ผู้เขียน หัวข้อ: การแก้ปัญหารถอัลเมร่าติดแก๊ส ขับแล้วดับ  (อ่าน 5293 ครั้ง)

ออฟไลน์ kris-lack

• Hero Member
มารายงานความก้าวหน้าที่เคยมาตั้งกระทู้ถาม ตอนนี้อาการรถดับหายไปแล้วประมาณ 2-3 เดือนแล้ว (ไม่แน่ใจว่าตั้งกระทู้ตอนใหน แต่ค่อนข้างนานแล้วค่ะ) เคยมาตั้งกระทู้ขอความช่วยเหลือจากเพื่อนสมาชิก ซึ่งสุดท้ายศูนย์รถยนต์และศูนย์แก๊สก็ช่วยอะไรไม่ได้ จนมีเพื่อนสมาชิกท่านหนึ่งในนี้แล่ะค่ะ (ขออภัยจำชื่อไม่ได้) บอกว่าให้เลิกใช้แก๊สซัก 1 อาทิตย์ เราก็ทำตาม ปรากฏว่าจากวันนั้นถึงวันนี้ยังไม่เจออาการอีกเลย (ขอให้หายที่เถิด)

ตอนนี้ที่ยังเหลือก็คงเรื่องแอร์ไม่เย็นตอนตัดใช้แก๊ส (เป็นบางครั้ง) แต่ก็ยังไม่ได้เอารถเข้าไปทำอะไรที่ใหนเพราะไม่มีเวลา

ก็เป็นข้อมูล เผื่อใครเจออาการแบบนี้ค่ะ

ปล. สงสัยว่า ถ้าอาการมันหายเนื่องจากการกระทำดังกล่าวข้างต้น รบกวนผู้รู้ช่วยอธิบายกลไกที ว่าเกิดจากอะไร

ออฟไลน์ aun014

• Jr. Member
  • **
Re: การแก้ปัญหารถอัลเมร่าติดแก๊ส ขับแล้วดับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 14:49:01 »
ลองเปลี่ยนให้ศูนย์ติดตั้งแก๊สอื่นเช็กหรือยังครับ  รถแฟนผมอัลเมร่าติดแก๊สเหมือนกันไม่เคยมีปัญหาเลยครับ ขั้นตอนการติดตั้ง การเลือกใช้อุปกรณ์ ตำแหน่งการติดตั้ง แม้แต่สายไฟก็อาจมีผลได้ทั้งนั้นครับ ลองตรวจเช็กดูแต่ละจุดด้วยนะครับ

ออฟไลน์ delete

Re: การแก้ปัญหารถอัลเมร่าติดแก๊ส ขับแล้วดับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 15:35:51 »
ลองเข้าไปถามในเว็บนี้นะครับ
พิมพ์กูเกิล iwebgas
แล้วตามด้วยยี่ห้อแก๊สที่ติดมา
จะมีตัวแทนจำหน่าย ร้านติดตั้ง ให้คำปรึกษาโดยตรง
น่าจะได้คำตอบแน่นอน

ปอลิง  ติด ER
ลองเข้ากระทู้นี้
http://www.iwebgas.com/smf/index.php?topic=8527.0
เป็นดีลเลอร์ที่รับดูแลระทั้งแก๊สและน้ำมัน 12 แห่งทั่วไทย
มีโคราช กับขอนแก่นด้วย
หรือยังไง ลองโทรไปหา บ.แม่ ของER ให้เค้าหาอู่ที่ไว้ใจได้ให้ เบอร์โทรอยู่ในกระทู้นั้นแหละ

ปัญหา น่าจะเกิดจากการติดตั้ง หรือการจูน คุยกบับ.แม่เลย น่าจะจบกว่า

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 16:02:57 »
แอร์เกิดจากเอาน้ำร้อนเข้าหม้อต้มผิดสาย      คือสาเหตุอยู่ที่ช่างติดตั้ง
เลิกใช้แก๊สแล้วอาการเบาดับหายไปน่าจะเกิดการรั่วซึมภายในอุปกรณ์แก๊ส  อาจต้องเคลมหม้อต้มที่ติดตั้งใหม่ หรือชิ้นส่วนอื่นที่มีการรั่ว

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 17:01:58 »
แอร์ไม่เย็นตอนใช้แกส แน่ใจนะว่าความร้อนไม่ขึ้นจนแผงแอร์มันร้อนจัด

ยังไงเจ้าของรถเกจน์ความร้อนด้วยครับ

ถ้าไม่ใช่รุ่นท๊อบ ให้ซื้อเกจน์แยกมาติดครับ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2015, 09:01:05 »
ถ้าพักการใช้แก๊สแล้วไม่มีปัญหา ผมว่าหาร้านแก้ไขใหม่เถอะครับ มันต้องมีอะไรซักอย่างที่ผิดปกติจากการติดตั้ง
ผมติดแก๊สมาแปดเดือนแล้วยังปกติดีอยู่ทุกอย่าง เข้าไปตรวจสภาพ+จูนแก๊สอยู่ทุกๆ3-4เดือน
จูนไม่ดีหาคนจูนใหม่ไม่ยาก ติดตั้งไม่ดี ไม่ค่อยมีใครอยากแก้งานหรอกครับ