ผู้เขียน หัวข้อ: รถจีนและ BYD จะยังอยู่มั้ยเมื่อผ่านไป 10 ปีหลังสงครามราคาของรถจีน  (อ่าน 6808 ครั้ง)

ออฟไลน์ F. BMW

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ จากการที่เห็นข่าวเรื่องของการทำสงครามราคาของรถจีน แล้วถ้า 10 ปีผ่านไปจะมีรถจีนค่ายไหนอยู่ในตลาดไทยต่อโดยที่ไม่ทอดทิ้งลูกค้าครับ แล้ว BYD ที่โดนดราม่าเรื่องนั้นเยอะจะยังอยู่ในตลาดไทยมั้ยครับถ้าไม่ทำสงครามราคาหลังจากเปิดตัวรุ่น CKD ไปแล้ว ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 13, 2024, 18:59:32 โดย F. BMW »
1993 Nissan Presea R10 Ct.II (Sold) (1993-2011)
2002 Chevrolet Zafira 1.8 CD (Sold) (2002-2010)
2010 SsangYong Stavic SV270 Standard (2010-current)
2011 Mazda2 Groove Sedan (Sold) (2011-2023)
2017 BMW 320d Iconic F30 (2017-current)
2023 MG4 Electric X (2023-current)

ออฟไลน์ pjs6306

• Hero Member
มองว่าทุกค่าย ไม่ว่าจะ ยุ่น จีน ยุโรป เมกา ต้องทำอะไรเพื่อให้ตัวเองอยู่รอด และอยู่ต่อไป ได้ในสภาวะตลาดรถยนต์ที่ไม่เหมือนเดิม และไม่ง่าย ไม่ต้องอิงตลาดต่างประเทศ ไม่มีโลกสวย เพราะมันคือธุรกิจ ค้าขายย่อมมีกำไร ให้องค์กรอยู่รอดครับ คหสต

ออฟไลน์ off_033

MG อยู่ได้ BYD ก็อยู่ได้ครับ

ฺBYD ยอดก็ไม่ได้แย่  ทำไมจะอยู่ไม่ได้ละครับ

คนด่าก็ด่าไป  คนซื้อก็มีเรื่อยๆ

ออฟไลน์ Symphonic

มันก็ไม่แน่

ขนาด GM มีโรงงาน  ยังไป

แล้วฝรั่งกับจีน  ใครมองความยั่งยืนกว่ากัน

ครับ

ออฟไลน์ Chicken Wings

• Full Member
BYD รอดแน่ๆครับ เจ้านี้ชื่อติดตลาดไปละ ฐานในจีนก็มั่นคง

รองลงมา GWM Changan สองเจ้านี้ก็ขายได้เรื่อยๆ

ที่น่าเป็นห่วงคือ Neta นี่แหละ ในจีนยังขายได้น้อยมาก ทั้งที่ราคาถูกกว่าค่ายอื่น

ออฟไลน์ pim_cute

น่าเป็นห่วงเหมือนกันนะ จีนโดนกฎหมายห้ามซื้อเครื่อง euv จาก us ซึ่ง เนเธอร์แลนด์ เขาก็อยู่ฝั่งเดียวกับ us ตอนนี้ยังไม่เห็นผลหรอกครับ แต่หลังจากนี้สิน่าเป็นห่วง คุณแน่ใจได้ยังไงว่า byd จะยังอยู่ ถ้าหากว่าชิพ semiconductor จีนมันล้าสมัย ตามโลกไม่ทัน ผมว่าไม่แน่ ยิ่ง ev ไปทางเทคโนโลยีซะเยอะด้วยแล้วละก็ ยิ่งต้องใช้ชิพ semiconductor ขั้นสูงด้วย อาจจะไปเร็วกว่าที่คิดก็ได้ครับ

แต่ถ้าจีนเป็นประชาธิปไตย ก็อาจจะมีอะไรเปลี่ยนแปลง ซึ่งก็คิดว่ายากมากๆ อยู่ดี ที่พรรคคอมมิวนิสจีนจะปล่อย จีนตามหลัง us เรื่อง semiconductor อยู่ประมาณ 10 ปีเป็นอย่างต่ำ ภายใน 10 ปีอาจจะยังอยู่ ที่ใช้ชิพขั้นสูงอย่างพวกมือถือ กับ ev นี่แหละ น่าเป็นห่วงที่สุดเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 14, 2024, 02:04:11 โดย pim_cute »

ออฟไลน์ Spada_Valess

• Sr. Member
รอดแน่ๆครับ แต่ญี่ปุ่นหลายๆเจ้าน่าจะไปแน่ๆ  ;D

ออนไลน์ apinui

ถ้าฟังที่คุณ jimmy พูดบ่อยๆจะพอเห็นภาพนะ ...

คือจีนก็คือจีนแหละ ตอนนี้เค้าอาจจะคิดว่าขายได้ขายไปก่อน ขายเยอะๆ ลดราคาสู้ไปเพื่อให้ตัวเองยังขายได้ต่อ .. เพราะตัวเองต้นทุนต่ำมาก

ทีนี้ต่างคนต่างบี้กันเอง กดราคากันเองจนไม่เหลือ สไตร์จีนก็รู้ๆกัน ของฉันขายหมดแล้วทำต่อก็อาจไม่ได้เงินเหมือนเดิม จะเลิกเอาง่ายๆก็ทำได้ทุกเมื่อ

อย่าลืมว่าแบรด์จีน ยังถูกกีดกันจากทางยุโรปและอเมริกาอยู่นะ ที่เค้าขายได้เนี่ย ก็โซนบ้านเราทั้งนั้น

ความเห็นส่วนตัว ผมไม่ค่อยเชื่อมั่นสินค้าจีน และความเป็นจีนเท่าไร ... ถ้าอยากรู้ว่าเค้ามองระยะไกลไหม ลองดูอะไหล่ที่เค้าสต๊อกให้เราใช้ดูก่อน ถ้าอะไหล่ไม่มี หายาก ราคาแพง ก็น่าจะพอเดากันออกนะว่า จีนเค้าคิดยังไง

ออนไลน์ sukhontha

รอดแน่ๆครับ แต่ญี่ปุ่นหลายๆเจ้าน่าจะไปแน่ๆ  ;D

ผมก็เชื่อแบบนี้เช่นกัน  ถ้าปรับตัวช้า ไม่รอดแน่ๆ..

น่าเป็นห่วงเหมือนกันนะ จีนโดนกฎหมายห้ามซื้อเครื่อง euv จาก us ซึ่ง เนเธอร์แลนด์ เขาก็อยู่ฝั่งเดียวกับ us ตอนนี้ยังไม่เห็นผลหรอกครับ แต่หลังจากนี้สิน่าเป็นห่วง คุณแน่ใจได้ยังไงว่า byd จะยังอยู่ ถ้าหากว่าชิพ semiconductor จีนมันล้าสมัย ตามโลกไม่ทัน ผมว่าไม่แน่ ยิ่ง ev ไปทางเทคโนโลยีซะเยอะด้วยแล้วละก็ ยิ่งต้องใช้ชิพ semiconductor ขั้นสูงด้วย อาจจะไปเร็วกว่าที่คิดก็ได้ครับ

แต่ถ้าจีนเป็นประชาธิปไตย ก็อาจจะมีอะไรเปลี่ยนแปลง ซึ่งก็คิดว่ายากมากๆ อยู่ดี ที่พรรคคอมมิวนิสจีนจะปล่อย จีนตามหลัง us เรื่อง semiconductor อยู่ประมาณ 10 ปีเป็นอย่างต่ำ ภายใน 10 ปีอาจจะยังอยู่ ที่ใช้ชิพขั้นสูงอย่างพวกมือถือ กับ ev นี่แหละ น่าเป็นห่วงที่สุดเลย

เขาแค่ห้ามขายเครื่องผลิตชิป ไม่ได้ห้ามขายชิปให้จีนครับ

ทุกวันนี้จีนนำเข้าชิป 80% ที่ผลิตของทั้งโลกนะ ไม่ขายจีนจะไปขายใคร

เขาแค่ห้ามขายเครื่องผลิตชิป ไม่ได้ห้ามขายชิปให้จีนครับ

ทุกวันนี้จีนนำเข้าชิป 80% ที่ผลิตของทั้งโลกนะ ไม่ขายจีนจะไปขายใคร

คุณแน่ใจเหรอว่า "เขาแค่ห้ามขายเครื่องผลิตชิป ไม่ได้ห้ามขายชิปให้จีนครับ"
ผมว่าคุณมั่วอะ คุณได้อ่านกฎหมายแล้วหรือยัง ปัจจุบันจีนไม่มีชิปขั้นสูงที่ขนาดเล็กกว่า 3 นาโนเมตรนะครับ ที่มีอยู่ปัจจุบันจะเกิน 5 นาโนขึ้นไปทั้งนั้น แล้วเครื่อง euv ใหม่ที่สั่งๆ กันยังรอคิวส่งมอบกันอยู่เลย เรื่องพวกนี้มันจะค่อยๆ ตามมาในอนาคต ยังไม่เห็นผลตอนนี้หรอก

เผลอๆ ใครขายให้จีนจะโดนไปด้วยๆ ซ้ำ คุณอย่าคิดเองเออเอง สมมติถ้าไทยขายให้จีน แล้ว us บอกขึ้นภาษีสินค้าส่งออกไทย แค่นี้ก็ตายแล้ว us มีพันธมิตรทั้ง eu และ jap ซึ่งพวกนี้ประเทศบริโภคทั้งนั้น(ขาดดุล) ตรงกันข้ามจีนประเทศส่งออก(เกินดุล)

"ทุกวันนี้จีนนำเข้าชิป 80% ที่ผลิตของทั้งโลกนะ" ชิปปัจจุบันคุณนี่มันใช่ชิปขั้นสูงตามกฎหมาย chips act เหรอ? มันมีชิปความจำ ชิปประมวล และชิปเฉพาะทาง แยกแยะดีๆ นะครับอย่าเหมารวม
"ไม่ขายจีนจะไปขายใคร" คุณเข้าใจคำว่า trade war ไหม ถ้าไม่ขายจีนแล้วจะไปขายใคร...เยอะแยะครับ(ชิปขั้นสูงมันเป็นของขาดแคลน) ไม่งั้นมันคงไม่ใช่ trade war หรอก อำนาจต่อรองการค้าระหว่างประเทศที่เป็นประเทศบริโภคมันสูงกว่าประเทศขายของอยู่แล้ว

ถ้าจะเชียร์จีนขนาดนั้นนะคุณ อย่าพยายามไป copy ขโมยเทคโนโลยีของคนอื่นเลย มันไม่ดีหรอก สู้บอกให้จีนพัฒนาเทคโนโลยีของตัวเองแข่งอย่างเป็นธรรมจะดีกว่า จีนเก่งชิป 5g ไม่ใช่เหรอ ก็ทำไป ไม่สังเกตเหรอว่าทำไมเรื่อง ai จีนเงียบกริบเลย มันใช้ชิปขั้นสูงไง
ถ้าจะอวยจีนขนาดนั้น ขนาดผมกลางๆ ยังดูออกเลย ทำไมจีนถึงไม่ไปทำสิ่งที่ตัวเองเก่งละ มาขิงในสิ่งที่ตัวเองด้อยทำไม ไม่เข้าใจ ควอนตัมคอมพิวเตอร์ไง เทคนิคแสงของจีน ผมว่าดีกว่าตู้เย็นของทางฝั่ง us นะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 14, 2024, 20:36:58 โดย pim_cute »

ออฟไลน์ Left lane driver

ต้องดูเป็นยี่ห้อๆไป
อย่าง BYD นี่คงอยู่ยาวๆ ไม่ไปไหนง่ายๆหรอก

คิดแบบเด็กๆ ง่ายๆ ดูก็ได้ครับ เจ้าของเทคโนโลยีเขามองคุณเป็นศัตรู คุณยังจะไปเอาของของเขาอีกไหมครับ ถ้าเขารู้ว่าคุณไปซื้อของของเขามาจากอีกคน เขาจะทำอย่างไร? จะตะแบงยังไงอีกละ
แทนที่จะคิดแต่ copy หรือขโมย ก็แข่งพัฒนากันแบบแฟร์ๆ สิครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 14, 2024, 20:51:58 โดย pim_cute »

คุณแน่ใจเหรอว่า "เขาแค่ห้ามขายเครื่องผลิตชิป ไม่ได้ห้ามขายชิปให้จีนครับ"
ผมว่าคุณมั่วอะ คุณได้อ่านกฎหมายแล้วหรือยัง ปัจจุบันจีนไม่มีชิปขั้นสูงที่ขนาดเล็กกว่า 3 นาโนเมตรนะครับ ที่มีอยู่ปัจจุบันจะเกิน 5 นาโนขึ้นไปทั้งนั้น แล้วเครื่อง euv ใหม่ที่สั่งๆ กันยังรอคิวส่งมอบกันอยู่เลย เรื่องพวกนี้มันจะค่อยๆ ตามมาในอนาคต ยังไม่เห็นผลตอนนี้หรอก

เผลอๆ ใครขายให้จีนจะโดนไปด้วยๆ ซ้ำ คุณอย่าคิดเองเออเอง สมมติถ้าไทยขายให้จีน แล้ว us บอกขึ้นภาษีสินค้าส่งออกไทย แค่นี้ก็ตายแล้ว us มีพันธมิตรทั้ง eu และ jap ซึ่งพวกนี้ประเทศบริโภคทั้งนั้น(ขาดดุล) ตรงกันข้ามจีนประเทศส่งออก(เกินดุล)

"ทุกวันนี้จีนนำเข้าชิป 80% ที่ผลิตของทั้งโลกนะ" ชิปปัจจุบันคุณนี่มันใช่ชิปขั้นสูงตามกฎหมาย chips act เหรอ? มันมีชิปความจำ ชิปประมวล และชิปเฉพาะทาง แยกแยะดีๆ นะครับอย่าเหมารวม
"ไม่ขายจีนจะไปขายใคร" คุณเข้าใจคำว่า trade war ไหม ถ้าไม่ขายจีนแล้วจะไปขายใคร...เยอะแยะครับ(ชิปขั้นสูงมันเป็นของขาดแคลน) ไม่งั้นมันคงไม่ใช่ trade war หรอก อำนาจต่อรองการค้าระหว่างประเทศที่เป็นประเทศบริโภคมันสูงกว่าประเทศขายของอยู่แล้ว

ถ้าจะเชียร์จีนขนาดนั้นนะคุณ อย่าพยายามไป copy ขโมยเทคโนโลยีของคนอื่นเลย มันไม่ดีหรอก สู้บอกให้จีนพัฒนาเทคโนโลยีของตัวเองแข่งอย่างเป็นธรรมจะดีกว่า จีนเก่งชิป 5g ไม่ใช่เหรอ ก็ทำไป ไม่สังเกตเหรอว่าทำไมเรื่อง ai จีนเงียบกริบเลย มันใช้ชิปขั้นสูงไง
ถ้าจะอวยจีนขนาดนั้น ขนาดผมกลางๆ ยังดูออกเลย ทำไมจีนถึงไม่ไปทำสิ่งที่ตัวเองเก่งละ มาขิงในสิ่งที่ตัวเองด้อยทำไม ไม่เข้าใจ ควอนตัมคอมพิวเตอร์ไง เทคนิคแสงของจีน ผมว่าดีกว่าตู้เย็นของทางฝั่ง us นะ

จีนไม่มีชิปขนาดเล็ก ไปเอาข่าวมาจากไหน

มือถือจีนใช้ชิปของ TSMC ทั้งนั้น มีแค่ Huawei ที่ทำชิปใช้เอง

ย้ำอีกที สหรัฐเขาแบนไม่ให้ขาย“เครื่องผลิตชิป” ไม่ได้แบนการขายชิป

ย้ำอีกทีจีนเป็นตลาดชิปใหญ่ที่สุดในโลก สหรัฐไม่ขายชิปให้จีนจะไปขายใครครับ ;D

จีนไม่มีชิปขนาดเล็ก ไปเอาข่าวมาจากไหน

มือถือจีนใช้ชิปของ TSMC ทั้งนั้น มีแค่ Huawei ที่ทำชิปใช้เอง

ย้ำอีกที สหรัฐเขาแบนไม่ให้ขาย“เครื่องผลิตชิป” ไม่ได้แบนการขายชิป

ผมถึงได้บอกไงว่าคุณมั่ว ชิป huawei ที่ออกมานั้น 7 nm ใช้เทคนิค duv ไม่ใช่ euv ผมอ้างอิงให้ไปดู 9arm แล้วกันนะ อธิบายไว้ย่อๆ ได้ถูกต้องทีเดียว "โลกงง Huawei ปล่อยชิป 7nm"

"ย้ำอีกที สหรัฐเขาแบนไม่ให้ขาย“เครื่องผลิตชิป” ไม่ได้แบนการขายชิป"
ผมหักล้างเหตุผลของคุณไปหมดแล้วนะ ขี้เกียจตอบซ้ำเหมือนกัน จะโชว์ยอดชิปรวมเพื่ออะไร? บอกแล้วไงว่า ชิปมันมีหลายประเภท แล้วที่เขาแบนไม่ให้จีนคือชิปขั้นสูง ซึ่งจีนไม่มี ขนาด 3-5 nm ลงมา ถ้าอ่านตามกฎหมาย chips act (ไปอ่านกฎหมายก่อนดีไหม ว่าเขาห้ามชิปแบบบไหน)

ถ้าจีนซื้อชิปขนาดเล็กกว่า 5 nm ได้ จะมาโชว์ปล่อยตัว huawei 7 nm ทำไม คิดบ้างครับ แล้วไปดูซะ จะได้เข้าใจว่าชิป 7 nm ของ huawei ที่โชว์ออกมานั้นใช้เทคนิคอะไรในการทำ? ถ้าผมมีชิป 3 nm นะ ผมจะโชว์ให้ us หน้าแหกเลย แต่มันไม่มีไงถึงโชว์ได้แค่ 7 nm แถมยังตะแบงใช้ duv อีกต่างหาก จีนตอนนี้ 7 nm ก็เต็มกลืนแล้ว
ขนาดแรม hynix เขายังบอกเลยว่า จีนไปเอามาจากไหน ทั้งๆ ที่ขนาดแค่แรม เกาหลียังแบนไม่ขายให้เลย ถ้าแค่แรม hynix ยังสะดุ้ง ถ้าคุณถูก 9arm นี่แม่งก็มั่วแล้ว คุณคิดว่าความคิดตัวเองถูก หรือ 9arm มั่วละครับ? ผมเลือกเชื่ออีกคนะ ไม่ใช่คุณ? ขนาดแรมยังแบนไม่ขายให้จีน แล้วชิปตาม chips act จะไปเหลือเหรอ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2024, 04:10:19 โดย pim_cute »

ย้ำอีกทีจีนเป็นตลาดชิปใหญ่ที่สุดในโลก สหรัฐไม่ขายชิปให้จีนจะไปขายใครครับ ;D

รอบที่แล้วตะแบงข้อมูลนำเข้าจีนแล้วเป็นไงละครับ มีคนมาทักว่าข้อมูลเก่า แล้วเอาของล่าสุดให้ดูไหม เห็นอะไรไหม ว่าที่บอกว่าน้อย ล่าสุดมันเพิ่มขึ้นเป็นเท่าไหนครับ มันย้อนแย้งกับที่ตัวเองพูดไว้รึป่าวครับ? ผมไม่อยากพูดนะ แต่การโชว์ข้อมูล เพื่อให้ตัวเองถูกนั้นใครๆ ก็ทำได้ครับ แต่การคิดอย่างอิสระตามข้อเท็จจริงให้ถูกต้องนั้น มันยากกว่ามาก

โชว์ข้อมูลชิปรวมทำไม เพื่อให้รวมชิปความจำด้วยเหรอไงครับ? ประเด็นที่ผมพูดมัน 3-5 nm ลงมาไม่ใช่เหรอครับ? ผมงงว่ามันหักล้างอะไรได้ อวยจนไม่ลืมหูลืมตาอ่านข่าวบ้างเล้ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2024, 08:31:01 โดย pim_cute »

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.

เรื่องที่น่าตลกก็คือไต้หวันก็คือจีน(ที่ไม่ยอมรับว่าตัวเองเป็นจีน) มีโรงงาน TSMC (Taiwan Semiconductor Manufacturing Company) และยังสั่งซื้อเครื่อง EUV มาผลิตชิปได้ตามปกติ เพราะ TSMC ถือตัวว่าเป็น Multinational Company แบบ Lenovo ก็เลยรอดตัวไป ทั้งที่การบริหารส่วนใหญ่ก็ยังเป็นคนจีน เอ้ย! ไต้หวัน 😆
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2024, 04:25:01 โดย iKrit »
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ผมถึงได้บอกไงว่าคุณมั่ว ชิป huawei ที่ออกมานั้น 7 nm ใช้เทคนิค duv ไม่ใช่ euv ผมอ้างอิงให้ไปดู 9arm แล้วกันนะ อธิบายไว้ย่อๆ ได้ถูกต้องทีเดียว "โลกงง Huawei ปล่อยชิป 7nm"

"ย้ำอีกที สหรัฐเขาแบนไม่ให้ขาย“เครื่องผลิตชิป” ไม่ได้แบนการขายชิป"
ผมหักล้างเหตุผลของคุณไปหมดแล้วนะ ขี้เกียจตอบซ้ำเหมือนกัน จะโชว์ยอดชิปรวมเพื่ออะไร? บอกแล้วไงว่า ชิปมันมีหลายประเภท แล้วที่เขาแบนไม่ให้จีนคือชิปขั้นสูง ซึ่งจีนไม่มี ขนาด 3-5 nm ลงมา ถ้าอ่านตามกฎหมาย chips act (ไปอ่านกฎหมายก่อนดีไหม ว่าเขาห้ามชิปแบบบไหน)

ถ้าจีนซื้อชิปขนาดเล็กกว่า 5 nm ได้ จะมาโชว์ปล่อยตัว huawei 7 nm ทำไม คิดบ้างครับ แล้วไปดูซะ จะได้เข้าใจว่าชิป 7 nm ของ huawei ที่โชว์ออกมานั้นใช้เทคนิคอะไรในการทำ? ถ้าผมมีชิป 3 nm นะ ผมจะโชว์ให้ us หน้าแหกเลย แต่มันไม่มีไงถึงโชว์ได้แค่ 7 nm แถมยังตะแบงใช้ duv อีกต่างหาก จีนตอนนี้ 7 nm ก็เต็มกลืนแล้ว
ขนาดแรม hynix เขายังบอกเลยว่า จีนไปเอามาจากไหน ทั้งๆ ที่ขนาดแค่แรม เกาหลียังแบนไม่ขายให้เลย ถ้าแค่แรม hynix ยังสะดุ้ง ถ้าคุณถูก 9arm นี่แม่งก็มั่วแล้ว คุณคิดว่าความคิดตัวเองถูก หรือ 9arm มั่วละครับ? ผมเลือกเชื่ออีกคนะ ไม่ใช่คุณ? ขนาดแรมยังแบนไม่ขายให้จีน แล้วชิปตาม chips act จะไปเหลือเหรอ

แล้วที่ตลกคืออะไรรู้ไหม คือการที่คุณอ้าง tsmc นี่แหละ ผมให้ดูข่าวจากแบไต๋นะ
"เมื่อวันที่ 8 เมษายน 2024 กระทรวงพาณิชย์ของสหรัฐอเมริกาตกลงกับ Taiwan Semiconductor Manufacturing Co. (TSMC) ในการให้เงินอุดหนุน 6,600 ล้านดอลลาร์สหรัฐ และเงินกู้ต้นทุนต่ำ 5,000 ล้านดอลลาร์ภายใต้กฎหมาย CHIPS และ Science Act สำหรับโรงงานเซมิคอนดักเตอร์ขั้นสูงในเมืองฟีนิกซ์ รัฐแอริโซนา"
ข่าวนี้ fake news หรือไม่ ...ถ้าไม่ใช่

ไอ้ตัว tsmc นี่แหละ ที่ขายชิปตามกฎหมายให้จีนไม่ได้ ตัว chips act ระบุเลยว่าเป็นจีน ดังนั้นอย่าเพิ่งมั่ว ไปอ่านกฎหมายก่อนว่าชิปแบบไหนขายได้ แบบไหนห้ามขาย ไม่งั้น tsmc จะผิดกฎหมาย chips act ทันที แยกแยะให้ออกครับว่า ประเด็นชิปขั้นสูง ที่จะทำให้จีนล้าหลัง มันคือชิปแบบไหน ไม่ใช่มั่วนิ่มเหมารวมแบบนี้ นี่แหละ trade war มันไม่ใช่แค่ huawei แล้ว แต่มองจีนเป็นศัตรูเลย ใครขายให้มีสะดุ้งแบบ hynix อะ

มันอาจจะช้านะ แต่มันคือสิ่งที่ ev จีนจะเจอในอนาคต ถ้ายังไปทาง autonomous drive ถ้ายังบ้า gadget ในรถกัน
หลังจากนี้จีนต้องพัฒนาเองแล้ว เจ้าของเทคโนโลยีเขาไม่ให้คุณแล้ว คนอื่นเขาเตรียมผลิต สร้างโรงงานกันแล้ว ยังใช้เวลาหลายปี แล้วจีนละต้องเริ่มพัฒนาเองใหม่ ผมไม่คิดว่าจะเร็วหรอกนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2024, 08:22:27 โดย pim_cute »

ออนไลน์ apinui

ู^
^
เห็นคุยเรื่องนี้กันดุเดือด ไอ้ผมก็คันปากอยากคุยด้วยเลย ... 55

เรื่องชิปเนี่ย เค้าจะแบนชิปแบนเครื่อง ก็เรื่องนึง แต่ความเห็นผมเนี่ย แบนไปก็เท่านั้นล่ะครับ จีนก็คือจีน การซื้อการนำเข้า มันทำได้จากประเทศที่ 3 นั่นแหละ

เค้าแบนขายตรงให้จีน แต่ถ้ารัสเซียซื้อมาแล้วขายต่อให้จีนล่ะ มันทำได้แหละ และถ้าทำแบบนี้ได้ ไอ้เครื่องที่ห้ามขายให้จีน จีนก็ซื้อมาและก็สไตร์จีนเลย copy และเรียนรู้

จะมาบอกว่า จีนจะล้าหลัง เรื่องนี้ผมเห็นต่าง ... อย่างที่เห็นว่า เทคฯแบ็ต เค้านำหน้า เทสล่ายังต้องมาใช้ของจีนเลย ถ้าแค่แบนชิปแล้วจีนล้าหลัง เรื่องนี้คงไม่เกิด

ประเด็นสำคัญคือ ถ้าการแบน 5G แบนชิป แบนอื่นๆ ที่ลุมกันแบนจีนมันทำกันจริง ทำไมค่ายรถชั้นนำ บริษัทชั้นนำ ขยันไปเปิดที่จีนกันจัง เทสล่า ไม่ต้องนำชิปชั้นสูงที่ว่าไปประกอบที่จีนหรอ ถ้าแบนแล้วเอาเข้าไปได้ไงอะ

และ TSMC เค้าผลิตให้ apple เป็นหลัก รองมาเป็น samsung

ส่วนมือถือแบรนด์จีนทั้งหลาย oppo, vivo , Xiaomi ใช้ชิป Qualcomm ที่เป็นบริษัทอเมริกาเป็นผู้ผลิตให้ แบบนี้หมายความว่าไง ... แบนยังไงทำไมมือถือค่ายจีนถึงยังใช้ได้ ... แบน 5G ทำไมมือถือค่ายจีนพวกนี้มี 5G ล่ะ .. ห้ามคนอื่นขาย แต่ตัวเองขายยับๆเลย และ Qualcomm ผลิตชิปที่ใช้ในรถยนต์ด้วย และมี BMW เป็นลูกค้า ดังนั้น ถ้าค่ายรถจีน จะสั่งชิปจาก Qualcomm มาประกอบรถก็คงไม่ใช่เรื่องยาก

ตกลงเค้าแบนยังไง ... ?? มันแบนจริงๆหรือแค่การเมือง

---------------------

เพิ่มเติม เทคโนโลยี Quick Charge เทคโนโลยีนี้ Qualcomm เป็นผู้คิดค้น และมือถือค่ายจีนทั้งนั้นที่มีใช้มานานแล้ว คำถามคือ แบนยังไง ไปให้เค้าใช้ Quick Charge ได้เฉยเลย ส่วน apple พึ่งจะมีใช้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2024, 12:49:06 โดย apinui »

ออฟไลน์ sk-non

ตอนนี้ cpu มือถือจะมีใช้
Snapdragon
Dimensity
Kirin
Google Pixel Tensor รุ่นที่ผมใช้จ้าง samsung ผลิต cpu
Exynos
นึกออกแค่นี้
แต่ผมว่ารถ ev ไม่น่าต้องใช้ cpu แรงมากมั้ง
แค่ระดับกลางถึงเกือบท็อปก็น่าจะพอ
(ฉางอันที่ขายอยู่ ใช้ os huawei)
แต่ Goodcat นี่รับไม่ได้จริง อืดมากๆ
cpu ค่อนไปต่ำ กับ จอกาก เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2024, 13:44:40 โดย sk-non »

ู^
^
เห็นคุยเรื่องนี้กันดุเดือด ไอ้ผมก็คันปากอยากคุยด้วยเลย ... 55

เรื่องชิปเนี่ย เค้าจะแบนชิปแบนเครื่อง ก็เรื่องนึง แต่ความเห็นผมเนี่ย แบนไปก็เท่านั้นล่ะครับ จีนก็คือจีน การซื้อการนำเข้า มันทำได้จากประเทศที่ 3 นั่นแหละ

เค้าแบนขายตรงให้จีน แต่ถ้ารัสเซียซื้อมาแล้วขายต่อให้จีนล่ะ มันทำได้แหละ และถ้าทำแบบนี้ได้ ไอ้เครื่องที่ห้ามขายให้จีน จีนก็ซื้อมาและก็สไตร์จีนเลย copy และเรียนรู้

จะมาบอกว่า จีนจะล้าหลัง เรื่องนี้ผมเห็นต่าง ... อย่างที่เห็นว่า เทคฯแบ็ต เค้านำหน้า เทสล่ายังต้องมาใช้ของจีนเลย ถ้าแค่แบนชิปแล้วจีนล้าหลัง เรื่องนี้คงไม่เกิด

ประเด็นสำคัญคือ ถ้าการแบน 5G แบนชิป แบนอื่นๆ ที่ลุมกันแบนจีนมันทำกันจริง ทำไมค่ายรถชั้นนำ บริษัทชั้นนำ ขยันไปเปิดที่จีนกันจัง เทสล่า ไม่ต้องนำชิปชั้นสูงที่ว่าไปประกอบที่จีนหรอ ถ้าแบนแล้วเอาเข้าไปได้ไงอะ

และ TSMC เค้าผลิตให้ apple เป็นหลัก รองมาเป็น samsung

ส่วนมือถือแบรนด์จีนทั้งหลาย oppo, vivo , Xiaomi ใช้ชิป Qualcomm ที่เป็นบริษัทอเมริกาเป็นผู้ผลิตให้ แบบนี้หมายความว่าไง ... แบนยังไงทำไมมือถือค่ายจีนถึงยังใช้ได้ ... แบน 5G ทำไมมือถือค่ายจีนพวกนี้มี 5G ล่ะ .. ห้ามคนอื่นขาย แต่ตัวเองขายยับๆเลย และ Qualcomm ผลิตชิปที่ใช้ในรถยนต์ด้วย และมี BMW เป็นลูกค้า ดังนั้น ถ้าค่ายรถจีน จะสั่งชิปจาก Qualcomm มาประกอบรถก็คงไม่ใช่เรื่องยาก

ตกลงเค้าแบนยังไง ... ?? มันแบนจริงๆหรือแค่การเมือง

---------------------

เพิ่มเติม เทคโนโลยี Quick Charge เทคโนโลยีนี้ Qualcomm เป็นผู้คิดค้น และมือถือค่ายจีนทั้งนั้นที่มีใช้มานานแล้ว คำถามคือ แบนยังไง ไปให้เค้าใช้ Quick Charge ได้เฉยเลย ส่วน apple พึ่งจะมีใช้

ที่ผมคุยกับอีกคนไม่รู้เรื่อง ก็ลักษณะเดียวกับคุณนี่แหละ คือไม่ได้อ่านกฎหมาย chips act เลย ว่าเกิดอะไรขึ้น ชิปที่ขายอยู่ปัจจุบันมันไม่ใช่ชิปขั้นสูงตามที่กฎหมายระบุ ดังนั้นในปัจจุบันมันจะยังไม่เห็นผลหรอก ผมถึงได้บอกไงว่าให้ไปอ่านก่อน ถึงจะคุยรู้เรื่อง เพราะเขาไม่ได้เขียนไว้ว่าห้ามขายตรงๆ แต่ในทางปฎิบัติแล้วขายให้จีนไม่ได้เลย แล้วการที่ tsmc ไปตั้งโรงงานที่ us มันไม่มีประโยชน์อะไรเลย...ต้นทุนก็แพง มันก็บอกอยู่แล้วไม่ใช่เหรอครับ ว่าเลือกข้างไหน

คุณอ่านที่ผมคุยยังผิดๆ ถูกๆ เลย ผมบอกว่าจีนเก่งชิป 5g ไม่ใช่บอกแบนชิป 5g แต่ที่กีดกันคือชิปขั้นสูง ขนาด 3-5 nm ลงมา ซึ่งที่ขายอยู่ปัจจุบันมันไม่ใช่ไงครับ โรงงานยังเพิ่งเริ่มตั้ง เครื่องยังเพิ่งรอคิวส่งมอบกันเอง ผมว่าผมพูดชัดนะว่าในอนาคต หรือมันไม่มีคนอ่านกันเลย พูดแต่ยอดขายชิปในปัจจุบัน

ส่วนจะซื้อจากบุคคลที่ 3 อันนี้ ผมอธิบายไปแล้วว่ามันไม่คุ้มที่จะทำ ตัวอย่างมันมีให้เห็นแล้วคือ huawei ที่ถูกแบน ทำไมไม่มีใครขายให้ huawei ทั้งๆ ที่บริษัทจีนอย่าง xaomi oppo vivo ก็แอบขายให้ได้ จะกลัวอะไร อย่าว่าแต่ประเทศที่ 3 เลย เพราะเมื่อไรที่เขารู้ว่าใครขายให้ ไอ้คนขายมันอาจจะถูกแบนอย่าง huawei ไงครับ ยิ่งเป็นประเทศที่ 3 ยิ่งแล้วใหญ่เลย ผมเป็นประเทศผมคงไม่เอาตัวเองเข้าไปเลือกข้าง trade war ของ 2 ประเทศนี้หรอก คุณจะเอาสินค้าส่งออกทั้งหมดของตัวเองที่ถูกบริโภคโดย us eu และพันธมิตร ไปเสี่ยงกับการแค่ขายชิปให้จีนอะนะ แถมยังมีโอกาสถูกห้ามขายชิปให้ตามจีนไปด้วยอีก คุ้มแน่เหรอครับ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2024, 16:01:53 โดย pim_cute »

รอบที่แล้วตะแบงข้อมูลนำเข้าจีนแล้วเป็นไงละครับ มีคนมาทักว่าข้อมูลเก่า แล้วเอาของล่าสุดให้ดูไหม เห็นอะไรไหม ว่าที่บอกว่าน้อย ล่าสุดมันเพิ่มขึ้นเป็นเท่าไหนครับ มันย้อนแย้งกับที่ตัวเองพูดไว้รึป่าวครับ? ผมไม่อยากพูดนะ แต่การโชว์ข้อมูล เพื่อให้ตัวเองถูกนั้นใครๆ ก็ทำได้ครับ แต่การคิดอย่างอิสระตามข้อเท็จจริงให้ถูกต้องนั้น มันยากกว่ามาก

โชว์ข้อมูลชิปรวมทำไม เพื่อให้รวมชิปความจำด้วยเหรอไงครับ? ประเด็นที่ผมพูดมัน 3-5 nm ลงมาไม่ใช่เหรอครับ? ผมงงว่ามันหักล้างอะไรได้ อวยจนไม่ลืมหูลืมตาอ่านข่าวบ้างเล้ย

พิมพ์โยงอะไรมั่วซั่วไปเรื่อย ข้อมูลอ้างอิงไม่มี

เคยเห็นมือถือ xiaomi 13t pro ที่ขายอยู่ตอนนี้ไหม

รู้เปล่าว่ามันใช้ชิป MediaTek Dimensity 9200+ ขนาด 4 nm ที่ผลิตโดย TSMC ของไต้หวันนะ

ถ้าสหรัฐแบนไม่ขายให้ แล้วจีนมันเอามาใส่มือถือขายไปทั่วโลกได้ไง ตลกกกกก  ;D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2024, 16:07:11 โดย Chicken Wings »

ยังเพ้อไม่เลิก ขอข่าวที่ว่าสหรัฐแบนไม่ขาย“ชิป”ให้จีนหน่อยครับ

ย้ำว่าตัวชิปนะ ไม่ใช่เครื่องผลิต

พิมพ์โยงอะไรมั่วซั่วไปเรื่อย ข้อมูลอ้างอิงไม่มี

ให้ไปหมดแล้วไงครับ ไม่ได้อ่านเหรอ ข้างบน ข่าวจากแบไต๋
ส่วนเรื่องแบนไม่ขายชิปให้จีน ผมบอกแล้ว ว่าเขาไม่ได้เขียนตรงๆ ให้ไปอ่านกฎหมาย chips act ก็คุณไม่อ่าน คุณก็ไม่รู้เรื่องเงื่อนไขของ tsmc ที่รับเงินอุดหนุน แล้วจะคุยกับผมรู้เรื่องไหม?

ตกลงรถญี่ปุ่นนี่ผลิตในประเทศไทยรึป่าวครับ เกี่ยวอะไรกับขาดดุลถึงต้องเลิกใช้ครับ ผมว่าคนที่คุยไม่รู้เรื่องนี่คุณมากกว่านะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2024, 16:08:13 โดย pim_cute »

ยังเพ้อไม่เลิก ขอข่าวที่ว่าสหรัฐแบนไม่ขาย“ชิป”ให้จีนหน่อยครับ

ย้ำว่าตัวชิปนะ ไม่ใช่เครื่องผลิต

ให้ไปหมดแล้วไงครับ ไม่ได้อ่านเหรอ ข้างบน ข่าวจากแบไต๋
ส่วนเรื่องแบนไม่ขายชิปให้จีน ผมบอกแล้ว ว่าเขาไม่ได้เขียนตรงๆ ให้ไปอ่านกฎหมาย chips act ก็คุณไม่อ่าน คุณก็ไม่รู้เรื่องเงื่อนไขของ tsmc ที่รับเงินอุดหนุน แล้วจะคุยกับผมรู้เรื่องไหม?

เคยเห็นมือถือ xiaomi 13t pro ที่ขายอยู่ตอนนี้ไหม

รู้เปล่าว่ามันใช้ชิป MediaTek Dimensity 9200+ ขนาด 4 nm ที่ผลิตโดย TSMC ของไต้หวันนะ

ถ้าสหรัฐแบนไม่ขายให้ แล้วจีนมันเอามาใส่มือถือขายไปทั่วโลกได้ไง ตลกกกกก

ถ้าสหรัฐแบนไม่ขายให้ แล้วจีนมันเอามาใส่มือถือขายไปทั่วโลกได้ไง ตลกกกกก

4 nm ที่คุณพูดถึง มันหน่วยวัด tsmc ใช่ไหม นั่นไง ถึงได้บอกว่าไม่รู้เรื่อง ที่ผมพูดตามกฎหมาย chips act มันคนละหน่วยวัด ใช้หน่วยวัดจากฝั่ง us ครับ จะตะแบงยังไงอีกละ ประเด็นเรื่องหน่วยวัดเนี่ยมีมานานแล้วนะ ว่าวัดจากตัวชิป หรือระยะห่าง

ผมก็พูดอยู่ว่าโรงงานเพิ่งตั้ง เครื่องยังรอคิวส่งมอบอยู่เลย ชิปตามกฎหมายมันคือหลังจากนี้ อ่านกฎหมายก่อนดีไหม ชอบโชว์อะไรที่มันไม่ได้หักล้างอะไรเลย เพื่อ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2024, 16:16:39 โดย pim_cute »

ส่วนญี่ปุ่นเกินดุลไทยก็เรื่องจริงหนิ ผลิตในไทยแล้วไง สุดท้ายก็ขาดดุลให้มันอยู่ดี

มิตรแท้เราคือสหรัฐครับ ไปดูปีๆนึงได้ดุลเท่าไหร่

ถ้ารักประเทศมากก็ซื้อฟอร์ดครับ มีโรงงานในไทยเหมือนกัน แถมประเทศเราได้ดุลมหาศาล

เอ้า อันนี้แคปมาให้จากเว็ปบริษัทโดยตรงเลย

หรือจะไปอ่านเองก็ได้นะ https://i.mediatek.com/news/press-releases-th/mediatek-%E0%B8%A2%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%94%E0%B8%B1%E0%B8%9A%E0%B8%9B%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%AA%E0%B8%B4%E0%B8%97%E0%B8%98%E0%B8%B4%E0%B8%A0%E0%B8%B2%E0%B8%9E%E0%B8%82%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%AA%E0%B8%A1%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B9%8C%E0%B8%97%E0%B9%82%E0%B8%9F%E0%B8%99%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%94%E0%B8%B1%E0%B8%9A%E0%B9%80%E0%B8%A3%E0%B8%B7%E0%B8%AD%E0%B8%98%E0%B8%87%E0%B9%84%E0%B8%9B%E0%B8%AD%E0%B8%B5%E0%B8%81%E0%B8%82%E0%B8%B1%E0%B9%89%E0%B8%99%E0%B8%94%E0%B9%89%E0%B8%A7%E0%B8%A2-dimensity-9200

คิดบ้างสิครับคุณ เครื่อง euv ยังรอส่งมอบกันอยู่เลย นี่ผลิตได้แล้ว แสดงว่ามาจากโรงงานเก่า ไม่ใช่ชิปขั้นสูงตามที่ผมพูดถึงเลย ไม่คิดบ้างว่าผลิตเร็วเกินไปไหม จะขายแล้ว แต่โรงงานยังเพิ่งเริ่มตั้งอะนะ?

ส่วนญี่ปุ่นเกินดุลไทยก็เรื่องจริงหนิ ผลิตในไทยแล้วไง สุดท้ายก็ขาดดุลให้มันอยู่ดี

มิตรแท้เราคือสหรัฐครับ ไปดูปีๆนึงได้ดุลเท่าไหร่

ถ้ารักประเทศมากก็ซื้อฟอร์ดครับ มีโรงงานในไทยเหมือนกัน แถมประเทศเราได้ดุลมหาศาล

นี่ก็อีกอัน รถยนต์ที่ผลิตในไทย นับเป็น gdp ไทยหรือไม่? ถ้าใช่(ซึ่งคุณอาจจะไม่รู้ หรือไม่เข้าใจนะ) แปลว่ารถญี่ปุ่นไม่ได้ทำให้ไทยขาดดุลญี่ปุ่น เพราะผลิตในประเทศไทย แล้วคุณไปตีเหมารวมว่าเลิกใช้รถญี่ปุ่นเพราะขาดดุล มันใช่แน่เหรอ? ขาดดุลมันต้องรถนำเข้าสิ

ผมว่าผมตอบไปแล้ว ก็ยังต้องตอบอีก แปลกมากๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2024, 16:25:05 โดย pim_cute »