ผู้เขียน หัวข้อ: ยางรถยนต์ขับไม่ถึง 5 หมื่นกิโล แต่ยางสึกแล้ว ขึ้นอยู่กับการใช้งานหรือคุณภาพยางคร  (อ่าน 5986 ครั้ง)

ออฟไลน์ landing

• Newbie
  • *
ยางของผมดันหลอบ เปลี่ยนมาเกือบ 3 ปีแล้ว แล้วก็จำได้ว่าขับไปยังไม่ถึง 5 หมื่นกิโลเลย รู้สึกว่ายางสึกแล้ว (ดูจากดอกยางที่ล้อ)
รถผมใช้งานทั่วไปครับ มีบรรทุกของบ้าง แต่ส่วนใหญ่ใช้โดยสารไปทำธุระในเมืองครับ
ผมไม่แน่ใจว่ามันเกิดจากการใช้งานปกติทั่วไปอยู่แล้ว หรือคุณภาพยาง หรือพื้นถนนที่เราขับทุกวันด้วย หรือมีปัจจัยอื่นหรือเปล่าครับ
มีวิธีแก้ หรือแนะนำยางยี่ห้ออื่นหรือเปล่า

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
ยางหมด ถ้ารถใช้งานทั่วไป หลักๆ ขึ้นอยู่กับตัวยางเลย ดูจาก ค่า treadwear ของยางได้ครับ

ผมใช้บางตัว 3 หมื่นโล ก็หมดแล้วครับ 5 หมื่น ถือว่าปกติ ยกเว้นจะพวกยางกลุ่มทนวิ่งแสนโล แต่พวกนั้นเนื้อยางจะค่อนข้างแข็ง

ออฟไลน์ kez

เนื้อยางอ่อนหมดง่าย    ลักษณะแล้วแต่รุ่นของยาง

ออฟไลน์ GizzY

• Full Member
ขับเรื่อยๆ กับเร่งๆเบรกๆ ก็หมดต่างกันครับ

ออฟไลน์ akewizard

ยางใช้ได้ 5 หมื่นผมว่าโอเคแล้วครับสำหรับยางรถยนต์นั่งน่ะ จะมากหรือน้อยกว่านี้ก็ขึ้นอยู่กับการใช้งานและการดูแลของแต่ละคน

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
ยังดีครับใช้ได้ตั้ง 5 หมื่นโล ยางที่ผมใช้แต่ละเส้น ไม่เคยถึงเลย
- Bridgestone GR100 ใช้ได้ 2 ปีกว่า ไม่ถึง 4 หมื่นโล แข็งปั๋ง ต้องเปลี่ยน (จอดรถตากแดดทุกวัน วันละครึ่งวัน)
- Michelin Promacy 3ST ใช้ได้ไม่ถึง 2 ปี ไม่ถึง 3 หมื่นโล รู้สึกว่าเกาะถนนน้อยลง จนขับแล้วรู้สึกเสียวจนต้องเปลี่ยน (ดอกยังเหลือเยอะ)
- Otani EK1000 ใช้ได้ 7 วัน 1200 กม. ขาย เพราะรู้สึกว่าสมรรถนะยางไม่แมชกับสไตล์การขับรถ

จริงๆยางไม่ได้ผิดอะไรหรอกครับ วิถีชีวิตผมค่อนข้างใช้ยางเปลืองเอง..
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ mamaman

อ่อ ผมเปลี่ยนยางทุก 40,000 โล ไม่นดอกยางครับ
นี่ลาก 50,000 เลยรึ

ออฟไลน์ toonze

แล้วแต่สถาพถนนที่วิ่งด้วยครับ หลายสาเหตุครับ

ออฟไลน์ Tien.W

ถ้ายางสึกเท่ากันทั้งหน้ายาง แต่หมดไว ก็คงเพราะเนื้อยาง ซึ่งก็ไม่ได้เป็นตัวบ่งว่า ยางดี หรือ ไม่ดี นะ มันขึ้นกับค่า Treadwear ของยาง ล่ะครับ

อย่าง CRV ผม ใส่ Dueler HP Sport วิ่งมา 4.5 หมื่นกม. ยางสึกเกือบถึงสะพานยาง เบรคแรงๆ เสียงอี๊ดดด ดังลั่นมาละ ยางปลายปี 15 แต่เปลี่ยนต้นปี 16 .. ถามว่า HP Sport ห่วยเหรอ ?

ไม่นะ สำหรับผม ยางมันเกาะถนนระดับยอดเยี่ยม (ของยาง suv) เลยล่ะ ซึ่งส่วนตัวผมรับได้นะ ขอเกาะแบบนี้ จะหมดไวเท่านี้ ราคาแพงแบบนี้ ผมยอมจ่ายครับ

ออฟไลน์ Sit: )

ใช้จนสึกไปเลย ผมว่าดี
ที่ผ่านมาไม่สึก แต่แข็งขึ่นเรื่อยๆจนไม่เกาะ
สุดท้ายทนไม่ไหวก็เปลี่ยนอยู่ดี

ออฟไลน์ Amnaj

• Sr. Member
ยางสึกเร็ว เทรดแวร์ น้อย เนื้อยางนิ่ม ปกติจะเกาะถนนดี ผมชอบใช้ 30000-40000 km เปลี่ยน

ออฟไลน์ Krongbun

ยางยังสึกดีแล้วครับ ยางยังนิ่ม
ของผม 3 ปีกว่า 70,000 ไม่สึกเลยแข็งปึก แตกลายงาจนน่ากลัว
ยี่ห้อ Brigston er300 ยางติดรถ

ถามเพิ่มเติมครับ ใช้ยี่ห้ออะไร สึกไปลึกแค่ไหนวัดจากสะพานยางในร่อง

ออฟไลน์ Asu

• Jr. Member
  • **
ยังดีครับใช้ได้ตั้ง 5 หมื่นโล ยางที่ผมใช้แต่ละเส้น ไม่เคยถึงเลย
- Bridgestone GR100 ใช้ได้ 2 ปีกว่า ไม่ถึง 4 หมื่นโล แข็งปั๋ง ต้องเปลี่ยน (จอดรถตากแดดทุกวัน วันละครึ่งวัน)
- Michelin Promacy 3ST ใช้ได้ไม่ถึง 2 ปี ไม่ถึง 3 หมื่นโล รู้สึกว่าเกาะถนนน้อยลง จนขับแล้วรู้สึกเสียวจนต้องเปลี่ยน (ดอกยังเหลือเยอะ)
- Otani EK1000 ใช้ได้ 7 วัน 1200 กม. ขาย เพราะรู้สึกว่าสมรรถนะยางไม่แมชกับสไตล์การขับรถ

จริงๆยางไม่ได้ผิดอะไรหรอกครับ วิถีชีวิตผมค่อนข้างใช้ยางเปลืองเอง..

Michelin Primacy 3ST  ใช้น้อยมาก  รู้สึกไม่โอเคเลยหรอครับ????

ออฟไลน์ SM.

หลายตัวแปรนะครับ การขับขี่ ตัวยาง ด้วย

ผมจะใช้ 2-3 ปี ไม่เกินนี้ เปลี่ยนแล้ว ไม่เคยถึง 5 หมื่นโล ซะที

ออฟไลน์ raygun

.
.
ยางรถผมไม่เกิน 40,000 โล ดอกก็แทบไม่เหลือแล้วครับ
50,000 ไม่หมดสิแปลกครับ

ออฟไลน์ CarameLon

ควรเปลี่ยนที่ประมาณ 4หมื่นโลนิดๆสำหรับยางทั่วไป
แต่ถ้าตัวไหนค่าเทรดแวสูงกว่า3ร้อยก็ลากได้อีกหมื่นกว่าก็หมดสภาพแล้ว
ส่วนถ้าใจรักการลากใช้งานยาง เรียกได้ว่าชอบO.C ยางเป็นชีวิตจิตใจ
ลองมองหายางรุ่นที่เน้นอายุยางเป็นคำโฆษณาดู  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน

Michelin Primacy 3ST  ใช้น้อยมาก  รู้สึกไม่โอเคเลยหรอครับ????

ต้องโทษที่ผมค่อนข้างขับรถแบบกระฉับกระเฉงครับ คอยหาช่องแซงตลอดทาง เปลี่ยนเลนตลอด พอยางผ่านการใช้งานมาสักระยะ สมรรถนะมันคงจะเริ่มดรอบลงทีละนิดจนถึงจุดนึงที่เริ่มเสียวแล้ว เปลี่ยนเลนแล้วเริ่มรู้สึกได้ถึงอาการลื่นนิดๆ

พอไปเช็คที่อู่ ช่วงล่างยังปกติดีทุกอย่าง ยางยังดอกเยอะ ถึงแ้ว่ายางจะยังนุ่มเหมือนใหม่ แต่ถ้าผมทำใจขัับช้าตลอดทางไม่ได้ มันก็จะเสียวๆและไม่มั่นใจเวลขับเร็วหรือต้องเปลี่ยนเลนครับ ก็เลยต้องเปลี่ยนยางครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ armen

• Newbie
  • *
ค่าเฉลี่ยคนปกติก็อยู่ที่ประมาณ4ปีหรือ5หมื่นกิโลเมตรหรือยางเริ่มเสื่อม ปัจจัยมันหลายอย่างประกอบกันครับ วิธีแก้ไม่มีครับ ยางรถยนต์ทำหน้าที่แล่นไปบนถนนอยู่แล้ว การเลือกยางที่ทนก็มีส่วน ลองศึกษาหรืออ่านรีวิวเยอะๆ แล้วศึกษาเพิ่มเติมด้วย

ออฟไลน์ udon

• Newbie
  • *
ส่วนหนึ่งมาจากคุณภาพยางนะ แต่ว่าการใช้งานก็ด้วย บางคนใช้รถไปในการบรรทุกสินค้าที่หนักมาก  มันส่งผลต่อการกดทับ ระยะการเบรก อะไรทำนองนี้เป็นต้น  ถ้าเราใช้งานมันหนักๆ จากปกติทั่วไป ค่าเฉลี่ยของยางจาก 4-5 ปี ก็อาจจะล่นลงมาเป็น 2 ปี หรือแล้วแต่ก็ได้
ส่วนยางที่ยากแนะนำให้ใช้เป็นพื้นฐานก่อน ส่วนตัวที่ผมใช้อยู่ก็เป็นเน็กเซ็นครับ  เน็กเซ็นเป็นยางที่ขึ้นชื่อว่าค่อนข้างทน แต่ยังไงก็ต้องดูเรื่องการใช้งานทั่วไปด้วยนะครับ

ออฟไลน์ JAY26

• Newbie
  • *
คิดว่าอยู่ที่การใช้งานด้วยครับ เช่น บรรทุกของหนัก วิ่งบนถนนที่ไม่เรียบ ชอบเหยียบเบรคดะทันหันบ่อยๆ หรือจอดตากแดดบ่อยๆ ก็อาจทำให้ยางไปไวพอสมควรได้ครับ

รถที่ผมขับ honda city my2016 2 ปีผ่านไป วิ่งไปแค่ 15,000 กม. นิดๆ ปรากฏว่าตอนเอาเข้าศูนย์เช็คระยะ ศูนย์บอกว่ายางเริ่มเสื่อมแล้วครับ

ไอเราก็งงๆเหมือนกัน เพราะปกติใช้แค่วิ่งในเมือง ทำไมยางมันไปไวจัง ผมกะว่าจะใช้ให้ถึง3ปีก่อน แล้วค่อยเปลี่ยน

ปล.ยางที่ผมใช้ คือ ยาง michelin energy xm1 ที่ติดมากับรถตั้งแต่วันซื้อรถครับ

ผมใช้ยางเดิมวิ่งไป 18,000 กม. ตอนนี้เปลี่ยนยางเรียบร้อยแล้ว ที่เปลี่ยนเพราะคุณพ่อห่วงเรื่องความปลอดภัยครับ

ออฟไลน์ saysil

• Newbie
  • *
ยางสึกมีหลายกรณีอีกนะ ต้องดูว่าสึกแบบราบเรียบเสมอกันทั้งล้อหรือเปล่าครับ  บางทีอาจจะสึกเฉพาะฝั่ง นั่นอาจเกิดจากการเค้าโค้ง ถ้าสึกตรงกลางนี่ต้องเช็คศูนย์ถ่วงดีๆ หรือการเติมลมอะไรแบบนี้

ออฟไลน์ inter

• Newbie
  • *
ถ้าดูแล้วไม่สบายใจ ผมก็เปลี่ยนครับ อย่างน้อยเน้นความอุ่นใจของคนขับ  ชีวิตมีเรื่องให้เครียดมากแล้ว อะไรที่ทำให้กังวลก็เปลี่ยนจะดีกว่านะครับ  อีกอย่างปัญหาเรื่องยากสึกก่อนเวลาเฉลี่ยที่เหมาะสม คห.อื่นตอบหมดแล้ว  ถ้าให้แนะนำยาง ตอนนี้ผมใช้ nexen นะ ผมว่าทนเอาการอยู่ ใช้มาเกือบ 2 หมื่นโลแล้ว อุ่นใจครับ