล่นaudiยากครับ ปัจจุบันศูนย์ขายรถแทบจะนับคันได้ ช่างเก่งๆในศูนย์ก็น้อย ช่างตามอู่นอกเก่งจริงแต่ซ่อมแต่รุ่นเก่าๆยุค90-05 หลังจากนั้นก็แทบไม่ได้จับรถรุ่นใหม่ๆกันเลย อะไหล่เทียบก็แทบไม่มี ร้านอะไหล่ยังบอกรถมีน้อยจะสั่งเข้ามาก็ไม่รู้จะขายใคร ที่ขายอะไหล่ส่วนใหญ่ก็จะเป็นรถพวกปี90-05นั่นแหละ พวก A4b5 A6C4 A6C5 3รุ่นยอดฮิตบ้านเรา

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
ผมมีเพื่อนคนจีนขับ A6อยู่เซี่ยงไฮ้ มันบอกว่าอะไหล่ก็พอๆกับ benz bmwแหละ ฟิลลิ่งดีใช้ได้ แต่ชอบมีปัญหาเกี่ยวกับเครื่อง  แต่เมืองจีนเค้าขายทิ้งหมดครับถ้าเริ่มซ่อมเยอะๆ  แต่เมืองไทย ไม่ใจรักจริงหรือมีทางหนีทีไล่ไว้แล้ว

เก็บมันเป็นรถในฝันต่อไปดีกว่า ไม่ก็หนีไปเล่น porsche benz ไม่ก็ระดับราคาเท่าๆกัน ฟิลลิ่งคล้ายๆกัน
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ Schantanakom

• **
ผมใช้ทั้ง benz & audi รุ่นปัจจุบันทั้งคู่ อย่าไปกลัวครับ ถ้าชอบก็จัดไป... ปัญหาแก้แล้วจบนะ (ที่เคยเจอ) อาจจะแพงหน่อย แต่เทียบรถ ยุโรปแล้วก็พอๆ กัน เช็คหมื่นโลปกติก็ไม่เกิน 5 พัน ถูกกว่า benz อีกคันอีก อะไหล่อาจจะรอนานหน่อยเพราะต้องสั่งจากต่างประเทศแต่เล่นรถราคาระดับนี้ แลกกับความเด่น ภายในประกอบดี ไม่มีเสียงก๊องแก๊งให้กวนใจ ช่วงล่างแน่นๆ (ถ้าชอบแข็งหน่อยนะ) เดึ๋ยวนี้รถรุ่นใหม่ๆ เสียบคอมก็ทราบแล้วครับว่าอะไรเสีย ผมว่าซ่อมง่ายกว่าเมื่อก่อนอีกนะ ตอบจากประสบการณ์ล้วนๆ 555+

Vorsprung Durch Technik

ออฟไลน์ SM.

อยู่เมืองไทย เลี่ยงๆ Audi ไปก่อนก็ดีครับ

ออฟไลน์ ตะพาบไนตรัส

• Full Member
เมืองไทยกับ AD "ยนตกุด" ไปเกรย์ดีกว่าครับ ผมไม่สนับสนุนเกรย์แต่ถ้าคิดเล่น audi ไปเกรย์เถอะครับถูกกว่า + เสี่ยงพอๆกันหรืออาจน้อยกว่าด้วยนิดนึง

• **
ได้คำตอบในใจละ โชคดีมาถามก่อน
ขอบคุณทุกท่านมากครับ

ออฟไลน์ V221

สงสัยจะถอดใจไปละ รถยี่ห้อนี้คนใช้น้อย ราคาตก อะไหล่จะมีน้อยครับ รถผมยังดีหน่อยตรงที่เครื่องใช้ร่วมกับ Porsche Diesel ได้ แต่อะไหล่อื่นๆต้องสั่ง Airfreight ครับ อะไหล่มีน้อยราคาบ้านเราเลยไม่ถูก แต่ถ้าสั่งเองและมีโปรแกรม VAG COM แบบเพื่อนผมก็ซ่อมเองถูกที่สุดครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ SLuang

เดี๋ยวนี้ออดี้มาทำ 0 เองไม่ใช่เหรอครับ
เยอรมันมอเตอร์เวิร์ก

แสดงว่าเขาคงมีแผนพ้ฒนาระยะยาว
ไม่เหมือนเมื่อก่อน คนไทยขอเป็นตัวแทนขายเฉยๆ 

ใจรักแล้ว รออะไร ผมถามใจตนเองมาตลอดครับ

• **
สงสัยจะถอดใจไปละ รถยี่ห้อนี้คนใช้น้อย ราคาตก อะไหล่จะมีน้อยครับ รถผมยังดีหน่อยตรงที่เครื่องใช้ร่วมกับ Porsche Diesel ได้ แต่อะไหล่อื่นๆต้องสั่ง Airfreight ครับ อะไหล่มีน้อยราคาบ้านเราเลยไม่ถูก แต่ถ้าสั่งเองและมีโปรแกรม VAG COM แบบเพื่อนผมก็ซ่อมเองถูกที่สุดครับ
โปรแกรม VAG COM คืออะไรครับผม

ออฟไลน์ localgame

โปรแกรม VAG COM คืออะไรครับผม
โปรแกรมคอม เสียบกับตัวรถแล้วโปรแกรมจะบอกจุดบกพร่องของรถคร่าวๆสำหรับรถในเครือ volk

• **

ออฟไลน์ TorTy

สำหรับผม ณ ปัจจุบันไม่ขอยุ่งกับยนตรกิจอีกถ้าจะเล่นรอบริษัทแม่มาทำเองดีกว่าครับ
Benz bmw lexus น่าจะมีรุ่นที่ชอบสักรุ่นนะครับตัวเลือกค่อนข้างเยอะแล้ว

Audi มีน้องเพื่อนพ่อผมใช้ A4 A5 Q5 ตั้งแต่เปลี่ยนมาใช้ bmw ก็ไม่คิดกลับไปละครับ
รถมันไม่ได้จบแค่ที่ตัวรถครับเอาแค่เรื่องอะไหล่การรับประกันก็ต่างเยอะมากแล้ว

รอบริษัทแม่มาเองค่อยว่ากะนดีกว่าครับ

ออฟไลน์ V221

รถระดับBenz BMW Audi อยู่ในระดับเดียวกันอยู่แล้วครับแต่ความนิยมจากดั้งเดิมที่Benz และBMWเข้ามาก่อนและยาวนานทำให้2แบรนด์นี้ยืนอยู่ได้โดยเฉพาะBenzที่มีอะไหล่เข้ามามากมายเหมือนToyotaครับ
ผมก็เคยใช้BMWมาก่อนแล้วมาใช้Benzตอนนี้Audi สมรรถนะBMWและAudiจะดีสำหรับผู้ที่ชอบขับรถเองและยืนยันว่ารถแต่ละรุ่นก็จะมีจุดแข็งหรือจุดอ่อนไม่เหมือนกัน ส่วนตัวเชื่อว่าถ้าบริษัทแม่เข้ามาเองสำหรับAudiรับรองว่าต้องสนุกแน่แต่ถ้ายังให้ตัวแทนในปัจจุบันทำอยู่คงไม่รุ่งเหมือนเดิมครับ เสียดายรถดีๆอีกแบรนด์นึงครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ earrt

ราคาขายต่อสะท้อนทุกอย่างครับ