ผู้เขียน หัวข้อ: สวัสดีครับ ขอคำแนะนำหน่อยครับ จะซื้อรถยนต์คันแรก ไม่เกิน 600,000 บาท ช่วยแนะนำทีครับ ^_^  (อ่าน 5503 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mr.Jiew

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ ขอคำแนะนำหน่อยครับ จะซื้อรถยนต์คันแรก ไม่เกิน 600,000 บาท ช่วยแนะนำทีครับ  :)

ผมยังเป็นนักศึกษาอยู่นะครับ ใช้รถหลักๆคนเดียว แม่จะมาใช้ด้วยเป็นครั้งคราวในกรณีมาเยี่ยม

หลักๆก็จะใช้แค่สองคนครับ และขับในเมืองมากกว่า อาจจะออกข้างนอกเมืองบ้างเป็นครั้งคราว ในระยะทางไม่เกิน 150 กิโลเมตร

รถยังไงก็ได้ครับ ผมต้องการแค่สะดวกแก่การซ่อม และความปลอดภัย ราคาขายต่อไม่ได้คิดถึงครับ

เอาไว้ใช้งานประมาณนี้ครับ เพราะเริ่มไม่สะดวกในการเดินทางครับ เลยจำเป็นต้องซื้อ   

ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากครับ ที่ให้คำแนะนำ ขอบคุณครับ /\  ;D

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
Jazz กับ city ตัว S AT คับ อยู่ในงบ ออปชั่นไม่ได้เลวร้ายเครื่องโอเคประหยัดน้ำมัน เติม E85 ได้ผมว่าลงตัวสุดละคับราคานี้

ออฟไลน์ XyteBlaster

เอามือ 1 หรือมือ 2 ครับ

ถ้ามือ1 ได้ แจ๊ซ ซิตี้ ใหม่

มือ 2 ได้ mazda3BL civic FB

หลักๆก็ สดหรือผ่อนครับ

ออฟไลน์ Activehybrid

Re: สวัสดีครับ ขอคำแนะนำหน่อยครับ จะซื้อร$
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 11:02:47 »
โจทย์กว้างนะครับ

หลักๆก็เลือกคันที่สวยเข้าตาไว้ก่อน

ยังเป็นนักศึกษาอยู่ด้วยก็ควรดูที่ไม่เกินงบ600,000กำลังดีผมเห็นด้วย เพราะไหนจะค่ายาง ค่าบำรุง ค่าประกัน ปีละประมาณ30,000บาทเป็นอย่างน้อย ค่าน้ำมันอีกปีละ30,000

ถ้าให้ใช้ย้ายหอได้ด้วยก็5ประตู เพราะดูแล้วขับไม่เยอะ/ไม่เร็ว เน้นในเมืองไม่ค่อยขับทางไกล ไม่ต้องง้อSedan

ที่น่าสนใจตอนนี้ก็มี Eco' Car  เห็นมี Mirage ลด130,000

Swift คุณแม่น่าจะชอบ

Yaris คุณภาพไม่ต้องบรรยาย รถตลาดอีกต่างหาก

Jass ตัวล่าง สดใหม่ E85

EcoSport ตัวล่าง คุณแม่น่าจะชอบ รถสูง&ช่วงล่างดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 24, 2014, 11:06:08 โดย Activehybrid »

ออฟไลน์ Devil13

Jazz กับ city ตัว S AT คับ อยู่ในงบ ออปชั่นไม่ได้เลวร้ายเครื่องโอเคประหยัดน้ำมัน เติม E85 ได้ผมว่าลงตัวสุดละคับราคานี้

เห็นด้วยครับ ยิ่งใช้ในเมือง จะได้เข้าออกง่าย หาที่จอดง่าย

ออฟไลน์ udis

"สะดวกแก่การซ่อม และปลอดภัย"
VIOS หรือ Yaris ครับ ตัวรถไม่มีอะไรเลย ซ่อมง่ายสุดๆครับ

ออฟไลน์ trumpetx

• Sr. Member
yaris top

cuty S, jazz S

3 ตัวนี้ ชัวร์สุด ขับในเมือง ประหยัด

np72

• บุคคลทั่วไป
honda jazz city
toyota yaris vios

เลือกเอาเลย

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ถ้าต้องการประหยัดเงินค่าซื้อรถและยังขับใช้งานรองรับตามจุดประสงค์ดังกล่าวได้ดี Swift 1.2GL CVT ครับ ใช้เงินในการซื้อน้อย ตอนนี้ยิ่ง Yaris แย่งยอดขายไปเยอะแล้วขอดีๆได้โปรโมชั่นสวยๆ อุปกรณ์ไม่เยอะแต่มีที่จำเป็นพอ มี ABS มีถุงลม 1 ใบ แต่ผมคิดว่า Suzuki ยังมีเกียร์ที่ตอบสนองการใช้งานในเมืองไม่ค่อยดี (พี่สาวผมใช้อยู่) มีอาการเย่อๆเด้าๆในบางจังหวะซึ่ง Honda ไม่เป็น แต่เป็นรถที่คล่องตัว ช่วงล่างเดินทางไกล 110-130kmh ได้ อัตราการสิ้นเปลืองแบบอีโคคาร์ ถ้าเอาตัวนี้มาใช้แบบไม่สน E85 ล่ะก็ดีทีเดียว เติมเต็มถังพันสี่วิ่งทีละ550กิโลเมตร (ในเมืองกทม.) สุขีจิตยิ่ง

แต่ถ้ามีงบ 5.9แสนนิดๆ Jazz 1.5S CVT ก็น่าสน ผมคิดว่าเกียร์มันทำงานดีกว่า Suzuki ช่วงล่างไม่หนีกันมากนักสำหรับคนขับธรรมดาๆ ภายในโดยเฉพาะเบาะหลังนั้นนั่งสบายกว่า มีพื้นที่โปร่งกว่า เอนกประสงค์กว่า เครื่องยนต์มีพลังสำรองเร่งแซงดีกว่ามาก และเติม E85 ได้ (แม้ว่าตอนนี้จะยังมีปัญหาเรื่องกล่องเรียนรู้ค่าEthanol น้ำมันช้าบ้างก็เหอะ) อุปกรณ์มีครบ แอร์แบกคู่ ABS, VSC, TRC เงินที่เพิ่มมาส่วนต่างจาก Swift GL นั้น Honda ก็ให้สิ่งต่างๆมาเกินคุ้มครับ มันขึ้นอยู่กับคุณว่าจะอยากใช้เงินน้อย และได้รถที่ตอบสนองคุณได้ดีพอ หรือจ่ายเพิ่มหน่อยเพื่อเอารถที่ครบครันกว่าในทีเดียว คุณลองพาแม่ไปนั่งเล่นที่โชว์รูมสิครับ บางทีความชอบของแม่ ความพอใจของแม่ก็เป็นเหตุผลที่เพียงพอแล้วโดยไม่ต้องฟังสิ่งที่ผมพูดครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ aobness

ผมแนะนำมือสองครับ  Civic fd ปี 2011 -2012 คันนึง 45-550,000
ประกัน 0 ยังมี รถดีไม่จุกจิกสำหรับปีท้ายๆ

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
ผมเเนะนำ vios city jazz ครับ ตัวเริ่มต้นราคาอยู่ในงบ ได้เครื่องที่มีกำลังพอให้เดินทางไกลๆ สบายๆ

ปล. เด็กวัยรุ่น แบบน้องเลี่ยงๆcvt ก็ดีนะครับ ผมกลัวว่าเกียร์จะอายุสั้นจริงๆ

ออฟไลน์ TerngST

• Full Member

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

ยาริส ตัวทอปครับ รู้สึกจะไม่ถึง6แสน
แต่ถ้าแจส อยู่ในงบ  มองว่าแจสสวยกว่า  น่าใช้กว่าครับ

ออฟไลน์ mongolias

eco car กับ B-segment ได้ทุกตัวเลย
ข้อแรกอยากจะให้กำหนดก่อน ว่าอยากได้รถกี่ประตู
ไปทดลองขับตามศูนย์บริการให้ครบทุกยี่ห้อ พาคุณแม่ไปนั่งด้วย
หลังจากนั้นคุณจะได้คำตอบเองครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Jazz, City ตัว S ครับ สดใหม่ถอดด้าม
Yaris, Vios ก็ได้ ถ้า Yaris ได้ตัวท็อปเลย
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Jim lover

ออฟไลน์ honest

ยังเรียนอยู่เน้นรถประหยัดดีกว่าครับ ลองดู almera ไหมครับ คันเดียวใช้ได้ยาวๆเผื่ออนาคตต้องการรถที่กว้างและออกต่างจัวหวัดใส่ของได้เยอะๆ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
Ecocar ส่วนลดเยอะมากๆครับ ไปลองดู คุ้มเงิน

ไม่ก็ Jazz S AT

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
เชียร์แจสครับ
ง่ายๆสั้นๆ

ออฟไลน์ vigger

เชียร์ Yaris 1.2 G ครับ ส่วนตัวมองว่ามันสวยกว่า EcoCar ทุกคัน ภายในกว้าง ออฟชั่นก็กำลังดี เก็บเสียงดี เครื่องยนต์ทนทาน

ออฟไลน์ Mr.Jiew

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกคนมากครับ ที่เข้ามาตอบ
พอดีว่า ผมไม่รู้เรื่องรถเลยครับ ไม่เคยมีเป็นของตัวเอง
พี่ๆบางคนรู้ใจจริงครับว่าเป็นเด็กหอ มีขนของย้ายหอ 55555
วัยรุ่นเข้าใจกันจริงๆครับ อิอิ   พอดีจำเป็นต้องย้ายที่พักใหม่
ต้องใช้รถในการเดินทางน่ะครับ เลยต้องซื้อ แล้วตัวผมเองก็ไม่รู้เรื่องรถเลย รู้แต่ยี่ห้อแค่นั้น
ก็เลยมาถามพี่ๆในนี้ก่อนน่ะครับ จะได้ลดช้อยส์ ตัดลิสต์ไปได้เยอะ ไม่ต้องไปหลงคารมเซลล์
เพราะตัวผมเองก็ไม่รู้เรื่องอะไรเลย นั่งแล้วชอบก็คงจะคิดได้แค่นั้นน่ะครับ เพราะไม่มีประสบการณ์
มาถามพวกพี่ตัวเลือกจะได้น้อยลง เดี๋ยวจะลองตระเวนไปดูตามคำแนะนำครับผม
ขอบคุณมากจริงๆครับ สำหรับคำตอบ
ทุกคนตอบอย่างสุภาพ และเป็นมิตรมากครับ
ขอบคุณอีกครั้งครับ

ออฟไลน์ aoddy1

นักศึกษาน่าจะเหมาะกับแจ๊สครับ พับเบาะขนของได้เยอะ