ผู้เขียน หัวข้อ: jazz เปลี่ยนโฉม เร็วๆนี้ไหมคะ + แนะนำรถคันแรก  (อ่าน 10133 ครั้ง)

ออฟไลน์ stormy

• Newbie
  • *
จะซื้อรถปีนี้ค่ะ
คิดว่าจะซื้อประมาณสินปี
เป็นผู้หญิง เลยไม่ค่อยรู้เรื่องรถเลย
ขอคนใจดีช่วยตอบให้หน่อยนะ

- เล็ง jazz V AT สีขาว ไว้ มันดีไหมคะ
- jazz เปลี่ยนโฉมเมื่อไหร่ค่ะ ประมาณอีกกี่ปี
- แนะนำรถอื่นๆด้วย

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆล่วงหน้าคะ

ออฟไลน์ udis

• Hero Member
Re: jazz เปลี่ยนโฉม เร็วๆนี้ไหมคะ + แนะนำรถคันแรก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 15:45:08 »
- jazz เปลี่ยนโฉมเมื่อไหร่ค่ะ ประมาณอีกกี่ปี

ตามที่คุณ J!MMY เขียนสรุปไว้ อีก 2 ปีครับ
2013 : Accord + Accord HYBRID / Jazz Full Modelchange

ออฟไลน์ IncarRus

Re: jazz เปลี่ยนโฉม เร็วๆนี้ไหมคะ + แนะนำรถคันแรก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 15:45:58 »
ส่วนตัวผมคิดว่า Jazz ก็เอนกประสงค์ดีครับ เหมาะจะเป็นรถคันแรก
แต่ผมไม่ค่อยชอบช่วงล่างเท่าไหร่ แข็ง และเด้งมากไปหน่อย
อายุของ Jazz โมเดลนี้ น่าจะอยู่ช่วงกลางๆ อายุขัยครับ

ถ้าชอบรถ 5 ประตู ก็ยังมี Fiesta Swift Mazda2 เป็นตัวเลือกอีก
แต่ก็ดูละเอนกประสงค์น้อยกว่า Jazz ทั้งหมด

ศูนย์เยอะ ราคาขายต่อดี อยู่ในเงื่อนไขคืนภาษีรถคันแรกด้วย
ถ้าไม่คิดไรมาก ไปลองขับดูครับ ถูกใจก็ซื้อได้เลย ไม่เสียหาย  ;)

ออฟไลน์ DArkMaster

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 15:56:49 »
Jazz ยังไม่เปลี่ยนโฉมในเร็วๆนี้นะครับ เพราะเพิ่ง Minor model change เมื่อต้นปีนี้เองครับ เปลี่ยนโฉมก็ประมาณอีก 2 ปีมั๊งกว่าจะเปลี่ยนโฉมอีกทีนึง

ถาม : Jazz เป็นรถที่ดีไหม ?
ตอบ : Jazz เป็นรถที่ใช้งานได้ดีพอสมควรครับ

ข้อดีของ Jazz (สำหรับผมนะ)
1.ทัศนวิสัยในการขับรถดีเพราะกระจกหน้ามันกว้างดี
2.ขนของได้เยอะดีเพราะพับเบาะได้ (แต่เบาะหลังนั่งแล้วปวดหลังนะ)
3.ขายต่อดี อะไหล่หาง่าย
4.ค่าซ่อมราคาไม่แพง ช่างที่ไหนก็ซ่อมได้

แนะนำรถคันแรกนี่หมายถึงรถที่ได้ส่วนลดภาษี1แสนใช่ป่ะครับ หรือว่ารถอะไรก็ได้?  ถ้ารถในโครงการลดภาษี 1 แสน (รถเก๋ง) ก็จะมี City / Jazz / Vios /Fiesta 1.4 / Mazda2 / March / almera ประมาณนี้แหละครับ จขกท.เลือกๆดูเลยครับว่าชอบคันไหน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 18, 2011, 18:40:35 โดย DArkMaster »

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 16:10:08 »
อยากรู้งบประมาณว่ามีเท่าไหร่ครับ และชอบขับแนวไหนครับ ออกต่างจังหวัดบ่อยรึเปล่า ขับเร็วไหมครับ ต้องการข้อมูลในการช่วยตัดสินใจครับ ^^ ;)

ออฟไลน์ stormy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 16:14:46 »
ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำนะค่ะ

ถ้ายังไม่เปลื่ยนโฉม ก็คงเลือกJazz นี่แหละค่ะ

คาดว่าจะดาวน์ ประมาณ2แสนบาทค่ะ ผ่อน ประมาณ5ปีค่ะ

การใช้งานก็แค่ใช้ไปที่ทำงานกับไปหาลูกค้านิดหน่อยค่ะ  ;)

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 16:58:38 »
แนะนำรถคันแรกนี่หมายถึงรถที่ได้ส่วนลดภาษี1แสนใช่ป่ะครับ หรือว่ารถอะไรก็ได้?  ถ้ารถในโครงการลดภาษี 1 แสน (รถเก๋ง) ก็จะมี City / Jazz / Vios /Fiesta 1.4 /Optra / Mazda2 / March / almera ประมาณนี้แหละครับ จขกท.เลือกๆดูเลยครับว่าชอบคันไหน

Aveo แทน Optra หรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ Korn Coconut

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 18:32:03 »
อย่าลืมไปทดลองขับ Jazz รวมถึงหลายๆยี่ห้อเทียบกันก่อนออกนะครับ สำคัญครับ :)

ออฟไลน์ DArkMaster

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 18:41:05 »
แนะนำรถคันแรกนี่หมายถึงรถที่ได้ส่วนลดภาษี1แสนใช่ป่ะครับ หรือว่ารถอะไรก็ได้?  ถ้ารถในโครงการลดภาษี 1 แสน (รถเก๋ง) ก็จะมี City / Jazz / Vios /Fiesta 1.4 /Optra / Mazda2 / March / almera ประมาณนี้แหละครับ จขกท.เลือกๆดูเลยครับว่าชอบคันไหน

Aveo แทน Optra หรือเปล่าครับ

แก้แล้วขอรับ ขอบคุณที่ทักนะครับ ;D เขิลๆ  :D

ออฟไลน์ Oslan

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 19:09:20 »
Jazz เพิ่ง Minor Change ต้นปีครับ ที่สำคัญเหมาะกับผู้หญิงครับ !!

เพื่อนผมแต่ละคน รถเหมือนตู้เสื้อผ้า ตู้รองเท้า ย่อมๆ เลยทีเดียว

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 10:35:09 »
ปกติรถ Honda ทุกรุ่นจะเปลี่ยนโฉมทุก5ปีโดยเฉลี่ยครับ

ตัวอย่างเช่น Jazz ตัวแรก กับ Accord G7 ก็ขายในช่วงปี 2003-2008 ครับ
พอปี 2008 Jazz ตัวปัจจุบัน กับ Accord G8 ก็ออกพอดี

ตามที่พี่จิมมี่เคยเขียนแหล่ะครับ Full Modelchange คงต้องรอปี 2013 ซึ่งผมว่า น่าจะนานเกินรอไปนิดครับ
เป็นผม ผมคงออกเลย

ว่าแต่ ไม่ลองดูยี่ห้ออื่นบ้างหรอครับ ผมว่าน่าจะศึกษาออบชั่นให้ละเอียด แล้วไปลองขับดูก่อนนะครับ

แต่ก็อย่างว่าแหล่ะครับ รถมันกว้างที่สุดใน Segment แล้ว น่าจะเหมาะกะผู้หญิงจริงๆน่ะแหล่ะ ผมเห็นแล้ว เพื่อนผมหลายคน
ก็เอาท้ายรถมาเป็นตู้เสื้อผ้าจริงๆด้วย -0- ผมนั่งรถเพื่อนก็เห็นเลยว่า มันกว้างกว่าเฟียสต้าเยอะเหมือนกัน