ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมนิสสัน ไม่ทำรถติดแก๊สมาขายบ้าง  (อ่าน 4277 ครั้ง)

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
เจ้าอื่นเขาขายกันโครมๆ เครื่องนิสสันรุ่นเก่าๆอย่าง SR QR ก็ทนแก๊สดี จะมีก็ HR ของทีด้าที่วาล์วอ่อนไปหน่อย

ทางเลือกที่ผมเห็นช่องนะ
1 นาวาร่า ตอนเดียวและแค๊บ(4ประตูไม่ต้อง นั่งไม่สบายคงขายไม่ได้หรอก) เครื่องเบนซิน สี่สูบอย่าง QR25DE ก็ได้ จะขายแต่เบนซินหรือแก๊สด้วยก็ตามใจ
2 เทียน่า CNG ไหนๆอีกฝั่งเขาก็มีไฮบริด เราเกทับด้วยแก๊สซะเลย

หรือที่นิสสันไม่เลือกแก๊สเพราะ
1.ช่างศูนย์ก็รู้ๆกันอยู่ว่าหาดีๆไม่ค่อยได้ รถแก๊สรวนง่ายกว่าน้ำมันเยอะ ซ่อมสุ่มสี่สุ่มห้า โดนด่าเละพอดี
2. เครื่องนิสสันหลายๆรุ่นไม่ได้กินน้ำมันมากกว่าคู่แข่ง ลูกค้าไม่ค่อยบ่นเรื่องกินน้ำมัน (ล่าสุดที่เห็นซดๆคือ ซันนี่นีโอ แต่ก็ซดที่เกียร์ไม่ใช่ที่เครื่อง)

หรือท่านอื่นเห็นว่าไง
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Enzo

• Jr. Member
  • **
Re: ทำไมนิสสัน ไม่ทำรถติดแก๊สมาขายบ้าง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2012, 11:56:01 »

Navara ณ ตอนนี้ ไม่น่าจะทำ เครื่องเบนซิน ออกมา ครับ

เพราะว่า เตรียม จะเปลี่ยนโฉมไม่นานแล้ว ครับ

มีคนบอกในที่ประชุม ให้ทำ เครื่องเบนซิน ตอนยุคน้ำมันดีเซลแพง

ผู้บริหาร รับฟัง แต่ก็เฉย อาจเป็นไปได้ ว่า ตอนนั้นยอดขาย Navara ดีอยู่แล้ว

แต่เอาเครื่องเบนซินไปลง รถตู้แทน ทั้งที่ รู้อยู่แล้ว ว่า รถตู้ ของ นิสสัน ณ เวลานี้ ขายไม่ค่อยดี

ก็แปลกใจเหมือนกัน ครับ

ออฟไลน์ YenChar

Re: ทำไมนิสสัน ไม่ทำรถติดแก๊สมาขายบ้าง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2012, 14:11:03 »
ขนาดมาร์ช ยังเอาไปติดแก๊สกันเลยครับ
วิ่งโลล่ะ 1.2-1.3 บาท ต่อกิโลเมตร เหลือเชื่อจริงๆ
แต่เหมาะไม่เหมาะ ดูอีกที

ที่ออฟฟิศผม พี่เมเนเจอร์ขัีบทีด้า 1.6 ติดแก๊ส วิ่ง 2 แสนโล
ตั้งแต่ออกรถและติดแก๊สมา ไม่เคยเหยียบคันเร่งถึง 3 พันรอบ
วาลว์ยังอยู่ดี แค่เข้าศูนย์แก๊สเท่านั้น ตั้งวาลว์ใหม่ เจียรวาวล์นิดหน่อยก็จบแล้ว

ออฟไลน์ Tyde

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2012, 14:24:26 »
วาร์วไม่อ่อนหรอกครับ  เพียงแต่มันไม่เหมาะจะติดแก๊สเพราะต้องตั้งวาล์วบ่อยๆเท่านั้นเอง  เครื่องhondaตระกูลk ก็ประมาณนี้เหมือนกัน  ตั้งวาร์วทุกๆ 20000โล  ตั้งครั้งละประมาณ 600 บาท  แต่ถ้าฝืนใช้ไปไม่ไปตั้งจาก 600 บาทมันจะกลายเป็น 8000 - 10000 ได้ถ้าวาล์วยัน   ;D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2012, 17:31:17 »
เจ้าอื่นเขาขายกันโครมๆ เครื่องนิสสันรุ่นเก่าๆอย่าง SR QR ก็ทนแก๊สดี จะมีก็ HR ของทีด้าที่วาล์วอ่อนไปหน่อย

ทางเลือกที่ผมเห็นช่องนะ
1 นาวาร่า ตอนเดียวและแค๊บ(4ประตูไม่ต้อง นั่งไม่สบายคงขายไม่ได้หรอก) เครื่องเบนซิน สี่สูบอย่าง QR25DE ก็ได้ จะขายแต่เบนซินหรือแก๊สด้วยก็ตามใจ
2 เทียน่า CNG ไหนๆอีกฝั่งเขาก็มีไฮบริด เราเกทับด้วยแก๊สซะเลย

หรือที่นิสสันไม่เลือกแก๊สเพราะ
1.ช่างศูนย์ก็รู้ๆกันอยู่ว่าหาดีๆไม่ค่อยได้ รถแก๊สรวนง่ายกว่าน้ำมันเยอะ ซ่อมสุ่มสี่สุ่มห้า โดนด่าเละพอดี
2. เครื่องนิสสันหลายๆรุ่นไม่ได้กินน้ำมันมากกว่าคู่แข่ง ลูกค้าไม่ค่อยบ่นเรื่องกินน้ำมัน (ล่าสุดที่เห็นซดๆคือ ซันนี่นีโอ แต่ก็ซดที่เกียร์ไม่ใช่ที่เครื่อง)

หรือท่านอื่นเห็นว่าไง

1.ก็ต้องให้มันมีเบนซินตรงรุ่นก่อน ค่อยว่ากันอีกที
2.J33 ตัวใหม่ เครื่องบล็อคใหม่ 2.5 4สูบเรียงไม่ใช่ 6 อีกต่อไปแล้ว เดากันง่ายๆเลยคือจะเอามอเตอร์ไฟฟ้ามาลง ไม่จำเป็นต้องเอา CNG

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2012, 19:55:49 »
ผมว่าคนซื้อd-segป้ายแดงเค้าไม่แคร์เรื่องค่าน้ำมันขนาดจะติดแก๊สตั้งแต่ป้ายแดงหรอกครับ มันจะดูลดภาพลักษณ์จากรถหรูเป็นรถใช้งานไปนะ

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2012, 20:52:32 »
ผมว่าคนซื้อd-segป้ายแดงเค้าไม่แคร์เรื่องค่าน้ำมันขนาดจะติดแก๊สตั้งแต่ป้ายแดงหรอกครับ มันจะดูลดภาพลักษณ์จากรถหรูเป็นรถใช้งานไปนะ

อย่างน้อย โซนาต้าก็เคยทำรุ่นติดแก๊สขายนะ อิอิ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2012, 22:30:56 »
เค้ามีบริการติดตั้งแก๊ซพร้อมwarranteeมาให้แล้วหนิครับ  :-[   
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 12:12:11 »
1. นาวาร่า ท่าทางจะลุ้นไม่ขึ้นแล้วครับ นิสสันพลาดเอง
2. เทียน่า คงไม่ทำ CNG หรอกครับ ผมมองว่ามันเป็นเรื่องของ Image น่ะครับ
    และสมควรเอาไฮบริดมาได้แล้วสำหรับโฉมใหม่ เพราะคัมรี่ก็มีแล้ว แอคคอร์ดใหม่ถ้ามากับเอิร์ทดรีมก็คงสนุก
    ถ้าเทียน่าใหม่ไม่เข็นไฮบริดมา ผมว่าลำบากครับสำหรับนิสสันในตลาด D-segment 
Eventually i've made my home country,Thailand.