ผู้เขียน หัวข้อ: ครูซ 2.0, พรีอุส Top Option หรือ แคมรี่ ไฮบริท NAVI ดีคะ  (อ่าน 10549 ครั้ง)

ออฟไลน์ pocha

• Newbie
  • *
ตอนนี้อยู่ในเมืองหาดใหญ่แต่ต้องขับรถไปทำงานนอกเมือง เลยมีความจำเป็นจะต้องซื้อรถคันใหม่เพิ่ม
ทำงานจันทร์ถึงเสาร์ ขับไปกลับประมาณ 50 กิโลเมตร แล้วมีขับทางไกลกลับบ้านเกิดอีก 250 กิโลเมตรทุกสุดสัปดาห์
ก็ตกสัปดาห์ละ 550 กิโลเมตร คันใหม่นี่กะจะใช้คนเดียวค่ะ แต่อาจจะใช้สลับกับรถคันเก่าที่เป็นแคปติว่าเก่าตัวดีเซลของที่บ้าน
เราขับเป็นอย่างเดียว มีอะไรแปลกๆ เข้าศูนย์ตลอด ไม่ชอบอะไรจุกจิกค่ะ

เมื่อวานไปลองรถมาแล้วค่ะ แต่ละคันมีข้อดีข้อด้อยไปคนละแบบ ส่วนตัวชอบพอๆ กันทั้งสามแบบเลย
ครูซ เสียงเครื่องดังพอๆ กับตัวเก่าเลย เบาะเก้าอี้แข็ง option ที่ได้ก็ดูจะน้อยกว่าอีกสองตัวที่เหลือ แต่ชอบที่ช่วงล่าง ขับสนุกดีค่ะ
พรีอุส เสียงเข้ามาในรถเยอะมาก แถมยังกระด้างอีก กลัวเรื่องซ่อม ชอบตัวนี้ที่มีเทคโนโลยีดี เครื่องไฮบริท ขนาดรถเล็ก ดูทันสมัย กับมูนรูฟ
แคมรี่ ขนาดใหญ่ ด้านในดูแก่ (ไม่แน่ใจว่าเพราะว่าลองขับหลังจากลองพรีอุสหรือเปล่า) ชอบที่เวลาขับมันนุ่ม เสียงเงียบ นั่งสบาย

เลือกไม่ถูกเลย พ่อชอบพรีอุส แม่ชอบครูซกับแคมรี่ ส่วนเราชอบหมด ตามใจเจ้ามือค่ะ

ออฟไลน์ paulmoderndog

• Hero Member
Re: ครูซ 2.0, พรีอุส Top Option หรือ แคมรี่ ไฮบริท NAVI ดีคะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 13:04:21 »
เกิน5ปี ครูซ diesel ดีกว่าครับ 10ปี=550กม * 520สัปดาห์ = 286,000 km ตอนนั้นยี่ห้ออะไรคงราคาตกหมด
hybridคงต้องรอดูว่ามีคนใช้ไปถึง10ปีแล้วไม่มีปัญหา

ออฟไลน์ decptt

Re: ครูซ 2.0, พรีอุส Top Option หรือ แคมรี่ ไฮบริท NAVI ดีคะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 14:33:11 »
แสดงว่าต้องการรถขนาดใหญ่และประหยัดน้ำมัน ถึงเลือกเครื่อง ดีเซล หรือ Hybrid
 แต่ลักษณะการขับรถเป็นทางไกล และขับคนเดียว
ผมลองแนะนำอีก Slyphy อีกคันครับ น่าจะประหยัดใช้ได้ ช่วงล่างโอเค เงียบใช้ได้ (Teana เงียบกว่า) คิดว่าไม่จุกจิกครับ (ผมใช้Teana ก็โอนะ)
ขนาดเล็กลงมาหน่อยนึง(เห็นว่าจะใช้คนเดียว) ขับขี่คล่องตัวกว่า ที่เก็บของหลังรถใหญ่มาก อ่านFirst Impression ได้ตามนี้ครับ

อีกคัน--ถ้าเป็นผมขับคนเดียววิ่งแบบนี้นะ ผมเลือก Jazz Hybrid เป็นมอเตอร์สนับสนุนการทำงานเครื่องยนต์ น่าจะเหมาะกับคนขับทางไกลมากกว่าครับ (คหสต)
ราคาพอรับได้ ภาษีคืนรถคันแรก(หรือเปล่า?เครื่อง1.3) ช่วงล่างขับโอเค  อรรถประโยชน์ใช้สอย เก็บของ พับเบาะสะดวก ส่วนข้อตำหนิตามทางHLM เลยครับ(เสียงเข้ารถ) ดูจาก Reviewนี้ครับ

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 14:59:48 »
New Camry เลยครับ เงียบ ประหยัด แรง ขับสบาย ผมว่าไม่ได้ดูแก่เลย ดูหรูหราซ่ะมากกว่า
ศูนย์โตโยต้าถ้าที่ 30 เมตรก็บริการดีใช้ได้ครับ เคยไปใช้บริการที่นั้นสองสามครั้ง

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 15:05:29 »
เกิน5ปี ครูซ diesel ดีกว่าครับ 10ปี=550กม * 520สัปดาห์ = 286,000 km ตอนนั้นยี่ห้ออะไรคงราคาตกหมด
hybridคงต้องรอดูว่ามีคนใช้ไปถึง10ปีแล้วไม่มีปัญหา
ตอนแรกก็ฟันธงว่าครูซค่ะ แต่พอไปดูเทคโนโลยีกับ Option ของพวกไฮบริทแล้วเลยสองจิตสองใจแบบตัดไม่ได้ว่าจะไปทางไหนเลย

แสดงว่าต้องการรถขนาดใหญ่และประหยัดน้ำมัน ถึงเลือกเครื่อง ดีเซล หรือ Hybrid
 แต่ลักษณะการขับรถเป็นทางไกล และขับคนเดียว
ผมลองแนะนำอีก Slyphy อีกคันครับ น่าจะประหยัดใช้ได้ ช่วงล่างโอเค เงียบใช้ได้ (Teana เงียบกว่า) คิดว่าไม่จุกจิกครับ (ผมใช้Teana ก็โอนะ)
ขนาดเล็กลงมาหน่อยนึง(เห็นว่าจะใช้คนเดียว) ขับขี่คล่องตัวกว่า ที่เก็บของหลังรถใหญ่มาก อ่านFirst Impression ได้ตามนี้ครับ

อีกคัน--ถ้าเป็นผมขับคนเดียววิ่งแบบนี้นะ ผมเลือก Jazz Hybrid เป็นมอเตอร์สนับสนุนการทำงานเครื่องยนต์ น่าจะเหมาะกับคนขับทางไกลมากกว่าครับ (คหสต)
ราคาพอรับได้ ภาษีคืนรถคันแรก(หรือเปล่า?เครื่อง1.3) ช่วงล่างขับโอเค  อรรถประโยชน์ใช้สอย เก็บของ พับเบาะสะดวก ส่วนข้อตำหนิตามทางHLM เลยครับ(เสียงเข้ารถ) ดูจาก Reviewนี้ครับ
ขอบคุณมากค่ะ

ที่เลือกเพราะเป็นพวกเก๋งเครื่องดีเซล กับ ไฮบริท ซึ่งถูกใจเจ้ามือพอดี

เลือกฮอนด้าไม่ได้ เพราะไม่ชอบศูนย์ในจังหวัดที่จะซื้อ ถ้ารอรถที่หาดใหญ่เคยไปถามแล้ว ต้องรออีกหลายเดือนเลย พอดีรีบใช้รถนิดนึง เลยต้องตัดทิ้งไป
นิสสันกับฟอร์ดและมาสด้าเคยถามพ่อแล้ว พ่ออยากใช้รถที่ใช้ดีเซลหรืออะไรๆ ที่แปลกๆ ประหยัดน้ำมัน เลยเหลือ 3 รุ่นนี้ค่ะ  ;D

New Camry เลยครับ เงียบ ประหยัด แรง ขับสบาย ผมว่าไม่ได้ดูแก่เลย ดูหรูหราซ่ะมากกว่า
ศูนย์โตโยต้าถ้าที่ 30 เมตรก็บริการดีใช้ได้ครับ เคยไปใช้บริการที่นั้นสองสามครั้ง
เพิ่งไปดูที่ศูนย์นั้นมาค่ะ แต่ไปหลังเราเลิกงาน เปิดดูรถไม่ได้เลย เสียดายมาก แต่ยังไงก็ต้องมาซื้อที่ศูนย์ที่บ้านค่ะ พอดีรู้จักกัน
ถ้าเลือกแคมรี่จะกังวลเรื่องเข้าซอยแถวปุณกัณฑ์นิดหน่อย ซอยแคบจัง  :'(

ออฟไลน์ mewzabahl

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 15:10:20 »
ถ้าเป็นผม ตังถึง ไป camry ไฮบริดครับ  หรูหรานั่งสบายกว่าอีก2ตัวเลือก ไว้ไห้พ่อแม่นั่งได้ด้วย   :D

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 15:18:43 »
ในตัวเลือกนี้ผมเลือก Camry Hybrid ครับ..
เพราะมีแคปติว่าที่เป็นดีเซลอยู่แล้ว น่าจะลองอะไรใหม่ๆดู ฮ่าๆๆ ;D

ผมมีคนรู้จักทำเต๊นมือสอง..
ถ้าราคามันตกไม่ต่างกัน แต่รถตลาดจะขายง่ายกว่าเยอะครับ..
เขามีการแบ่งเกรดยี่ห้อรถที่จะขายด้วยซ้ำครับ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 15:34:06 »
เพิ่งไปดูที่ศูนย์นั้นมาค่ะ แต่ไปหลังเราเลิกงาน เปิดดูรถไม่ได้เลย เสียดายมาก แต่ยังไงก็ต้องมาซื้อที่ศูนย์ที่บ้านค่ะ พอดีรู้จักกัน
ถ้าเลือกแคมรี่จะกังวลเรื่องเข้าซอยแถวปุณกัณฑ์นิดหน่อย ซอยแคบจัง  :'(
[/quote]

น่าจะลองขับดูน่ะคับ จริงๆแล้ว New Camry ขับคล่อง ขับง่ายมากครับ(แต่ก็รู้สึกว่ามันแอบใหญ่ไปนิดนึงเหมือนกัน 555+)
คนไกล้ตัวเพิ่งซื้อมาครับ ได้ขับอยู่บ่อยๆ ประหยัดดีใช้ได้เลย ผมชอบเรื่องเก็บเสียงมากๆเลย ขับ 140 เสียงภายในรถเงียบดีมากครับ ช่วงล่างก็ผ่าน

ส่วนครูซ พี่สาวใช้อยู่ ตัวดีเซลผมไม่เคยลองขับเหมือนกัน แต่ตัวเบนซินได้ขับอยู่บ้าง นับว่าเป็นรถที่ขับดีคันนึง ขับสบายแต่นั่งไม่สบาย
เครื่องเสียงเพราะดี ตีอย่างเดียวคือเสียงเครื่องยนต์เข้ามาในห้องโดยสารเยอะไปหน่อย

ถ้าโจทย์นี้ ผมสนับสนุน New Camry เต็มที่ครับ ความใหญ่ไม่ใช่ปัญหาแน่นอนครับ ขับ Captiva ได้   New Camry ก็เรื่องสิวๆครับ
ทั้งพละกำลัง เนื้อที่ภายใน การขับขี่ การเก็บเสียง โดยรวมผมโอเคทั้งคัน ไม่ผ่านอย่างเดียวคือเครื่องเสียงที่ต่ำกว่าความคาดหมายไปหน่อย

ปล.ซอยปุณกัณฑ์ นี้แคบจริงๆคับ ยิ่งพอมีรถจอดข้างถนนอีก แทบไม่ต้องสวนกันแล้ว 555+

ออฟไลน์ koruru

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 15:41:09 »
Camry Hybrid อีกเสียงครับ  ;D

np72

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 16:02:19 »
Camry hybrid ครับ พึ่งได้มาไม่กี่วัน ไม่ผิดหวังจริงๆครับ

ออฟไลน์ Tern vtec

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 16:18:13 »
camry hybrid คับเดินทางไกลขับสบายสุดใช้ความเร็วสูงไม่เครียดเครื่องแรง+ประหยัด

ออฟไลน์ Parinceo

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 16:39:00 »
ถ้า3ตัวนี้ คงต้อง camry แหละครับ

ขับสบาย นั่งสบาย

ออฟไลน์ M Performance

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 17:12:13 »
Prius ครับ ง่าย คล่อง ประหยัด แรงพอใช้
My Current Collection  8)

'13 Honda CR-V 2.4 EL 4WD
'14 Mercedes-Benz E200 Coupe AMG Dynamic
'16 Mercedes-Benz GLC 250 d 4MATIC OFF-ROAD
'19 BMW 320d GT M Sport
'22 Nissan Kicks e-Power VL Autech

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 17:13:39 »
ขับคนเดียว ผมเลือกไม่ถูกระกว่าง Cruze LTZ Diesel กับ Prius นะครับ

คือ Prius มันของเล่นเยอะดี

แต่ Cruze ก็ประหยัดพอใช้ได้ แถมขับสนุก วิ่งทางไกลนี่ผมนึกว่ารถถัง อารมณ์คล้ายๆ Benz W124 อะไรแบบนั้นเลย
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 17:19:30 »
ไม่ต้องคิดไรมากครับ camry hybrid สวย พริ้ว ไม่เทอะทะ
งบอำนวยก็จัดเลย

ออฟไลน์ Wimutti

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 18:19:11 »
โจทย์คล้ายผมเมื่อปีครึ่งที่ผ่านมาครับ Cruze Diesel , Prius ,Camry ไม่ไฮบริดนะครับ เพราะมีงบประมาณแค่นี้ครับ สุดท้ายก็เลือก Prius ครับ และยังภูมิใจจนทุกวันนี้ที่เลือก Prius ครับ ;D

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 19:03:20 »
โจทย์คล้ายผมเมื่อปีครึ่งที่ผ่านมาครับ Cruze Diesel , Prius ,Camry ไม่ไฮบริดนะครับ เพราะมีงบประมาณแค่นี้ครับ สุดท้ายก็เลือก Prius ครับ และยังภูมิใจจนทุกวันนี้ที่เลือก Prius ครับ ;D
เวลาขับเร็วๆ แล้วเสียงเข้าเยอะรึเปล่าคะ

ขับคนเดียว ผมเลือกไม่ถูกระกว่าง Cruze LTZ Diesel กับ Prius นะครับ

คือ Prius มันของเล่นเยอะดี

แต่ Cruze ก็ประหยัดพอใช้ได้ แถมขับสนุก วิ่งทางไกลนี่ผมนึกว่ารถถัง อารมณ์คล้ายๆ Benz W124 อะไรแบบนั้นเลย
คิดเหมือนกันเลยค่ะ แคมรี่ก็ดีมากๆ เสียที่ขนาดใหญ่ไปนี้ดดดด

ออฟไลน์ Wimutti

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 19:40:53 »
เวลาขับเร็วๆ แล้วเสียงเข้าเยอะรึเปล่าคะ

หมายถึงเสียงลมใช่มั้ยครับ แทบไม่ได้ยินครับผม แต่เสียงจากล้อเวลาเจอถนนลาดยางขรุขระจะเข้ามาให้ได้ยินชัดเจนครับ แต่แก้ได้ครับงบประมาณหกพันกว่าบาทถ้าจำไม่ผิดนะครับ ลองเข้าไปดูในคลับได้ครับ

ออฟไลน์ pheet

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 21:31:51 »
วิ่งไม่เยอะเท่าไหร่เลยครับ ราคาแคมรี่ไฮบริทผมว่าราคาแรงไปหรือป่าวถ้าเทียบกับตัวธรรมดา เป็นค่าส่วนต่างในการเติมน้ำมันอันไหนได้เยอะกว่ากันครับลองคิดดูดีๆนะครับ

แล้วไหนจะเรื่องของแบตอีกครับ ลองช่างใจและคำนวนดูนะครับ ส่วนตัวผมว่าแคมรี่ไฮบริทไม่คุ้มกับราคารถของมันครับ

เป็ฯผมผมเลือกครูชไม่ก็ซิลฟี่ครับ

ออฟไลน์ Hero

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 21:42:15 »
Camry hybrid อีกหนึ่งเสียงครับ  ผมใช้อยู่ครับ  แรงได้ใจเลยครับ  ส่วนแบต รับประกัน10ปีครับ มีใบรับประกันให้ด้วยครับ

ออฟไลน์ Thailand01

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 21:57:56 »
Camry hybrid อีกเสียงครับ  ;)
^^~

ออฟไลน์ stop.kun

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 22:14:40 »
ไม่ชอบจุกจิก ก็  Prius / camry hybrid เลือกตามความชอบเลยครับ

ออฟไลน์ chaiz

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 12:37:29 »
โจทย์มาแบบนี้ ถ้าเงินถึง ก็ Camry Hybrid ครับ สวยเลย

แต่ถ้าชอบขับสนุกๆ เข้าโค้งมั่นใจ ขับคนเดียวเป็นส่วนใหญ่ มีศูนย์ที่ดูแลเจ้า Cap Diesel ดีๆ ไม่ตุกติกอยู่แล้ว
Cruze Diesel ก็น่าสนครับ การดูแลจะคล้ายๆกัน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 12:43:30 »
3 ตัวนี้(งบไม่เกี่ยง)

แน่นอนครับ HV NAVI

ใหม่สด แรงก็ได้ ประหยัดก็ได้ กว้างนั่งสบาย(ถึงเบาะมันจะสั้นไปหน่อยก็เหอะ)

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 12:55:49 »
วันนี้สรุปแล้วค่ะว่าเอา Camry Hybrid NAVI แล้วค่ะ
เมื่อคืนสองจิตสองใจระหว่าง Cruze กับ Camry พอโวตเสียงสมาชิกในบ้านเลยสรุปได้

ใจจริงตอนนี้อยากได้ Cruze แล้ว เพราะท่าทางจะขับสนุกกว่าแถมยังได้ของแถมเยอะด้วย แอบงกอ่ะค่ะ
แต่คนในบ้านอยากลองเครื่อง Hybrid กับเปลี่ยนยี่ห้อรถดู เพราะรถคันเก่า 2 ตัวก็เป็นเชฟหมดเลย
ศูนย์แถวบ้านถือว่าไม่ดีไม่ร้ายค่ะเพราะว่าคนซื้อเชฟใช้เยอะมากเลยในตอนนี้ ช่างซ่อมเก่งขึ้นแล้ว
หลังจากเอารถเราเป็นหนูทดลองไปในปีแรกๆ คนคันแรกซ่อมไปเยอะมาก แถมยังไม่หายอีก
เปลี่ยนเกือบหมดทั้งคัน ในที่สุดพอได้คันที่สองมาเลยจัดการขายไปซะเลยถูกๆ คนที่ซื้อก็พอใจ
เราก็ดีใจค่ะ

ออฟไลน์ wooot

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 13:08:59 »
ผมมาสายไปนิสนึงครับ
เงื่อนไขการใช้งานเหมือนผมเป๊ะเลย อยู่หาดใหญ่เหมือนกัน ผมเลือก prius ไปแล้ว

แต่ camry เป็นตัวเลือกที่ดีที่สุดในทั้งสามคันครับ ราคาไปใช่ปัญหาไปแคมรี่ดีแล้วครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 14:07:17 »
เงื่อนไขการใช้งานเหมือนผมเป๊ะเลย อยู่หาดใหญ่เหมือนกัน ผมเลือก prius ไปแล้ว

แต่ camry เป็นตัวเลือกที่ดีที่สุดในทั้งสามคันครับ ราคาไปใช่ปัญหาไปแคมรี่ดีแล้วครับ
ตอนแรก Prius มาวินเลยค่ะ สวย ทันสมัยมาก ไม่ได้สนใจ Camry เลย แต่เอาเข้าจริงๆ พอไปทดลองขับ ทดลองนั่งดู คิดว่าถ้าเป็นทางไกล
แบบ 100-200 กิโล ทางระหว่างจังหวัดแถวๆ นี้ไม่ค่อยดีด้วย เลยเปลี่ยนรุ่นมาเป็น Camry แทนค่ะ

ออฟไลน์ wooot

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 12:42:49 »

ตอนแรก Prius มาวินเลยค่ะ สวย ทันสมัยมาก ไม่ได้สนใจ Camry เลย แต่เอาเข้าจริงๆ พอไปทดลองขับ ทดลองนั่งดู คิดว่าถ้าเป็นทางไกล
แบบ 100-200 กิโล ทางระหว่างจังหวัดแถวๆ นี้ไม่ค่อยดีด้วย เลยเปลี่ยนรุ่นมาเป็น Camry แทนค่ะ

ครับ ขอให้มีความสุขกับรถใหม่ครับ ไว้ขอลองนั่งบางครับ (อยากได้เหมือนกันแต่ติดที่ราคาเนี่ยละครับ :)