ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยผมด้วย vs รถ แบบหลุดโลก  (อ่าน 5556 ครั้ง)

ออฟไลน์ kongz158

• Jr. Member
  • **
ช่วยผมด้วย vs รถ แบบหลุดโลก
« เมื่อ: ธันวาคม 08, 2010, 22:49:48 »
คราวนี้ รบกวนให้ช่วยตัดสิน  Nissan Sentra(sunny) coupe (โฉม RZ-1) กับ ลุงช้างเหยียบ Datsun 620 หน่อยครับ
ครับ อ่านไม่ผิดครับ เปรียบเทียบได้หลุดโลกมากใช่มั้ย พอดีว่าปีหน้าจะเรียนปี 1 ครับ
แล้วได้งบซื้อรถแค่ประมาณนี้จริงๆ(ไม่รวมทำต่อ 555)
อยากรู้จักเจ้า rz1 ให้มากกว่านี้ครับ เพราะรูปทรงบาดใจเหลือเกิน ยังกับร่างทรง AE86 ในนิสสัน ที่ลงเครื่องขับหน้า
แต่ เหตุฉไหนข้อมูลตามเวปไซต์มันน้อยมากขนาดนี้ ยิ่งภาพรถในแดนบ้านเกิดของมันนี่ผมเจอแค่สองสามคัน
ที่เหลือจะเป็นรถพี่หรั่งยุโรปอเมริกา
แล้วก็ช่วยเปรียบเทียบกับ 620 หน่อยครับ ว่า ทำต่อ คันไหนจะบานมากกว่ากัน
โดยข้อแม้คือ 620อยากได้แบบกดเตี้ยๆ ล้อขอบลึกยางปริ้น ตามกระแสเรโทร แต่ช่วงล่างแบบกระบะ จะบานงบแค่ไหน(คือ 620 ห่วงแค่ตรงนี้ ไหนจะฟื้นสีทำสีใหม่ปะผุอะไรอีก ซึ่ง rz-1 ถ้าโชคดีได้รถสวยอาจไม่ต้องทำตรงนี้)
ส่วน RZ1 ไม่มากครับ ขอแค่สภาพเดิมๆ โหลดสวยพระมาณ กล้วยสวยๆ ก็พอแล้วครับ
(คิดไว้ว่าบานทั้งคู่ รายนึงก็อะไหล่มีเสียงร่ำรือมากมายว่าหายากและแพง อีกรายอะไหล่เกลื่อน แต่ ลุงแก่แล้ว)
คือผมคงใช้รถคนเดียวกับ เพราะที่บ้านมีรถ 7 ที่นั่งแล้วคันนึง ถึงได้เลือกรถตามใจขนาดนี้ อารมแบบ ตูใช้คนเดียว
(แต่ที่บ้านเชียร์กระบะแน่นอน เพราะไว้เผื่อขนของ)

ง่ายๆคือ ช่วยผมคิดหน่อยครับ ว่า จะเอาตังฟื้นลุงแก่ไกล้เข้าโลงคนหนึ่งให้ปึ๋งปั๋ง หรือจะ รักษาสาววัยทองแล้วเก็บเงินส่วนเหลือไว้ใช้ยามชรา(อะไหล่)

ขอบคุณมากครับ

• **
Re: ช่วยผมด้วย vs รถ แบบหลุดโลก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2010, 22:53:46 »

;D
ขออณุญาตเจ้าของรถครับ

alzeto

• บุคคลทั่วไป
Re: ช่วยผมด้วย vs รถ แบบหลุดโลก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2010, 23:18:26 »
RZ-1 ยังเห็นอยู่บ้างนะคะ  ก้โออยู่  เพิ่มรุ่น Nx 160 อีกตัวค่ะ

ริงโกะค่ะ

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2010, 23:39:44 »
ผมว่าRZ น่าจะเวิคกว่า แต่เห็น จขกท. สนใจลุง Dat แล้ว ผมเชียร์ลุง Dat ละกันครับ แต่งเสร็จ เอารูปมาโชว์หน่อยเด้อ *-*

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2010, 00:58:44 »
อันที่จริง ถ้าหา NX Coupe มาเล่น ยังพอจะเป็นทางเลือกที่น่าสนใจหนะครับ

แต่ถ้าในกรณีแบบนี้
ขอแนะนำว่า RZ-1 สภาพดีๆ นั้นหายากมากแล้ว ผมเองก็ยังอยากได้เลย

เอาภาพในเมืองนอกไปนั่งดูเล่นก่อนแล้วกันนะครับ ว่า เวอร์ชัญี่ปุ่นนั้น
เมื่อเทียบเวอร์ชันไทยแล้ว เวอร์ชันไทย เผลอๆ ยังดูดีกว่าเลย

อันนี้ แค็ตตาล็อก ของรุ่นปี 1988-1989 Mnorchange แล้ว
http://wald-licht.com/~oldcar/86_n_rz1_01.html

ส่วนรูปนี้ โฉมแรกครับ
http://www.geocities.co.jp/HeartLand-Hanamizuki/2693/daihyou/cardata/rz1.htm

เอาสเป็กไปนั่งดู ว่าในญี่ปุ่น ช่วงแรก มีเครื่องให้เลือกแค่นี้เลยจริงๆ
ก่อนที่จะมี CA16DE 120 แรงม้า มาโผล่

http://www.car-all.com/NISSAN/NIS-spc-html/sunny-spc-html/sunnyrz11986-2-spc.html

ออฟไลน์ ยอร์ช

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2010, 04:31:03 »
นั้นสิครับ ไม่สน NX บ้างหรอ ผมยังแอบๆเหล่เลยนะ  ;D

ออฟไลน์ poonshop

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2010, 09:08:34 »
Datsun 620 ..........แถวบ้านผมไม่มีแล้วนะครับ(อุตรตดิตถ์)โดนคนชลบุรีมา กวาดไปหมดแล้วนะครับ
รถสวยๆราคาโดดไปมากโคตรรรรรรๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
ขนาดเน่าๆผุทั้งคัน  ล่าสุดเห็นซัดไป5-6 หมื่น...

ส่วนผมถ้าจะเล่นเรโทร..ต้องDatsun 620   เลยครับงามโคตร(แต่คงบานไปแยะ)

ออฟไลน์ muying

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2010, 15:48:56 »
Datsun 620 ..........แถวบ้านผมไม่มีแล้วนะครับ(อุตรตดิตถ์)โดนคนชลบุรีมา กวาดไปหมดแล้วนะครับ
รถสวยๆราคาโดดไปมากโคตรรรรรรๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
ขนาดเน่าๆผุทั้งคัน  ล่าสุดเห็นซัดไป5-6 หมื่น...

ส่วนผมถ้าจะเล่นเรโทร..ต้องDatsun 620   เลยครับงามโคตร(แต่คงบานไปแยะ)

ขนาดเวสป้า 90 ซีซี เก่าๆ ยัง 5 หมื่นเลยครับ ;D

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2010, 20:14:42 »
nx ก็สวยนะครับ แต่ไฟหน้ามัน บรึ๋ยๆ ยังไงไม่รู้แฮะ(ความคิดผมเองนะ)

สรุปคือผมสมควรมอง RZ-1/NX มากกว่า รถเรโทรเก่าๆใช่มั้ยครับ(คงบานกว่า)