ผู้เขียน หัวข้อ: โครงสร้าง Amaze กับ Attrage คันไหนแข็งแรงกว่ากันครับ  (อ่าน 8025 ครั้ง)

ออฟไลน์ tap-mzr

• Sr. Member
ถ้าสนใจเฉพาะเรื่องความปลอดภัยกับโครงสร้างรถ ระหว่าง Honda Brio Amaze กับ Mitsubishi Attrage

เพื่อนๆ พี่ๆ ให้คะแนนคันไหนมากกว่ากันครับ

คน ... รัก ... รถ ..   .. รถ ... รัก ... เจ้าของ

Re: โครงสร้าง Amaze กับ Attrage คันไหนแข็งแรงกว่ากันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 23, 2013, 09:38:40 »
ที่จริง ชอบ attrage ทุกอย่างครับ แต่มาติดเรื่อง พวงมาลัย ที่เหมือน march

พอดีเคยขับ march มาครั้งนึง ทำผมขับรถไม่เป็นเลย คือ เลี้ยวแล้วกะไม่ถูกเลย เหมือนพวงมาลัย รถเกมส์ตู้เลยครับ รับไม่ได้จริงๆ
คน ... รัก ... รถ ..   .. รถ ... รัก ... เจ้าของ

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
Re: โครงสร้าง Amaze กับ Attrage คันไหนแข็งแรงกว่ากันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 23, 2013, 10:01:54 »
ที่จริง ชอบ attrage ทุกอย่างครับ แต่มาติดเรื่อง พวงมาลัย ที่เหมือน march

พอดีเคยขับ march มาครั้งนึง ทำผมขับรถไม่เป็นเลย คือ เลี้ยวแล้วกะไม่ถูกเลย เหมือนพวงมาลัย รถเกมส์ตู้เลยครับ รับไม่ได้จริงๆ

พวงมาลัยคงไม่แย่ขนาดนั้นมั้งครับ คนอื่นก็ขับได้ทั่วบ้านทั้วเมือง ผมใช้อัลมีร่าก็ไม่เห็นจะแย่อะไร
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ puo

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 23, 2013, 10:35:53 »

- ถ้ามันแย่ขนาดนั้น คุณจิมมี่คงพูดไว้ในรีวิวมาร์ชแล้วหละครับ  อีกอย่างผมใช้มาร์ชรุ่นV จนหมดประกันสามปีแล้ว อยู่กับมันมาพอสมควร  อยากบอกว่ามันเป็นรถที่ใช้ได้ดีทีเดียว การเข้าโค้ง เบรคมั่นใจ การขับขี่ด้วยความเร็วสูงช่วงล่างแน่นเกาะถนนมั่นคงดี  ผมขึ้นลงเขาดอยขุนตาลลำปาง  มาไม่ต่ำกว่า10ครั้ง  มันเข้าโค้งและเกาะถนนได้ดี (จะว่าดีมากเดี๋ยวก็จะหาว่าอวยมากไป^ ^)  สองวันก่อนขาขึ้้นดอยขุนตาลด้วยความเร็ว120 ไต่เขาขึ้น  มีฟอร์จูนสีดำคันนึงยังไม่ใช้ความเร็วขนาดนี้เลย เพราะเห็นตามหลังอยู่ห่างพอสมควร

- ถ้าจะผิดหวังก็คงอัตราเร่ง ช่วงออกตัว และช่วงชะลอเบรคแล้วพุ่งต่อไม่ประทับใจเท่าไหร่อืดไปหน่อยครับ ถ้าเป็นผู้หญิงใช้ก็เวิร์คเลยครับ... ;D

ถ้าสนใจเฉพาะเรื่องความปลอดภัยกับโครงสร้างรถ ระหว่าง Honda Brio Amaze กับ Mitsubishi Attrage

เพื่อนๆ พี่ๆ ให้คะแนนคันไหนมากกว่ากันครับ

- ผมให้คะแนนที่ Attrage  มากกว่าBrio Amaze  เพราะAttrage โครงสร้างตัวถังรถแข็งแรงกว่าBrio
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2013, 10:46:41 โดย puo »

ออฟไลน์ superden

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 23, 2013, 11:06:48 »
เปรียบกันที่โครงสร้าง attrage กินนิ่มๆ  ถ้าเปรียบที่ยี่ห้อ Amaze เลย คนซื้อไปใช้เยอะ  ผมดูๆแล้วมันก็ไม่ได้มีไรน่าสนใจกว่าAtrage เลย โดยเฉพาะถ้าเป็นรุ่นท๊อป

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 23, 2013, 11:15:47 »
ไม่ทราบเหมือนกันครับ

แต่ถ้า 2 คันนี้ ผมเลือก Attrage แน่นอน

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 23, 2013, 11:37:59 »
ขอโทษครับ ผมไม่ได้ตั้งใจจะสื่อความหมายแรงขนาดนั้น  :'(

งั้นขอเป็นแค่ความรู้สึกผมล่ะกันครับ ที่ผมใช้มาเป็น  mazda3 mazda2 กับ benz อาจจะติดกับความรู้สึกพวงมาลัยหนักๆ ครับ

ใจผมก็เทไป attrage แหละครับ งั้นต้องไปลองขับจริงแล้วมั้ง ...

รอ คห. เพื่อนๆ พี่ๆ ต่อไปครับผม

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 23, 2013, 11:49:29 »
เปรียบกันที่โครงสร้าง attrage กินนิ่มๆ  ถ้าเปรียบที่ยี่ห้อ Amaze เลย คนซื้อไปใช้เยอะ  ผมดูๆแล้วมันก็ไม่ได้มีไรน่าสนใจกว่าAtrage เลย โดยเฉพาะถ้าเป็นรุ่นท๊อป
ตัวท้อปเกียร์ธรรมดาครับ อันนี้น่าสนใจมากมาย  :D
H.

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 23, 2013, 11:51:11 »

พวงมาลัยคงไม่แย่ขนาดนั้นมั้งครับ คนอื่นก็ขับได้ทั่วบ้านทั้วเมือง ผมใช้อัลมีร่าก็ไม่เห็นจะแย่อะไร

มันแย่มากสำหรับคนชอบขับรถครับ พวงมาลัยอะไรเอานิ้วคีบสองนิ้วก้อหมุนได้ในช่วงความเร็วต่ำๆ  March ผมก้อซื้อมาให้ใช้งานในบริษัทครับ ลองขับเล่นยุบ่อย
ถ้าเซ็ทมาได้ประมาณ Mazda2 จะดีมาก

ตอบ จขกท. เป็นผมไป Attrage ครับ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ csamabat

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 23, 2013, 12:06:15 »
ผมใช้ attrage อยู่ครับ ยอมรับว่าพวงมาลัยไฟฟ้ามันขับแล้วแปลกๆดี 555 แต่ก็โอเคครับ ปรับตัวเข้ากับรถ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2013, 12:10:12 โดย csamabat »
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 23, 2013, 12:37:46 »
เข้ามายกมือเชียร์ Attrage ดูแข็งแรงทางโครงสร้างกว่า

ส่วนเรื่องพวงมาลัย ผมว่า เบาไปจริงๆ ใน Ecocars ชอบพวงมาลัยของสวิฟท์รุ่นเดียวที่พอรับได้
รุ่นอื่นๆ ผมว่าเบาเกินไป ทั้ง มาร์ช อัลมีร่า มิราจ บริโอ้

ปล.ผมใช้ฟอร์ดโฟกัส เลยชินกับรถพวงมาลัยหนักๆมั้ง

ออฟไลน์ dunghill

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 23, 2013, 12:46:44 »
พวงมาลัยหนักๆ ก็มั่นคงดีครับ แต่ลองแขนเจ็บ นี่ออกแนวขับลำบากเลย ประสบมากับตัวตอนนี้เลย พอดีได้มีโอกาสซ่อมรถเอง ตื่นเช้ามาอีกวันแขนเจ็บทั้้งสอบข้าง แล้วต้องขับรถพวงมาลับหนักๆ ... ลำบากมากครับ ถวิลหารถพวงมาลัยเบาๆ ขึ้นมาทันที (แอบนอกเรื่องนิดนะครับ) ส่วนสองตัวบน ก็คงเลือก Attrage แต่ถ้าชนจริงๆ คงไม่ต่างกันมาก คหสต. ครับ
HondaCity 03'
Mazda 323 Astina 91'
HondaCity 12'

ออฟไลน์ puo

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 23, 2013, 13:42:30 »

ใจผมก็เทไป attrage แหละครับ งั้นต้องไปลองขับจริงแล้วมั้ง ...

รอ คห. เพื่อนๆ พี่ๆ ต่อไปครับผม

- ลองดูสายไฟตรงห้องเครื่องของ  attrage   ดูครับถ้ารับได้ ก็เป็นตัวเลือกที่คุ้มค่าทีเดียวครับ :)

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 23, 2013, 14:57:59 »
Feeling พวงมาลัย ถ้าชอบคม ไปที่ Amaze ครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 23, 2013, 15:30:06 »
ให้ผมเดา ผมว่ารถ Mirage Attrage มันอยู่บนโครงสร้างรถที่มีรูปแบบใหญ่กว่า แข็งแรงกว่า

แต่ ถ้าจะพิสูจน์ หาสองคันนี้เอามาวิ่งหน้าชนกัน ถึงจะบอกได้

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 23, 2013, 15:36:37 »
ผมว่า Mitsu แข็งแรงกว่า แต่ก็เบากว่า ส่วน Brio เล็กกว่าแต่หนักกว่า

สรุป ผมว่านิสสัน แข็งสุด เพราะใหญ่ พอๆ กับ Mitsu หนักพอๆ กับ Brio

ออฟไลน์ superden

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 23, 2013, 17:09:00 »
ตัวท้อปเกียร์ธรรมดาครับ อันนี้น่าสนใจมากมาย  :D
เกียร์ธรรมดาผมก็เลือก มิราจครับ  รุ่นทอ๊ปMT นะ มันราคาถูกดี

ออฟไลน์ Deaw

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 23, 2013, 21:11:24 »
พวงมาลัย feeling แย่จริงครับ ที่บ้านมีทั้งมิราจและมาสด้า 2 ต่างกันมากจริงๆ
ไม่ใช่แย่เพราะว่าเบานะครับ แต่แย่เพราะเลี้ยวแล้วไม่หมุนคืน ทำให้ feeling การขับแย่มาก ต่อให้เครื่องแรงกว่านี้ก็คงขับไม่สนุกอยู่ดี
แล้วช่วงความเร็วสูง มิราจนี่ไม่รู้เป็นอะไร เหมือนวิ่งไม่ยักกะตรงทั้งๆ ที่พวงมาลัยตรงแท้ๆ ไม่รู้ว่าเบาแล้วโดนลมพัดรึป่าว

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 24, 2013, 00:41:23 »
แฟนผมขับ Mirage และผมก็มีโอกาสได้ขับบ่อยๆ  เรื่องพวงมาลัย ผมว่ามันก็ไม่ได้เลวร้ายอะไร ปกติผมขับรถคันไหนก็ปรับตัวเข้ากับรถ แล้วก็ขับให้ปลอดภัย ผมว่ขับอย่างเข้าใจรถจะดีกว่ามากๆ ครับ  แต่ที่แน่ๆ Mirage น้ำมันเต็มถัง วิงได้ไม่ต่ำกว่า 700 แน่ๆ ครับ แฟนผมทำได้เกิน 750 ครับ ความเร็ว 90-100 ครับ ไม่ได้โฆษณาเกินจริง แต่ว่าขับในชีวิตจริงครับ  :)

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2013, 10:43:47 »
เกียร์ธรรมดาผมก็เลือก มิราจครับ  รุ่นทอ๊ปMT นะ มันราคาถูกดี
ถุงลมมันให้มาข้างเดียวสิครับ
H.