ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม CRV น่าสนไหม  (อ่าน 6860 ครั้ง)

ออฟไลน์ Adi Autolism

• Full Member
  • Adi Autolism..
สอบถาม CRV น่าสนไหม
« เมื่อ: เมษายน 15, 2014, 19:34:13 »
ศรีภรรยาเกิดอยากได้ แบบว่าได้ลด7x,XXX และดอกลด 1%  อยากสอบถามทุกท่านคับว่า
1.ถ้าเทียบกับคู่แข่งในด้านต่างๆเป็นอย่างไรบ้าง
2.ควรเลือกตัว2.0   2wd หรือ4wd (ถึงแม้จะหลอกๆก็เถอะ)
3.อัตราการบริโภคเท่าไร ในเมือง นอกเมือง
4.สุดท้ายถ้าจะเปรียบกับ Subaru ห่างกันเยอะไหม เนื่องจากผมใช้ซูมา 3คันแล้ว แต่ไม่เคยขับcrvเลย

จะตัดสินใจซื้อกับไม่ซื้อเท่านั้นคับ จะไม่ไปซื้อรุ่นอื่นนะคับ เนื่องจากแฟนได้ลดพิเศษเฉพาะ Honda

รบกวนทุกๆท่านช่วยตอบด้วบคับ
ขอบคุณคับ

ออฟไลน์ Equcha

• Sr. Member
Re: สอบถาม CRV น่าสนไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 15, 2014, 19:56:25 »
ศรีภรรยาเกิดอยากได้ แบบว่าได้ลด7x,XXX และดอกลด 1%  อยากสอบถามทุกท่านคับว่า
1.ถ้าเทียบกับคู่แข่งในด้านต่างๆเป็นอย่างไรบ้าง
2.ควรเลือกตัว2.0   2wd หรือ4wd (ถึงแม้จะหลอกๆก็เถอะ)
3.อัตราการบริโภคเท่าไร ในเมือง นอกเมือง
4.สุดท้ายถ้าจะเปรียบกับ Subaru ห่างกันเยอะไหม เนื่องจากผมใช้ซูมา 3คันแล้ว แต่ไม่เคยขับcrvเลย

จะตัดสินใจซื้อกับไม่ซื้อเท่านั้นคับ จะไม่ไปซื้อรุ่นอื่นนะคับ เนื่องจากแฟนได้ลดพิเศษเฉพาะ Honda

ขอบคุณคับ

กำลังพิมพ์เลย อ่านละเอียดเห็นเลย แอบมาทิ้่งหน่อยละกันครับ

XV มีโปร 0% 48เดือน กับ ฟรี iPad Air นะครับบ  ;D

ออฟไลน์ pamoch88

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 15, 2014, 20:10:26 »
 :) ถ้าจำเป็นต้องใช้รถก็ซื้อได้เลยครับ ขับ 2 หรือ ขับ4 ใช้ได้หมดแล้วแต่ชอบ
แต่ถ้าไม่จำเป็นต้องใช้รถ ส่วนลดแค่ 7 หมื่น ไม่ได้คุ้มอะไรครับ

ไทรตัน ลด 120,000 น่าสนกว่าเยอะ :P ขำๆครับ

ออฟไลน์ Pasakorndvm

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 15, 2014, 20:21:41 »
เลือกขับ 4 ไปเลยครับ ไม่เกี่ยวกับสมรรถนะ
แต่ออฟชั่นตัวขับ2 (2.0S) เหี้ยนมากๆ
เอนกประสงค์กว่า xv แต่การขับขี่แย่กว่า
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ tp09

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 15, 2014, 20:23:13 »
ไม่ซื้อครับ เพราะไม่ได้ชอบ crv ชอบที่ส่วนลด และดอกเบี้ย

ออฟไลน์ Blur

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 15, 2014, 20:30:05 »
ขับซูมา ไม่น่าชอบ CRV
ผมลองทั้ง 3 คัน
XV ช่วงล่างแน่นสุด หนักๆ คล้ายๆ BM (ผมเคยขับ E46)
CX5 กลางๆ CRV จะนุ่มสุด ไม่เด้ง

แต่ผมจบที่ CX5 เพราะของเล่นและ Airbag มาเต็มที่สุด

ออฟไลน์ season1008

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 15, 2014, 20:38:26 »
:) ถ้าจำเป็นต้องใช้รถก็ซื้อได้เลยครับ ขับ 2 หรือ ขับ4 ใช้ได้หมดแล้วแต่ชอบ
แต่ถ้าไม่จำเป็นต้องใช้รถ ส่วนลดแค่ 7 หมื่น ไม่ได้คุ้มอะไรครับ
แฟนผมเคยใช้ 2.0 2WD gen 3 ก็ happy ดี
แต่ถ้า 2.0 4WD น่าจะอืดและกินน้ำมันกว่า

ออฟไลน์ M Performance

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 15, 2014, 20:39:40 »
ดีครับ ใช้อยู่

เอกนกประสงค์ดี กว้าง นิ่มเหมือนรถเก๋ง ลุยได้พอประมาณ

ซ่อมง่าย ศูนย์เยอะ ขายต่อไม่ตก ..

ถ้านั่ง 2 คนบ่อยๆ ไป CX-5

ถ้าไปกันทั้งครอบครัวอะไรก็ไม่ตอบโจทย์เท่า CR-V

ปล. เอาขับ 4 ครับ
My Current Collection  8)

'13 Honda CR-V 2.4 EL 4WD
'14 Mercedes-Benz E200 Coupe AMG Dynamic
'16 Mercedes-Benz GLC 250 d 4MATIC OFF-ROAD
'19 BMW 320d GT M Sport
'22 Nissan Kicks e-Power VL Autech

ออฟไลน์ chaowalit

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 15, 2014, 21:02:21 »
ได้ส่วนลดเยอะขนาดนั้นเลยหรอครับ
ดอกเบี้ยเท่าไรครับ pm บอกผมบ้าง
ผมก้อสนใจครับ

ออฟไลน์ templeboy

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 15, 2014, 21:28:09 »
เป็นรถที่ไม่มีอะไรชั่วร้ายเสียหาย....แต่ก็ไม่มีอะไรดีเด่นได้โล่ห์เช่นกัน
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ suksan4

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 15, 2014, 21:42:21 »
ถ้าเป็นผมเลือก 2WD ใช้ E85
ขอเสนอให้ทดลองขับดู จะได้มั่นใจครับ

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 15, 2014, 22:12:46 »
เทียบกับคู่แข่งก็ไม่ได้ดีเด่นหรือแย่อะไรกลางๆ
ถ้าไม่สนออฟชันเอาขับสองก็พอเพราะตัวขับสี่แทบจะไม่ต่างทั้งอัคราสิ้นเปลืองการขับอาจจะดีตรงเกาะถนนกว่าแต่อย่าหวังเอาไปลุยอะไร
เทีบยกับซูบารุ เอกซ์วีขับดีกว่า แต่ซีอาร์วีภายในเอนกประสงค์กว่านั่งสบายกว่า

ออฟไลน์ ADS

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 15, 2014, 22:15:38 »
ผมใช้ CRV G3 4WD  ขึ้นปีที่ 7 แล้ว  แนะนำว่า 2WD พอครับ
อดีต       Austin ... VW เต่า ... VW ตู้ ... Lancer Champ ... Galant GLS ... CRV G1 ... Nissan Super Neo
ปัจจุบัน   Accord G6 ... CRV G3 ... BMW F30 316i

ออฟไลน์ Oah

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 15, 2014, 23:00:29 »
ผมใช้ G3 2.0 4WD อยู่ครับ
ผมว่าข้อดีคือขับง่ายครับ โดยเฉพาะสำหรับผู้หญิง และพื้นที่ใช้สอยครับ แต่จะอืดๆหน่อย อัตราบริโภค เท่าที่เคยใช้มา น้ำมัน E20
ในเมือง+นอกเมือง ช่วงลำลูกกา-สาทร เส้นนี้ผมวิ่งเกือบทุกวัน อัตราเฉลี่ยได้ 9-10 โลลิตร ขึ้นอยู่กับว่าสาทรติดแค่ไหน เคยหนักสุดได้ 7.5 โลลิตร แต่อันนั้นเคสพิเศษเพราะผมไปติดนิ่งๆอยู่ ชม.กว่าๆบนสาทร
นอกเมือง ประมาณ 11โลลิตรที่ความเร็วเฉลี่ย 120 แต่ถ้าลดมาเหลือ 110 จะได้เกิน 12 โลลิตร

กับคู่แข่ง เท่าที่เคยลองเปรียบเทียบมา
-XV เล็กกว่า พวงมาลัยหนักกว่าหน่อย ผู้หญิงอาจไม่ชอบ (ลองแค่ช่วงสั้นๆ)
-CX5 Diesel คล่องตัวกว่า แต่ข้างหลังนั่งไม่สบาย เบาะชันเกิน
-X1 เบนชิน อันนี้เพิ่งไปลองมาไม่นาน คิดว่าอาจเปลี่ยน ข้างหลังแคบกว่า การขับขี่ก็ไม่ได้รู้สึกต่างกันมาก ช่วงล่างหนึบกว่าหน่อย อัตราเร่งก็ไม่ค่อยต่างกัน ลองเสร็จผมกับแฟนเห็นตรงกันว่า ไม่คุ้มค่าที่จะเปลี่ยน

ส่วนตัวผมว่าถ้าขับเรื่อยๆ ไม่ได้ขับเร็วมาก (เคยพยายามเร่ง พอพ้น 140 แล้วขึ้นช้ามาก) CRV เป็นรถที่ดีมากๆคันนึงนะครับ อย่างที่ด้านบนบอกคือกลางๆ และได้ความเอนกประสงค์เต็มๆโดยเฉพาะถ้ามีโอกาสได้นั่งหลายๆคน ปรกติผมใช้งานจะมีไป ตจว กัน 5 คน ผู้ใหญ่หมด ข้างหลัง 3 คน สว หมด (60 อัพ) ยังไม่เคยมีใครบ่นเรื่องที่นั่งด้านหลังครับ

ออฟไลน์ Dubee

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 16, 2014, 00:41:08 »

ขอบคุณคับ

= ได้เปรียบตรงเปนรถยี่ห้อตลาด ศูนย์โอเค อะไหล่มีตลอด รถคุณสมบัติก็ไม่ขี้รี้วขี้เหร่อะไร มีแอร์หลัง ภายในกว้างขวางดี ออฟชั่นสมน้ำสมเนื้อครับ ที่สำคัญเรียกได้ว่าเปนจุดขายมันเลยแหละคือเติมน้ำมัน E85 ได้ ประหยัดไปได้โขครับ
= ขับแบบไหนส่วนใหญ่ครับ ในเมือง เดินทางต่างจังหวัด เข้าสวนเข้าไร่ ถ้าขับแค่ในเมืองขับสองพอ
= ข้อมูลไม่มีอยู่ในมือ และไม่ได้ใช้ส่วนตัวครับ (แต่พี่เขยใช้ แกเติมกับ E85 บอกว่านอกเมืองต่ำกว่าสิบ เดินทางไกลประมาณ 12-14 โลลิตรครับ แกใช้รุ่นท็อปขับสอง)
= ซูบารุ XV โิอเคครับ ราคาเทียบกับสิ่งได้มาสมเหตุสมผล แต่ยังไงส่วนตัวยังอยากแนะนำให้ใช้crv ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ taweek

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 16, 2014, 01:20:23 »
* มันก็เป็นคู่ต่อสู้ที่สมน้ำสมเนื้อคือ ตัดสินใจยาก ตามแนวทางของแต่ล่ะคน
* 4wd ก็ได้ใช้งาน ไม่ได้หลอกๆนะ แต่ได้ใช้น้อยแค่นั้นเอง
* ก็เหมือนรถเก๋ง 1800 2000 ทั่วๆไป /10  12 ต่อ ลิตร การใช้จริง ปกติทั่วไป ไม่ได้ตั้งใจประหยัด หรือตั้งใจอัด ใช้ E20 นะ
* การขับขึ่ Subaru ได้เปรียบ แต่ไม่ได้มากมายอะไร ส่วนด้านอื่นๆแพ้ CRV

ผมว่ามันเป็นรถที่ขับได้เรื่อยๆ สมกับคำว่า "เอนกประสงค์" ผมมี G4 2.0 4WD ก็แฮปปี้ ครับ 40,000 กม ล่ะ

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 16, 2014, 11:48:13 »
 เมื่อไหร่ที่มีการเพิ่มออปชั่น VSA ตั้งแต่รุ่นเริ่มต้น ตอนนั้นรุ่น 2.0S หรือแม้กระทั่ง 2.0E 4WD ก็จะน่าสนใจขึ้นอีกมาก

ผู้หญิงใช้ ถ้าพอจะรอได้ อยากให้รอดู Vezel / CR-U / HR-V ก่อนก็ได้ครับ ( ถ้าคิดว่าไม่เอารุ่น 4WD นะ ผมมั่นใจว่าไม่มีให้เลือกแน่นอน )
  ภรรยาผมก็รอตัวนี้แหละครับ ผิดหวังกับ Juke เรื่องด้านหลัง , Ecosport ก็ยังไม่รู้ว่าจะใส่ 1.0 Ecoboost มาเมื่อไหร่ ก็มาตั้งตารอ Vezel นี่แหละครับ
 ด้วยขนาดภายนอกเล็กกว่า CR-V จึงคล่องตัวกว่าในเมือง และด้านหลังก็ไม่ได้แคบกว่ามากกมายนัก หน้าตาให้ผ่าน ตรงใจเค้าเลยครับ

ออฟไลน์ SaiXaiZai

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 16, 2014, 18:38:43 »
ลองอ่านรีวิวดูครับ เผื่อจะช่วยในการตัดสินใจได้ ครับ
http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=4555:ทดลองขับ-Honda-CR-V-MY-2012-2013-(2-0-4WD-2-4-2WD-4WD)-It-s-almost-the-SAME,-(but,-just-a-little-bit-better-)&catid=74:compact-suv&Itemid=93

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 16, 2014, 19:54:28 »

ขอบคุณคับ

กำลังพิมพ์เลย อ่านละเอียดเห็นเลย แอบมาทิ้่งหน่อยละกันครับ

XV มีโปร 0% 48เดือน กับ ฟรี iPad Air นะครับบ  ;D
อย่ามายั่วผมซะให้ยาก(จริงๆส่วนตัวกำลังจองเยี่ยวอยู่คับ)

ขับซูมา ไม่น่าชอบ CRV
ผมลองทั้ง 3 คัน
XV ช่วงล่างแน่นสุด หนักๆ คล้ายๆ BM (ผมเคยขับ E46)
CX5 กลางๆ CRV จะนุ่มสุด ไม่เด้ง

แต่ผมจบที่ CX5 เพราะของเล่นและ Airbag มาเต็มที่สุด
จริงๆไปแอบดู CX5 มาตัวดีเซลแต่เห็นภายในแล้วไม่ไหวจะเคลียราคาใกล้สองล้านให้มาโล่งๆเลย

ได้ส่วนลดเยอะขนาดนั้นเลยหรอครับ
ดอกเบี้ยเท่าไรครับ pm บอกผมบ้าง
ผมก้อสนใจครับ
วงในอะคับ แบบว่าต้องไปรับรถที่โรงงานโรจนะเลย555

เป็นรถที่ไม่มีอะไรชั่วร้ายเสียหาย....แต่ก็ไม่มีอะไรดีเด่นได้โล่ห์เช่นกัน
ยังงั้นละคับ แต่เห็นวิ่งกันเต็มถนนเลยงงๆ

ผมใช้ G3 2.0 4WD อยู่ครับ
ผมว่าข้อดีคือขับง่ายครับ โดยเฉพาะสำหรับผู้หญิง และพื้นที่ใช้สอยครับ แต่จะอืดๆหน่อย อัตราบริโภค เท่าที่เคยใช้มา น้ำมัน E20
ในเมือง+นอกเมือง ช่วงลำลูกกา-สาทร เส้นนี้ผมวิ่งเกือบทุกวัน อัตราเฉลี่ยได้ 9-10 โลลิตร ขึ้นอยู่กับว่าสาทรติดแค่ไหน เคยหนักสุดได้ 7.5 โลลิตร แต่อันนั้นเคสพิเศษเพราะผมไปติดนิ่งๆอยู่ ชม.กว่าๆบนสาทร
นอกเมือง ประมาณ 11โลลิตรที่ความเร็วเฉลี่ย 120 แต่ถ้าลดมาเหลือ 110 จะได้เกิน 12 โลลิตร

กับคู่แข่ง เท่าที่เคยลองเปรียบเทียบมา
-XV เล็กกว่า พวงมาลัยหนักกว่าหน่อย ผู้หญิงอาจไม่ชอบ (ลองแค่ช่วงสั้นๆ)
-CX5 Diesel คล่องตัวกว่า แต่ข้างหลังนั่งไม่สบาย เบาะชันเกิน
-X1 เบนชิน อันนี้เพิ่งไปลองมาไม่นาน คิดว่าอาจเปลี่ยน ข้างหลังแคบกว่า การขับขี่ก็ไม่ได้รู้สึกต่างกันมาก ช่วงล่างหนึบกว่าหน่อย อัตราเร่งก็ไม่ค่อยต่างกัน ลองเสร็จผมกับแฟนเห็นตรงกันว่า ไม่คุ้มค่าที่จะเปลี่ยน

ส่วนตัวผมว่าถ้าขับเรื่อยๆ ไม่ได้ขับเร็วมาก (เคยพยายามเร่ง พอพ้น 140 แล้วขึ้นช้ามาก) CRV เป็นรถที่ดีมากๆคันนึงนะครับ อย่างที่ด้านบนบอกคือกลางๆ และได้ความเอนกประสงค์เต็มๆโดยเฉพาะถ้ามีโอกาสได้นั่งหลายๆคน ปรกติผมใช้งานจะมีไป ตจว กัน 5 คน ผู้ใหญ่หมด ข้างหลัง 3 คน สว หมด (60 อัพ) ยังไม่เคยมีใครบ่นเรื่องที่นั่งด้านหลังครับ
X1 เคยแอบมองแต่เห็นเพื่อนที่ขับมันว่า อย่าเอาเลยเสียดายเงิน....พูดแร้งมาก

เมื่อไหร่ที่มีการเพิ่มออปชั่น VSA ตั้งแต่รุ่นเริ่มต้น ตอนนั้นรุ่น 2.0S หรือแม้กระทั่ง 2.0E 4WD ก็จะน่าสนใจขึ้นอีกมาก

ผู้หญิงใช้ ถ้าพอจะรอได้ อยากให้รอดู Vezel / CR-U / HR-V ก่อนก็ได้ครับ ( ถ้าคิดว่าไม่เอารุ่น 4WD นะ ผมมั่นใจว่าไม่มีให้เลือกแน่นอน )
  ภรรยาผมก็รอตัวนี้แหละครับ ผิดหวังกับ Juke เรื่องด้านหลัง , Ecosport ก็ยังไม่รู้ว่าจะใส่ 1.0 Ecoboost มาเมื่อไหร่ ก็มาตั้งตารอ Vezel นี่แหละครับ
 ด้วยขนาดภายนอกเล็กกว่า CR-V จึงคล่องตัวกว่าในเมือง และด้านหลังก็ไม่ได้แคบกว่ามากกมายนัก หน้าตาให้ผ่าน ตรงใจเค้าเลยครับ
Vezel ตัวนี้มาแน่ แต่มันจะเล็กไปคับ น่าจะใช้แพทฟอร์มเดียวกับแจ๊สใหม่
แต่แฟนส่งซิกมาว่าวงในแง้มว่าจะมีรถ7ที่นั่งใหม่มาด้วย ยังไม่แน่ใจต้องให้เข้าไปสืบดูอีก

ขอขอบคุณทุกท่านมากนะครับสำหรับทุกคำตอบ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 16, 2014, 21:21:48 »
ถ้ามอง 2WD ไป 2.4 เลยครับ

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 16, 2014, 22:28:17 »
ผมเคยใช้ G3 2.0E นะครับ เหมือนหลายๆ คนที่ตอบไป มันไม่ได้ไม่ดี และก็ไม่มีไรเด่น กลางๆ ไปหมด ดีสุดคือความเอนกประสงค์ ซึ่งพอดีมากๆ คือช่วงนั้นลูกผมเพิ่งขวบนึง ดังนั้นได้ใช้งานแบบเต็มๆ เพราะของเด็กเยอะมาก จุแบบ ใส่ยังไงก็ไม่เต็ม G4 ใหญ่กว่าอีก แล้วก็เรื่องการขับ ด้วยตอนนั้นลูกเล็ก ก็เลย ขับชิล มากๆ ไม่เร่ง ไม่รีบ ไม่ซิ่ง เลยแบบสบายๆ

แต่ตอนนี้ลูกโตแล้ว ผมขายไปแล้ว ออก x1 มา ก็คนละแนว เน้นขับดี ขับมันส์ ปลอดภัย เลยจัดตัวนี้แทน หากให้ผมซื้อ crv อีกทีตอนนี้ ผมขอบายครับ เพราะไม่มีจุดเด่นเลย หากต้องเอาราคาประมาณนี้ ผมไป cx5 แน่นอน

ส่วน x1 เบนซิน ดูเหมือนไม่เหมาะจะเป็นเบนซิน แต่หากต้องซื้อ crv จริงๆ ผมยอมเอา x1 เบนซินครับ ลองขับเทียบดูจริงๆ บอกเลยครับ ยังไงก็เหนือกว่านะ แพงกว่าก็จริง แต่ผมว่าคุ้มกว่า (เทียบกับ 2.4 4wd CRV นะ) แต่หากมองว่ามันเป็น BM หลายคนจะดูว่ามันห่วย และไม่เหมือน BM แต่ผมจะบอกว่า มันคือ BM แท้ๆ เลย หนัก แน่น หนึบ และกินน้ำมัน 555 (เป็น BM ยุคเก่าหนะครับ) อย่างเพื่อน จขกท บอกว่า เสียดายตังค์ ผมว่า มันคงไม่ถึงขนาดนั้นมั๊งคับ หุหุ 

ปล. ผม x1 ดีเซลครับ เกือบจะไม่คุ้ม 555
S3 - F30
X1 - E84

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 16, 2014, 23:56:14 »
2.4 2WD ด้วยอีก1เสียงครับ 2.0มันอืดนะครับ ผมไมไ่ด้เป็นคนขับรถไวอะไรแต่มันอืด แต่พอเหยียบคันเร่งลงไป
มันก็เร่งขึ้น แต่ มันจะไปได้รับผลกระทบในเรื่องของอัตตรา การสิ้นเปลืองมากกว่า เหมือนอย่างที่หลายๆท่าน พูดถึง
น้ำนักรถ/พละกำลังเครื่องยนต์ นั่นแหละครับ ยิ่งวิ่งออก ตจว.บ่อยๆ เครื่อง2.4ดีกว่า เครื่อง2.0 แน่นอนครับ

ออฟไลน์ w212cdi

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 17, 2014, 09:44:54 »
ถ้างบ ไม่ใช่ปัญหา ตัวเลือกที่คุ้มสุด คือ 2.4 2wd

ผมก็ใช้อยู่ รถดีครับ

ออฟไลน์ BhuBhu

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 17, 2014, 13:20:03 »
ที่บ้าน ภรรยาใช้ CRV G3 2.0S
ผมว่าเป็นรถที่ผู้หญิงชอบ ขับง่ายๆ สบายๆ ทัศนวิสัยดี เหมาะเป็นรถครอบครัว
ยิ่งมีเด็กเล็กๆ และผู้สูงวัย นี่ยิ่งเหมาะ

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 17, 2014, 21:35:49 »
ผมเคยใช้ G3 2.0E นะครับ เหมือนหลายๆ คนที่ตอบไป มันไม่ได้ไม่ดี และก็ไม่มีไรเด่น กลางๆ ไปหมด ดีสุดคือความเอนกประสงค์ ซึ่งพอดีมากๆ คือช่วงนั้นลูกผมเพิ่งขวบนึง ดังนั้นได้ใช้งานแบบเต็มๆ เพราะของเด็กเยอะมาก จุแบบ ใส่ยังไงก็ไม่เต็ม G4 ใหญ่กว่าอีก แล้วก็เรื่องการขับ ด้วยตอนนั้นลูกเล็ก ก็เลย ขับชิล มากๆ ไม่เร่ง ไม่รีบ ไม่ซิ่ง เลยแบบสบายๆ

แต่ตอนนี้ลูกโตแล้ว ผมขายไปแล้ว ออก x1 มา ก็คนละแนว เน้นขับดี ขับมันส์ ปลอดภัย เลยจัดตัวนี้แทน หากให้ผมซื้อ crv อีกทีตอนนี้ ผมขอบายครับ เพราะไม่มีจุดเด่นเลย หากต้องเอาราคาประมาณนี้ ผมไป cx5 แน่นอน

ส่วน x1 เบนซิน ดูเหมือนไม่เหมาะจะเป็นเบนซิน แต่หากต้องซื้อ crv จริงๆ ผมยอมเอา x1 เบนซินครับ ลองขับเทียบดูจริงๆ บอกเลยครับ ยังไงก็เหนือกว่านะ แพงกว่าก็จริง แต่ผมว่าคุ้มกว่า (เทียบกับ 2.4 4wd CRV นะ) แต่หากมองว่ามันเป็น BM หลายคนจะดูว่ามันห่วย และไม่เหมือน BM แต่ผมจะบอกว่า มันคือ BM แท้ๆ เลย หนัก แน่น หนึบ และกินน้ำมัน 555 (เป็น BM ยุคเก่าหนะครับ) อย่างเพื่อน จขกท บอกว่า เสียดายตังค์ ผมว่า มันคงไม่ถึงขนาดนั้นมั๊งคับ หุหุ 

ปล. ผม x1 ดีเซลครับ เกือบจะไม่คุ้ม 555
ใจอยากขับF30 มากกกกกแต่งบไม่ถึงคับ

ถ้างบ ไม่ใช่ปัญหา ตัวเลือกที่คุ้มสุด คือ 2.4 2wd

ผมก็ใช้อยู่ รถดีครับ
กินน้ำมันต่างกันเยอะไหมคับ2.0-2.4

ที่บ้าน ภรรยาใช้ CRV G3 2.0S
ผมว่าเป็นรถที่ผู้หญิงชอบ ขับง่ายๆ สบายๆ ทัศนวิสัยดี เหมาะเป็นรถครอบครัว
ยิ่งมีเด็กเล็กๆ และผู้สูงวัย นี่ยิ่งเหมาะ
ใช่ผู้หญิงชอบกันจัง แต่สูงวัยนี่ไม่ใช่ผมแหละ555