ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามความคิดเห็นเรื่องรถทีครับ  (อ่าน 3135 ครั้ง)

ออฟไลน์ DemonZ_Benz

• Jr. Member
  • **
สอบถามความคิดเห็นเรื่องรถทีครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2012, 01:48:45 »
บอร์ดแห่งนี้น่าจะมีผู้จัดเจนเรื่องรถดีผมก็ใช้แต่อ่านกระทู้ไปวันๆ วันนี้ขอสอบถามทท่านๆกันหน่อยครับ
- Honda JAZZ ที่นำเข้ามา ตัวท๊อปนี้ใช่ Fit rs แอร์ออโต้ ม่านถุงลม  ขับสี่ล้อ? /สองล้อ หรือเปล่าครับ  
- ford fiesta จะ ไมเนอร์เชนจ์ ในปีนี้ไหมครับ เห็นรูปหลุดๆ ต่างประเทศ รู้สึกหน้าตาจะคล้ายๆ fiesta ST ตัวล่าสุด (ไฟหน้ากับกันชนคล้ายกันเลย)
แล้วถ้า fiesta ไมเนอร์นี้ จะเปลี่ยนเครื่องยนต์ใหม่ หรือเปล่า หรือพอ จะได้เกียร์ +/- ที่พวงมาลัยไหมครับ หรือไม่ก็ มีเกียร์ธรรมดาไหมตัว1.6 น่ะครับมีโอกาศไหม เพราะในใจผมคิดว่าเกียร์ มันดี แต่มัน งงๆไปนิด ลูกเล่นมันก็ไม่มี +/- ที่พวงมาลัย ขัดๆกับ รูปตัวรถที่ดูแล้วสปอตโฉบเฉี่ยว ผิดกับแจสที่ดูอเนกประสงค์แต่เกียร์กับเร้าใจกว่า (ความเห็นส่วนตัวน่ะครับ ที่ผมเปรียบนี้ตัวท๊อปทั้งคู่น่ะครับ) เพราะford บอกว่า fiesta จะเป็น (เค้าเรียกว่า one model หรือเปล่าไม่แน่ใจ ประมาณว่า โฉมเดียวเหมือนกันทั่วโลก ต่างประเทศ จะไมเนอร์แล้ว มีการนำรถไปวิ่งทดสอบกันแล้ว แต่พลางตัวไว้) แล้วก็ใช้เครื่อง ecoboot อะไรนั้นละครับแต่อันนี้ไม่แน่ใจนะครับ แต่ที่ๆแน่กันชนหน้า กับไฟหน้า แก้มข้างเปลี่ยนเลยแน่นอน ส่วนข้างหลังคือเดิมพี่น้อง
- Honda CRZ นำเข้ามาโดย honda thailand ราคามันประมาณเท่าไรคับคาดๆการ์ณไว้ก็ไม่เสียหลายครับ (อันนี้ผมคิดๆว่า คง 1.7- 2.2 แต่อยากให้มันแค่ 1.4-1.7 ละครับ กำลังดี) ข้อเสียรถนำเข้าเฉพาะกิจมีเยอะครับ แต่ผมใช้รถมาประทับใจศนย์ ฮอนด้า ที่สุดในสามโลกแล้วครับ(ความเห็นส่วนตัวอีกแล้วครับ) ฮอนจอหอโคราชน่ะครับ ที่อื่นไม่รับประกัน อย่างศูนย์ ford นี้ว่าแย่ๆ(มองภาพรวมน่ะครับ) ที่นี้โชคดี ครับ เพราะเพราะford ที่นี้ ก็ไม่ได้แย่ ขนาดที่คิดไว้ ^^  ไม่ได้โฆษาณาให้ใครน่ะครับ ใครอยู่โคราชคงรู้ๆกัน ว่ามันดีจริงอะไรจริง เง้อ
- New civic 2012 หมดโอกาศ ที่ตัวถัง คูเป้ กับ แฮทซ์แบค 5ประตู เวอร์ชั่นยุโรป เข้าไทยใช่ไหมครับ ? แล้วในตัวใหม่ที่จะขาย กันในบ้านเรา เครื่องเดิม เกียร์เดิม ประปรุงใหม่นิดหน่อยใช่ไหมครับ หรืออย่างไรบ้าง
- แล้วราคา CRZ นำเข้านี้ มีแฮทช์แบค 3ประตูรุ่นไหนไหมครับ ราคาไกล้ๆกัน น่าเล่นบ้าง ไม่เอาความสะดวกสะบาย นั้งหลังลำบาก อะไรทำนองนี้ไม่ต้องเกี่ยวเลยครับ เอาเป็นเหท์ โฉบเฉี่ยว ขับสนุก  ประหยัดน้ำมันหน่อยก็ดี  ไมค่อยประหยัดก็ไม่เป็นไรครับ (เคยถามแล้วครับครั้งนึงแต่ตอนนั้นไม่ตัดสินใจรอปีนี้ครับอันเนื่องมาจาก ตลาดรถ ตั้งแต่ปีนี้เป็นต้นไปผมว่ามีตัวเลือกเยอะคึกคักดีครับ)
- ถามมากไปหน่อยอย่าหาว่าผมไม่อ่านบอร์ดแล้วถามมากไปเลยน่ะครับข้อมูลก็หาๆมาบ้างแล้วครับ แต่ว่าอยากให้ช่วยตอบ แบบเป็นทางการหน่อยครับ เพราะที่ผ่านมาอาจจะฟังมาอ่านมาคาดเคลื่อนบ้างพี่ๆน้องๆ ที่นี้คงตอบได้ชัดเจนดี เพราะเป็นผู้รักรถ เหมือนๆกันครับ และน่าจะเป้็นคำตอบที่มีน้ำหนัก ^ ^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 09, 2012, 01:54:08 โดย DemonZ_Benz »

ออฟไลน์ MystogaN

• Hero Member
Re: สอบถามความคิดเห็นเรื่องรถทีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2012, 02:05:25 »
ในส่วนของแจ๊สนี่ยังไม่ทราบหนะครับ รบกวนโทรสอบถามศูนย์โดยตรงเลยดีกว่าครับผม

ส่วนน้องต้าไมเนอร์คงอีกสัก 1 ปีเป็นอย่างเร็วครับ รวมถึงเครื่องยนต์ Ecoboost ด้วย

Civic ริบหรี่มากครับแทบเป็นไปไม่ได้เลย 5 ประตูยังพอว่า คูเป้ลืมไปได้เรย ยกเว้นจะเอามาแข่งกับ GT86 !! ;D

ถ้าราคาใกล้ๆ CR-Z ก็เห็นจะเป็น Volkswagen ทั้งหลายครับ ไม่ว่าจะเป็น Scirocco หรือ Golf รวมถึง Beetle รุ่นใหม่ครับ

อ่อแต่ยังมีอีกคันครับ ถ้าราคาประมาณนี้ Mercedes-Benz A-Class ตัวใหม่ก็น่าจะราคาไม่เกิน 2 แต่คงต้องรอสักพัก !!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 09, 2012, 02:09:24 โดย LanCeLoT »

ออฟไลน์ DemonZ_Benz

• **
Re: สอบถามความคิดเห็นเรื่องรถทีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2012, 03:16:35 »
ขอบคุณมากค๊าบ

ออฟไลน์ LimitedEdition

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2012, 08:26:39 »
ถามเยอะไม่ว่าครับ แต่เว้นบรรทัดนิสสนึงก็ดี เพราะตาลายครับผม ^^

็Honda Jazz ผมได้ยินมาว่ามีแค่สีสันพิเศษให้เลือก แต่ออพชันเท่าเดิมนะครับ
แต่ยังไงขอให้รอฟังจากหลายหลายแหล่งอีกที ตอนนี้ผมอยู่อเมริกาเลยไม่ได้ติดตามข่าวมากครับ
ส่วนเรื่องระบบขับเคลื่อนสี่ล้อ เลิกคิดได้เลย ไม่มีทางครับ มีประเทศเดียวที่ได้ใช้คือญี่ปุ่นเท่านั้น

Fiesta ที่อเมริกาก็ยังไม่เห็นมีโครงการจะทำ Facelift นะครับ ถ้ามีก็แค่รุ่นปรับอุปกรณ์ประจำปี
ซึ่งไม่ได้เรียกว่าเปลี่ยนโฉม หรือ ไมเนอร์เชนจ์อะไรครับ เรื่อง ecoboost ก็รอไปเลยอีกเป็นปีเป็นอย่างต่ำ
เพราะได้ใช้แค่บางตลาดเท่านั้น ที่อเมริกาก็ยังไม่มีให้ใช้ครับ

CR-Z และ Step WGN ยังไม่ได้รับข่าวที่ชัดเจนว่าจะนำเข้ามาจริงหรือไม่
แต่โดยส่วนตัวคิดว่าไม่น่าจะเอาเข้ามา เพราะไม่คุ้มกับการเตรียมการเรื่องบริการหลังการขาย
และไม่น่าจะอยู่ในส่วนที่ได้รับอนุญาตจากรัฐบาล อันเนื่องมาจากผลกระทบน้ำท่วมครับ
ส่วนถ้าจะนำเข้าจริง เรื่องราคายังไม่ทราบ ผมคงหาตัวเลือกมาประกอบให้ตัดสินใจลำบากครับ

Civic 2012 เวอร์ชันยุโรปไม่มีทางมา เพราะแบ่งตลาดกันชัดเจน ส่วนคูเป้...
ผมคิดว่ามันตายจากบ้านเราไปตั้งแต่ Ek9 แล้ว และฮอนด้าคงไม่อยากจะกลับมาทำอีกครับ
หลังหลังนี่รู้สึกว่า Civic Coupe มีขายเฉพาะในตลาดอเมริกาแล้วด้วยซ้ำมั้งครับ

ออฟไลน์ shoojai

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2012, 10:59:09 »
ตอบให้ในส่วนของ Fiesta นะครับ จริงอยู่ที่เป็น One Model ทั่วโลก แต่เวอร์ชั่น USA กระจังหน้าจะไม่เหมือนกันครับจะออกสามเหลี่ยมตรงไฟตัดหมอกและเพิ่มโครเมี่ยมนิดหน่อย

ส่วนที่ว่าจะ Minor เมื่อไหร่นั้นผมว่าถ้า Minor ก็คงจะเปลี่ยนแค่กระจังหน้าตาม Usa Version ครับไม่ได้เพิ่มอะไรมาก ส่วนเครื่องยนต์ Eco Boost รับรองว่าไม่ต่ำกว่า 2 ปี แน่นอนครับ เพราะ Focus ใหม่ก็ไม่มี Eco Boost มาให้ ขนาด Mazda3 1.6 ยังไม่ลง Skyactive เลยครับ แสดงว่าทางการตลาดเค้ารอให้ Product ถึงจุดต่ำสุดก่อนแล้วค่อยงัด เครื่องยนต์แบบนี้ออกมาครับ ไม่งั้นถ้ารีบเอาออกมา คิดดูว่าอีก สองสามปีข้างหน้ารถมันก็ดูเก่าไม่ใช่รุ่นใหม่ ถึงจะมี เครื่องยนต์สุดดีเพียงใดแต่ก็ยังเป็นของเก่าครับ ทางการตลาดเลยยังไม่รีบเอาเข้ามา

เป็นการคาดเดาล้วนๆครับ ผิดถูกอย่างไรชี้แจงได้ครับ ขอบคุณครับ