ผู้เขียน หัวข้อ: (PIC) ความคืบหน้าไฟฟ้าสายสีแดงเข้ม โฮปเวลล์ (สโตนเฮลล์)กำลังจะหายไปจาก กทม  (อ่าน 10355 ครั้ง)

ออฟไลน์ reyeshenry

• Hero Member

ขอนอกเรื่องรถยนต์ พี่จิมมี่สักกระทู้นะครับ   เอาข่าวเรื่องอนุสรณ์แห่งความความโกงกิน อย่างโฮปเวลล์  มาให้สมาชิกเวปเราได้ทราบถึงความคืบหน้า

โครงการระบบรถไฟชานเมืองสายสีแดงช่วงบางซื่อ-รังสิต-ธรรมศาสตร์ศูนย์รังสิต ระยะทาง 26 กิโลเมตรมี 13 สถานี และอยู่ระหว่างการก่อสร้างสัญญาที่1 งานโยธาสถานีกลางบางซื่อและ"เดปโป สถานีกลางบางซื่อ"

อนึ่งโครงการระบบรถไฟชานเมืองสายสีแดงช่วงบางซื่อ-รังสิต-ธรรมศาสตร์ศูนย์รังสิต ระยะทาง 26 กิโลเมตรมี 13 สถานี และอยู่ระหว่างการก่อสร้างสัญญาที่1 งานโยธาสถานีกลางบางซื่อและเดโป ส่วนสัญญาที่ 2 (งานโยธาสำหรับช่วงบางซื่อ-รังสิต) อยู่ระหว่างการเร่งเคลียร์ฟื้นที่ ตัดเสาตอม่อโฮปเวลล์กว่า 500 ต้นและผู้บุกรุกกว่า 1.5 พันหลังคาเรือน ส่วนสัญญาที่ 3 งานระบบราง อาณัติสัญญาณ และขบวนรถไฟฟ้า อยู่ระหว่างการนำเสนอกระทรวงคมนาคมตัดสินใจ  คาดว่าจะเปิดใช้บริการได้ในปี 2559

Bang Sue to Rangsit 22.7 Kms

รายละเอียดทั้งหมดที่
http://www.skyscrapercity.com/showthread.php?t=904602&page=178

มาดูความคืบหน้าครับ

หน้าโรงพยาบาลจุฬาภรณ์     เสาหายไปแล้วครับ

ภาพ ณ ปัจจุบัน   เสาตอม่อ  ที่อยู่มา หลายสิบปี หายไปแล้ว

สถานีกลางบางซื่อ ซึ่งจะเป็นจุดศูนย์รวมรถไฟฟ้าใหญ่ที่สุดในประเทศไทย ทั้งรถไฟฟ้าสายสีม่วง  สีน้ำเงิน สายสีแดง  ซึ่งกำลังก่อสร้างอยู่ทุกสายเช่นกัน

[COLOR="Red"]Update การก่อสร้างรถไฟฟ้าสายรังสิต 7/7/2556[/COLOR]

Test Pile ต้นแรก ณ ประดิพัทธ์

บริเวณก่อนถึงสะพานดำบางซื่อครับ

ภาพรวมงานก่อสร้างบริเวณสถานี

ฝูงรถขุดดิน ณ บางซื่อ

เทียบความลึกของหลุม กับขนาดของตัวรถขุดนะครับ

น่าจะเอารถขุดดินในเหมือง แบบยักษ์ๆ มาขุดซะเลยนะ

ภาพรวมบริเวณหลุมขุดเจาะชั้นใต้ดิน

บริเวณทิศใต้ของไซต์งาน

บริเวณจุดก่อสร้าง EMU Depot ครับ

ชุมชนบุกรุก กม. 11 เมื่อไหร่จะเคลียร์ออกไปหมดๆ ซะที

เลย กม.11 มาหน่อยนึง เริ่มมีการเข้าพื้นที่แล้ว

เสาต้นแรกนับจากรัชวิภา และ้ป็นต้นสุดท้ายของแนวตะวันตกช่วงวัดเสมียน-รัชวิภา กำลังถูกตัดแล้ว

โครงสร้างอุโมงค์ลอยฟ้า กำลังเตรียมการตัด อยากรู้จริงๆ ว่่าจะตัดยังไงหนอ

ฝั่งถนนวิภาวดี เริ่มเข้าพื้นที่ตัดเสาแล้ว

ช่วงวัดเสมียน-บางเขน ยังไม่คืบหน้าอะไร ขอข้ามไปก่อนนะครับ

เลยสถานีบางเขนมาหน่อยนึงครับ

หัวขาดไปครึ่งนึงแล้วววววววววววว

บริเวณคลองขางเขน

ที่หยุดรถทุ่งสองห้อง อีกหน่อยจะกลายเป็นสถานีทุ่งสองห้อง

กองเหล็กโครงเสาเข็ม ณ ทุ่งสองห้อง

งานตัดเสาระหว่างช่วงทุ่งสองห้อง-หลักสี่

ช่วงกลางเมื่อไหร่จะหายไปหนอ....

เมื่อก่อนจะมีเสาที่สร้างไม่เสร็จอยู่ตรงนี้ 1 คู่ ตอนนี้มันหายไปแล้ว

สถานีหลักสี่ ตัดเสาฝั่งตะวันตกไปได้เยอะแล้ว

หล่อเสาเข็มเสร็จแล้ว เริ่มทำฐานรากครับ

บริเวณหน้า IT Square ครับ เสาต้นนี้ก็เพิ่งถูกกุดหัวไป

หัวเสาทีุ่ถูกตัดลงมา แหยะๆ

ต้นนี้กำลังเตรียมการตัด

โครงสร้างเดิมที่ดอนเมือง ที่ผมสงสัยว่าจะนำไปใช้สร้างสถานีดอนเมืองเลยรึเปล่า เพราะมันสมบูรณ์และตรงตามแบบมากๆ เลย

ตรงนี้เคยเป็นเสาต้นหนึ่ง...

งานเสริมคันทางเดิม ที่แกรนด์คาแนล

บ้านพักคนงาน หรือสำนักงานสนาม หว่า ?

ป้ายหยุดรถคลองรังสิต... อดีตที่กำลังจะหายไปตลอดกาล....

เสาเข็มต้นแรกที่สถานีรังสิต ทิศตะวันตกเฉียงใต้ของสถานีรังสิต

ฐานรากฝั่งตะวันออกเฉียงเหนือของสถานีรังสิต

งานปักผนังกันดิน บริเวณทิศตะวันตกเฉียงเหนือของสถานีรังสิต

รั้วเดิมที่กั้นราง 2-3 ถูกรื้อออกไปแล้ว

นี่คือมาร์กอะไรหว่า TP-49 อยู่ข้างๆ เสาสะพานลอยที่สถานีรังสิต

ภาพรวมสถานีรังสิต

[/size]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2013, 07:58:43 โดย thepowermancity »

ออฟไลน์ Thor.1

• Sr. Member

ขอบคุณที่เอามาให้ดูครับ........ ;)

ออฟไลน์ tada

• Full Member
อยู่กันมาตั้งนาน หายไปคิดถึงแย่เรย ;D

ออฟไลน์ top3245

ขอบคุณครับ เห็นว่าโครงการจะเก็บบางเสาไว้ใช้ด้วยครับเพื่อลดต้นทุน ไม่ได้ทุบทิ้งทั้งหมด

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ขอบคุณครับ เห็นว่าโครงการจะเก็บบางเสาไว้ใช้ด้วยครับเพื่อลดต้นทุน ไม่ได้ทุบทิ้งทั้งหมด

เสาที่ไม่ได้รับการดูแลมีโอกาสเสื่อมสภาพครับและจะไม่ปลอดภัยถ้ายังใช้ต่อ

ออฟไลน์ OrbiT

• Newbie
  • *
โครงการนี้เป็น รถไฟธรรมดา หรือ รถไฟฟ้า ครับ :)

ออฟไลน์ artzzz001

ผมเสียดายเสามากครับ เสียดายเงินภาษีที่สร้างแล้วทุบ ในความคิดผมเขาน่าจะเอาเสาเก่ามาปรับปรุงเพราะว่ามันไม่ได้รับน้ำหนักใดๆเลย

ออฟไลน์ nai_innova

ออฟไลน์ MoO Cnoe

ขอบคุณสำหรับข้อมูลมากๆครับ

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport

ตอนตัดน่าจะใช้ลวดสลิงตัดครับ

ออฟไลน์ tubtup

ขอบคุณสำหรับ ข้อมูลครับ

ขอให้สร้างเสร็จโดยไม่ใช้เวลาเกินกำหนดไปมากก็แล้วกันครับ ;D

ออฟไลน์ reyeshenry

โครงการนี้เป็น รถไฟธรรมดา หรือ รถไฟฟ้า ครับ :)

รถไฟฟ้าครับ   ถ้าหากโครงการนี้แล้วเสร็จ จะเชื่อต่อ กับ รถไฟฟ้าสายสีแดงอ่อน บางซื่อ - ตลิ่งชัน  ที่เสร็จไปแล้ว แต่นำรถดีเซลรางมาวิ่งก่อน
แต่หากสาย บางซื่อ - รังสิต   สาย บางซื่อ - ตลิ่งชัน  จะเปลี่ยนเป็นระบบไฟฟ้าทั้งหมดครับ

ออฟไลน์ nogia

• Jr. Member
  • **
นึกๆแล้วก็ใจหาย ผมเองก็โตมาพร้อมกับไอ้เสานี้ เห็นตั้งแต่เรียนประถม  :'(

ฝากหน่วยงานดูแล taxi กับรถตู้ด้วยนะคราาาาบ เจ้านายยยย

ทุกวันนี้วิภาฯขาออกตรงสถานีรถไฟดอนเมืองก็ติดแบบไม่น่าติด เพราะถนนบีบจาก 4 เลนมาเป็น 2เลน  :-\
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2013, 11:54:00 โดย nogia »
Nissan Teana 200XL SPORT SERIES 2010
Honda CR-V 2.0AWD 2013
Toyota Vios G รุ่น "เจมส์สั่งได้ คุณก็สั่งได้"

ออฟไลน์ Fly to dream

อยากดูสายไหนหรือโครงการอะไรที่นี่เลย http://www.skyscrapercity.com/forumdisplay.php?f=367
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Mr.ZeroCool

• Newbie
  • *

ออฟไลน์ cdap

เป็นห่วงตรง Bang Sue Grand Station (สถานีชุมทางบางซื่อ)นี่แหละ
ที่ตรงนี้ควรเป็นศูนย์กลางการคมนาคม ชุมทางรถไฟ(ที่บอกว่าปรับปรุงแล้ววิ่งเร็วมากตกรางโชว์ซะงั้น) รถไฟความเร็วสูง และรถทัวร์(หมอชิต) จากต่างจังหวัด มารวมกับขนส่งในกรุงเทพ และรถไฟฟ้า เข้าด้วยกัน ทำจริงแล้วมันจะมาอยู่ด้วยกันมั้ย

คนเดินทางจะได้เลิกปวดหัวกับอะไรเถื่อนๆ วินมอไซ(เคยนั่งจากหมอชิตมารถไฟฟ้าชั่วโมงเร่งด่วน 80 บาท) และแท๊กซี่มิเตอร์ไม่ทำงานรอเหมา สูบเลือดสูบเนื้อพวกนี้ซะที

ออฟไลน์ applebees

ขอบคุณมากครับ

มันเป็นประโยชน์ต่อผมมากๆ เนื่องจากบ้านผมอยู่เลย มธ.รังสิต ไปอีกนิดหน่อยครับ สร้างเสร็จแล้วคงมีความสุขขึ้นอีกนิด...มั้ย?

ว่าแต่ เจ้าของกระทู้นี่เป็นคนงานในบริษัทยักษ์ใหญ่รึปล่าวครับเนี่ย  ;D

ออฟไลน์ gate

• Newbie
  • *
เห็นแล้วใจชื้นขึ้นมาก มาซื้อบ้านตรงนี้เพราะ สถานีบางบำหรุ อยู่หน้าบ้านเลย
ทุกวันนี้สถานีเสร็จแล้ว เหลือแต่รอสถานีบางซื่อนี่แหละ
รอๆๆๆ เบื่อรถติดละ :-\

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
เอาอาคารจอดรถเยอะๆ ด้วย ผมคนนึงที่ใช้บริการจอดแล้วจรเป็นประจำเลย :D
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ TDCI

ขอบคุณครับที่อุตส่าห์ไปหาข้อมูลมา

ผมทราบมาว่า จะมีเมกะโปรเจ็ก ต่อจากสถานีใต้ดินบางซื่อ
ไปยันคลังสินค้าพหลฯ ลงใต้ดินล้วนๆรวมถึงจตุจักรใต้ดินด้วย

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
คือเสามันก้อสร้างมานานแล้วอ่ะนะ แล้วมันก็เสื่อมโสม สภาพก็คงไม่ได้มาตรฐานในการที่จะนำไปใช้งานต่อ
ก็ดีใจด้วยครับ ที่เอามันออก เพราะไร้ประโยชน์จริงๆ เกิดมา พอจำความได้ กเหน เสา ละครับ 5555

ออฟไลน์ Tuned by Pex

• เสือดำ หมีขาว
    • Tuned by Pex
ขอบคุณมากครับ

หวังว่าโครงการนี้จะราบรื่น  เสร็จเร็วๆนะครับ
85 Mercedes Benz 230 E W123
91 Honda Civic EG 4 Door
03 BMW 323i E46
04 Honda Jazz GD 1.5 VTEC
10 Honda Accord G8 2.4 EL Navi
13 Toyota Vios 1.5 E Auto
13 Honda Civic FB 1.8 E
14 Honda Odyssey Absolute RC1
17 BMW 420d Coupe M Sport F32

ออฟไลน์ Minny

ขอย่าให้สร้างล่าช้า มีปัญหาแล้วต้องยกเลิกการสร้างเหมือนอย่างโฮปเวลล์นะ
ก็แค่ผู้หญิงตัวเล็กๆ
I'm waiting for you, Ford Ecosport Ecoboost!

ออฟไลน์ archian

รัฐบาล

เอาคะแนนเต็ม 10 ไป

สู้ๆ

ออฟไลน์ OLan-मंदिर लड़का

แต่ตอนนี้ถนนเลียบริมทางรถไฟรถติดไปเรียบร้อยแล้ว  :-\

ออฟไลน์ LoveYouToo

โครงการนี้เป็นรถไฟฟ้า แต่ไม่เหมือนรถไฟฟ้าก่อนหน้าที่เคยมี เพราะ

1. เป็นรถไฟฟ้าบนราง 1m ส่วน MRT, BTS, ARL เป็นรถไฟฟ้าบนราง 1.435m
2. เป็นระบบ Commuter ซึ่งจะแตกต่างจากข้อ 1 คือ เชื่อมเมืองชั้นในไปยังเมืองชั้นนอก, ระยะระหว่างสถานีห่างกันมากกว่า, จำนวนเที่ยวรถวิ่งถี่น้อยกว่า, ใช้ความเร็วสูงกว่า

เพิ่มเติม
- โครงนี้มาแทนโครงการโฮปเวลล์ ที่ยกรางรถไฟธรรมดาขึ้นข้างบนทางยกระดับ น่าจะใช้รางร่วมกับกับรถไฟฟ้าสายสีแดง เป็นเหตุที่ทำให้ต้องใช้ราง 1m
-  สถานีกลางบางซื่อ จะกลายมาเป็นสถานีรถไฟหลักของประเทศ เพราะจะเป็นจุดรวมรถไฟหลายระบบ เช่น รถไฟเดิม(1m) รถไฟฟ้าสายต่างๆ(ม่วง นำเงิน) รถไฟฟ้าสายสีแดงและแดงเข้ม รถไฟฟ้าเชื่อมสนามบิน ดอนเมือง-มักกะสัน-สุวรรณภูมิ และระบบรถไฟฟ้าความเร็วสูงไปต่างจังหวัด หากนึกภาพไม่ออก สถานีกลางบางซื่อนี่ น้องๆอาคารสนามบินสุวรรณภูมิทีเดียว
- สถานีขนส่งรถทัวร์ ถูกบีบให้ย้ายออกไป ตอนนี้อยู่ระหว่างหาสถานที่ใหม่ คงเหลือไว้เฉพาะรถสายสั้นๆ

สรุป
- รถไฟฟ้า MRT BTS เป็นรถไฟฟ้าในเมือง (วิ่งในเมือง ความเร็ว 80km/h)
- รถไฟฟ้า สายสีแดง-แดงเข้ม เป็นรถไฟฟ้าชานเมือง (วิ่งในเมืองกับชานเมือง ความเร็ว 160km/h)
- รถไฟความเร็วสูง เป็นรถไฟฟ้าระหว่างเมือง (วิ่งระหว่างจังหวัด ความเร็วขั้นต่ำ 250km/h)

ออฟไลน์ Ruksadindan

Stonehenge ไปซะแล้วววววว

ว่าแต่ถ้าตัดเสา มันก็มีรากฝัง ไม่ไปเกะกะหรือยังไง ทำไมไม่ถอนอ่ะครับ (แบบถอนฟัน)
แล้วก็ไล่ผู้บุกรุกน่ะดีแล้ว มั่วเฉยเลย

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
   น่าเสียดาย Stonehenge แห่งประเทศไทย ไปเสียแล้ว  ;D หากรถไฟสายนี้เสร็จ อยากให้ย้ายสถานีขนส่งหมอชิตออกไปอยู่แถวรังสิตโน่นเลย ใครจะเข้าเมืองค่อยนั่งรถไฟฟ้าหรือรถแท็กซี่เข้ามา แต่ต้องทำทางเข้าหมอชิตใหญ่ๆเหมือนสุวรรณภูมินะ  ;D แล้วแยกทางเข้ากับทางออกให้ขาดจากกันไปเลยน่าจะดี

จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
   น่าเสียดาย Stonehenge แห่งประเทศไทย ไปเสียแล้ว  ;D หากรถไฟสายนี้เสร็จ อยากให้ย้ายสถานีขนส่งหมอชิตออกไปอยู่แถวรังสิตโน่นเลย ใครจะเข้าเมืองค่อยนั่งรถไฟฟ้าหรือรถแท็กซี่เข้ามา แต่ต้องทำทางเข้าหมอชิตใหญ่ๆเหมือนสุวรรณภูมินะ  ;D แล้วแยกทางเข้ากับทางออกให้ขาดจากกันไปเลยน่าจะดี

+1 ครับ สัญลักษณ์ของบ้านเราเลยนะนั่น

GreenG

• บุคคลทั่วไป