ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามคนที่ใช้ Camry 2.4 V G และ Camry Hybrid เกี่ยวระบบช่วยจอด ?  (อ่าน 9490 ครั้ง)

ออฟไลน์ reyeshenry

• Hero Member

camry 2.4 V  G และ Camry Hybrid  หน่อยครับ เกี่ยวระบบช่วยจอดหน่อยครับ  ที่ว่า 2 รุ่นนี้
จะมีระบบช่วยจอด 6 จุด
- เซนเซอร์หลัง 2 ตัว  ตรงกลางซ้ายขวา
- เซนเซอร์กันชนมุม  ซ้าย ขวา
- เซนเซอร์หน้า กันชนมุม ซ้ายขวา

และเท่าที่ผมทราบมา มันแยกการทำงานอย่างนี้ ใช่ไหมครับ
1. เซนเซอร์ถอยหลัง 2 จุดตรงกลาง จะทำงานเมื่อเข้าเกียร์ถอยหลัง  (มีสวิทซ์เปิดปิดด้วย หากไม่ต้องการใช้ )
2.เซน เซอร์กันชนมุมหลัง ซ้ายขวา   และเซนเซอร์กันชนมุมหน้า ซ้ายขวา  4 จุดนี้จะทำงานพร้อมกัน  ตลอดเวลา  (มีสวิทซ์เปิดปิดแยกอีกตัวจากตัวด้านบน)

พร่ำมาเยอะ

!!!!  จึงอยากถามว่า  

เซนเชอร์ทั้ง 6 ตัวนี้ของแคมรี่ ของแท้จากศูนย์  มันจะเป็นเฉพาะเสียงเตือนอย่างเดียวใช่ไหมครับ  ??
เพราะเห็นมีคนบอกว่า มันจะมีหน้าจอมอนิเตอร์แสดงโชว์ด้วย  จึงอยากถามว่า หน้าจอมอนิเตอร์ที่ว่าเนี่ยมันจะโชว์ตรงไหนอะครับ ??

(ปล.กำลังจะติดเซอร์มุมกันชนตัวนี้ใส่ฟอร์จูนเนอร์ครับ  ตอนนี้มีเซนเซอร์สองจุดด้านหลัง 2 ตัวแล้ว แต่อยากตัวกันชนระหว่างมุมด้วย )

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 29, 2012, 13:32:19 โดย thepowermancity »

ออฟไลน์ MewMew

• Jr. Member
  • **
คุณนี่ชอบใช้ภาษาแปลกๆ นะคะ

เรียกว่า เซนเซอร์ถอยหลังดีกว่าค่ะ เรียกระบบช่วยจอดมันไม่ได้ช่วยจอดอะไรเลย สับสนกับรถดีๆ ที่เค้ามีระบบช่วยจอดที่แท้จริงเปล่าๆ  :D

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

แสดงผลบนจอ MID ครับ

ออฟไลน์ Mike:D

• Full Member
ถ้าเป็นรุ่นที่มีเนวิเกเตอร์จะมี4จุดน่ะครับ แสดงตรงจอMIDที่หน้าปัทม์รถครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
2จุดหลัง ไม่มีในรุ่น Navi เนื่องจากเน้นกล้องมองหลังเป็นตัวช่วย
และเท่าที่ทราบ 2 จุดหลัง ทำงานเมื่อเข้าเกียร์ถอยหลัง ยกเลิกไม่ได้ครับ
ยกเลิกได้แค่ 4 จุดมุมกันชน 
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ kimmeng21

camry ปี 04 ของเพื่อนมีคับ

มีแต่เสียงน่ะคับ ไม่เคยเห็นจอของมันสักที

แต่มีปุ่มปิดแน่นอน
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL

มีแต่เสียงน่ะคับ ไม่เคยเห็นจอของมันสักที

ปี04 ACV30 จออยู่ตรงกลางบนสุดครับ อยู่ติดกับสวิตซ์ปิด-เปิด
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

• Sr. Member
4มุมรอบด้านทำงานพร้อมกัน และตัดการทำงานถ้าเข้าเกียร์P ส่วนสองจุดด้านหลังทำงานเมื่อเข้าเกียร์ถอยหลัง มีปุ่มตัดการทำงานเป็นปุ่มเดียวกัน แสดงการทำงานผ่านหน้าจอMID จะเป็นรูปตัวรถแล้วเป็นขีดเส้นๆ ที่แต่ละจุดที่มีเซนเซอร์ ครับ

ออฟไลน์ kimmeng21

ปี04 ACV30 จออยู่ตรงกลางบนสุดครับ อยู่ติดกับสวิตซ์ปิด-เปิด

อ๋อๆ ใช่นึกออกแล้วคับ แต่มันเล็กมากๆเลยน่ะคับ จอนั้นอ่ะ
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ firstime911

sensor มันทำงานช้ามากเลยครับ เที่ยบกับญี่ห้ออื่น  คือ รถชนไปแล้ว พึ่งร้องเตือนอันตราย...

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

sensor มันทำงานช้ามากเลยครับ เที่ยบกับญี่ห้ออื่น  คือ รถชนไปแล้ว พึ่งร้องเตือนอันตราย...
ที่ว่าชนไปแล้วพึ่งร้องเตือนคือถอยมาเร็ว หรือว่าปล่อยไหลเบาๆหล่ะคับ ถ้าถอยเร็วแล้วชน ผมว่ามันก็ไม่น่าแปลกที่ Sensor จะร้องไม่ทัน