ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำเเนะนำเรื่องรถสูงๆที่รับมือกับน้ำท่วมได้ค่ะ D MAX REVO MU7 CRV  (อ่าน 4951 ครั้ง)

ออฟไลน์ PP

• Full Member
ใช่ค่ะ สำรองยามน้ำท่วมค่ะ ขอบคุณนะคะ

ออฟไลน์ spn

• Hero Member
ถ้าน้ำแค่ 20Cm เคยขับ camry ลุยสบายๆครับ เป็นน้ำป่าไหลหลาก ลงมาท่วมถนนหลาย กม. เลย
แต่ถ้าเจอเยอะกว่านี้ แนะนำเป็น Fortuner มือสองครับ
2.4V ก่อน MC ราคาตก 800K พอกับ กระบะ 4 ประตู ไมล์น้อยๆก็ราคาจะขยับขึ้นหน่อย
กลุ่ม PPV กับ กระบะยกสูง ปกติลุยน้ำได้ 70cm ซึ่งก็ถือว่าเยอะมากๆแล้ว
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ PP

ขอบคุณมากนะคะ สนใจมือสองเช่นกันค่ะ

ออฟไลน์ TAP55555

• Newbie
  • *
คิดแบบนี้คับ น้ำท่วมไม่สามารถบอกได้ว่าท่วมเท่าไหร่และเมื่อไหร่ การเลือกรถควรมองที่ตัวรถสูงไว้ก่อนและสามารถขนของได้มากพอเผื่อทีหนีทีไล่ รถPPV ตอบโจท์ข้อนี้
1.ใส่ของในรถได้และถ้าต้องนอนเฝ้าในรถ มันจะปลอดภัยกว่า
2.รถไม่ยาวเหมือนกระบะ

ออฟไลน์ panupong508

• Sr. Member
Ford Everest เลยครับ

ออฟไลน์ PP

ขอบคุณมากค่ะ  :- ;D ;D ;D

ออฟไลน์ johnlee

รถใช้ชั่วคราวช่วงหน้าฝน  ดีแม๊กยกสูง เครื่อง3.0ไดเร้ค ปี2004-2005  แค่นั้นพอครับ

แสนปลายๆ  ขับได้ซ่อมได้ ทนทาน

ขายต่อง่ายๆ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ PP

ออฟไลน์ Sleepy Boy

ระดับน้ำ 20 ซม. เวลาเจอแอ่งหรือเจอรถสวนมา อาจกลายเป็น 40 ซม.ก็ได้ครับ สมัยก่อนผมไม่เคยมองรถปิกอัพเลย แต่ตอนหลังขับฟอร์ดเรนเจอร์ก็ขับไปได้ทุกที่ (ที่กว้างพอ) สักพักก็ชินครับ รถรุ่นใหม่ขับง่ายกว่าสมัยก่อนเยอะเลย รถตลาดอีซูซุ โตโยต้า รุ่นยกสูงราคาเริ่มต้นเกียร์ออโต้เล่นได้หมดอ่ะครับ

ออฟไลน์ luxifer

• mcshop (Mc Jeans official online store)
ขอถามคำถามเพิ่มนะคะ หากซื้อรถมือสองที่เป็นของศูนย์ยี่ห้อนั้นๆเลยเช่นโตต้าชัวร์ มั่นใจได้ระดับนึงมั้ยคะว่าจะได้รถคุณภาพดี

บางทีก็ไม่ชัวร์สมชื่อครับ แต่ก็ยังมีมาตรฐานสูงกว่าเต๊นท์ทั่วไป ทางที่ดีต้องมีคนพอดูรถเป็นไปช่วยดูด้วยจะดีกว่าครับ
Everyday Lifestyle

ออฟไลน์ yodmanoot

DMAX หรือ REVO บ้านใกล้ศูนย์ไหนเอาอันนั้น ขอแค่ ยกสูง เกียร์ออโต้
ที่เป็นกระบะเผื่อขนของย้ายหนีน้ำได้ ไม่รู้อนาคตมันจะสูงกว่านี้อีกหรือป่าว
2013 - 2021 : Toyota Collora EE101 ปี 1993 1,300cc AT
2020 - Present  : Chevrolet Colorado 4wd ปี 2005 3,000 MT
2021 - Present  : Toyota Sienta V mc ปี 2019 1,500 CVT

ออฟไลน์ PP

ขอบคุณทุกท่านมากๆนะคะ ป้าต้องจัดกระบะมาด่วนเลยค่ะ เห็นว่าวีคหน้าฝนมาอีกเเล้วค่าาาาา :'( :'( :'(

ออฟไลน์ S6

แนะนำกระบะที่ราคาไม่สูงมาก เพราะระดับน้ำวัดยากบางครั้ง ถ้าลุยแล้วน้ำเข้ารถ กลิ่นหายยาก
รถที่ราคาไม่แพงจะเสียดายน้อยกว่า อย่างน้อยก็ต้องลุยน้ำอยู่แล้ว
ช่วงยาว ผมขับบ่อยๆ ก็ชินครับ ถอยหลังเข้าจอดสบายขึ้น

ออฟไลน์ PP

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ระดับน้ำ 20cm ตัวเลือกทุกตัว ไปได้หมดครับ

20cm นี่ถือว่า ธรรมดามา รถเก๋ง แค่ท่วมแก้มยางเองนะ

ถ้า 30-50cm เก๋งน่าจะเริ่มลำบากแล้ว พอมามอง SUV/PPV หรือ กระบะ โอเค เป็นตัวเลือกที่น่าสนใจละ

ส่วนจะเลือก SUV/PPV หรือ กระบะ ก็ต้องดูโจทย์ต่อไปว่า ใช้งานยังไง ต้องเป็นกระบะไหม เพราะอาจจะเทอะทะ ไปหน่อย

พอเป็น SUV กับ PPV จะไปตัวไหนดีละ ถ้าจุดประสงค์ว่า ลุยแน่ ลุยลึก จำเป็นต้องลุย ก็คงเลือก PPV ไว้ก่อน เพราะ SUV สูงกว่าเก๋งนิดหน่อย เพราะ PPV จะสูงขึ้นมาอีกระดับนึงเลย จบสุด ถ้าไม่พอ ไปยกสูงต่อก็ยังได้

ออฟไลน์ Joii

ใช้แค่วันที่ต้องลุยน้ำ เชียร์ innova มือสอง ครับ ถูก ทึก ทน

ออฟไลน์ mothsan

แนะนำรถเล็กๆ สูงหน่อยพวก
Suzuki XL7
Subaru XV เป็นตัวเลือกเพิ่มครับ
ขนาดใม่ใหญ่เกะกะ ใช้งานได้สะดวกด้วยครับ